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Q. UTANGULIZI

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka
1986. Sheria hiyo Na. 19 ya mwaka 1983
ilifutwa mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191)
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine.

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:-

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na
utekelezaji (enforcement and compliance)
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4. Kuwezesha ushirki wa umma katika
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala
yote yanayohusu mazingira kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria
nyingine zozote zilizoandikwa.
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TANZANIA YASHIRIKI MKUTANO WA UMOJA WA
MATAIFA WA MABADILIKO YA TABIANCHI (COP28) 2023

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Seleman Jafo akiwa katika
moja ya mikutano iliyofanyika katika Mkutano wa Kimataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi (COP28) 2023

Dubai Falme za Kiarabu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira)
Mhe. Dkt. Seleman Jafo amekutana
na waandishi wa habari kwa ajili
ya kutoa mrejesho wa mkutano
wa Nchi wanachama wa Umoja
wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya
Tabianchi (COP28) uliofanyika Dubai
Falme za Kiarabu kuanzia tarehe 30
Novemba hadi 12 December 2023.

Akizungumza na waandishi hao wa
habari Desemba 18, 2023 katika
ukumbi wa mikutano wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) Dkt. Jafo
alisema lengo la COP28 lilikua ni
kupitia taarifa mbalimbali, kufanya
tathmini, majadiliano na maamuzi
kuhusu hatua zilizochukuliwa na
Nchi wanachama katika kufikia
malengo ya Mkataba wa Umoja
wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya
Tabianchi, Itifaki ya Kyoto pamoja
na Makubaliano ya Paris kuhusu
Mabadiliko ya Tabianchi. Ujumbe
Mkuu wa COP28 ilikuwa “Unite,
Act, Deliver”. Kaulimbiu hii ililenga
kuzitaka nchi wanachama wa
Mkataba kuungana na kutekeleza
kwa pamoja Sera, Mipango na
Mikakati ya mabadiliko ya tabianchi.

Waziri Jafo amesema mkutano huo
ulihudhuriwa na washiriki takribani

110,000 kutoka Nchi mbalimbali
duniani. Kwa upande wa Tanzania
washiriki walikua ni Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambaye
alikua kiongozi mkuu wa ujumbe
akiongozana na viongozi wengine;
waheshimiwa Mawaziri, Makatibu
Wakuu, Wataalamu na wawakilishi
kutoka Sekta Binafsi na Asasi za
Kiraia. Kulikua na jumla ya washiriki

50 kutoka Serikalini zikiwemo
Wizara, |dara na Taasisi za Serikali
ya Jamuhuri ya Muungano wa
Tanzania, washiriki 8 kutoka Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar, Wabunge
3 na washiriki 300 kutoka sekta
binafsi, Asasi za Kiraia ikiwemo
vijana na Watoto walishiriki.

Aidha Mhe. Jafo amethibitisha
kuwa kupitia Mkutano wa COP28
Jamuhuriya Muungano ya Tanzania
itanufaika zaidi na fedha za miradi,
teknolojia, utaalam na Programu
mbalimbali za kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi ikiwemo
Programu ya Afrika ya Nishati
Safi ya Kupikia; programu ya
Afgya na mabadiliko ya tabianchi;
na utekelezaji wa mikakati ya
kuimarisha uhimili katika katika
sekta ya Maji, Misitu na Bahari.

Dkt. Jafo pia ameufahamisha Umma
kupitia mkutano huo na Waandishi
wa habari kuwa Mkutano wa 29
(COP29) umepangwa kufanyika
Azerbaijan 11 - 22 Novemba,
2024 na Mkutano wa 30 (COP30)
utafanyika Nchini Brazil tarehe 10 -
21 Novemba, 2025.
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AA A MAKALA

CHUPA ZA RANGI NI CHANZO KIKUBWA GHA

Pichani ni chupa za rangi zilizotupwa baada ya kutumika na kusababisha uchafuzi wa mazingira

Chupa za plastki za rangi hasa nyeusi
zinazotumika kuhifadhia vinywaji vya kuongeza
nguvu (energy drinks) zimekuwa zikizagaa
maeneo ya mijini ikiwemo Dar es Salaam jambo
ambalo linazidisha uchafuzi wa mazingira.

Utupaji hovyo wa chupa hizo unasababisha
kuziba kwa mitaro, muonekano mbaya wa mitaa,
uchafuzi wa vyanzo vya mji ikiwemo mito na
bahari. Pia huchangia kuharibu rasimali bahari
na vifo vya viumbe vyake.

Chupa hizo zinakuwa nyingi mtaani kutokana na
vinywaji vyake kutumika kwa wingi na hali hiyo
imesababisha taka za plastiki kutapakaa kwenye
mazingira, na kuwa sehemu kubwa ya mabaki
nchini, jambo ambalo linazidisha uwezekano wa
kutokea mafuriko kipindi cha mvua kutokana na
mifereji inayosafirisha maji ya mvua kuziba.

Kutokana na athari za chupa za plastiki kwenye
mazingira, ni dhahiri kuwa juhudi zinahitajika ili
kupunguza chupa za plastiki za rangi mitaani
kama ilivyofanyika kwenye chupa angavu
ambazo hutumika kuhifadhia maji ya kunywa.

Waokotaji chupa za plastiki wameomba kampuni

zinazotengeneza chupa hizo kuzibadilisha rangi
ili waweze kuziokota na kujipatia kipato, vilevile
kupunguza uchafuzi wa mazingira.

Wadau wa mazingira wanashauri kuwa ni vyema
kwa makampuni husika kuanzisha mfumo wa
kuzikusanya chupa za rangi baada ya kuzitumia
ili zitumike tena.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) likiwa kama chombo
kinachosimamia Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira kupitia Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
Dkt. Samuel Gwamaka limeagiza wazalishaji
wote wa vinywaji vinavyowekwa kwenye chupa
za rangi kuhakikisha wanazirejeleza chupa hizo ili
ziweze kutumika tena ili kuondoa changamoto ya
kuzagaa kwa chupa hizo mitaani na kusababisha
madhara kwenye mazingira na viumbe hai.

Endapo wazalishaji wa chupa za plastiki za rangi
watatekeleza maagizo ya Serikali na wenye
viwanda vya urejelezaji chupa za plastiki kutumia
teknolojia ya kisasa itasaidia kupunguza uchafuzi
wa mazingira unaosababishwa na chupa hizo.

“Kuna wimbi kubwa la
uchafuzi wa mazingira
kutokana na chupa za
rangi za vinywayji, sisi
kama Baraza tunawataka
wamiliki wa viwanda

vya chupa zenye rangi
kuwa na miundombinu au
utaratibu wa kurejeleza
taka hizo ili kulinda na
kutunza mazingira. Hivyo
tunatoa mwezi mmoja
kuanzia leo Novemba 7,
2023 kukamilisha baada ya
hapo tukigundua hujafuata
utaratibu hatua za kisheria
Zitachukuliwa.”

Alisema Dkt. Samuel Gwamaka.

4 [ Jarida la Mazingira

Oktoba- Disemba, 2023

I #MazingiraYetuUhaiWetu



KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE MAJI NA MAZINGIRA
YAIPONGEZA NEMC KWA USIMAMIZI WA SHERIA YA MAZINGIRA

Kamati ya Kudumu ya Bunge Maji na Mazingira wakiwa katika ziara ya kikazi ya ukaguzi wa utekelezaji
wa maagizo ya Serikali kuhusu mazingira katika kiwanda cha kutengeneza chuma na nondo cha lodhia

kilichopo Wilaya ya Mkuranga, Mkoa wa Pwani.

Kamati ya Kudumu ya Bunge Maji
na Mazingira chini ya Makamu
Mwenyekiti wake Mhe. Anna
lupembe (Mb) imelipongeza Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) kwa usimamizi
na utekelezaji mzuri wa Sheria ya
Mazingira.

Pongezi hizo zimetolewa na kamati
ya Kudumu ya Bunge maji na
Mazingira wakiwa katika ziara ya
kikazi ya ukaguzi wa utekelezaji
wa maagizo ya Serikali kuhusu
mazingira, yaliyotolewa kwa
kiwanda cha kutengeneza chuma na
nondo cha lodhia kilichopo Wilaya
ya Mkuranga, Mkoa wa Pwani.

"Kiwanda hiki kilikuwa na uchafuzi
mkubwa wa hewa unaotokana na
mitambo kutoa moshi mwingi, hali
iliyokuwa ikiathiri wakazi wa eneo
husika pamoja na mazingira, lakini
kwa sasa tunaona kwa macho hali
ni nzuri udhibiti wa hewa chafu
umefanyika, udhibiti wa kelele
zitokanazo na mitambo umefanyika,
udhibiti wa utupaji hovyo wa taka
hatarishi umefanyika, hii maana
yake ni kwamba NEMC wamefanya
kazi yao kwa ufasaha zaidi na elimu
ya mazingira imeenea, hongereni
sana NEMC" Alisema Mhe. Anna

Lupembe (Mb).

Aliongeza kuwa ni vema pia
wawekezaji wakazingatia ushauri
unaotolewa na wataalamu wa
Mazingira hasa suala la ufanyaji wa
Tathmini ya Athari kwa Mazingira
(TAM) kabla ya uendelezaji
wowote ili kuepuka changamoto
za kimazingira hasa ikizingatiwa
utunzaji wa mazingira  kwa
wawekezaji kote nchini ni jambo la
kuzingatiwa kwani azma ya Mhe.

Rais Mama Samia ni kuendeleza
uwekezaji na kutunza Mazingira
kwa maendeleo endelevu ya Taifa.

