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DKT. IMMACULATE SWARE SEMESI MKURUGENZI MKUU NEMC

MASHIRIKIANO KATI YA NEMC NA CSE

DKT JAFO AWATAKA WAWEKEZAJI KUZINGATIA UFANYAJI WA
TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA KABLA YA UENDELEZAJI
WA MRADI

NEMC KWA KUSHIRIKIANA NA KITUO CHA SAYANSI NA
MANZINGIRA INDIA (CSE,INDIA) YATOA MAFUNZO YA UKAGUZI
WA MAZINGIRA.

VIWANDA ENDELEVU, MAZINGIRA SAFI NA SALAMA NI
KICHOCHEO CHA UCHUMI IMARA

WAZIRI JAFO AIPONGEZA WIZARA YA ELIMU KWA UTEKELEZAJI
WAAGIZO LA KATAZO LA MATUMIZI YA KUNI NA MKAA

UNEP YAOMBWA KUENDELEA KUTOA KIPAUMBELE KWA
SERIKALI' YA TANZANIA KUPATA FEDHA KWA AJILI YA MIRADI YA
UTUNZAJI WA MAZINGIRA

DKT. SEMES| ATEMBELEA MRADI WA KUHIMILI MABADILIKO YA
TABIANCHI - KONGWA

NEMC YASHIRIKI MKUTANO WA SITA WA BARAZA LA MAZINGIRA
LA UMOJA WA MATAIFA (UNEAG) - JUINI NAIROBI

NEMC YATOA ELIMU YA UDHIBITI WA MATUMIZI YA ZEBAKI KATIKA
KONGAMANO LA WANAWAKE WACHIMBAJI WADOGO WA MADINI
- GEITA

NEMC YAZITAKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA KOTE NCHINI
KUONA FURSA ZILIZOPO KATIKA TAKA NGUMU

NEMC YATOA ELIMU YA ATHARI YA UCHAFUZI WA MAZINGIRA NA
UCHUMI WA BULUU KWAVIONGOZI WA JIMBO LA ILALA

NEMC KWA KUSHIRIKIANA NA KAMISHENI YA BONDE LA ZIWAVICTORIA
(LVBC) NAKITUO CHA SAYANSI NA MAZINGIRA (CSE) INDIA YAJADILI
UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA USIMAMIZI WA MAZINGIRA KWA ZIWA
VICTORIA

NEMC YAKUTANA NA WADAU KUJADILI NAMNA BORA YA
KUDHIBITI UCHAFUZI WA MAZINGIRA - FUKWE YA DENGUE

TANI 2 ZA TAKA ZA MAJUMBANI ZAKUSANYWA NA WANAWAKE
WA NEMC ENEO LA MIKOKO KIGAMBONI

KAULI YA MAZINGIRA

Q. UTANGULIZI

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka
1986. Sheria hiyo Na. 19 ya mwaka 1983
ilifutwa mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191)
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine.

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:-

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na
utekelezaji (enforcement and compliance)
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4. Kuwezesha ushirki wa umma katika
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala
yote yanayohusu mazingira kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria
nyingine zozote zilizoandikwa.
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DKT. IMMACULATE SWARE SEMESI MKURUGENZI

Aliyekuwa Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
Dkt. Menan Jangu amekabidhi
ofisi rasmi kwa Mkurugenzi Mkuu
mteule Dkt. Immaculate Sware
Semesi kufuatia uteuzi uliofanywa
mnamo tarehe 05 Januari 2024 na
Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan kushika nafasi hiyo baada
ya aliyekuwepo, Dkt. Samwel G.
Mafwenga kumaliza muda wake.

Akizungumza wakati wa
makabidhiano hayo yaliyofanyika
tarehe 09 Januari 2024 katika Ofisi
za Makao Makuu yaliyopo Dodoma
Dkt. Immaculate Sware alimshukuru
aliyekua Kaimu Mkurugenzi
Mkuu kwa ushirikiano aliompatia
wakati wote tangu kustaafu kwa
Mkurugenzi  aliyekuwepo  hadi
mabadiliko yalipofanyika mnamo
tarehe 05 Januari 2024.

Alisema jukumu kubwa lililo mbele
yake katika Baraza la Mazingira
ni kuhakikisha maono ya Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan ya kuitaka Tanzania yenye
maendeleo endelevu ya mazingira
kwa Usimamizi na Uhifadhi wake
kwa Mujibu wa Sheria ya Mazingira
ya mwaka 2004 na Kanuni zake
yanatekelezwakwaweledinamisingi
imara ikiwa ni pamoja na kutafuta

MKUU NEMC

fursa wezeshi za kimazingira katika
kuijenga Tanzania ya kijani.

Dkt. Sware alisema kuwa kwa
kufanya hivyo kutasaidia kukabiliana
na changmoto nyingi za kimazingira
kwani azma yake ni kuhakikisha
Dira ya Baraza ya kuwa mamlaka
ya Kimataifa ya Usimamizi wa
Mazingira inayohakikisha mazingira
safi, salama na yenye afya kwa
watu wa Tanzania inatekelezeka.

Alifafanua kuwa katika uongzi
wake ni matarajio yake kuliona

Baraza lenye kukuza usimamizi wa
Mazingira nchini Tanzania kupitia
uratibu, uwezeshaji, uhamasishaji,

Mkurugenzi Mkuu NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na
baadhi ya wajumbe wa Menejiment ya Baraza mara baada ya makabidhiano ya ofisi yaliyofanyika katika

Ofisi za NEMC Makao Makuu Dodoma.

utekelezaji, tathmini, ufuatiliaji na
utafiti ili kuleta maendeleo endelevu
ya Mazingira nchini.

Aidha Mkurugenzi Mkuu Dkt.
Sware aliainisha maadili ya msingi
atakayosimamia kipindi chote cha
uongozi wake ili kufikia malengo
chanya yanayogusa dira ya Taifa
ya 2025 katika sekta ya Mazingira
kuwa ni; uwazi na uwajibikaji,
utaalamu na ubora, ushirikiano,
utawala bora, usawa, uadilifu na
ushiriki wa wadau.

Mkurugenzi Mkuu Mteule alisisitiza
mashirikiano na vyombo vya
habari, kwani ndio wadau pekee
watakaoweza kulifanya Baraza
kutambulika kwa majukumu yake
ya utoaji elimu kwa wadau pamoja
na umuhimu wa uimarishaji wa
rasilimali watu kwani ndio nguzo na
mhimili wa utekelezaji wa majukumu
katika sekta yeyote ile ya kazi.

Aliwataka watendaji wa Baraza
kushirikiana kwa pamoja katika
utekelezaji wa majukumu vya
Kimazingira ili kufikia malengo
mahususi ya kuiona Tanzania yenye
mazingira safi katika nyanja zote.
Pia aliahidi kuimarisha ushirikiano
kwa viongozi wa Vyama na Serikali,
Taasisi za Umma na Binafsi,
sekta za Viwanda na Biashara,
Mashirika ya Umma na Binafsi,
wadau wa mazingira pamoja na
Taasisi wezeshi katika kusukuma
gurudumu la maendeleo endelevu
ya mazingira na Taifa.
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AA A MAKALA

MASHIRIKIANO KATI YA NEMC NA KITUO CHA
SAYANSI NA MAZINGIRA CSE, INDIA

Warsha ya kujengeana uwezo wa kutathmini matumizi ya nyenzo za
ukusanyaji taarifa za taka ngumu nchini

i li;l & ‘.‘ql-‘f i

Wataalamu wa NEMC wakiwa katika picha ya pamoja na Maafisa Mazingira wa Mikoa, Miji na Majiji baada ya Warsha ya kujengeana uwezo wa kutathmini matumizi ya nyenzo za

ukusanyaji taarifa za taka ngumu nchini.

