
Kutokana na athari za wazi za mifuko ya plastiki kwa binadamu, 
wanyama na mazingira kwa ujumla, Serikali ilitunga Sheria,  Kanuni 
na Miongozo mbalimbali ili kuhakikisha kuna udhibiti katika 
uzalishaji, usa�rishaji na matumizi ya mifuko ya plastiki katika nchi 
yetu. Katika kutekeleza azma hiyo Serikali;
• Ilitunga Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga 

Marufuku Mifuko ya Plastiki na Lakiri za vifuniko vya Plastiki 
za Mwaka 2022. Kanuni hizi zimepinga marufuku 
utengenezaji, usa�rishaji na utumiaji wa bidhaa za plastiki 
zenye athari kwa binadamu, wanyama au mazingira. Bidhaa 
hizo ni pamoja na mifuko, lakiri za vifuniko na vifungashio vya 
plastiki. Kanuni hizi zilitungwa na kufuta Kanuni za Usimamizi 
wa Mazingira za kupiga marufuku mifuko ya plastiki za 
mwaka 2019 (Tangazo la Serikali Na. 394 la mwaka 2019). 
Sababu za kutungwa kwa Kanuni mpya zilitokana na Kanuni 
za mwaka 2019 kuonekana kutokugusa bidhaa nyingine 
muhimu zitokanazo na plastiki kama vile lakiri za vifuniko vya 
plastiki, hivyo Waziri mwenye dhamana ya mazingira alitunga 
Kanuni mpya kupitia Tangazo la Serikali Na. 291 la Mwaka 
2022 na marekebisho yake ya mwaka 2023.

MADHUMUNI
Kanuni ya 4 inatoa malengo ya Kanuni ambayo ni
• Kupiga marukufu uingizaji nchini, usa�rishaji nje ya nchi, 

uzalishaji, uuzaji na matumizi ya mifuko ya plastiki bila kujali 
unene wake, 

• Kupiga marukufu uingizaji nchini, usa�rishaji nje ya nchi, 
uzalishaji, uuzaji na matumizi ya vinywaji vilivyopo kwenywe 
chupa zenye lakiri za plastiki,

• Kulinda afya ya binadamu, wanyama na mazingira,  na
• Kutoa motisha za kiuchumi na kifedha ili kuhamasisha 

uzalishaji na uingizaji wa mifuko mbadala.
KWA NINI KATAZO LA MIFUKO YA PLASTIKI?
 Sababu kuu zilizopelekea katazo la matumizi ya mifuko ya plastiki 
nchini. Sababu hizo ni;
• Mifuko ya plastiki imetengenezwa kwa maligha� ambazo 

hazirejerezeki.
• Mifuko ya plastiki inatengenezwa kwa kutumia nishati 

kubwa wakati wa kuitengeneza na kuiteketeza.
• Mifuko ya plastiki ikitupwa maeneo ya bahari, inahatarisha 

maisha ya viumbe hai wa majini.
• Takataka za mifuko ya plastiki kuongezeka kwa kiwango cha 

juu.
• Mifuko ya plastiki kuua mamilioni ya wanyama kila mwaka 

wanapoila au kukamata wanyama. 
• Mifuko ya plastiki inachukua muda mrefu kuoza (takribani 

miaka 500 kuanza kuoza).
• Mifuko ya plastiki huathiri matumbuwe baharini.
• Mifuko ya plastiki ina kemikali ya polychlorinated biphenyl, 

styrene na bisphenol zinazosababisha magonjwa ya kansa, 
moyo na huathiri mfumo wa uzazi kwa binadamu.

• Mifuko ya plastiki  hairejelezeki
• Gharama za ukusanyaji wa taka za plastiki ni kubwa sana.
Vifungashio  vya plastiki vilivyopewa msamaha wa muda
Vifungashio vya plastiki ambavyo vimepewa msamaha wa muda 
ni vifungashio vya;
•  Sekta ya Kilimo,
•  Sekta ya ujenzi,
•  Usindikaji wa chakula,
•  Bidhaa za viwandani,
•  Huduma za matibabu, na
•  Udhibiti wa usa� na taka
Vigezo vya vifungashio vya plastiki vilivyopewa   msamaha 
kwa muda
Ufungaji wa bidhaa zilizosamehewa kwa muda unapaswa kukidhi 
vigezo vifuatavyo;
•  Bidhaa ifungashwe kabla ya kutolewa kiwandani kwa ajili ya 

kuuzwa
•  Kiwe na uwezo wa kutunza ubora wa bidhaa. Kuna baadhi 

ya bidhaa ikiwa haijafungashwa  kwenye  plastiki inaweza 
kuharibika au kuchafuliwa na vitu vingine vya nje na 
kupunguza ubora wake.

•  Lazima viwe na jina na anwani ya mzalishaji na mnunuaji wa 
vifungashio vya plastiki.

•  Lazima ionyeshe kiwango  cha bidhaa iliyofungashwa, kwa 
mfano kg 1,2,3...