Naye waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo
ameishukuru kamati ya kudumu ya
Bunge Maji na Mazingira kwa ziara
hiyo ya ukaguzi wa utekelezaji wa
maagizo ya Serikali kwa kiwanda
cha Chuma na Nondo Wilayani
Mkuranga na kuwataka wawekezaji
wengine kuiga mfano mzuri wa
utunzaji wa mazingira kutoka kwa
Mwekezaji Lodhia.

Kadhalika Mkurugenzi wa Kiwanda
cha Nondo, Chuma na Plastiki Ndg.
Sailesh Pandit alipokuwa akipokea
maelekezo na ushauri kutoka
kwa kamati ya bunge, ameahidi
kuyatekeleza kwa wakati na
kulinda mazingira kwa mstakabli wa
maendeleo endelevu ya Taifa na pia
kutoa ajira kwa vijana wa kitanzania
hasa wanawake ili kukuza uchumi
wa viwanda.

Ziara hiyo imehudhuriwa na kamati
ya maji ya bunge, kamati ya ulinzi
na usalama ya Wilaya ya Mkuranga,
Menejimenti ya NEMC pamoja na
wadau wa mazingira.
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AA A MAKALA

NEMC YASHIRIKI MAONESHO TAMASHA LA

Tamasha la Chato Utalii, ni mwendelezo wa
Maonyesho ya Biashara na Utalii yaliyoanzishwa
mwaka 2021 Wilaya ya Chato, mwaka huu
limechukua nafasi kubwa katika kutangaza vivutio
vya utalii, fursa za uwekezaji, bidhaa, na kuibua
vipaji. Lengo kuu lilikuwa kukuza ukuaji wa uchumi,
sio tu kwa watu binafsi ndani ya wilaya ya Chato
bali kwa taifa zima.

Hii inakuwa ni mara ya pili kufanyika kwa
Maonesho ya Utalii Wilaya ya Chato, kufuatia tukio
la uzinduzi mwaka 2021, ambalo lilishuhudia
washiriki zaidi ya 400, wakiwemo wa ndani na
nje ya nchi. Maonyesho hayo yalivutia wageni
30,000, na kuleta athari kubwa katika Hifadhi ya
Taifa ya Burigi na Kisiwa cha Rubondo, huku zaidi
ya raia 360 wa Tanzania wakichagua kuchunguza
maajabu hayo ya asili.

Tamasha la Chato Utalii 2023 lilisisitiza dhamira ya
Halmashauriya Wilaya ya Chato katika kukuza utalii.
Tamasha hilo lilifanyika kwa kasi kubwa, likihusisha
shughuli - zilizopangwa kama vile kutembelea
maeneo Yya burudani ndani ya wilaya ya Chato,
mafunzo ya ujasiriamali, michezo na burudani
mbalimbali zikivemo Chato Utalii Marathon, mbio
za baiskeli, ngumi, mpira wa miguu na boti za
mbio za maji (mashindano ya mitumbwi). Ngoma
za kitamaduni ziliongeza msisimko wa kitamaduni
kwenye sherehe hizo.

Maonesho ya Chato Utalii yalizinduliwa tarehe 26
Novemba, 2023 na Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe
Abdallah Hamis Ulega. Mhe. Ulega alitumia fursa
hiyo kukagua miradi mbalimbali inayohusu uvuvi,

CHATO UTALII

ufugaji, soko la kimataifa na hoteli ya nyota tatu
inayoendelea kujengwa hivi sasa. Katika hotuba
yake ya ufunguzi, aliwataka wananchi kutumia
ipasavyo rasilimali zilizopo na kueleza nia ya dhati
ya kuwekeza katika sekta ya utalii.

Baraza la taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kama kiungo kikuu kati ya wawekezaji na
wananchi kwa ujumla katika masuala yanayohusu
utunzaji wa mazingira lilishiriki katika maonesho
hayo. Lengo kuu la ushiriki wa Baraza lilikuwa
ni kutoa huduma kwa umma juu ya masuala
yote yanayohusu Utunzaji na Uhifadhi na
mazingira. Malengo mengine ni; Kutoa elimu juu
ya taratibu na umuhimu wa kufanya Tathmini ya
Athari kwa Mazingira na Jamii (ESIA) kabla ya
kuanzishwa kwa miradi yoyote ya maendeleo,
kupokea maoni, ushauri na malalamiko kutoka
kwa wadau mbalimbali na kuyashughulikia,
kuhakikisha wananchi wanafahamu usimamizi wa
taka hatarishi, kuongeza uelewa juu ya Katazo
la matumizi ya plastiki, na ukuzaji wa uelewa
juu ya teknolojia rafiki (cynadation) inayotumika
kuchenjua madini ya dhahabu kwa wachimbaji
wadogo (ASGM).

Kupitia maonesho hayo, Baraza lilipata fursa ya
kutoa mawasilisho katika mikutano mbalimbali
ya wadau iliyoandaliwa ambapo , Afisa Sheria wa
Baraza Mr. Vincent Haule aliweza kutoa ufafanuzi
wa Majukumu ya Baraza pamoja na Sheria ya
Mazingira namba 20 ya mwaka 2004, Kanuni na
Miongozo mbalimbali ya usimamizi wa mazingira.
Aidha Afisa Sheria huyo alifanikiwa kutoa ufafanuzi
zaidi katika mambo muhimu yafuatayo; umuhimu

‘:' :

wa kufanya Tathmini ya Atahari kwa Mazingira na
Jamil (TAM), Katazo la mifuko ya plastiki, udhibiti wa
taka ngumu (utenganishaji wa taka kwenye chanzo
ili ziweze kuwa rahisi kurejelezwa au kutumika kwa
matumizi mbadala ), udhibiti wa taka hatarishi na
matumizi ya teknolojia mbadala wa zebaki katika
uchimbaji wa madini ya dhahabu.

Katika monesho hayo.

Vilevile Baraza kupitia wataalamu wake kutoka
Kanda ya Ziwa, lilianda banda la maonesho ambapo
wageni mbalimbali walitembela katika banda hilo ili
kupata elimu ya utunzaji wa mazingira. Kupitia fursa
hiyo Baraza lilifanikiwa kutoa elimu ya Uhifadhi na
Utunzaji wa mazingira kwa ujumla kwa wadau
mbalimbali waliowatembelea kwa siku saba (7)
katika banda la NEMC kuanzia tarehe 26 Novemba
hadi 3 Desemba 2023, pia wadau walipata fursa
ya kuyatambua majukumu ya Baraza, kujua
umuhimu  wa kufanya Tathmini ya Athari kwa
Mazingira (TAM) kama sharti kabla ya kuanza
mradi wowote na athari zinazoweza kujitokea ikiwa
maradi umeanzishwa pasipo kukufanya Tathmini
ya Athari kwa Mazngira na Jamii.

Wataalamu wa NEMC wakiwa katika banda
la NEMC kwenye maonesha ya Chato Utali
yaliyofanyika Wilaya ya Chato Mkoa wa Geita

NEMC ilipata bahati ya kutembelewa na Waziri wa
Madini, Mhe. Anthony Mavunde, ambaye alieleza
kusikitishwa na kutokuwepo kwa ofisi ya NEMC
Mkoani Geita. Katika ziara yake Mhe. Mavunde
alipongeza utendaji wa jumla wa NEMC katika
utekelezaji wa majukumu yake. Alitambua jukumu
muhimu lililofanywa na NEMC katika kulinda
mazingira na kuhakikisha uzingatiaji wa Sheria ya
Mazingira na Kanuni zake. Utambuzi huo wa Waziri
ulisisitiza umuhimu wa michango ya NEMC katika
kuzingatia viwango vya utunzaji wa mazingira kwa
mujibu wa Sheria ya Mazingira.

Baadhi ya viongozi walipo tembelea banda la NEMC
na kupata elimu ya utunzaji wa mazingira kwenye
maonesha ya Chato Utalii yaliyofanyika Wilaya ya
Chato Mkoa wa Geita

Vilevile wageni wengine waliotembelea bandani
walipa nafasi ya kuweza kutoa maoni au ushauri
juu yakuboresha utendaji wa Taasisi na maoni hayo
yalipokelewa na kufikishwa katika ngazi husika kwa
utekelezaji. Pia wadau waliweza kutoa malalamiko
yao Kuhusu mapungufu ya utendaji wa Baraza na
baadhi ya malaamiko yalipata ufumbuzi wa papo
kwa papo na mengine yakapelekwa katika ngazi
husika kwa hatua zaidi.
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WAZIRI JAFO AIPONGEZA NEMC KWA USIMAMIZI
WA SHERIA YA MAZINGIRA MRADI WA JNHPP

7 Kilombero, Luwege na Ruaha na
kuzitaja faida za mradi huu wa kufua
umeme wa bwawa la Mwalimu
Nyerere kuwa ni upatikanaji wa
umeme wa uhakika, udhibiti wa
mafuriko, uanzishwaji wa kilimo
cha maji, kupunguza nishati ya kuni
na mkaa na kuongeza ujuzi kwa
wataalamu wa Nchi yetu.

Nyingine ni ongezeko la mapato
kwa Serikali, upatikanaji wa maji,
kuanzisha utalii wa maji kwa njia ya
boti pamoja na kutunza ikolojia ya
hifadhi ya mbuga ya selou.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe Dkt. Seleman Jafo (wa katikati)
akiongea na waandishi wa habari alipotembelea Mradi wa Kufua Umeme wa Bwawa la Mwalimu Nyerere
(JNHPP).

aziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa
Rais Muungano na

Mazingira Mhe. Dkt. Seleman Jafo
amelipongeza Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kwa usimamizi mzuri wa
Sheria ya Mazingira katika mradi
wa kufua umeme wa bwawa la
Mwalimu Nyerere (JNHPP).

Pongezi hizo zimekuja mara
baada ya Waziri huyo kuzuru
eneo la mradi akiambatana na
Bodi ya wakurugenzi kwa lengo
la kujiridhisha na hatua za ujenzi
zilipofikia sambamba na suala la
Utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira
katika eneo hilo.