UTANGULIZI

NEMC kama chombo chenye dhamana ya
mazingira kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira
ya mwaka 2004 na Kanuni zake, imekuwa
ikishirikiana na kituo cha Sayansi na Mazingira
cha India (CSE) kwa takribani miaka saba katika
nyanja ya elimu ikiwa ni pamoja na kubadilishana
uzoefu na kujengeana uwezo wa usimamizi wa
mazingira. Makubaliano kati ya taasisi hizi mbili
yalisainiwa rasmi mnamo Januari, 2023 na
yalilenga katika nyanja za utafiti wa Mazingira,
Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM), Kaguzi
za Mazingira pamoja na Usimamizi wa Taka
Ngumu. Aidha, katika dhana nzima ya usimamizi
wa taka ngumu, NEMC na CSE kwa pamoja
wamekuwa wakiandaa Mikutano na Majukwaa
Endelevu ya Ukuaji wa Miji na Majiji (Global
Forum of Cities for Circular Economy - GFCCE)
yanayoshirikisha wataalamu kutoka ndani na
nje ya nchi yenye lengo la kuchochea ukuaji wa
uchumi unaozingatia kutokuwepo kwa taka (zero
waste).

Jukwaa Endelevu la Ukuaji wa Miji na Majiji
(Global Forum of Cities for Circular Economy)
lilianzishwa mnamo Januari, 2022 kwa ajili ya
kutoa fursa kwa washiriki kutoka mabara ya
Afrika na Asia Jijini Dar es Salaam.

(20) zilizopo Ukanda wa Dunia ya Kusini kuweza

kubadilishana uzoefu katika nyanja za Kisera,
Kisheria na Kitaaluma ili kuboresha usimamizi
wa mazingira na kuchochea ukuaji endelevu wa
uchumi. GFCCE inajumuisha nchi 15 za Afrika
(Cameroon, Cote d'lvoire, Ethiopia, Eswatini,
Ghana, Kenya, Mozambique, Namibia, Rwanda,
Senegal, Afrika Kusini, Tanzania, Uganda, Zambia
and Zimbabwe) na 5 za Asia (India, Bangladesh,
Bhutan, Nepal na Sri Lanka). Aidha, mashirikiano
hayo pia yanahusisha mafunzo ya matumizi ya
nyenzo za kidigitali katika kukusanya taarifa
zitakazosaidia katika kufanya maamuzi.

Kongamano la awali la GFCCE lilifanyika July,
2022 na kufuatiwa na kongamano la Januari,
2023 nchini lililohusisha wakaguzi wa mazingira,
wataalamu elekezi wa mazingira, wamiliki wa
viwanda na maafisa mazingira kutoka katika
ngazi za Mikoa na Halmashauri. Aidha, mnamo
tarehe 5 — 7 Februari, 2024 NEMC na CSE

waliandaa Kongamano la 5 (5" GFCCE) lenye
lengo la kuwajengea uwezo maafisa mazingira
wa Mikoa, Miji na Majiji nchini juu ya matumizi ya
nyenzo za kidigitali (A Solid Waste Management
Scheme (SWM) Toolkit) katika kuboresha
usimamizi wa taka ngumu. Mafunzo hayo

Dar es Salaam.

UMUHIMU WA NYENZO ZA
KIDIGITALI

Nyenzo za kidigitali ni muhimu katika kukusanya
taarifa ambazo zitasaidia kuwa na maamuzi
na mipango dhabiti ya usimamizi wa taka
nchini. Aidha, changamoto kubwa inayozikumba
Halmashauri nyingi nchini ni ukosefu wa takwimu
sahihi juu ya taka zinazozalishwa, kuratibiwa na
kuteketezwa. Changamoto hii inaweza kutatuliwa
kwa kuwekeza kwenye teknolojia sahihi na rahisi
kwa matumizi.
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DKT. JAFO AWATAKA WAWEKEZAJI KUZINGATIA UFANYAJI WA
TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA KABLA YA UENDELEZAJI

WA MRADI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo (mwenye suti yeusi
katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Mhe. Zuber Homera (katikati kushoto) pamoja na
wananchi na wawekezaji walipozuru mto Zira kujiridhisha na changamoto za kimazingira zilizopo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt.
Selemani Jafo amewataka wawekezaji
kote nchini kuzingatia umuhimu wa
ufanyaji wa Tathmini ya Athari kwa
Mazingira (TAM) kabla ya uendelezaji
wowote wa mradi ili kunusuru afya ya
mazingira.

Mhe. Waziri alitoa kauli hiyo alipozuru
eneo la Mto Zira lililopo Kata ya Ifumbo,
Wilaya ya Chunya Mkoa wa Mbeya
ili kujiridhisha na changamoto za
kimazingira zinazotokana na uchimbaji
wa madini unaofanywa na mwekezaji wa
Kampuni ya "G & I Tech Trading Company
Limited".

Dkt. Jafo alisema uzingatiaji wa ufanyaji
wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira
unasaidia kuainisha changamoto za
kimazingira  zinazoweza  kujitokeza
wakati wa utekelezaji na kutafuta
mbinu mbadala za kuzuia ili kunusuru
Mazingira na uhai wa binadamu.

Aliagiza Mamlaka husika kuhakikisha
mwekezaji huyo anafanya Tathmini ya
Athari kwa Mazingira na kutekeleza
masharti yote atakayowekewa ili
kutosababisha uharibifu wa mazingira

na kuathiri mazingira kwa kizazi cha
sasa na baadae.

Aliongeza kuwa Serikali ya Mhe. Samia
Suluhu Hassan inasisitiza uwekezaji
unaozingatia Sheria ya Utunzaji na
Uhifadhi wa Mazingira ya mwaka 2004
na Kanunizakeilikuepukanana uharibifu
wa mazingira unaoweza kutokea.
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Muonekano wa Mto Zira baada ya uchimbaji wa madini unaofanywa na muwekezaji huko Chunya,

Mkoani Mbeya
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NEMC KWA KUSHIRIKIANA NA KITUO CHA
SAYANSI NA MAZINGIRA INDIA (CSE, India)
YATOA MAFUNZO YA UKAGUZI WA MAZINGIRA

=
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NEMC na Taasisi ya Sayansi ya Mazingira India (CSE) wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya
kuzindua toleo la Kitabu cha Tathmini ya Mchakato wa Ukaguzi wa Mazingira kwa Nchi zilizoko Kusini

mwa Jangwa la Sahara.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kwa kushirikiana na Kituo cha Sayansi na
Mazingira cha nchini India waliendesha warsha ya
mafunzo ya siku tatu yenye lengo la kubadilishana
uzoefu katika kufanya kaguzi za mazingira
(Environmental Audit Study Systems). Mafunzo hayo
yalifanyika katika Hoteli ya Four Ponts by Sheraton,
New Africa Hotel, Dar es Salaam kuanzia tarehe
24 had 26, Januari, 2024. Jumla ya washiriki 15
kutoka Nchi zlizo Kusini mwa Jangwa la Sahara
walishiriki mafunzo hayo.

