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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA
USIMAMIZI WA MAZINGIRA (NEMC)

UDHIBITI WA KELELE NA MITETEMO

Kelele ni nini?
« Tafsiri ya kawaida

Kelele ni sauti kubwa na ya kuudhi isiyohitajika na
inayosababisha hisia zisizofurahisha au kero kwa anaye
zisikia

« Tafsiri ya kisheria
Kifungu cha 3 Sheria ya Mazingira, 2004

Kelele ni kila uchafuzi usababishwao na sauti ambayo kwa
asili inakataliwa au ile iwezayo kusababisha athari mbaya
kwa afya ya binadamu, maisha au mazingira; pia ni pamoja
na sauti iwezayo kubainishwa na Kamati ya Taifa ya
Viwango vya Mazingira.

Vyanzo vya kelele

Kelele chafuzi husababishwa na shughuli mbalimbali za
kibinadamu. Shughuli hizo ni kama zifuatazo; ujenzi,
nyumba/kumbi za starehe, shughuli za viwanda, nyumba
za ibada, vyombo vya usafiri, magari ya matangazo n.k

NJIA ZA KUDHIBITI SAUTI ZILIZOZIDI VIWANGO
NA MITETEMO

I. Wamiliki wa kumbi za starehe/burudani kutumia
vidhibiti kelele (sound proof) na vipima kelele
(sound meter).

IIl. Wamiliki wa biashara kuhakikisha wanapata vibali
kutoka mamlaka husika vinavyoambatana na
masharti ya uendeshaji wa biashara/ shughuli
zinazopelekea sauti zilizodi kiwango.

lll. Kuzingatia matumizi sahihi ya ardhi unapotaka
kujenga kwa ajili ya shughuli inayozalisha sauti
zilizozidi viwango.



SHERIA NA KANUNI
I. Sheria ya Mazingira, 2004 Kifungu 106(5)

% (5) Si ruhusa kwa mtu yeyote kupiga kelele au
kusababisha kelele kuzidi kiwango
kilichoainishwa au kitakachobainishwa
kuhusiana na upigaji kelele.

% (6) Litakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumwaga
uchafu au kupiga kelele bila kuzingatia njia
iliyobainishwa kuwa ni bora katika Kanuni
zinazoweza kutungwa na Waziri.

Il. Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za
Viwango vya Udhibiti wa Kelele na Mitetemo
za mwaka 2015

Katika kudhibiti kelele na mitetemo, Waziri mwenye
dhamana ya mazingira kupitia Kifungu cha
230(2)(s) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira
Sura 191, mwaka 2015 alitunga Kanuni za
Usimamizi wa Mazingira za Viwango vya Udhibiti
wa Kelele na Mitetemo za mwaka 2015 (Tangazo la
Serikali Na. 32 la mwaka 2015).

Madhumuni ya Kanuni hizi ni;

« Kuhakikisha ulinzi wa afya ya binadamu na
mazingira kwa kudhibiti viwango vya kelele na
mitetemo kutoka vyanzo mbalimbali vya kelele
na mitetemo.

« Kubainisha viwango vya juu vya kelele
vinavyoruhusiwa kutoka katika shuguli
mbalimbali.

+ Kuweka udhibiti wa kelele na mitetemo na
namna bora ya kuzuia adhari zinazoweza.

Viwango vya sauti vinavyoruhusiwa

Viwango vya kelele na mitetemo vilivyoruhusiwa na
vinavyoweza kuvumilika kwa nyakati za mchana na usiku kwa
mujibu wa Kanuni hizi kama ifuatavyo;

MAHALI/ENEO MUDA NA VIWANGO VINAVYO RUHUSIWA

Mchana (12.00 Usiku ( 4.00 Usiku-12.00
Asubuhi-4.00 Usiku) | Asubuhi)

Viwandani 85 dBA 65dBA
Makazi mchanganyiko,| 55 4ga 45 dBA
biashara na Burudani
Makazi viwanda vidogo

50 dBA
na biashara 65 dBA
Biashara 75 dBA 50dBA
Maeno ya hospitali,
Taasisisi za elimu, kumbi [ 45dBA 35dBA

za mikutano,makzi ya
wazee,na maeneo ya
mapumziko.
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