"Mradi huu ni mkubwa wenye
shughuli  kubwa na nyingi
zinazozalisha taka za kila aina na
idadi ya watu takribani 12,000,
hutegemei kukuta mazingira
nadhifu kama haya, hizi zote ni
juhudi za Baraza la Mazingira
ambalo lilipiga kambi kabisa hapa
kuhakikisha Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira inasimamiwa hasa
ufanyaji wa Tathmini ya Athari
kwa Mazingira, Hongereni sana "
Alisema Mhe. Jafo.

Aidha Mhe. Jafo amesisitiza
utunzaji wa vyanzo vya maji ya mto
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AA A MAKALA

TAKA NI FURSA KIUGHUMI, WEKEZA KATIKA
TAKA SAFISHA MAZINGRA

Pichani ni mapambo yaliyotengenezwa kutokana na chupa

zilizotumika

urejelezaji.

Ty 4
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Pichani ni vifaa chakavu vya kielekroniki vilivyokusanywa kwa ajili ya

Taka au kama wengine wanavyoita Takataka
ambazo huonekana au kuchukuliwa kama
uchafu kutokana na hali yake mbaya isiyovutia
machoni au wakati mwingine zinaambatana na
harufu mbaya hasa kwa zile taka zitokanazo na
mabaki ya chakula, watu wengi huzidharau na
kuona si kitu.

Lakini ukweli ni kwamba licha ya kukosa mvuto
machoni, uchafu wake na wakati mwingine
harufu mbaya itokanayo na uchafu au kuoza
kwa taka hizo, ukweli ni kwamba taka ni fursa
kiuchumi kwa mtu mmoja mmoja, kampuni na
hata Taifa kwa ujumla.

Mnyororo wa thamani wa taka unaweza
kunufaisha watu wengi kuanzia mkusanyaji wa
taka, ,msafirishaji wa taka, mtenganishaji taka
kutokana na mahitaji lakini pia mzalishaji wa
bidhaa au huduma itokanayo na taka.

Kitu wasichokijua watu ni kuwa kutokana na
takataka zinazozalishwa maeneo mbalimbali
kuna watu hujiingizia kipato cha uhakika, ni
biashara inayohitaji mtaji na haina hasara. Kitu
muhimu ambacho watu hawakifahamu ninamna
ya kutenganisha taka hizo kutoka kwenye chanzo
ili kuweza kukidhi matumizi. Kuchanganya taka

za aina tofauti tofauti ndiko kunakowakosesha
wengi fedha kwani zinapoteza sifa za kutumika
tena.

i kuziongezea thamani taka ni vizuri
kuzitenganisha kutokana na aina ya taka mfano
Zinazooza na zisizooza li kurahisisha uhifadhi,
usafishaji na matumizi ya taka hizo kama
malighafi, soko la taka lipo lakini utenganishaji wa
taka kutoka kwenye chanzo ndio utakaokupatia
kipato. Wakusanya taka wanapozichukua kutoka
majumbani au sehemu nyingine tofauti tofauti
huzitofautisha kwa kuziweka kila aina ya taka
katika sehemu yake kabla ya kuzipeleka kuziuza
kwa wateja wao ambao huzitumia kwa matumizi
mbadala au kuzirejereza na kutengeneza bidhaa
nyingine mbalimbali.

Faida kubwa ya taka ni kurejelezwa na
kutengeneza bidhaa au vitu vipya mfano karatasi
nyeupe hutumika kutengenezea  karatasi
zinazotumika chooni na kujifuta mikono au
kushikia vitu (tissue-paper), maboksi hutumika
kutengeneza bidhaa kama trei za mayai wakati
vyuma mbalimbali hutumika kutengeneza nondo
na bidhaa nyingine za vyuma na mabaki ya
chakula, matunda na mbogamboga hutumika
kutengeneza mbolea na vyakula vya mifugo

kama funza.Vilevile taka hutumika kutengezea
mapambo na mikekaya aina mbalimbali mfano
taka za plastiki, matairi ya gari n.k

Fursa nyingine ni fursa ya taka za kielektroniki
ambazo hutokana na bidhaa za kielekroniki
zilizoharibika au kuisha muda wa matumizi na
kuonekana hazifai kwa matumizi kama vile
televisheni, redio, nyaya, kompyuta na vifaa
vingine vingi vya kielekroniki. Taka hizi pia
hurejelezwa na kutengeneza tena bidha nyingine
za Kielektroniki kwa ajili ya kutumika upya.

Hakuna taka ambayo haiwezi kununuliwa ni vile
tu watu wengi hawajapata kujua vizuri biashara
ya taka na kama wataijua vizuri na mifumo
mizuri ya ukusanyaji na urejelezaji wa taka
ngumu ukizingatiwa kwa usahihi katika jamii
itatunza mazingira, pia itakuwa chanzo cha ajira
kwa vijana nchini na Duniani kwa ujumla. Hivyo
ni vema kuzingatia mifumo mizuri ya urejelezaji
wa taka ngumu ili vijana waweze kupata fursa ya
kujiajiri kupitia taka.
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ELIMU YA TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA

YATOLEWA KW

A WADAU - GEITA

Viongozi wa NEMC wakitoa elimu kwa wachimbaji wadogo kuhusu namna na umuhimu wa kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM) na Jamii, madhara ya afya kutokana na

matumizi ya Zebaki.

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira(NEMC)
kwa kushirikiana na Wizara ya
Afgya na STAMICO, Llimetoa elimu
ya Uhifadhi na Usimamizi wa
Mazingira kwa wachimbaji wadogo
katika Maonesho ya sita (6) ya
Kimataifa ya Madini yaliyofanyika
katika ukumbi wa Mwalimu Nyerere
Mkoani Geita.

Akitoa elimu hiyo kwa wachimbaji
wadogo, mratibu wa mradi wa
zebaki Bi Befrina Igulu amesema
ni vizuri kabla uchimbaji wowote,
wazingatie ufanyaji wa Tathmini
ya Athari kwa Mazingira ili kuweza
kunusuru mazingira ya baadae na
kulinda afya na ikolojia ya Mazingira
pia.

Mafunzo  hayo yamelenga
kuwajengea uelewa wachimbaji
wadogo kuhusu namna na umuhimu
wa kufanya Tathmini ya Athari kwa
Mazingira (TAM) na Jamii, madhara
ya afya kutokana na matumizi ya
Zebaki, matumizi sahihi ya Zebaki

na njia Mbadala za uchenjuaji bora
kwa kutumia Zebaki.

Sambamba na hilo Baraza
liliendesha majadiliano na wadau
mbalimbali kwa lengo la kuwapa
mwanya wa kuweza  kutoa

maoni na mapendekezo lakini pia
kubadlishana uzoefu wa utekelezaji
wa majukumu kutoka katika Taasisi
nyingine ili kuweza kuboresha
utendaji wa Baraza.

Wachimbaji wadogo wakipata elimu kuhusu namna na umuhimu wa kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM)
na Jamii, madhara ya kiafya na kimazingira kutokana na matumizi ya Zebaki.
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AA A MAKALA

HIVI NDIVYO TOPE SUMU LINAVYODHIBITIWA
MIGODINI

Tope sumu ni tope linalozalishwa baada
kuchimba na kuchenjua madini kama vile
Dhahabu, Shaba, Almasi, Bati, Lisasi n.k
upatikanaji wake hutumia kemikali ambazo ni
hatari na sio rafiki kwa Mazingira ikijumuisha
ardhi, uoto, wanyama na maji (maji ya uso
na chini ya Dunia -. Hali hiyo hupeleka tope
hilo kuwa na mchanganyiko wa kemikali
mbalimbali ambazo hutofautiana kutokana na
jiolojia ya mahala madini yalipopatikana na njia
ya uchenijuaji iliyotumika

lli kuweza kudhibiti tope hilo lisisambae na
kuleta madhara kwa viumbe hai na mazingira,
wamiliki wa migodi ni vema wakazingatia
taratibu za ujenzi wa mabwawa ya kuhifadhia
tope sumu (Tailing Storage Facilities). Bwawa
la kuhifadhia tope sumu ni muundo mbinu
unaojengwa kitaalamu kwa ajili ya kuhifadhia
tope sumu zinazozalishwa baada ya kuchenjua
madini. Mabwawa ya tope sumu pamoja
na mabwawa ya maji kwa ujumla yanahitaji
umakini katika utengenezaji na usimamizi kwa
usalama wake.

Pia ni muhimu kwa wamiliki kuwa na teknolojia
ya kufuatilia usalama wa mabwawa haya.
Usalama usipozingatiwa kuna uwezekano wa
mabwawa Kkufurika, kuvuja au kupasuka na
kuleta madhara makubwa katika mazingira na
kuhatarisha afya na maisha ya jamii.

Vilevile Tathmini ya Athari kwa Mazingira
(TAM) ni lazima ifanyike kabla ya ujenzi wa
bwawa la tope sumu na mabwawa ya maji
ili kuweza kupata cheti kilichoambatana na

masharti pamoja na mpango wa usimamizi
wa mabwawa hayo kutoka NEMC kwa lengo la
kuepuka ujenzi usiozingatia vigezo na kudhibiti
athari zinazoweza kujitokeza wakati uendishaji.

Kwa Kkuzingatia utunzaji wa mazingira ni
jukumu la kila mwananchi taifa ikiwa na kauli
mbiu ya kudumu isemayo; “Tunza mazingira
yakutunze” ni muhimu sana na takwa la
kisheria kwa miradi yote ya madini ambayo
iko kwenye kundi la matumizi ya kemikali
kuhakikisha inajenga Bwawa la kuhifadhia
tope sumu linalotokana na uchenjuaji wa
madini husika.