Aidha, warsha hiyo ilitanguliwa na uzinduzi wa taarifa
ya Tathmini ya Mfumo wa Ukaguzi wa Mazingira
kwa Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara. Katika
taarifa hiyo, ilibainika kuwa ripoti nyingi za kaguzi
za mazingira zinazoandaliwa hazina taarifa za
kutosha (data) kuweza kusaidia kufanya maamuzi
sahihi. Kwa mfano, ripoti za miradi ya viwanda
iliyokaguliwa ~ zilionekana kukosa takwimu za
kiwango cha uzalishaji, aina za nishati zinazotumika
na wingi wake, viwango vya matumizi ya rasilimali
maji na majitaka yanayozalishwa, aina pamoja na
viwango vya taka ngumu zinazozalishwa. Aidha,
ripoti hizo hazikuainisha takwimu zilizokusanywa
kipindi cha nyuma ambazo zinaweza kuchambuliwa
na kusaidia katika kuainisha mapendekezo.

Pia, changamoto nyingine kubwa iliyoainishwa
katika ripoti hiyo ni kukosekana kwa mifumo dhabiti

ya usimamizi wa Sheria ili kutoruhusu viwanda
vinavyochafua mazingira kuendelea kufanya kazi.
Katika ripoti hiyo, mapendekezo kadhaa yalitolewa
ambayo ni pamoja na:-

i. Mamlaka za usimamizi wa mazingira ziandae
mwongozo wa ukaguzi unaoainisha miradi
inayostahili kufanyiwa ukaguzi wa mazingira
pamoja na vigezo vya kuzingatia wakati wa
ukaguzi. Hii itagpusha kujumuisha miradi
isiyochafua mazingira katika kundi la miradi
inayohitaji kufanyiwa kaguzi za mazingira.

i. Mamlaka ziandae miongozo ya kisekta ya
kaguzi za mazingira kwa viwanda, miradi ya
kilimo, uchimbaji n.k. Hii itasaidia kuweka
mipaka ya kiutendaji na kuboresha uandishi wa

ripoti.

iii. Kuwepo na program maalumu ya kuwajengea
uwezo watalaam elekezi na wakaguzi wa
mazingira. Hii itasaidia kuainisha aina ya taarifa
zinazohitajika kwenye ripoti na umuhimu wa
kujumuisha taarifa hizo katika ripoti za kaguzi.
Aidha, maafisa wanaofanya mapitio ya taarifa
za kaguzi wataweza kujifunza namna bora ya
kutoa mapendekezo yenye tija.

Kaguzi za mazingira hufanyika kwa mujibu wa
Sheria, Miongozo na Kanuni; na hulenga kutathmini
uzingatiaji wa viwango vilivyowekwa kwa mujibu wa
Sheria. Hivyo, kaguzi za mazingira hufanyika kwa
miradi yote ya kiuchumi na kijamii na huusisha
tathmini ya kina ya uendeshaji, usimamizi na
utendaji kazi wa mifumo ya mradi husika il
kujiridhisha na athari zinazoweza kutokana na
shughuli hizo pamoja na kutoa mapendekezo.

Washiriki wakifuatilia Mafunzo ya Ukaguzi wa Mazingira, Januari 24-26, 2024
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AA A MAKALA

VIWANDA ENDELEVU, MAZINGIRA SAFI NA

Shughuli za viwanda nchini Tanzania ni miongoni
mwa sekta kubwa inayochangia pato la Taifa,
ajira kwa vijana na kupelekea uchumi wa nchi
kukua kwa kasi.. Sekta hii imekua kutokana na
uanzishwaji wa viwanda vidogo vidogo nchini
mfano viwanda vya nguo, ngozi, saruji, uchakataji
wa chuma na plastiki,

Viwanda vinachochea mageuzi ya kimfumo
kwenye jamii hasa katika sekta za kilimo na
madini. Hivo kuwa na viwanda vingi nchini
inachangia uwepo wa bidhaa ndani ya nchi
na kupanua wigo wa upatikanaji wa bidhaa na
huduma. Hii itapanua wigo katika chaguzi na
mahitaji ya watu.

Uchumi wa Nchi hutegemea kwa kiasi kikubwa
na kupatikana kwa viwanda ambavyo hutoa
ajira kwa wananchi na mapato kwa ajili ya
maendeleo ya jamii na Taifa kwa ujumla. Kwa
mfano, kilimo cha pamba kinachochea viwanda
kupata malighafi kwa ajili ya kutengeneza
nguo, inachangia kuongeza ajira kwa wananchi
wanaojihusisha na kilimo pamoja na uzalishaji
viwandani. Hivyo hatuwezi kutenganisha viwanda
na kilimo.

lli kuweza kufikia lengo la kufanya uzalishaji ulio
thabiti kwa kizazi kilichopo na kijacho ni muhimu
kutunza mazingira. Viwanda vinachangia uchumi
wa Nchi kukua na kukuza uchumi wa mwananchi
mmoja mmoja. Hata hivyo, kumekuwa na
changamoto nyingi kwa wamiliki wa viwanda
kutokuzingatia Sheria za kutunza na kuhifadhi
Mazingira.

SALAMA NI KICHOGHEOQ CHA UGHUMI IMARA

Kuzingatia utunzaji wa mazingira ni jambo la
msingi ili kukuza uchumi wa nchi kwani mazingira
yakiharibika na uchumi wa Taifa nao utakuwa
umeharibika na kusababisha Taifa la watu wenye
changamoto yakiwemo maradhi.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) limekuwa kinara katika
kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na salama
ili kuwezesha wananchi pamoja na wawekezaji
kufanya shughuli zao kwa Kuzingatia Sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004 pamoja na Kanuni
zake. Hii ni kulifanya Taifa kuwa na viwanda
endelevu, uchumi imara na mazingira safi na
salama kwa maendeleo ya nchi.

Licha ya kuwepo kwa Sheria ya usimamizi
wa Mazingira, uchafuzi wa mazingira bado
unaendelea hasa unaohusisha taka za majumbani
na hospitalini zikivemo mifuko ya  plastiki,
mabaki ya vyakula na taka hatarishi kama vyuma
chakavu, taka za hospital n.k.

Taka nyingine ni majitaka yaliyochanganyika
na kemikali au vinyesi kutoka viwandani
yanayotiririshwa kuelekea kwenye vyanzo vya
maji na mifereji. Hili ni tatizo kubwa nchini licha
ya viwanda kutozwa faini kubwa kutokana na
tatizo hili. Hata hivyo bado changamoto hio
imeendelea kuwa mwiba japo kumekuwa na
jiihada za makusudi zinazofanywa na Baraza
katika kuhakikisha kuwa Sheria ya Mazingira
inazingatiwa na kutekelezwa.

Baraza limekuwa likikagua mazingira viwandani ili

kuhakikisha uzalishaji wa bidhaa katika viwanda
hivyo unafanyika bila ya kuathiri mazingira.
Changamoto za uchafuzi wa mazingira zipo
nyingi kwani malalamiko ni mengi kutoka kwa
wananchi juu ya utiririshaji maji machafu yenye
kemikali katika mifereji kabla ya kutibiwa.

Suala hili limekuwa ni kero kubwa kwa wananchi
wanaoishi maeneo yanayozunguka viwanda
kwani wamekua wakipata athari za kiafya
kutokana na maji hayo kuingia kwenye vyanzo
vya maji pamoja na harufu kali ya maji taka
yanayotuama kwenye mifereji madimbwi na
mitaro.