•  Lazima viwe na alama ya ulejerezaji.
•  Lazima viwe na unene wa angalau mikroni 30 upande 

mmoja (safu moja) au mikroni 60 pande mbili (safu mbili)
•  Lazima viwe na alama ya TBS
•  Kwa muktadha huo si kila bidhaa zinastahili kufungashwa 

katika vifungashio vya plastiki, mfano; nyanya, vitunguu na 
nyama; inaweza kubebwa kupitia vikapu, mifuko ya karatasi.

NB.
•  Masharti yaliyoainishwa hapo juu lazima yazingatiwe na 

mtengenezaji na mmiliki wa bidhaa kabla ya bidhaa husika 
kum�kia mtumiaji wa mwisho ama kupelekwa sokoni.

MAFANIKIO
•  Tanzania imefanikiwa kudhibiti uingizaji, usa�rishaji nje, 

utengeneai,uuzaji,na matumizi ya mifuko ya plastiki.
•  Kuandaa viwango vya ubora kwa mujibu wa TBS vya mifuko 

ya plastiki ambayo imepewa msamaha wa muda kutumika 
katika shughuli mbalimbali. 

•  Wawekezaji wengi wamewekeza katika kutengeneza mifuko 
mbadala ili kuondoa matumizi ya mifuko ya plastiki 
iliyokatazwa. 

•  Wauzaji na wasa�rishaji wamewasilisha mifuko ya plastiki 
iliyokatazwa na wameanza kuuza mifuko mbadala.

•  NEMC kwa sasa wanafanya kazi karibu na wazalishaji wa 
mifuko mbadala kuhakikisha wanazalisha kwa kuzingatia 
viwango kwa mujibu wa Kanuni ya Katazo la Mifuko ya 
Plastiki ya  mwaka 2022.



Kutokana na athari za wazi za mifuko ya plastiki kwa binadamu, 
wanyama na mazingira kwa ujumla, Serikali ilitunga Sheria,  Kanuni 
na Miongozo mbalimbali ili kuhakikisha kuna udhibiti katika 
uzalishaji, usa�rishaji na matumizi ya mifuko ya plastiki katika nchi 
yetu. Katika kutekeleza azma hiyo Serikali;
• Ilitunga Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Kupiga 

Marufuku Mifuko ya Plastiki na Lakiri za vifuniko vya Plastiki 
za Mwaka 2022. Kanuni hizi zimepinga marufuku 
utengenezaji, usa�rishaji na utumiaji wa bidhaa za plastiki 
zenye athari kwa binadamu, wanyama au mazingira. Bidhaa 
hizo ni pamoja na mifuko, lakiri za vifuniko na vifungashio vya 
plastiki. Kanuni hizi zilitungwa na kufuta Kanuni za Usimamizi 
wa Mazingira za kupiga marufuku mifuko ya plastiki za 
mwaka 2019 (Tangazo la Serikali Na. 394 la mwaka 2019). 
Sababu za kutungwa kwa Kanuni mpya zilitokana na Kanuni 
za mwaka 2019 kuonekana kutokugusa bidhaa nyingine 
muhimu zitokanazo na plastiki kama vile lakiri za vifuniko vya 
plastiki, hivyo Waziri mwenye dhamana ya mazingira alitunga 
Kanuni mpya kupitia Tangazo la Serikali Na. 291 la Mwaka 
2022 na marekebisho yake ya mwaka 2023.

MADHUMUNI
Kanuni ya 4 inatoa malengo ya Kanuni ambayo ni
• Kupiga marukufu uingizaji nchini, usa�rishaji nje ya nchi, 

uzalishaji, uuzaji na matumizi ya mifuko ya plastiki bila kujali 
unene wake, 

• Kupiga marukufu uingizaji nchini, usa�rishaji nje ya nchi, 
uzalishaji, uuzaji na matumizi ya vinywaji vilivyopo kwenywe 
chupa zenye lakiri za plastiki,

• Kulinda afya ya binadamu, wanyama na mazingira,  na
• Kutoa motisha za kiuchumi na kifedha ili kuhamasisha 

uzalishaji na uingizaji wa mifuko mbadala.
KWA NINI KATAZO LA MIFUKO YA PLASTIKI?
 Sababu kuu zilizopelekea katazo la matumizi ya mifuko ya plastiki 
nchini. Sababu hizo ni;
• Mifuko ya plastiki imetengenezwa kwa maligha� ambazo 

hazirejerezeki.
• Mifuko ya plastiki inatengenezwa kwa kutumia nishati 

kubwa wakati wa kuitengeneza na kuiteketeza.
• Mifuko ya plastiki ikitupwa maeneo ya bahari, inahatarisha 

maisha ya viumbe hai wa majini.
• Takataka za mifuko ya plastiki kuongezeka kwa kiwango cha 

juu.
• Mifuko ya plastiki kuua mamilioni ya wanyama kila mwaka 

wanapoila au kukamata wanyama. 
• Mifuko ya plastiki inachukua muda mrefu kuoza (takribani 

miaka 500 kuanza kuoza).
• Mifuko ya plastiki huathiri matumbuwe baharini.
• Mifuko ya plastiki ina kemikali ya polychlorinated biphenyl, 

styrene na bisphenol zinazosababisha magonjwa ya kansa, 
moyo na huathiri mfumo wa uzazi kwa binadamu.