Ujenzi wa Bwawa la Tope Sumu unatakiwa
kuzingatia utaalamu, uadilifu na sheria,
ili kuhakikisha ujenzi wa bwawa lenye ubora
unaokidhi viwango takikana. Kuna aina tatu za
mabwawa kulingana na usanifu

a) Mkondo juu
b)  Mkondo chini Mkondo kati

Mambo muhimu ya kufanya kabla ya
kujenga Bwawa

Mchakato wa kujenga bwawa ni muhimu na
unalazimu kufanya mambo kadhaa kabla ya
kuamua ni aina gani ya bwawa lisanifiwe (to be
designed) ambayo ni;

i. Kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira

ii. Kufanya utafiti wa Kijiologia Kkatika ploti
pangwa (Geotechnical study on planned
plot);

Utaafiti huu utajibu mambo mbalimbali

muhimu kwa usalama wa bwawa, ikiwa ni
pamoja na;

a) Muonekano wa juu wa uso wa dunia
(topography);

b) Mipasuko ya miamba chini ya aridhi
(natural faults);

¢) Mitetemo vya asili (natural seismic
vibration);

d) Tabia za udongo (Soil Properties i.e.
porosity, modulus); n.k.

Kufanya utafiti wa maji ya uso na chini ya
uso wa dunia.

Utafiti huu utajibou mambo makuu matatu
ambayo ni:-

a) Maji ya uso wa Dunia;

b) Mikondo ya maji chini ya uso kina
kifupi); na

¢) Maji ya kina kirefu chini ya uso

Taarifa hizi zitaamua usanifu na ujenzi wa
bwawa. Izingatiwe kuwa ujenzi wa bwawa la
mkondo juu (upstream). Pia hairuhusiwi
katika maeneo yenye mitetemko mikubwa

Ujenzi wa Bwawa

Ujenzi wa bwawa, ili kuhakikisha kimiminika
chenye sumu hakipenyi kuingia ardhini na
hakibaki kwenye bwawa ambacho huchangia
kubomoa kuta za bwawa pamoja na kutakiwa
kujenga ukuta imara ni muhimu Kkuzingatia
mambo yafuatayo:

i.  Kufanya usanifu na kuchora michoro ya
bwawa na kuidhinisha kwa mamlaka
zinazohusika;

ii. Kuondoa undogo wote wa juu kwa
kuzingatia usanifu;

iii. Kukandamiza kitako na kuta za bwawa);

iv. Weka matandiko ya kuzuia kimiminika
kupenya kwenda ardhini;

v. Jenga mfumo wa kukusanya kimiminika
katikati ya bwawa;

vi. Jenga mfumo wa kukusanya kimiminika
pembezoni ya bwawa kwa kiminika
ambacho hakikuelekea kwenye penstock
system;

vii. Jenga mfumo wa kumwaga tope sumu
kuzunguka bwawa lote (tailings discharge
spigot system); na

viii. Weka mifumo ya kusimamia usawa wa

Inaendelea Uk. 11
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NEMC YAICHARAZA MUCE BAO MBILI KWA MOJA
MASHINDANO YA SHIMMUTA

Timu ya mpira wa miguu ya Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) imeiadhibu timu
ya Chuo Kikuu kishiriki cha Elimu
Mkwawa (MUCE) bao mbili kwa
moja katika mashindano ya michezo
ya SHIMMUTA yanayoendelea
katika viwanja vya Jamuhuri Mkoani
Dodoma.

Katika mtanange huo uliodumu kwa
takribani dakika 90,kwa mapumziko
ya dk 45 za kwanza NEMC
ilijipatia bao la kwanza kutoka
kwa mwanamazingira machachari
Bw.Fortunatusi Patriki kwa shuti
kali iliyopenyeza lango la MUCE
katika dakika ya tatu ya mchezo
baada ya kumzunguka beki wa

Kikosi cha Timu ya Mpira wa miguu ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) wakiwa katika
picha ya pamoja kabla ya mchezo wao dhidi ya Kikosi cha MUSE.

kati wa timu ya MUCE wakati bao
la pili la ushindi lilipatikana dakika
ya 10 kutoka kwa mhandisi Msafiri
Laurent na kuiweka NEMC katika
nafasi nzuri ya ushindi wa bao moja
dhidi ya MUCE.

Nao MUCE katika kujitafuta dakika
22 walifanikiwa kupata bao la
kufuta machozi kupitia mchezaji
wao Mwinyi Ramadhani na kufanya
mechi hiyo kumalizika kwa NEMC
kupata ushindi wa magoli mawili
kwa moja.

Katika mchezo huo pia MUCE
walipata penati ambayo haikuzaa
matunda baada ya mchezaji wao
kushindwa kutamba mbele ya
golikipa Tajiri Kihemba.

NEMC wamemaliza michuano
hiyo wakiwa nafasi ya tatu hatua
ya makundi upande wa mpira wa
miguu kwenye kundi lenye timu
tano ambazo ni TPA, Ngorongoro,
TTCL, MUCE na NEMC yenyewe.

Inaendelea Uk. 10

HIVI NDIVYO TOPE SUMU ...
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Picha 1: Usanifu wa aina ya mabwawa tope sumu
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tope sumu kwenye bwawa.
Usimamizi wa Bwawa la tope sumu

Usimamizi wa bwawa ni muhimu na unahitaji
utaalamu na uadilifu mkubwa kwa maana
inawezekana hatua zote za utafiti wa eneo
zimefanyika vizuri zikasaidia usanifu wa bwawa
bora na ujenzi makini na imara ukafanyika
lakini usimamizi ukiwa mbaya ni sawa na
kazi bure. Hivyo ni muhimu usimamizi kuwa
mzuri ili kuwezesha bwawa kuwa salama na
kuishi muda uliopangwa ili kulinda mazingira

na kuokoa garama kubwa endapo bwawa
likiharibika (Tailings storage facility failure).

li kuhakikisha bwawa liko salama wakati
wote na linatoa matokeo tegemewa yafuatayo
ni muhimu sana kusimamiwa kwa udilifu
mukubwa;

Kuhakikisha usawa wa tope sumu kwenye
bwawa.

i. Kuhakikisha tope sumu linawekwa kwa
mteremko kiasi kueleka katikati ya bwawa
ili kuruhusu kimiminika kutiririka kwa mvuto

ii. Kuhakikisha kimiminika kinachovunwa
kinarudishwa  kwenye  mfumo  wa
uchenjuaji;

iii. Kuhakikisha wakati wote bwawa ni kavu
kutokea ukutani na kavu kiasi kuelekea
katikati ambako kimiminika kinachujwa;

iv. Kuhakikisha mfumo wa kuchuja kimiminika
unafanya kazi vizuri wakati wote;

V. kuhakikisha mfumo wa kukusanya
kimiminika pembezoni ya bwawa kwa
kiminika ambacho hakikuelekea kwenye
penstock system unafanya kazi vizuri;

vi. Kuhakikisha kina cha maji sumu hakivuki

ukuta wa asili (starter wall);

vii. Kuhakikisha hakuna kimiminika chochote
kinapenya kwenda ardhini

Baadhi ya mifumo ya usimamizi wa
bwawa la tope sumu (TSF)

I[po mifumo ya usimamizi wa bwawa la tope
sumu imegawanyika katika nyanya kuu mbili
ambazo ni Manual na Automatic systems.

Mifumo isiyo ya moja kwa moja (manual) ni :-

Nguzo ya mti/zege yenye vipimo vya usawa
(Levels) zinazosimikwa Kkuzunguka bwawa
kwa umbali sawa na linapotolewa tope sumu
kwenda kwenye bwawa kusaidia kuangalia
mtawanyiko sawia wa tope sumu; na

Mfumo wa kisasa wa piezometer ya bomba la
kusimama, kusaidia kupima kina cha maji.

Mifumo ya moja kwa moja (automatic) ni:-

Piezocone mfumo wa kisasa kwa kuangalia
usawa, kina cha maji na mkandamizo hasi
(pore pressure / negative pressure); na

Piezometer inayotetemeka (vibrating
piezometer) mfumo wa kisasa kwa kuangalia
kina cha maji.
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AA A MAKALA

TULINDE VYANZO VYA MAJI, TUTUNZE MAZINGIRA
KWA MAENDELEO YA NCHI

Ni dhahiri
umuhimu wa maji katika kuendesha maisha
ya mwanadamu, na ni ukweli usiopingika
kuwa viumbe vyote vinategemea maji ili
viweze Kkuishi. Viumbe hai hutegemeana

kwamba sote tunatambua

na hapo ndipo umuhimu wa maji
unapoonekana kuwa wa kiwango kikubwa.
Maisha ya wanyama yanategemea sana
maji, mimea na hewa ili kuishi, vivyo hivyo
maisha ya mimea yanategemea maji na
hewa katika uhai wake.

Tatizo la upatikanaji wa maji safi na salama
kubwa hasa wakati wa kiangazi kutokana
na uharibifu mkubwa unaofanywa katika
vyanzo vya maji kutokana na shughuli
mbalimbali za kibinadamu ambao kimsingi
haukubaliki hata kidogo kwani hurudisha

nyuma juhudi za Serikali katika kulinda
vyanzo vya maji na kuhakikisha wananchi
wanapata maji kwa ajili ya shughuli za
kiuchumi na kijamii.

Uharibifu wa vyanzo vya maji na mfumo
wa maji ni miongoni mwa changamoto za
mazingira zinazoendelea kulikabili Taifa letu.
Pamoja na jitihada za Serikali za kukabiliana
na changamoto hizo, hatua zaidi zinahitajika
kuhakikisha hali hiyo inadhibitiwa na
kukomeshwa.

