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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka
1986. Sheria hiyo Na. 19 ya mwaka 1983
ilifutwa mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191)
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine.

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:-

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na
utekelezaji (enforcement and compliance)
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4, Kuwezesha ushirki wa umma katika
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala
yote yanayohusu mazingira kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria
nyingine zozote zilizoandikwa.

BODI YA UHARIRI:

Mwenyekiti: Mhariri Mkuu:
Dkt. Menan Jangu Irene John
Wachangiaji:

Dalia Charles Neema Mdimi

Rose Mtui Hilda F. Mwakasungura
Martha Kawishe Boniphace B. Kyaruzi
Pendo Kundya

Msanifu Michoro:
Blasius Haule
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MAAGIZO0 YA WAZIRI MKUU KWA
WAKUU WA MIKOA KATIKA
USIMAMIZI WA MAZINGIRA NCHINI

aziri Mkuu wa Jamuhuri
ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Kassim Majaliwa

Majaliwa amewataka wakuu wa
Mikoa yote Nchini kukaa na mabaraza
ya biashara, wamiliki wa kumbi za
starehe katika mikoa yao ili kutafuta
muafaka wa pamoja katika utekelezaji
wa Sheria, Kanuni na Miongozo
kuhusu udhibiti wa athari zitokanazo
na sauti zilizozidi viwango.

Alitoa maelekezo hayo wakati
akizindua Kongamano la kujengewa
uelewa kuhusu madhara yatokanayo
na sauti zilizozidi viwango katika
ngyumba za ibada. Kongamano
liliandaliwa na Jumuiya ya Maridiano
na Amani Tanzania (JMAT) kwa
kushirikiana na Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) na kufanyika katika ukumbi
wa Mikutano wa Kimataifa wa Julius
Nyerere uliopo Jijini Dar es Salaam
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ZA SAUTI ZILIZOZIDI VIWANGO KATIKA N

(UNICC).

"Leo kuna kongamano la Kitaifa
linaloratibiwa na JMAT na NEMC,
wekeni mpango wa  kufanya
makongamano kama haya hadi katika
ngazi ya mikoa ili jamii iwe na uelewa
wa pamoja kuhusu athari za viwango
vya sauti vinavyozidi. Aidha toeni
elimu kwa umma ili wajue viwango
halisi vya sauti vinavyostahili wakati
wa mchana na wakati wa usiku"
Alisema Mhe. Majaliwa.

Aliongeza kuwa wakuu wa Mikoa ndio
Maraiskatikamaeneoyao,wamepewa
dhamana ya kulinda wananchi katika
nyanja zote ikiwemo mazingira, hivyo
ni wajibu wao kukutanisha mabaraza
na vikundi mbalimbali ili kwa pamoja
kufikiwe muafaka wa udhibiti wa
sauti  zilizozidi viwango katika
maeneo mliyokasimiwa madaraka
kuyaongoza.
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Kassim Majaliwa

Aidha Mhe. Majaliwa pamoja na
maelekezo hayo ya kukutana,
alizielekeza idara za Mipangomiji
katika Halmashauri za Wilaya
zote nchini kusimamia miongozo
inayotekelezwa na Wizara ya Ardhi
Nyumba na Maedneleo ya Makazi
katika upangaji wa miji na kutoa
miongozo mahususi ya matumizi
ya ardhi hasa utengaji wa maeneo
kwa ajili ya nyumba za ibada kama
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa (katikati waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na Meneﬁmenti ya Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazibngira (NEMC) mara baada ya kufungua Kongamano la Kitaifa la kujengewa uelewa juu ya athari za sauti zilizozidi viwango katika

nyumba za ibada.
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MAAGIZO0 YA WAZIRI MKUU ...

wanavyotenga ya taasisi nyingine.

Kwa upande wa udhibiti wa sauti
zilizozidi viwango Mhe. Majaliwa
alisema, kila mamlaka itimize wajibu
wake kulingana na maelekezo
yaliyomo katika muongozo wa
udhibiti wa uchafuzi wa mazingira
utokanao na kelele na mitetemo
uliotolewa na Ofisi ya Makamu wa
Rais na kuwataka kuwa na utaratibu
wa kufuatilia mwenendo wa matumizi
ya vibali au leseni ya shughuli au
biashara wa matumizi ya leseni hizo.

Akizungumza kuhusu wamiliki wa
majengo, Waziri Mkuu amewataka
kuzingatia ufanyaji wa Tathmini ya
Athari kwa Mazingira kwa watu
wanaotumia majengo hayo, pamoja
na wakazi wa jirani na majengo
hayo kwa lengo la kubaini madhara

kwa watumiaji wake na jamii
inayozunguka.
Kadhalika, Waziri Mkuu alitumia

fursa hiyo kuwasisitiza viongozi wa
dini walioshiriki katika kongamano

hilo kuendelea kuwa kielelezo na
mabalozi wazuri wa kufikisha yale
mambo mazuri yanayowasilishwa
katika kongamano hilo.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Dkt. Samuel
Gwamaka alisema madhumuni ya
kongamano hilo ni kuwakutanisha
pamoja viongozi wa dini na mila
ili kutoa elimu ya athari za sauti
zilizozidi viwango kutoka kwenye
nyumba za ibada na jamii.