Licha ya jitihada nyingi zinazofanywa na Serikali
za udhibiti wa uharibifu wa mazingira kwa
kutoza faini na kusitisha shughuli zinazofanywa
na viwanda, bado haijasaidia kupunguza tatizo
husika.

Hivyo juhudi za kutoa elimu zinapaswa kuongezwa
hasa katika njia bora za utiririshaji maji taka
kutoka kwenye viwanda. Kuna namna mbalimbali
za kusimamia maji taka kwa kuchagua njia ya
kutibu maji kwa mfumo unaofaa na kupunguza
athari za uchafuzi wa mazingira na madhara ya
kiafya kwa wananchi. Hivyo, mifumo ya kutumia
kemikali kutibu maji, kuweka mitambo maalum
ya kukusanya maji taka,na ufuatiliaji wa pamoja
na udhibiti wa uchafuzi wa mazingira kwa mujibu
wa Sheria, itasaidia kuhifadhi mazingira kwa ajili
ya kizazi cha sasa na badae kwani Mazingira yetu
ni Unhai wetu.
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AA A MAKALA

WAZIRI JAFO AIPONGEZA WIZARA YA ELIMU KWA
UTEKELEZAJI WA AGIZO LA KATAZO LA MATUMIZI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo akiongea na
wandishi wa habari wakati wa utoaji taarifa ya utekelezaji wa agizo la katazo la matumizi ya kuni na mkaa

kwa Wizara na Taasisi zake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira) Mhe.
Dkt. Selemani Jafo ameipongeza
Wizara ya Elimu Sayansi na
Teknolojia kwa kuwa kinara wa
utekelezaji wa maelekezo ya
Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa
Rais juu ya katazo la matumizi ya
kuni na mkaa kwa taasisi za umma
zinazoandaa na kulisha watu zaidi
ya mia moja (100) kwa siku, kuanzia
Januari, 2024,

Pongezi hizo zilitolewa na Mhe.
Jafo alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari februari 20,
2024 katika ofisi za Makao Makuu
ya NEMC Jijini Dodoma na kutoa
taarifa ya utekelezaji wa maelekezo
ya Serikali yahusuyo usitishaji
wa matumizi ya kuni na mkaa kwa
Taasisi za Umma na kubainisha
Wizara hiyo kupitia taasisi zake
kuwa imetekeleza kwa zaidi ya
asilimia 85.

Alisema lengo la maelekezo hayo

ni kupunguza madhara ya kiafya na
mazingira yanayosababishwa na
kukithiri kwa matumizi ya kuni na
mkaa katika jamii zetu na ukataji wa
miti kwa ajili ya nishati ya kupikia.

Dkt. Jafo alisisitiza kuwa katazo hilo
haliwahusu watumiaji katika ngazi
ya kaya na watumiaji wadogo bali
limeanza kwa watumiaji wakubwa.

B Katika utekelezaji wa agizo
hilii, napenda kuipongeza
Wizara ya Elimu Sayansi

na Teknolojia kwa kuwa

kinara kwa Taasisi zake nyingi

kutekeleza agizo hili la Serikali

kwa zaidi ya asilimia 85.

Taasisi nyingine zinaraswa

kuiga mfano mzuri uliofanywa

na Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia na Taasisi zake."

Alisema Waziri Jafo.

YA KUNI NA MKAA

Serikali inaendelea kutoa elimu kwa
wananchi ili waanze kutumia nishati
safi ya Kupikia.

“Kama nilivyosema, awali, katazo
hili linazihusu Taasisi kubwa, Taasisi
hizo ziko chini ya TAMISEMI, Wizara
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa,
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
jinsia na makundi maalumu, Wizara
ya Elimu Sayansi na Teknolojia
Pamoja na Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi” Amesema Dkt Jafo.

Mhe. Jafo alisema Sera ya Taifa ya
Mazingira ya Mwaka 2021inahimiza
umuhimu wa kulinda na kuhifadhi
Mazingira ikiwemo rasilimali za
misitu, hivyo ili kufikia lengo hilo,
sera inahamasisha matumizi ya
nishati mbadala ya kuni na mkaa
kwa lengo la kupunguza ukataji miti

Katika hatua nyingine Waziri Jafo
alisema kuwa Ofisi ya Makamu
wa Rais kwa kushirikiana na
Wizara za Kisekta ipo kwenye
maandalizi ya kuunda timu ya
Wataalam itakayoweza kutembelea
taasisi husika ili kufuatilia hatua
zinazoendelea katika utekelezaji
wa katazo hilo na kutoa ushauri wa
kitaalam.

l[takumbukwa kuwa tarehe 01
Novemba, 2022, Jijini Dar es Salaam,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia
Suluhu Hassan alizindua mjadala
wa Kitaifa wa Nishati Safi ya Kupikia.
Katika hotuba yake, Mheshimiwa
Rais alitoa maelekezo ya kusitisha
matumizi ya kuni na mkaa kwa
taasisi zinazolisha watu zaidi ya mia
moja (100) kwa siku, ifikapo Januari,
2024. Lengo la maelekezo hayo ni
kupunguza madhara ya kiafya na
mazingira yanayosababishwa na
kukithiri kwa matumizi ya kuni na
mkaa katika jamii zetu.
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UNEP YAOMBWA KUENDELEA KUTOA KIPAUMBELE KWA
SERIKALI YA TANZANIA KUPATA FEDHA KWA AJILI YA MIRADI
YA UTUNZAJI WA MAZINGIRA

Shirika la Usimamizi wa Mazingira
la Umoja wa Mataifa (UNEP)
limeombwa kuendelea kutoa
kipaumbele kwa Serikali ya Tanzania
kupata fedha za utekelezaji miradi
ya kukabiliana na athari za uharibifu
wa mazingira na mabadiliko ya
tabianchi.

Ombi hilo lilitolewa na Katibu Mkuu
Ofisi ya Makamu wa Rais(Muungano
na Mazingira) Bi. Mary Maganga
katika hotuba iliyosomwa kwa
niaba yake na Kaimu Mkurugenzi
wa Mazingira Ofisi ya Makamu wa
Rais, Bi. Kemilembe Mutasa wakati
wa kikao cha Uratibu wa Tathimini ya
Miradi ya Mazingira inayosimamiwa
na UNEP nchini.

Bi. Kemilembe alisema UNEP
imeendelea kuwa mshirika wa
maendeleo na Tanzania kupitia
kufadhili miradi mbalimbali ikiwemo
Mradi wa Hifadhi ya Ardhi ya Bonde
la Ziwa Nyasa, Mradi wa Urejeshwaji
Endelevu wa Mazingira na Hifadhiya
Bioanuai (SLR) na Mradi wa Kuhimili
Mabadiliko ya Tabianchi kwa Kutumia
Mfumo wa Ikolojia Vijijini (EBBAR).

Bi. Maganga alisema kutokana na
mafanikio yaliyopatikana katika
miradi hiyo, Serikali kupitia Ofisi
ya Makamu wa Rais imewasilisha
maandiko ya miradi mipya ya

vipaumbele inayohitaji fedha zaidi
kwa ajili ya kuunga mkono jitihada
za Kimataifa za mapambano dhidi ya
uharibifu wa mazingira na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

“Tunaishukuru shirika la UNEP
kwa ushirikiano wa karibu na
Tanzania katika jitihada za pamoja
za kukabiliana na athari za uharibifu
wa mazingira na mabadiliko ya
tabianchi ili kuhakikisha jamii yetu na
dunia kwa ujumla inaendelea kubaki
salama,” alisema Bi. Maganga.