Jukumu la kutunza vyanzo vya maji ni la
kila mtu kutokana na umuhimu wake katika
jamii kwani vyanzo hivyo vya maji ndivyo
vinavyotupatia maji kwa ajili ya shughuli
mbalimbali kama uendeshaji wa viwanda,
shughuli za kilimo cha umwagiliaji, ufugaji
na shughuli nyingine za nyumbani. Hivyo

kutokana na umuhimu huo, kila mwananchi
ana wajibu wa kutunza vyanzo vya maji ili
kuweza kupata maji kwa ajili ya mahitaji ya
kila siku.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira(NEMC) linaendelea kutoa rai kwa
watanzania kila mmoja kwa nafasi yake
kuendelea kutunza vyanzo vya maji na kuwa
mabarozi wazuri wa utunzaji wa Mazingira
kwani tusipotunza mazingira tunahatarisha
vyanzo vyetu vya maji na kupelekea athari
mbalimbali kama vile njaa, mlipuko wa
magonjwa na kushuka kwa kiwango cha
uzalishaji nchini hali inayopelekea kushuka
kwa uchumi uchumi wa Nchi na mtu
mmojammoja.
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NEMC YATOA ELIMU YA MAZINGIRA TAMASHA LA
UTALII VISIWA VYA MAFIA

——m—

OFISI YA MKUU WA WILAYA YA MAFIA
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Mkuu wa Mkoa Mhe. Abubakari Kunenge akifungua tamasha la utalii lililofanyika katika visiwa vya Mafia Mkoani

Pwani

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira NEMC
limeshiriki tamasha la utalii
lililofanyika katika visiwa vya Mafia
Mkoani Pwani kwa kutoa elimu ya
Utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira
kwa wananchi wa Mafia.

Tamasha hilo lililofunguliwa na
Mkuu wa Mkoa wa Pwani Mhe.
Abubakari Kunenge lenye kaulimbiu
isemayo “Gundua visivyojulikana”
limelenga kuzitangaza fursa zilizoko
Pwani zitakazowavutia si tu watalii
bali wawekezaji ili kukuza uchumi
wa Nchi.

"Hili tamasha kufanyika hapa si
kwa bahati mbaya, litafungua fursa
za uchumi wa buluu kwani visiwa
vya Mafia vina vivutio vingi vya
uwekezaji." Amesema Mhe.Kunenge

Naye Afisa Mazingira Mwandamizi

- NEMC Bw. Gifti  Ngowo
alipozungumza amesema ili
kufanyike uwekezaji mkubwa na
endelevu katika sekta ya Utalii wa
bahari na uvuvi, ni lazima Mazingira

|

yatunzwe na kuhifadhiwa kwa
mujibu wa Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira ya mwaka 2004 na
Kanuni zake.

Afisa Mazingira Mwandamizi - NEMC Bw. Gifti Ngowo akitoa elimu ya Utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira kwa
mwananchi aliyetembelea katika banda la NEMC tamasha la utalii lililofanyika katika visiwa vya Mafia Mkoani Pwani.
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AA A MAKALA

MAZINGIRA NI FURSA YA KUJIKWAMUA KIUCHUMI

Mazingira ni vitu vyote vinavyozunguka
wanadamu kwa mfano miti, mito, maziwa,
bahari, nyumba na kadhalika. Vitu vyote
hivi vinapoizunguka jamii vikiwa katika
hali ya usafi na kutunzwa hupendezesha
muonekano wa mahali kwa mvuto wenye
afya unaotamanisha kuangaliwa mara kwa
mara.

Nchi ya Tanzania kwa nyakati tofauti,
kupitia matamko ya viongozi, Sera, Sheria,
mitazamo imekuwa ikisisitiza na kufafanua
umuhimu  wa Kutunza na Kuhifadhi
Mazingira kwa maendeleo endelevu ya Taifa
kwani ni fursa inayoweza kumkwamuwa
mwananchi kutoka hali duni na kufikia
hatua ya maendeleo.

Ni siku za hivi karibuni tu mtazamo wa
muda mrefu uliokuwepo kwamba suala
la mazingira ni jambo la kuchelewesha
maendeleo  umeanza  kubadilika.  Hii
inatokana na ukweli kuwa uharibifu wa
mazingira umekuwa dhahiri na kuathiri
maisha ya wananchi hasa wale maskini
zaidi. Mabadiliko haya yamesaidia kuongeza
hali ya usikivu na tahadhari miongoni mwa
wanasiasa juu ya umuhimu wa kuwa
mazingira bora kwa maisha ya watu, afya,
kukua kwa uchumi na usalama.

Lakini pia kumekuwa na mabadilko ya
uelewa na utambuzi hasi kuhusu suala
la utunzaji wa mazingira inayotokana na
fikra potofu ya kibinadamu kwa misingi
ya kukabiliana na fursa za kiuchumi hali
inayopelekea changamoto katika kuyatunza
na kuyahifadhi mazingira kwani umaskini na

uharibifu wa mazingira ni watoto mapacha
na mama yao ni ujinga.

lkitazamwa hata katika Miongozo na Sera
ya Mazingira ya mwaka 1997 imeainisha
matatizo makuu sita ya mazingira
yanayoikabili nchi yetu. Matatizo haya ni:
Uharibifu wa ardhi na kutopatikana kwa maji
wa mazingira na upotevu wa makazi ya
viumbe — pori na bioanuai, Uharibifu wa
makazi ya viumbe wa majini, na Uharibifu
wa misitu

Matatizo hayo yaliyoainishwa katika Sera ya
Mazingira kwa tafsiri rahisi ni zile shughuli
za kibinadamu zinazofanyika kinyume na
Sheria ya Mzingira na kupelekea uharibifu
wake. Shughuli hizo za kibinadamu ni kama
vile kulima pembezoni mwa vyanzo vya
maji, kukata miti hovyo ili kupata mbao
na kuni, kutiririsha maji machafu kwenye
mkondo wa maji safi, kutumia vifungashio
visivyo na sifa kwa lengo la kufungia
bidhaa, kutupa chupa za plastiki hovyo,
kupiga Kkelele mitaani, kutiririsha mafuta
machafu na hewa chafu kutoka viwandani
hali inayoathiri hali ya hewa na kufungua
gereji bubu kwenye maeneo ya makazi.

Shuhguli hizo za kibinadamu zinazofanyika
hupelekea changamoto za kimazingira
ikiwemo athari za mabadiliko ya Tabia
Nchi, kupotea kwa uoto wa asili, mafuriko,
ukame, changamoto za kiafya kutokana na
kuharibiwa kwa tabaka la ozone pamoja na
uharibifu wa miundombinu kama barabara
kutokana na mafuriko .

Lakini jamii ya watanzania yapaswa
kuondokana  na mitazamo  hasi
inayoongozwa na hisia pamoja na tamaduni
za makabila hasa zile zinazoshinikiza
uharibifu wa mazingira kama kuchoma
misitu, n.k na kuhakikisha wanatumia
mazingira kama fursa ya kujikwamua katika
chamgamoto za uchumi.

Fursa hizo ni pamoja na taka ngumu kama
magurudumu ya magari kuwa na uwezo
wa kubadilishwa na kutengeneza meza au
viti vinavyoweza kutumika tena, makopo
ya plastiki na vyuma chakavu kutengeneza
mapambo mbalimbali yanayotumika katika
maeneo mbalimbali, kupanda miti na
kuuza, kupanda ukoka na kupendezesha
lakini ukauza pamoja na kuokoa viumbe
hai vya majini kama samaki kwa kutumia
njia sahihi za kuvua ili kulinda ikolojia ya
majini na kutunza mazingira. Lakini pia taka
za plastiki zinaweza kurejelezwa hali hii
husaidia kuondoa taka zinazozagaa mitaani
na kutoa fursa ya kiuchumi kwa wananchi
wanaookota aina hii ya taka mitaani na
kwenda kuziuza kwa warejelezaji.vilevile
taka ngumu huweza kutumika kuzaliza
nishati mbadala kama mkaa na taka zile
zinazooza huweza kutumika kama malighafi
kwa ajili ya kuzalia mbolea kwa ajili ya
kuapndia mazao mbalimbali.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. DK.
Selemani Jafo amekuwa akisisitiza sana
masuala ya utunzaji wa Mazingira kuwa
fursa za kiuchumi hasa kwa vijana kwani
bado kuna changamoto zinazoikumba sekta
ya mazingira kutokana na mabadiliko ya
tabianchi ambayo huathiri uhai wa viumbe
hai na misitu na kuwataka vijana kutumia
fursa hizo kujiongezea kipato.

Amekuwa  akiyasisitiza haya  kupitia
mikutano na majukwaa mbalimbali ya
kimazingira yanayojadili namna bora ya
kutumia fursa mbalimbali zinazotokanazo
na utunzaji wa mazingira.

Ni wito kwa vijana kuiokoa nchi isiingie
kwenye jangwa kwa kufanya ubunifu wa
vitu mbalimbali kama ambavyo Serikali
imeweka kipaumbele kwa vijana katika
kusaidia taifa kupambana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.
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NEMGC YATOA SIKU SABA KWA KIWANDA GHA CHANZI
I.IIVIITEI] KUDHIBITI UGHAFUZI WA MAZINGIRA

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limetoa siku saba kwa Kampuni ya
Chanzi Limited inayojishughulisha
na uzalishaji wa funza kwa ajili
ya utengenezaji wa chakula cha
mifugo, kuhakikisha  wanazuia
harufu kali inayotokana na shughuli
zinazofanyika kiwandani hapo ili
kuondoa kero kwa wananchi na
kulinda Mazingira

Agizo hilo limetolewa na Kaimu

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na
Utekelezaji wa Sheria - NEMC Dkt.
Thobias Mwesiga Richard alipozuru
eneo la tukio na kubaini ukiukwaji
mkubwa wa Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira hali iliyosababisha
uharibifu wa hali ya hewa na kuleta
kero kwa wananchi.