Aliainisha Kanuni za Udhibiti wa
Kelele na Mitetemo za mwaka
2015 ambazo zimeainisha viwango
vinavyoruhusiwa katika maeneo ya
makazi, nyumba za ibada, biashara,
viwanda na hospitali kwa ajili ya
jamii, mfano viwango vya sauti
vinavyoruhusiwa katika nyumba
za ibada zilizopo katika maeneo ya
makazi ni dBA 60 wakati wa mchana
na usiku ni dBA 40.

Alisema sauti zinazozidi viwango

katika nyumba za ibada zinaweza
kuathiri afya za waumini na wakazi
wa maeneo ya jirani na kusababisha
matatizo ya kusikia, kukosa usingizi
na kuathiri uwezo wa kufanya kazi
pamoja na kusababisha migogoro kati
ya wakazi na viongozi au waumini.

Dkt. Gwamaka alisema NEMC
itaendelea kusimamia kwa ukamilifu
uzingatiagji na utekelezaji wa Sheria
na Kanuni zake kwa kuandaa semina,
warsha na mikutano ili kujenga
uelewa mpana zaidi kwa jamii na
wadau kadiri inavyohitajika. "Nitoe
wito kwa viongozi wa dini tushirikiane
katika utekelezaji wa Sheria hizi ili
kuboresha ustawi wa Mazingira
yetu." alisema Dkt. Gwamaka.

Awali Katibu Mkuu wa JMAT, Askofu
Dkt. Israel Maasa alitumia fursa hiyo
kuwashukuru viongozi wenzake wa
dini mbalimbali nchini kwa kuendelea
kushirikiana, hali inayolifanya Taifa
liendelee kuwa kitovu cha Amani na
Utulivu.
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WAWEKEZAJI KWENYE MIGODI WATAKIWA KUTUNZA
MAZINGIRA NA KUYAREJELEZA WAKATI NA BAADA YA
UGHIMBAJI MADINI - WAZIRI JAFO

aziri  wa Nchi Ofisi
Wga Makamu wa Rais

(Muungano na Mazingira)
Mhe. Dkt. Selemani Jafo amewataka
wawekezaji wa migodi kote nchini
kuhakikisha wanarejesha maeneo
waliofanyia shughuli za uchimbaji
madini ili kuendelea kuyatunza na
kuhifadhi  mazingira ya maeneo
husika  kwa kuimarisha ikolojia
yake kwa mustakabali mpana wa
maendeleo endelevu ya Tanzania.

Alitoa maagizo hayo alipofanya
ziara ya kutembelea maeneo ya
uchimbaji wa madini na uwekezaji
katika upande wa makaa ya mawe
Mkoani Ruvuma kwa lengo la
kujiridhisha na hali ya kimazingira
katika maeneo hayo.

Alisema Serikali ya Tanzania iko
mstari wa mbele katika kuvutia
wawekezaji hususani wachimbaji
wa madini kwa misingi ya Sheria
na Kanuni za uwekezaji katika
Nchi kwani ndio msingi wa
maendeleo endelevu katika
kukuza ajira na uchumi wa nchi
yetu, lakini haimaanishi kwamba

itaacha kusimamia maeneo
hayo na kuwataka wawekezaji
wote kuzingatia miongozo katika
kutekeleza shughuli zao.

“Natoa maelekezo, kwako
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), suala la
mazingira liko kwako Kisheria,
hivyo ni wajibu wako kuhakikisha
unatembelea migodi hii, hasa hii
iliyopo Kanda ya Ziwa, jiridhisheni
na shughuli zao kama wanazingatia
matakwa ya Sheria na maelekezo
waliyopewa, na uhakikishe unatoa
maelekezo ya haraka ili migodi
hiyo ifanye urejeshaji wa ardhi
iliyoharibiwa." Alisema Dkt. Jafo.

Kadhalika alielekeza wawekezaji
katika migodi hiyo kuhakikisha
wanadhibiti utiririshwaji wa maji
ambayo inawezekana yakawa na
athari kwa maisha ya watu kutokana
na tindikali inayozalishwa pamoja
na Salfa ambayo inaambatana na
uchimbaji wa makaa ya mawe

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa

Mazingira (NEMC) Dkt. Samuel
Gwamaka alipokuwa akifafanua
alisema atahakikisha anashirikiana
bega kwa bega na sekta zote za
uchimbaji wa rasilimali za migodi
katika kuhakikisha utunzaji wa
mazingira kwenye maeneo
hayo unazingatiwa na kuwataka
wawekezaji wote wa migodi
kuandaa mipango ya ukarabati wa
mazingira na kuwasilisha NEMC.