Aliongeza kuwa Tanzania ni
miongoni mwa nchi chache duniani
zilizobarikiwa kuwa na rasilimali
nyingi za asili ikiwemo misitu, mito,
maziwa na bahari ambapo maeneo
katika rasilimali hizi yametengwa
kwa ajili ya manufaa ya wananchi

I n AP

na dunia kwa ujumla na Kkupitia
mikataba na itifaki za uhifadhi na
usimamizi wa mazingira.

Alisema kutokana na umuhimu wa
rasilimali hizo, Tanzania imeendelea
kupiga  hatua  kubwa  katika
kusimamia na kutekeleza miradi ya
uhifadhi na usimamizi wa mazingira
na mabadiliko ya tabianchi kwa
kuimarisha ushirikiano na wadau
pamoja na mashirika ya maendeleo
ili kufikia malengo ya Kitaifa, Kikanda
na Kimataifa.

Bi. Maganga aliongeza kwa kusema
kuwa Ofisi ya Makamu wa Rais
pia imeendelea kuchukua hatua
mbalimbali ikiwemo kuhuisha Sera
ya Taifa ya Mazingira ya mwaka
2021.
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DKT. SEMESI ATEMBELEA MRADI WA KUHIMILI
MABADILIKO YA TABIANCHI - KONGWA

=

Mkurugenzi Mkuu NEMC Dkt. Inmaculate Sware Semesi (mwenye pinki katikati) akiwa katika picha ya pamoja na
wananchi wanufaika na mradi wa kuhimili mabadiliko ya Tabianchi Wilaya ya Kongwa alipozuru eneo hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) Dkt. Immaculate
Sware Semesi ametembelea mradi
wa kukabiliana na mabadiliko ya
Tabianchi uliopo Wilayani Kongwa
kwa lengo la kujionea hatua.

za utekelezaji wa mradi huo, ikiwa
ni pamoja na kubaini changamoto
zinazojitokeza katika utekelezaji
wake na kushauri namna bora ya
kuenenda katika ukamilishaji ili
kuleta tija na ufanisi kwa maendeleo
endelevu ya wananchi na Taifa kwa
ujumla.

Katika ziara yake, Dkt Sware

alikutana na Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Kongwa Dkt. Omary A. Nkullo,
pamoja na wataalamu wa mazingira
kutoka NEMC, TAMISEMI na Shirika
la Foundation for Energy, Climate
and Environment (FECEO katika
kikao cha pamoja cha mrejesho
wa ziara ya wataalamu ya
ukaguzi wa miradi ya kimazingira
inayotekelezwa katika Kata za
Ugogoni na Mtanana, Wilaya ya
Kongwa, na kushauri namna bora
ya utekelezaji wa miradi hiyo kwa
maendeleo endelevu ya Taifa.

Kadhalika Dkt. Sware pia alipata

fursa ya kuzindua zoezi la upandaji
miti eneo la mradi ikiwa ni sehemu
ya utekelezaji wa malengo
kusudiwa ya mradi yenye mrengo
unaotoa chachu ya kutunza na
kuhifadhi mazingira katika maeneo
yote ya miradi ili kukabiliana
na changamoto za uharibifu wa
mazingira.
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NEMC YASHIRIKI MKUTANO WA SITA WA BARAZA LA
MAZINGIRA LA UMOJA WA MATAIFA (UNEAG) - JIJINI

NAIROBI

= _-)?‘J’F:Z:E.

Baraza la Mazingira (NEMC)
lilishiriki Mkutano wa sita wa Baraza
la Mazingira la Umoja wa Mataifa
(UNEA 6) uliofunguliwa februari
26 2024 katika Makao Makuu ya
Shirika @ Mazingira la Umoja wa
Mataifa (UNEP) jijini Nairobi.

Lengo kuu la Mkutano huo Llilikuwa
ni kuandaa Sera kuhusu Mazingira,
ambayo inalenga kurejesha
maelewano kati ya binadamu na
Mazingira, ili kuboresha maisha ya
watu wanaokabiliwa nachangamoto
za kimazingira.

Mkutano wa UNEAG6 ulikutanisha
viongozi kutoka Mataifa mbalimbali
duniani, ikiwemo Tanzania kujadili
masuala mbalimbali ya kukabiliana

Waziri wa Nchi Oisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo (katikati), akiwa katika picha
ya Pamoja na washiriki wa mkutano wa (UNEA 6) kutoka Tanzania mara baada ya kukamilika kwa awamu ya kwanza

ya mkutano huo.

na athari za mabadiliko ya Tabianchi,
uharibifu wa biocanuai na uchafuzi
wa mazingira.

Tanzania ni miongoni mwa Nchi
zinazokabiliwa na athari za
mabadiliko ya Tabianchi ambayo
husababisha ukame, uhaba
wa mvua, mafuriko na vifo kwa
wanyama.

Aidha mkutano huu ulitoa fursa kwa
Serikali za Nchi 193 wanachama wa
Umoja wa Mataifa, wanaharakati
wa mazingira, wanasayansi, Sekta
binafsi, Taasisi za fedha na Asasi za
Kiraia kupaza sauti na kuhusishwa

katika kutunga Sera ya Ulimwengu
mzima kuhusu Mazingira.

Kaulimbiu ya Mkutano wa UNEAG6
kwa mwaka 2024, ni juhudi
madhubuti, jumuishi na endelevu
za kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi, uharibifu wa bioanuai na
uchafuzi wa mazingira.

Aidha, Ujumbe wa Tanzania
uliambatana na wataalamu kutoka
NEMC, Waziri mwenye dhamana
ya Mazingira Mhe. Dkt. Selemani
Jafo na wataalamu kutoka Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira).
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NEMGC YATOA ELIMU YA UDHIBITI WA MATUMIZI
YA ZEBAKI KATIKA KONGAMANO LA WANAWAKE
WACHIMBAJI WADOGO WA MADINI - GEITA

B ) Kemikali inayotumika na
Wachimbaji ambao mitaji
yao ni mi oﬁo na hasa

wanawake ni Zebaki, na hii i

moj moja mo&a ya kemikal

zenye athari kubwa za kiafya
na kimazingira. Tumewapa
wanawake thamani ya kipekee
kwa sababu tabia ya kemikali
ya Zebaki yenyewe ni kwamba
inabebwa kutoka kiumbe kimoja
kwenda kingine kwa hiyo
ikiingia kwa mama aliyefika umri
wa kushika mimba madhara
yake yatahamia kwa mtoto na
kusababisha madhara ya kiafya"

Alisema Mhandisi Dkt. Befrina Igulu

B‘m! OFISI YA MKUU WA MKOA WA GEITA

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
kupitia Mradi wa Kudhibiti Matumizi
ya Kemikali ya Zebaki kwa
Wachimbaji Wadogo (EHPMP) lilitoa
elimu ya udhibiti wa matumizi ya
kemikali ya zebaki kwa wanawake
wachimbaji katika Kongamano la
Wanawake Wachimbaji Wadogo
Mkoani Geita. Huu ni muendelezo
wa Sherehe za Maadhimisho
ya Siku ya Wanawake Duniani
inayoadhimishwa kila tarehe 08 ya
mwezi Machi kila mwaka.