"Tumefanya ukaguzi katika eneo
hili na tumejiridhisha kwamba

kweli changamoto hiyo ipo, na

changamoto yenyewe ni harufu kali

inayotoka hapa ambayo inawaathiri
wakazi wa maeneo haya na sisi
maelekezo yetu kama Baraza ni
kwamba kwanza kiwanda hiki
kihamishiwe eneo lingine mbali na
makazi ya wananchi, eneo ambapo
hakitaathiri hali ya hewa na kukera

g wananchi” Amesema Dkt. Thobias.

Aidha Dkt. Mwesiga amemtaka
Mwekezaji kuhakikisha anadhibiti
harufu hiyo mbaya kwa haraka
wakati akiendelea kufuatilia
kukamilika kwa mchakato
utakaomuwezesha kuhamisha

kiwanda chake eneo la makazi ili
kuwaondolea kero wananchi na
kulinda mazingira.

Naye Bi. Mayasa ambaye ni Menegja
wa Kampuni ya Chanzi Llimited
alipozungumza amekiri kuwepo
kwa kero hiyo na kuahidi kutekeleza
agizo hilo kwa wakati ili kunusuru
afya za raia wa eneo hilo na kulinda
Mazingira.

NEMC YABAINI UKIUKWAJI WA SHERIA YA
MAZINGIRA BANDARI YA DAR ES SAI.AAM

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira NEMC limebaini ukiukwaji
wa Sheria na Kanuni za Usimamizi na
Udhibiti wa taka hatarishi ya mwaka
2021 unaotokana na ukataji wa taka
hatarishi eneo la dockyard KOJ bandari
na kupelekea kutiririsha mafuta na taka
nyingine baharini.

Akiongea katika eneo la dockyard KOJ
bandari ambako mabomba ya mafuta
ya makampuni mbalimbali yanapita Dkt.
Thobias Mwesiga, Kaimu Mkurugenzi
idara ya Uzingatigji na Utekelezaji wa
Sheria ya Mazingira NEMC amesema
utiririshaji wa mafuta kuelekea baharini
ni kinyume cha Sheria na kinahatarisha
uhai wa viumbe wa baharini pamoja
na uchafuzi wa Mazingira na kuyataka
makampuni yaliyohusika kuchukuliwa
hatua za kisheria pamoja na kurejesha

mazingira katika hali yake.

"Sisi kama Baraza tumefanya ukaguzi wa

kushtukiza katika eneo la Bandari ya Dar
es Salaam eneo la dockyard KOJ ambalo
ni eneo yanakopita mabomba ya mafuta
ya makampuni mbalimbali, tumebaini
ukataji wa taka hatarishi kingume cha
matakwa ya Sheria unaopelekea uvujaji
mkubwa wa mafuta yanayotiririka
kuelekea baharini na kuathiri viumbe hai
wa baharini. Huu ni ukiukwaji mkubwa wa
Sheria na Kanuni za Usimamizi na Udhibiti
wa Taka hatarishi (Hazardous Waste
regulation ya mwaka 2021) Maelekezo
yetu Kama  Baraza, Makampuni
yaliyobainika kufanya makosa hayo
kuitwa na kuchukuliwa hatua pamoja na
kuhakikisha yanarejesha mazingira katika
hali yake.

Kaimu Mkurugenzi wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa
Sheria ya Mazingira NEMC Dkt.Thobias Mwesiga akitoa
maelekezo kwa bandari ya nama ya kurejesha mazingira
katika hali ya awali eneo la dockyard KOJ kutokana na
ukiukwaji wa utirirshaji wa mafuta na taka nyingine.
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AA A MAKALA

NEMC YASIMAMIA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA
KUHIMILI MABADILIKO YA TABIANCHI TANZANIA BARA

NA VISIWANI

Pichani ni sehemu ya tuta lililojengwa kwa gjili ya kupunguza adha ya maji kuingia kwenye mabonde yanayotumika kwa shughuli za kilimo katika eneo la Tovuni Shehia ya
Kiungoni, Wilaya ya Wete, Mkoa wa Kaskazini Pemba

Mabadiliko ya tabianchi ni  miongoni mwa
changamoto  kubwa ambayo inachangia
kudhoofisha maendeleo ya nchi  kiuchumi,
kijamii na kimazingira. Mabadiliko ya Tabianchi
husababishwa haswa na shughuli za binadamu
ikiwemo uvunaji wa misitu usiokuwa endelevu,
ongezeko la viwanda Duniani ambavyo mfumo
wa uzalishaji na matumizi yake kama vile
mitambo hutoa hewa ukaa. Vilevile mabadiliko
hayo husababishwa na kilimo, ufugaji, makazi,
uchomaji moto wa misitu na mbuga n.k.

Tanzania ni miongoni mwa Nchi iliyoathirika na
Mabadiliko ya Tabianchi. Aidha, kutokana na
athari hizo zimepelekea kuanzishwa kwa miradi
sehemu mbalimbali Tanzania Bara na Visiwani
ili kuweza kuhimili athari hizo. Kwa upande wa
Tanzania bara miradi hiyo inatekelezwa katika
maeneo ya Mikoa ya Dodoma (Kongwa, Bahi),
Singida (Manyoni), Tabora (Nzega, lgunga) na
Mara (Bunda). Tanzania Visiwani miradi hiyo
inatekelezwa katika maeneo ya Bubwini (Shehia
ya Makoba,Mafufuni na Kidogo- Wilaya ya
Kaskazini B, Mkoa wa Unguja) na kwa upande
wa Pemba unatekelezwa katika eneo la Tovuni
Shehia ya Kiungoni, Wilaya ya Wete, Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Miradi hiii inafadhiliwa na Mfuko wa Kuhimili
Mabadiliko ya Tabianchi wa Mkataba wa
Umoja wa Mataifa wa Mabadiliko ya Tabianchi
(Adaptation fund), na inatekelezwa chini ya
usimamizi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kwa kushirikiana
na Mamlaka ya Serikali za mitaa katika maeneo
husika ambapo mradi huo unatekelezwa. Aidha,
utekelezaji wa miradi hii ni kutumia fursa ya

NEMC ya kupata ithibati na mfuko wa Adaptation
Fund, na hivyo jukumu lake ni kuisadia Jamuhuri
ya Muungano wa Tanzania katika kuandaa na
kusimamia utekelezaji wa miradi ya kuhilimili
mabadiliko ya tabia nchi. Lengo la Miradi hii ni
kujenga uwezo wa wakulima wadogo kuweza
kukabiliana na athari za Mabadiliko ya Tabianchi
kwa njia za vitendo na ubunifu ambazo zitakuwa
na matokeo yenye tija.

Mradi wa Kukabiliana na Mabadiliko ya
Tabiachi kwa wakazi wa pwani nchini
Zanzibar

Malengo ya mradi;

1. Uenzi wa Mabwawa yenye uwezo wa
kusambaza maji kwa mwaka ikiwva na
lengo la kuboresha upatikanaji wa maji
kama uvunaji wa mabwawa ya mvua na
kuanzishwa kwa mifumo ya umwagiliaji maji
yenye ufanisi kwa kutumia mifumo ya dripu.

2. Kukuza mbinu za uhifadhi wa udongo na
maji kwa ajili ya kuboresha udhibiti wa maji
na uzalishaji mazao ili kuboresha usimamizi
wa ardhi ili kuboresha mavuno ya mazao na
kuboresha usimamizi wa vyanzo vya maji.

3. Kuanzisha shughuli mbadala za kijamii
zinazohimili  mabadiliko ya tabianchi il
kukuza vitalu vya miti kwa ajili ya kusambaza
miche, kuboresha ufugaji wa kuku kupitia
vikundi vya wafugaji, kujenga mabwawa ya
ufugaji wa samaki, kuboresha ufugaji wa
nyuki na kuongeza uzalishaji bora wa mazao
ya kilimo cha mbogamboga.

4. Kujenga uwezo kwa mamlaka za serikali za
mitaa na jamii ili kujenga uwezo wa serikali

Za mitaa juu ya masuala ya kilimo stahimilivu
na kuimarisha uwezo wa jumuiya za
wakulima na jamii katika kukuza utekelezaji
wa kilimo stamilivu

Hatua ilipofikia mpaka sasa;

1. Tuta lenye urefu wa mita 400 la kuzuia
uingiaji wa maji ya bahari limejengwa katika
bonde la mpunga la Tovuni, Shehia ya
Kiungoni, Wilaya ya Wete, Pemba.

2. Kuwajenga uwezo jumla ya wanajamii 69
(35 wanaume na 34 wanawake) wa Shehia
ya Tovuni, Makoba, Mafufuni na Kiongwe
Kidogo kwa kupatiwa mafunzo ya ufugaji
wa nyuki endelevu. Aidha, wanajamii 50 (25
wanaume na 25 wanawake) wamepatiwa
mafunzo ya upandaji na uhifadhi wa Mikoko
na miti ya juu.