• Mifuko ya plastiki  hairejelezeki
• Gharama za ukusanyaji wa taka za plastiki ni kubwa sana.
Vifungashio  vya plastiki vilivyopewa msamaha wa muda
Vifungashio vya plastiki ambavyo vimepewa msamaha wa muda 
ni vifungashio vya;
•  Sekta ya Kilimo,
•  Sekta ya ujenzi,
•  Usindikaji wa chakula,
•  Bidhaa za viwandani,
•  Huduma za matibabu, na
•  Udhibiti wa usa� na taka
Vigezo vya vifungashio vya plastiki vilivyopewa   msamaha 
kwa muda
Ufungaji wa bidhaa zilizosamehewa kwa muda unapaswa kukidhi 
vigezo vifuatavyo;
•  Bidhaa ifungashwe kabla ya kutolewa kiwandani kwa ajili ya 

kuuzwa
•  Kiwe na uwezo wa kutunza ubora wa bidhaa. Kuna baadhi 

ya bidhaa ikiwa haijafungashwa  kwenye  plastiki inaweza 
kuharibika au kuchafuliwa na vitu vingine vya nje na 
kupunguza ubora wake.

•  Lazima viwe na jina na anwani ya mzalishaji na mnunuaji wa 
vifungashio vya plastiki.

•  Lazima ionyeshe kiwango  cha bidhaa iliyofungashwa, kwa 
mfano kg 1,2,3...

•  Lazima viwe na alama ya ulejerezaji.
•  Lazima viwe na unene wa angalau mikroni 30 upande 

mmoja (safu moja) au mikroni 60 pande mbili (safu mbili)
•  Lazima viwe na alama ya TBS
•  Kwa muktadha huo si kila bidhaa zinastahili kufungashwa 

katika vifungashio vya plastiki, mfano; nyanya, vitunguu na 
nyama; inaweza kubebwa kupitia vikapu, mifuko ya karatasi.

NB.
•  Masharti yaliyoainishwa hapo juu lazima yazingatiwe na 

mtengenezaji na mmiliki wa bidhaa kabla ya bidhaa husika 
kum�kia mtumiaji wa mwisho ama kupelekwa sokoni.

MAFANIKIO
•  Tanzania imefanikiwa kudhibiti uingizaji, usa�rishaji nje, 

utengeneai,uuzaji,na matumizi ya mifuko ya plastiki.
•  Kuandaa viwango vya ubora kwa mujibu wa TBS vya mifuko 

ya plastiki ambayo imepewa msamaha wa muda kutumika 
katika shughuli mbalimbali. 

•  Wawekezaji wengi wamewekeza katika kutengeneza mifuko 
mbadala ili kuondoa matumizi ya mifuko ya plastiki 
iliyokatazwa. 

•  Wauzaji na wasa�rishaji wamewasilisha mifuko ya plastiki 
iliyokatazwa na wameanza kuuza mifuko mbadala.

•  NEMC kwa sasa wanafanya kazi karibu na wazalishaji wa 
mifuko mbadala kuhakikisha wanazalisha kwa kuzingatia 
viwango kwa mujibu wa Kanuni ya Katazo la Mifuko ya 
Plastiki ya  mwaka 2022.

KATAZO LA MATUMIZI
YA MIFUKO YA PLASTIKI

Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira

(NEMC)

Mkurugenzi Mkuu,
Baraza la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira(NEMC)
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
P.O.Box  2724, Dodoma Tanzania
Simu: +255 26 2960098, +255 713 
608 930
Nukushi: +255 22 2774901
WhatsApp: +255 737 796 252
Tovuti: www.nemc.or.tz
Barua pepe: dg@nemc.or.tz

PSSSF Front Wing, 6th Floor, Plot 
No. 17/1, 17/2 and 18, Barabara ya 
Kenyata, 
P.O. Box 11045, Mwanza
Phone. 0782296112, 0713296112

Makutano ya Makongoro-Goliondoi, 
Mzunguko wa Ngorongoro, Kitalu 
Na. 055019/1 and 055019/6, Jengo 
la utalii la Ngorongoro, Ghorofa 6
S.L.P 1041 Arusha
Simu: +255738064966, 
0784333583, 0655333538
Barua pepe: 
nemcarusha@nemc.or.tz
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Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC)

Kanda ya  Ziwa  inayohusisha 
Mikoa ya  Mwanza ,Simiyu, 
Mara, Shinyanga na Geita.
Ofisi zake ziko 

Kanda ya Kaskazini 
inayohusisha Mikoa ya   Arusha, 
Manyara na Kilimanjaro.
Ofisi zake ziko Mkoa wa Arusha
Mkoa wa Mwanza.
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Na. MAKAO MAKUU ANUANI

OFISI ZA KANDA

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA LINA MAKAO YAKE MAKUU

JIJINI DODOMA NA OFISI 13 ZA KANDA
S.L.P 1342, Morogoro
Simu: 0784 506267/0738 953787
Barua Pepe: 
nemcmorogoro@nemc.or.tz