Baraza liliwakilishwa na Mratibu
wa Mradi huo Mhandisi Dkt. Befrina
Igulu ambapo alitumia jukwaa
hilo kuzungumza na wanawake
wanaojishughulisha na uchimbaji
wa dhahabu Mkoani Geita na
kuelezea nia ya Serikali ya kuwa na
mpango wa kupunguza na hatimae

_— =

KONGAMANO LA WANAWAKE
WACHIMBAJI WADOGO WA MADINI

Kaulimbiu
“Wekera kwa Wanawake: Kurahisisha

Mratibu wa mradi wa kudhibiti matumizi ya kemikali ya Zebaki kutoka NEMC Dkt. Befrina Igulu akifafanua jambo
katika kongamano la wanawake wachimbaji wa madini ya dhahabu lililofanyika Mkoani Geita.

kuondoa kabisa matumizi yake
katika kuchenjua dhahabu kutokana
na kuwa na athari nyingi kiafya na
kimazingira.

"Madhara yake ni pamoja na
mimba kuharibika, mtoto kuzaliwa
na uelewa hafifu jambo ambalo
linaharibu ustawi wa jamii kiujumla.
Kama Serikali ni nia yetu ya
dhati tupunguze na ikiwezekana
kuacha kabisa matumizi ya Zebaki"
Ameongezea Dkt. Befrina.

Baraza linatekeleza mradi wa
kudhibiti matumizi ya kemikali ya
Zebaki kufuatia makubaliano ya
kidunia ya kuondoa kabisa matumizi
ya Zebaki hadi kufikia mwaka 2030
hivyo Serikali imedhamiria kutoa
elimu kwa wachimbaji wadogo ili
waanze kutumia njia mbadala za
uchenjuaji wa dhahabu.
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NEMC YAZITAKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA
KOTE NCHINI KUONA FURSA ZILIZOPO KATIKA TAKA

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Immaculate Sware Semesi (katikati waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na Mkurugenzi wa Programu India (CSE) Mr. Atin Biswasi(kulia kwake)
pamoja na washriki wa mfunzo ya udhibiti wa taka ngumu mara ya kukamilika kwa mafunzo yaliyofanyika katika ukumbi wa New Africa Dar es salaam.

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limeyataka Majiji, Halmashauri
za Miji na Manispaa kuona na
kutambua fursa za ajira zilizopo
katika taka ngumu na kuweka
mikakati wezeshi ya kufanikisha
adhma hiyo ili kutunza Mazingira.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi
Mkuu wa NEMC, Dkt. Immaculate
Sware Semesi wakati akifungua
mafunzo ya siku tatu yaliyoandaliwa
na NEMC kwa kushirikiana na Kituo
cha Sayansi ya Mazingira (CSE) cha
nchini India kuhusu udhibiti wa taka
ngumu.

Alisema taka ngumu ni fursa
wezeshi ya ajira kwa vijana hasa
ikitumiwa kutengeneza nishati na
bidhaa mbalimbali ili kuyaweka

itakayoweka mazingira katika hali
ya usafi.

Aliongeza kuwa upo umuhimu
wa kukusanya takwimu ya taka
zinazozalishwa kwenye maeneo
mbalimbali nchini na namna
zinavyotunzwa ili ziwe fursa kwa
kutengeneza bidhaa mbalimbali
hasa ikizingatiwa kituo Cha Sayansi
Cha India (CSE) tayari kimesha
andaa mwongozo wa namna ya
kuzitumia taka hizo kama rasilimali.

"Taka ngumu kwenye Manispaa zetu
Tanzania zinaendelea kuongezeka
kutokana na ongezeko la shughuli
za binadamu, kwa hiyo tunapaswa
kuangalia namna ya kutumia taka
ngumu kuwa fursa na ili kuyaweka
mazingira yetu safi,’ alisema Dkt.
Sware.

Naye Mkurugenzi wa Tafiti za
Mazingira (NEMC), Dk. Menan Jangu
alisema upoumuhimuwakuboresha
mifumo ya udhibiti wa taka ngumu
ambazo zimekuwa chanzo cha
uchafuzi wa mazingira nchini
kwani Serikali kwa kushirikiana na
wadau na kituo Cha CSE India tayari
wameweka mikakati ya kuhakikisha
taka ngumu zinakuwa fursa.

Mkutano huo ulishirikisha maofisa
kutoka Manispaa na Majiji kutoka
Mikoa sita ikiwemo Dar es salaam,
Arusha, Mbeya, Dodoma, Mwanza
na Tanga kwa lengo la kuwajengea
uelewa na kuwapa mikakati ya
kusimamia taka ngumu kwenye
maeneo yao.
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NEMC YATOA ELIMU YA ATHARI YA UCHAFUZI
WA MAZINGIRA NA UCHUMI WA BULUU KWA
VIONGOZI WA JIMBO LA ILALA

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limetoa elimu ya uchafuzi wa
mazingira na Uchumi wa buluu
katika mkutano wa viongozi wa
jimbo La Ilala ulioandaliwa na Mhe.
Abbas Zuberi (Mb.).

Akizungumza katika mkutano huo,
Meneja wa Tafiti za Mazingira kutoka
NEMC Dkt. Rose Salema Mtui
aliyaainisha majukumu ya Baraza
kama chombo kinachosimamia
Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira
kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira
mwaka 2004 na Kanuni zake .

Dkt Rose pia alifafanua athari za
kimazingira zitokanazo na shughuli
Za kibinadamu zZisizozingatia
misingi ya Uhifadhi na Utunzaji
wa mazingira na kuitaka jamii hiyo
kuepukana nazo.

Alisema uchafuzi wa mazingira ni
jambo lililokithiri na linaloleta athari
kubwa hasa athari za mabadiliko ya
tabianchi hali inayorudisha nyuma

Meneja wa Tafiti za Mazingira (NEMC) Dkt. Rose Sallema Mtui akifafanua mada ihusuyo athari za uchafuzi wa
mazingira na Uchumi wa buluu katika mkutano wa wananchi wa Jimbo la Ilala ulioandaliwa na Mwenyekiti wa CCM

Mkoa wa Dar es salaam.

maendeleo ya Nchi kutokana na
uharibifu wa ikolojia za Bahari, uoto
wa asili na kusababisha ukame
kwa badhi ya maeneo na kuwataka
wananchi hao kuzingatia utunzaji ili
kupeukana nazo.

Kadhalika alieleza umuhimu wa

Uchumi wa Buluu kwa jamii na
kusisitiza utunzaji wa mazingira
kwani uchafuzi wa mazingira
utokanao na taka ngumu na kemikali
huathiri viumbe wa baharini na
baadae kuathiri afya ya binadamu,
alisema Dkt. Rose.

Mtui.
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NEMC YAKUTANA NA WADAU KUJADILI NAMNA
BORA YA KUDHIBITI UCHAFUZI WA MAZINGIRA -
FUKWE YA DENGUE

r

Kaimu Mkurugenzi wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa Sheria (NEMC) Dkt. Thobias Mwesiga
(Mbele) akiwa na wadau wa Mazingira wa Fukwe ya Dengue kwenye kikao kilichofanyika

Ofisi za Baraza Dar es salaam.

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limekutana na wawakilishi kutoka
DAWASA, Gymkhana Club, Marine
Park, Jiji la Dar es salaam na Mkoa
kwa lengo la kujadiliana namna
bora ya kudhibiti majitaka eneo la
fukwe ya Dengue Aghakan Jijini Dar
es salaam.