3. Ujenzi wa msingi ya maji mvua (Drainage
Canal) katika eneo la Tovuni.

4, Kukamilika kwa hatua za awali za ujenzi wa
bwawa na la kuhifadhia maji katika eneo la
Machekechuni, Shehia ya Mafufuni. Hatua
hizo ni pamoja na;

e Kupatkana kwa eneo la ujenzi wa
bwawa la maji lenye ukubwa wa 0.76
hekta pamoja na kufanya ‘demarcation’
zake.

e Kutayarishwa kwa ramani (engineering
drawing) za bwawa la maji, Gharama za
ujenzi (BoQ), Nyaraka za Zabuni, Ripoti
ya Tathmini ya Athari za Kimazingira na
kupatikana Mkandarasi wa Ujenzi

Mradi wa kukabiliaa Mabadiliko ya Tabianchi
Wilaya ya Kongwa
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Malengo ya mradi

1. Kusaidia upatikanaji wa maji ya uhakika wa
wakulima na wafugaji katika kata za ugogoni
na mtanana;

2. kuwezesha shughuli za wananchi ziwe
endelevu na ziweze kuhimili mabadiliko ya
tabia ya nchi;

3. kutunza mazingira ili yaweze kuwalinda
wananchi dhidi ya mabadiliko ya tabia ya
nchi; kujenga uwezo wa tasisi na maofisa
katika wilaya ya kongwa juu ya namna bora
ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi
ili kuepuka majanga yanayoweza kujitokeza

4, Kutunza mazingira ili yaweze kuwalinda
wananchi dhidi ya mabadiliko ya tabia ya
nchi;

5. Kujenga uwezo wa tasisi na maofisa katika
wilaya ya Kongwa juu ya namna bora ya
kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi ili
kuepuka majanga yanayoweza kujitokeza.

Hatua ilipofikia mpaka sasa;
1. Kuchimba visima viwili vya maji
2. Kujenga matanki 2 ya kuhifadhi maji

3. Kujenga mtandao wa kusambaza maji wa
kilometa 1 wenye vichoteo 4 (drawing points)

4. Kujenga vinywesheo 2 wya kunyweshea
mifugo pamoja takribani 300 kwa mkupuo

5. Kujenga josho 1
6. Kufufua makingamaji yaliyokuwepo tangu

enzi za ukoloni ili kuhifadhi maji na kukuza
kilimo endelevu katika eneo la eka 100

7. Kupanda miti ya matunda na mbao, pamoja
na mbegu bora ya nyasi za kulishia mifugo

8. Kujenga mfumo wa nishati ya jua kwa ajli
ya kusukuma mashine ya kusambaza maji

9. Kutoa mbegu bora za ng'ombe kwa
wananchi

Mradi wa uvunaji maji wa kimkakati kuwezesha
uhimili wa mabadiliko ya tabianchi kwa wakazi

Malengo ya mradi;

1. Kujenga na kukarabati mabwawa ya kuvuna
maji ili kuwezesha shughuli za kilimo,
mifugo, pamoja na kuchimba visima vya maji
kwa matumizi ya binadamu;

2. Kuandaa na kutekeleza mpango shirikishi
wa upandaji miti ya matunda, kuni, mbao na
kuanzisha vitalu vya miti;

3. Kuwezesha  shughuli ~ mbalimbali  za
kujiongeza kipato na ktk njia inayozingatia
uhimili wa mabadiliko ya tabianchi kama vile
upandaji miti, uanzishaji wa vitalu vya miti,
ufugaji wa samaki, nk;

4, Kuandaa na kutekeleza mbinu za kukabiliana
na wadudu waharibifu na magonjwa ya
mifugo na mimea yanayojitokeza kwa
sababu ya mabadiliko ya tabianchi ili
kuboresha uzalishaji wa kilimo na mifugo

Hatua ilipofikia mpaka sasa;
1. Kufanya tathmini ya ardhi katika maeneo

ya mabwawa na kusafisha mazingira ya
bwawa,

2. Kuchimba na kukarabati Mabwawa 5 ya
kuvuna na kuhifadhi maji ya mvua

3. Kupanda miti kwenye madakio ya mabwawa
ili kuyahifadhi mabwawa

4, Kuanzisha na kusimamia vitalu vya miti
katika jamii

5. Kuchagua na kukusanya aina ya miti
inayostahimili mazingira ya nyanda kame
zilizopo kwenye mradi

6. Kuboresha wa mbinu za kuzalisha miti ya
matunda na misitu inayostahimili maeneo ya
ukame

7. Kupanda wa miti ya misitu na matunda
katika mashamba na ardhi iliyoathirika na
mabadiliko ya tabia nchi

8. Kutunzan na Usimamizi wa miti iliyo pandwa

9. Kuanzisha na kunza mazao ya bustani

10. Kuweka miundombinu ya umwagiliaji wa
bustani

11. Kuanzisha vitalu vya mboga, na bustani
za mboga pamoja na miundo mbinu ya

kuvutia nyuki wa kuchavusha mazao bustani
(pollinators)

12. Kutengeneza manywesheo ya mifugo na
mabomba ya kupeleka maji

13. Kutoa mafunzo na semina za matumizi
endelevu ya maji katika mabwawa kwa
wakazi wa maeneo ya mradi

14, Kuunda vikundi na kutoa mafunzo va
uanzishaji na utunzanji wa vitalu vya miti

15. Kujengea jamii uwezo wa utunzaji na
upandaji wa miti ya misitu na matunda kama
chanzo cha kipato

Mradi wa kuhimili mabadiliko ya Tabianchi
Wilayani Bunda, Mara

Malengo ya mradi;

1. Kukarabati miundombinu ya maji na
kupanua wigo wa mtandao maji vijijini;

2. Kuchimba visima vya maji kwa
maeneo yasiyo karibu na vyanzo;

3. Kuwezesha  shughuli  mbadala

za kuinua vipato vya wananchi kama vile
kutengeneza miundimbinu ya kilimo cha
umwagiliaji, ufugaji wa samaki, kuku, nyuki nk;
4, kupanda miti ya matunda, mbao na
kuni na kuhifadhi mifumoikolojia iliyoathiriwa na
mabadiliko ya tabianchi;

5. Kutoa elimu ya kuhimili mabadiliko
ya tabianchi kwa wananchi na viongozi wa
halmashauri ya wilaya.

Hivwo basi kwa wanufaika wa mradi huu
wanapaswa kuutumia mradi huu vizuri kwa
kuhakikisha zile athari za Mabadiliko ya
Tabianchi  zinapungua, kuongeza uzalishaji
wa mazao kupitia umwagiliaji unaotokana na
ujenzi wa mabwawa na pia kuongeza uzalishaji
wa miche ya mikoko na miti ya juu kupitia
vitalu vitakavyozalisha miche. Kama mradi
huu utatekelezwa ipasavyo basi utapelekea
kuendelea kupata misaada katka mfuko wa
kuhimili mabadiliko ya tabianchi (Adaptation
fund).

Pichani ni kitalu cha miti na bwawa la maji kwa ajili ya kuwezesha kilimo cha umwagiliaji, hii ni sehemu ya utekelezaji wa Mradi wa Kukabiliana na Athari ya Mabadiliko ya Tabianchi

Wilaya Manyoni Singida.

f Y @nemctanzania \

3 NemcTVTanzania

Namba ya Bure: 0800110116 1 17



WAZIRI JAFO ATOA RAI KWA WANANCHI KUSHIRIKI
KATIKA KUHIFADHI TABAKA LA OZONI

aziri wa Nchi Ofisi
Wga Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira),
Mhe. Dkt. Selemani Jafo (MB.)
ametoa rai kwa wananchi kuacha
matumizi ya vifaa vinavyoharibu

tabaka la Ozoni kwani madhara
yake ni makubwa.

Ameitoa kauli hiyo alipokuwa
akiongea na waandishi wa habari
katika ukumbi wa mikutano wa
Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
Jijini Dodoma ikiwa ni siku chache
baadae ambapo Tanzania itaungana
naJumuia ya Kimataifa kuadhimisha
Siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya
Tabaka la Ozoni Septemba 16, 2023.

Amesema Tabaka @  Ozoni
linatakiwa kulindwa kwani
linapoharibiwa huruhusu mionzi

|:| uhl""'#'
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ya jua kufika kwenye uso wa dunia
na hivyo kusababisha ongezeko la
magonjwa mbalimbali yakiwemo
saratani ya ngozi, mtoto wa jicho,
upungufuwa kinga dhidi ya maradhi,
kujikunja kwa ngozi, kuathirika kwa
ukuaji wa mimea na kuongezeka
kwa joto duniani kunakochangia
katika mabadiliko ya tabianchi

“Katika utekelezaji wa mkataba wa
Montrealtulitoa maelekezo nakutoa
mafunzo kupitia mipaka yetu kupiga
marufuku ya gesi, friji au viyoyozi
vilivyotumika. Ukiangalia mwaka
juzi kuna kazi mbalimbali zilikuwa
zikifanyika kwa watengenezaji hasa
wa friji na kwenda katika maduka ili
kuhamasisha na kutoa mafunzo kwa
mafundi ili waweze kujua madhara
yake,” amesema Dkt. Jafo.

Ameongeza kuwa mafunzo hayo

yalilenga namna wya kudhibiti
uingizaji wa kemikali nchini pamoja
na namna bora ya kukarabati
vifaa hivyo pasipo kuachia angani
kemikali na hivyo kuharibu
mazingira kwa Maafisa wa Idara za
Serikali zilizopo katika Mpaka wa
Namanga.

Kadhalika yalilenga kutoa elimu
kwa wanafunzi wa fani ya viyoyozi
katika Chuo cha Ufundi Arusha
pamoja na mafundi wa viyoyozi na
majokofu kwa mkoa wa Arusha.

Kauli mbiu ya mwaka huu ni "Hifadhi
ya Tabaka la Ozoni na Kupunguza
Athari za Mabadiliko ya Tabianchi”
yenye lengo la kuchangia jitihada
za kuhifadhi tabaka la ozoni na
kupunguza athari zitokanazo na
mabadiliko ya tabianchi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. Dkt. Selemani Jafo (MB.) akiongea na vyombo vya Habari kuelekea Siku ya Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka

la Ozoni.
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AA A MAKALA

ATHARI ZA VITUO VYA MAFUTA KWENYE MAKAZI YA
WATU

Makazi ya binadamu ni mazingira ambayo
binadamu huishi, huingiliana na kuzaliana. Na
makazi hayo huzungukwa na mazingira mazuri
yenye nyumba za kuishi, miti mizuri, hewa safi
na salama, miundombinu bora ya barabara na
maeneo ya huduma muhimu za jamii kama
hospitali, shule, nyumba za ibada na maeneo ya
kibiashara yaliyotengwa kwa mujibu wa Sheria
ya Mipango miji.