Akizungumza katika kikao hicho
kilichofanyika katika ukumbi wa
Baraza Dar es salaam, Kaimu
Mkurugenzi wa uzingatiaji
na utekelezaji wa Sheria ya
Mazingira Dkt. Thobias Mwesiga
alisema Baraza kama chombo
kinachosimamia Sheria lina

wajibu wa kukutana na wadau
na kujadiliana namna bora ya
kukabiliana na changamoto za
Mazingira katika eneo husika ili kwa
pamoja kuweza kuyalinda.

Dkt. Thobias alisisitiza kuwa eneo
hilolafukweyaDenguelimekuwana
changamoto ya kutiririsha maji taka
hali inayosababisha kero ya harufu
kali kwa wananchi wanaozunguka
eneo kutokana na watu wachache
wasiokuwa waaminifu kuunganisha
kiholela bomba la maji taka kwenye
mfumo wa bomba la maji ya mvua
lililoelekezwa katika fukwe hizo.

Katika kikao hicho cha wadau

wa Mazingira na  wataalamu,
Baraza limewataka DAWASA na
Jiji kudhibiti uchafuzi wa Mazingira
katika fukwe na kuondoa kero ya
harufu kali kutokana na utiririshaji
wa maji.
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NEMGC kwa Kushirikiana na Kamisheni ya Bonde la Ziwa
Victoria (LVBG) na Kituo cha Sayansi na Mazingira (GSE) India
yajadili Utekelezaji wa Mkakati wa Usimamizi wa Mazingira

kwa Ziwa Victoria

Picha ya pamoja kati ya NEMC, CSE India Pamoja na maafisa kutoka Kenya, Tanzania, Burundi, Uganda na Rwanda
baada ya kikao kujadiliana kuhusu Utekelezaji wa Mkakati wa Usimamizi wa Mazingira kwa Ziwa Victoria.

Ziwa Victoria ni mojawapo ya vyanzo
vya maji vyenye umuhimu mkubwa
sana kiikolojia.

Ziwa hili limezungukwa na nchi tatu
ambazo ni Tanzania (51%), Uganda
(44%) na Kenya (5%). Ziwa hili
linahudumia takribani wakazi wapatao
milioni 45 ambao wanalitegemea
kwa shughuli za uvuvi, kilimo, utalii,
viwanda na biashara. Takribani kwa
miongo mitano iliyopita, Ziwa hili
limekuwa likikumbwa na changamoto
mbalimbali ambazo zinatokana na
shughuli za kibinadamu.

Kutokana na hali hiyo, mnamo mwaka
2020, NEMC kwa kushirikiana na CSE

I ] =

walianza kufanya uchambuzi wa kina
(situational analysis) ili kuainisha
changamoto zilizopo na kuangalia
namna bora ya kuzitatua. Uchambuzi
huo wa awali ulihusisha uchambuzi
wa ripoti, machapisho ya kisayansi,

taarifa za ufuatiligji na makala
zilizoandaliwa na kuchapishwa
kwenye ripoti iliyotambulika kwa

jina la '‘Discussion Paper - Tanzanig;
Development  of  Environmental
Management  Stratergy Towards
Sustaining Ecological Intergrity of
Lake Victoria, 2022, Katika uchambuzi
huo, Jiji la Mwanza lilionekana
kuwa ndiyo kitovu cha uchafuzi wa
mazingira kwa Ziwa Victoria kwa

Wadau wa mazingira

wa Ziwa Victoria kutoka
Tanzania, Uganda,
Rwanda, Kenya na

| Mashirika ya Kikanda
wakiwa katika kikao
kuadiliana Utekelezaji wa
Mkakati wa Usimamizi
wa Mazingira kwa Ziwa
Victoria kilichoandaliwa
na NEMC kwa

‘ kushirikiana na CSE India

upande wa Tanzania. Uchafuzi huo
unatokana na vyanzo mbalimbali
ikiwemo majitaka kutoka majumbani
na viwandani ambayo hutiririshwa
kupitia mito inayoingiza maji ziwani
ikiwemo Mto Mirongo na Nyashishi.
Aidha, taka ngumu zinazozalishwa
na kutohifadhiwa vizuri na hivyo
kupelekea kuzagaa hadi maeneo
yaliyo jirani na Ziwa.

Katika kukabiliana na hali hiyo,
NEMC na CSE waliandaa mpango
kazi wa utatuzi wa changamoto hizo
‘Roadmap for Management of Water
Quality in Mwanza City, Tanzania
2023’ Mpango huo umeainisha hatua
mbalimbali zinazoweza kuchukuliwa
ili kupunguza uchafuzi wa ziwa
Victoria. Hatua hizo ni pamoja na
mkakati wa kufanya Jiji la Mwanza
kuwa taka-sifuri, urejelezwaji wa
ardhi oevu ili kuzuia uchafu unaoingia
ziwani, kutengeneza mifumo bora
ya kutibu maji taka yanayotoka
majumbani, kupima ubora wa maji
mara kwa mara na kufanya ufuatiliaji.

Warsha hiyo ilihudhuriwa na
wadau wa Nchi za Maziwa Makuu
zilizopakana na Ziwa Victoria
ambazo ni Mamlaka za Mazingira za
Rwanda, Kenya, Uganda na Wizara ya
Mazingira, Kilimo na Ufugaji kutoka
Burundi. Kwa upande wa Tanzania
wawakilishi walitoka NEMC, Mamlaka
ya Bonde la Ziwa Victoria (LVBWB),
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mwanza (MWAUWASA),
Jiji la Mwanza, pamoja na Maafisa
Mazingira kutoka mikoa ya Mwanza,
Kagera, Geita, Simiyu na Mara. Aidha,
wataalamu kutoka kamisheni ya
bonde la Ziwa Victoria (LVBC) pia
walishiriki.

Wajumbe walikubaliana kuwa,
mashirikiano ni  muhimu  katika
kufanikisha mikakati ya kusimamia
mazingira kwa Ziwa Victoria. Aidha,
mojawapo ya mambo waliyokubaliana
ni pamoja na kuandaliwa kwa protokali
ya kikanda ya kushirikishana taarifa
(East Africa Protocol on Data Sharing).
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TANI 2 ZA TAKA ZA MAJUMBANI ZAKUSANYWA NA
WANAWAKE WA NEMC ENEO LA MIKOKO KIGAMBONI

Tani mbili (2) za taka za majumbani
zilizohusisha taulo za watoto,
chupa za plastiki, mabati, mabox na
mifuko ya plastiki zimekusanywa
na wanawake watumishi wa NEMC
eneo la Mikoko lililopo Mtaa wa
Kibugumo, Kata ya Mji Mwema
Wilaya ya Kigamboni katika zoezi la
usafi lililofanywa na wanawake hao
ili kuenzi kaulimbiu ya mwaka 2024
isemayo " Wekeza kwa wanawake
kuharakisha maendeleo ya Taifa"

Akizungumza katika zoezi hilo
lililohusisha wadau wa mazingira
kutoka Hudefo, Teemo, Manispaa ya
Kigamboni, BMU na Silk Kot meneja
wa Tafiti za Mazingira kwa niaba ya
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt.
Rose Salema Mtui alisema uchafuzi
wa fukwe na uharibifu wa mikoko na
matumbawe na kupoteza uwezo wa
kuchuja taka sumu kabla ya kuingia
baharini. Hali hii huathiri ustawi wa
viumbe baharini, kuharibu mazalia,
makuzi na malisho yao unaotokana
na uchafuzi wa maji, haliya hewa na
mandhari ya eneo husika.

Meneja wa Tafiti za mazingira (NEMC), Dkt. Rose Mtui (katikati) akifafanua jambo kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu
NEMC mara baada ya kukamilika kwa zoezi la kusafisha fukwe iliyopo Kigamboni katika kuenzi siku ya wanawake

duniani.
Dkt. Rose aliwataka wananchi
kutambua fursa iliyopo katika

kuzitenga taka kuanzia majumbani
ili kuepuka utupaji holela katika
maeneo yasiyo rasmi pamoja na
fukwe haliinayosababisha uharibifu
wa Mazingira na viumbe wa majini
na mifumo ikolojia.

Naye Kaimu Meneja Kanda ya
Mashariki Kusini Bi. Lilian Kapakala
alipozungumza alikemea vikali

wakandarasi bubu wanaochafua
fukwe kwa kutupa taka za
majumbani  hali  inayopelekea

uharibifu wa mazingira.

Katika hatua nyingine wanawake
wa NEMC na wadau mbalimbali wa
mazingira walipanda miche 100 ya
mikoko ili kulinda kingo za bahari na
kutunza mazingira.

Rundo (a takataka
lililokusanywa na
wanawake wa NEMC
na wadau mbalimbali
wa mazingira eneo

la Mikoko Kigamboni
mara baada ya
kusafisha eneo 3
Mikoko Kigamboni.
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cKauli go M=
Mazingira Yetu

Uharibifu wa mazingira kutokana
. na matumizi yasiyo endelevu ya
rasilimali zinazounda mifumo ya
% ikolojia kama misitu, hupelekea
mifumo kutokuwa endelevu kwa
sababu hushindwa kuhimili athari
¢ za uharibifu wa mazingira kama
mabadilike ya hali ya hewa.
Tutunze mazingira i mifuma

ikolojia

Chanzo kikubwa cha uharibifu wa ardhi oevu nl shughuli za

kibinadamu rinazctanyika ndani ya maenso oevu kama vile kilimo,
ufugaji na uvuvi. Hivyo epuka shughuli za kibinadamu katika maeneo
oavu illi kuyalinda kwa masndoleo endelevu ya mazingira,

Ardhi cevu husaidia kuchuja maji yanayokusanyika wakati wa
mvua nyingl na kudhibiti mafuriko, lakini pia husaidia kuchuja
uchafu na sumu kwenye maji. Linda ardhi oavu kwa mstakabali
wia maendeleo endelevu ya Mazingira

—

>3 huduma muhimu katika maisha ya

4viumbe hai akiwemo binadamu
kwani hupata chakula, maji, dawa
na hewa safi ya oksijeni, husaidia
N, | kupunguza hewa ya kaboni kupitia

'~ uoto na husaidia kupooza udongo

[ na hewa. Tutunze mazingira ili

o mifume Tkolojla  iweze kuwa

_ endelevu kwa manufaa yetu na
viumbe hai wengine.

U F =N Al

TUNZA MAZINGIRA

Nehi kwani tunapata maji kwa ajili ya kuzalisha nishati ya
umeme, kilimo na shughuli za maendeleo. Hivyo tutunze na
kulinda ardhi cavu kwa mustakabali wa uchumi wetu,

5 31 ' f ;
Faida ya ardhi oevu ni vyanzo vikuu vya maji , hutumika katika
shughuli za kivtamaduni na wtali, hufyonza hewa ukaa na
methane kwenye anga na ni makazi ya viumbe hai. Hivyo
tutunze ardhi cevu kwa ustawi weltu sote.
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Ardhl cevu nl maeneo ambayo kwa msimu wote wa mwaka
huwa na uoto na unyevunyevu au chepechepe. Maeneo haya
yana umuhimu katika suala zima la uhifadhi wa mazigira. Pia
maenao haya yana mchango mkubwa katika kuongeza uchumi
wa Nchi. Hivyo ni muhimu kulinda ardhi oevu,

Mifumo ya ikolojia ni muhimu
kwani huchochea mzunguko wa
maji, husaidia kutengeneza rutuba
katika udongo, hudhibiti majanga
kama mafuriko, hutumika kama
makazi ya viumbe hal, maeneo va
kujifunzia na kivutio cha utalil.
Tutunze mazingira ili mifumo
ikolojia iweze kuwa endelevu kwa
manufaa yetu na viumbe hal

TUNIA MAZINGIRA ™™™

¥ Mifumo ya ikolojia (Ecosystem) ni
% mifumo ya kibaiolojia inayoundwa
na jamii za vieombe hai
| (biodiversity] vinavyoingiliana na
. mazingira asilia wanamoishi kama
. wile mifumo ya ikolojia ya majini,
. ardhi, milima, na misitu. Tutunze
[ : mazingira ili mifumo ikolojia iweze
et ﬂ = kuwa endelevu kwa manufaa ya

-~ ya tabianchi kama mvua kupita

- wastani husababisha janga la

mafuriko na kuathiri shughuli za

kilimo, miundombinu  ya

~ barabara, maji, umeme na

{ B kupotea kwa baadhi ya viumbe

' " haimuhimu katika mazingira. Ni

wajibu wa kila mmoja kupanda

miti ili kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

TUNZA MAZINGIRA

TUNZA MAZINGIRA

Pt Athari za mabadilike ya
#81 tabianchi kama mvua kunyesha
| kupita wastani husababisha
janga la mafuriko
~ linalohamisha tope, vifusi na
- "- kupeleka sehemu isiyo rasmi
hali inayoleta uharibifu wa
mazingira. Ni wajibu wa kila
mmoja kupanda miti ili
kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

4 _,_.-' Mifumo ya Mnﬂa ni muhimu
: “QL kwani huchochea mzunguko wa
maji, husaidia kutengeneza rutuba
katika udongo, hudhibiti majanga
kama mafuriko, hutumika kama
makazi ya viumbe hai, maeneo ya
kujifunzia na kivutio cha utalii.
Tutunze mazingira ili mifumo
ikolojia iweze kuwa endelevu kwa
manufaa yetu na viumbe hai

« wengine.
TUNZA MAZINGIRA

S8 KAULI YA MAZINGIRA YETD

Athari za mabadilike ya
tabianchi kama kuvuma kwa
upepo mkali huleta athari za
miti  kuanguka, nyumba
kuezuliwa, na kupotea kwa
makazi ya wanyama na
binadamu. Hivyo ni wajibu
wa kila mmoja kupanda miti
katika maeneo
yanayotuzunguka ili tuweze
kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

ya Mazingira yetu o

TUNZA MAZINGIRA

e Hufanya Tathmini ya Athard kwa Mazxingira (TAM) humuweszesha

| mwekezajl kupata vibali mbalimbali vinavyohuslana na mradi wake,

. bukubaliwa kwa mradi woke na jami [social Bcense) na kuepusha

. migoporo baina ya jamil na mwekezaji. Hivyo ni muhimu kesajili mrsdi
wako sasa.
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Wasiliana nasi;

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Ghorofa ya 6, Jengo la Kambarage, Barabara ya PSPF S.L.P 2724, Dodoma, Tanzania.
Simu: +255 26 296 0098, +255 713 608 930

Barua pepe: dg@nemc.or.tz, Tovuti: www. nemc.or.tz

Namba ya Bure: 0800110116
f @ @nemctanzania
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