Makazi haya yanahitaji usalama wa kimazingira
kwa usaidizi wa maisha ili mwanadamu aweze
kuyafikia malengo yake ya kuishi kwa afya na
ustawi. Usalama wa Mazingira unaotajwa ni
ule wenye kuzuia au kurekebisha uharibifu wa
mazingira, kuzuia au kukabiliana na migogoro
inayosababishwa na mazingira na Kkulinda
mazingira kutokana na thamani yake ya
kimaadiili.

Na ili makazi ya mwanadamu yaweze kufikia
sifa tajwa ni lazima mamlaka husika zifanye
kazi kwa pamoja ili kuona nama ya kusimamia
Sheria husika katika kuhakikisha makazi ya
mwanadamu yanakuwa salama siku zote
anapoishi.

Lakini kwa tafsiri hiyo katika jamii ya Tanzania
ni kama inapotea, wananchi kwenye makazi
wamekuwa wakiishi mazingira hatarishi bila
hatua zozote kuchuliwa hali inayowaathiri kiafya
kutokana na chanzo kinachohatarisha mazingira
hayo kutokuchukuliwa hatua au kuzuiwa kabisa.

Kumekuwa na ongezeko kubwa la ujenzi holela
wa vituo vya mafuta katikati ya Miji na maeneo

ya makazi ya watu bila kuzingatia Sheria ya
Mazingira na Mipangomiji pamoja na mamlaka
husika kama EWURA kwa ajili ya vibali au leseni
za biashara hiyo hali inayohatarisha maisha ya
wakaazi wa maeneo husika.

lkumbukwe kwamba vituo hivi vinavyojengwa
katikati ya makazi ya watu vinahudumia magari
makubwa kwa madogo, vinahifadhi nishati ya
mafuta na wakati mwingine vinageuzwa parking
ya magari makubwa na madogo, vinapokea
malori makubwa ya mafuta na wakati mwingine
bila kuzingatia miundombinu ya barabara hali
inayoweza kuzalisha foleni na ajali zisizokuwa za
msingi.

Hali hii huleta athari ya uchafuzi wa hali ya
hewa kwani mafuta ya petroli au dizel wakati
wa kumiminwa kwenye visima au Kkujazwa
kwenye magari yana harufu inayotapakaa
na kuchafua hali ya hewa hali inayopeleka
kuwashwa koo, kuumwa tumbo, kichefuchefu,
kutapika, kizunguzungu na maumivu ya kichwa
na kusababisha changamoto ya kiafya kama
magonjwa ya mfumo wa hewa mfano TB, PUMU,
pamoja na magonjwa ya mafua.

Baadhi ya madhara mengine ya mafuta kwa
maisha ya mwanandamu pale yanapoguswa kwa
ukaribu hupelekea kuwashwa, vipele, uwekundu
na uvimbe na yanapoachwa wazi kwa muda
mrefu pia hupelekea kuzimia au kufa. Kadhalika
vituo hivi huweza pia kusababisha msongo wa
mawazo na kupelekea hali kuwa mbaya kwa
kushindwa kulala kutokana na kelele za magari
zinazosababishwa na vituo hivyo wakati wa

kujaza mafuta kwenye kisima na magari.

lkumbukwe pia mafuta haya ni nishati
inayochochea moto unaoweza kulipuka wakati
wowote, kwa mstakabali huu ni hatari kwa vituo
hivi kujengwa kwenye makazi ya watu kwani
yaweza kuleta athari ya moto na kusababisha
madhara makubwa ikiwemo kupoteza maisha
ya watu, nyumba pamoja na rasilimali nyingine.
Kadhalika vituo hivi vya mafuta vinapojengwa
eneo la makazi huharibu miundombinu ya
barabara kwani haina uwezo wa kubeba tani
kubwa za magari ya mafuta hali inayoweza
kupelekea foleni na mwisho ajali.

Lakini pia vituo hivi vinapojengwa kwenye
makazi ya watu ni chanzo kikuba cha kelele
kutokana na magari kupita na kuwek mafuta,na
kuifanya jamii inayoisi eneo husika kuwa na
kutokusikilizana kwa kukosa utulivu.,

Ni majira sahihi sasa kwa vyombo vyenye
dhamana ya Sheria kama Mamlaka za Serikali
za Mitaa na Sheria ya Mipangomiji, chombo
chenye dhamana ya Mazingira kwa kusimamia
Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni
zake na wale wenye malaka za kutoa vibali vya
mafuta kuingilia kati suala hili ili kujiridhisha
kama ujenzi huu umezingatia vigezo vyote vya
kisheria ikiwemo ufanyaji wa Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM), kwani hutoa muongozo wa
namna sahihi ya kuenenda katika kukamilisha
mradi wowote bila kuleta athari za Kimazingira,
hasa ujenzi wa vituo hivi vya mafuta katikati ya
makazi ya watu.
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3 Nyasi zinapopandwa sham-
bani husaidia kutunza un-
M yevunyevu katika ardhi
B¢ (evaporation) ili maji ya-
sipotee kwa njia ya kuvukiz-
. wa wakati jua linapowaka
hasa kiangazi. Panda nyasi
tunza unyevunyevu sham-

Ukosefu wa maji safi na salama
unasababishwa na uharibifu wa
mazingira uliokithiri. Hivyo kila
mmoja wetu ashiriki kikamilifu
kuhifadhi , kulinda na kutunza
mazingira kwa ustawi wa vyanzo
vya maji.

Ni wajibu wa kila mwekezaji kusajili miradi na kutanya Tathmini ya
At kwa Mazingira | TAM] i kuepusha uharibifu wa mazingia na
kumuwezesha kufikia malengo ya meadl Zingatia kufamya TAM kwa
manufaa ya mradl wako.

' KAULI YA NAZINGIRA YETU

Nyasi husaidia kuzuia
% mmomonyoko wa udongo
9 kwani zinapopandwa
.| shambani hupunguza kasi
" ya maji na kufanya ardhi
ibaki na udongo wa kuto-
i sha.Hivyo panda nyasi zuia
mmomonyoko wa udongo.

Vyanzo vya maji vinachafuliwa
na maji taka kutoka viwandani
na majumbani. Hii ni hatari
kwa uhai wa binadamu na
mazingira kwa ujumla. Hivyo ni
wajibu wa kila mmoja wetu
kutoa taarifa pale atakapoona
uchafuzi au uharibifu kwenye
vvanzo vva maii,

1JUMAA
14 JULAL, 2023

Uanzishajl wa miradi katika mipaka ya Kimataiia bila kufuata Kanuni
za usajill wa miradi na makubalisno baina ya nchi zinazopakana hulsta
migogon katika myanja za kisiass, kivchumd na kijamil. Nivema kusajill

miradi i kuepusha migogoro hil kwa ustawd na maendebzo ya Taila,

(
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KAULI YA MAZINGIRA YETU

Licha ya nyasi kuwa na faida
lukuki katika kutunza
mazingira lakini pia hutu-
% mika kama chakula cha
¥ mifugo kama vile ng'ombe.
Panda nyasi kwa mustakab-
* ali wa maisha ya wanyama.

|

IAina ya nyasi kama
& ukoka hufanya mazingi-
= ra kuwa na muonekano
" mzuri na wa kuvutia,
Hivyo panda nyasi za
ukoka pendezesha
mazingira.

KAULI YA MATZINGIRA YETU

Uharibifu wa mazingira huathiri
wingi na ubora wa maji na

kupelekea miipuko wa
magonjwa kama kipindupindu.
e ~ Hivyo tutunze vyanzo vya maji

..a;*f"-ﬁ: kwa usawi wa afya zetu.

o Tathmini ya Athari kwa Mazingia (TAM] ni mchakato unachusisha

kutoa mapendekezo juu ya namna bora ya kupanguza athar kwenys

ﬂ{]?‘ mazingira zitokanazo na miradi. Hivyo sajili miradi NEMC kabla ya
kuanza utekelezaji wake kuepuka athari kweme mazingira,

KAULI YA MAZINGIRA YETU

Nyasi zinapooza
hutengeneza mbolea
na kurutubisha ardhi
hali inayopelekea
mimea kustawi vizuri
shambani  kutokana
na mbolea hiyo. Hivyo
panda nyasi rutubisha
ardhi.

| Uharibifu wa mazingira huathiri
almr wingi na ubora wa maji

~ husababisha uhaba wa maji na
o na kupelekea mlipuko wa
== magonjwa kama kipindupindu.
=% Hivyo tutunze vyanzo vya maji
kwa ustawi wa afya zetu.

Vyanzo wya maji ni rasilimali
muhimu inayochangia
maendeleo ya Nchi kwani
tunapata maji kwa ajili ya
oM kuzalisha nishati ya umeme,
kilimo na  shughuli za
maendeleo. Hivyo tutunze na
kulinda vyanzo vya maji.

mwekezsjl kupata vibali mbalimbali vinavyohusiana na mradi wake, 8
hukubaliwa kwa mradi wake na jamil [social Boense) na kuepusha
migoporn baina ya jamil na mwekezaji,. Hiviro ni muhimu husajili mradi
wako sasa.
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Wasiliana nasi;

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Ghorofa ya 6, Jengo la Kambarage, Barabara ya PSPF S.L.P 2724, Dodoma, Tanzania.
Simu: +255 26 296 0098, +255 713 608 930

Barua pepe: dg@nemc.or.tz, Tovuti: www. nemc.or.tz

Namba ya Bure: 0800110116
f W @nemctanzania
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