"Katika ziara tulioifanya, sehemu
kubwa ya masharti ya vyeti vya

mazingira  yanafuatwa karibu
kampuni zote tulizotembelea,
hilo linatia moyo lakini bado

kuna maeneo machache ambayo
tunapenda waendelee kuyafanyia
kazi kubwa" alisema Dkt. Gwamaka

Kwa wupande wa wasimamizi
wa mazingira kwenye migodi
hiyo, waliahidi kuyashughulikia
maelekezo yote yaliyotolewa na
kuhakikisha wanatunza mazingira
katika zoezi la uchimbaji wa makaa
ya mawe.

Wairi wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Mhe. Dkt. Selemani Jafo (wa kwanza kushoto) akiwa na wataalam kutoka NEMC Mkoani Ruvuma
katika ziara ya shughuli za uhifadhi wa mazingira na uchimbaji wa makaa ya mawe Wilayani Mbinga.
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AA A MAKALA

UTEUZI WA ENEO LA RUFIJI - MAFIA - KIBITI -
KILWA (RUMAKI) KUWA ENEO LA BINADAMU

NA HIFADHI HAI

UNESCO Mh. Khamis M. Omary

Eneo la Rufiji-Mafia-Kibiti-Kilwa
(RUMAKI) limeteuliwa na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO) kuwa
eneo la Binadamu na Hifadhi Hai
(Biosphere Reserve) mnamo tarehe
14 Juni, 2023 Jijini Paris, Ufaransa.
Uteuzi huu unalijumuisha eneo hilo
katika Mtandaowa DuniawaMaeneo
ya Binadamu na Hifadhi Hai chini ya
Programu ya Binadamu na Hifadhi
Hai inayoratibiwa na UNESCO.
Programu hii ina mfumo ambao
unaweka misingi ya kuzingatia
uhifadhi wa mazingira na rasilimali
nyingine asilia bila kuzuia shughuli
za kibinadamu ikiwemo kutoa njia
mbadala zinazoweza kunufaisha
maisha ya binadamu hao. Hivyo,
programu hiyo huoanisha dhana ya
uhifadhi na shughuli za binadamu
ili vifanyike kwa pamoja katika
mazingira yale yale. Hadi kufikia
Mei, 2023, Tanzania ilikuwa na
maeneo matano ambayo yalikuwa
yameshajumuishwa kwenye
Mtandao wa Dunia wa maeneo ya
Binadamu na Hifadhi Hai. Maeneo
hayo nia miaka yake ya uidhinishaji
ni kama ifuatavyo;

a) Hifadhi Hai ya Ziwa Manyara

(1981);

b) Hifadhi Hai ya Serengeti -
Ngorongoro (1981);

c) Hifadhi Hai ya Usambara
Mashariki (2000);

Ujumbe wa Kitaifa (Tanzania) wakiwa na wajumbe kutoka Umoja wa Mataifa na WWF baada ya kutoa taarifa fupi ya uteuzi wa RUMAKI kwa Kiongozi wa Tanzania

d) Hifadhi Hai ya Ghuba ya Jozani
Chwaka (2016);

e) Hifadhi Hai ya Gombe-Masito-
Ugalla (2018);

Uteuziwa eneo la Rufiji-Mafia-Kibiti-
Kilwa (RUMAKI) kuingia kwenye
Mtandao wa Dunia wa Maeneo ya
Binadamu na Hifadhi Hai, kunafanya
Tanzania kuwa na maeneo sita ya
aina hiyo. RUMAKI ni eneo La hifadhi
hai la kwanza Tanzania Bara na la
pili katika Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania baada ya Jozani Chwaka
Bay-Zanzibar, ambalo lingjumuisha
mazingira ya bahari na nchi kavu.
Hii inalifanya eneo hilo la RUMAKI
kuwa chanzo kikubwa cha fursa za
uchumi wa buluu au samawati.

Eneo la RUMAKI lina utajiri mkubwa
wa bioanuai katika ukanda wa
baharini na nchi kavu. Ni muhimu pia
kutambua kuwa Sera ya Afrika ya
Uchumi Samawati ya 2016 (Africa’s
Blue Economy Policy Handbook of
2016) pamoja na Mkakati wa Umoja
wa Afrika wa Uchumi Samawati
(African Union Blue Economy
Strategy) vinatambua matumizi
kamilifu ya rasilimali zitokanazo na
mazingira ya majini zinazojumuisha
maji baridi na maji ya chumvi ili
kufanya uchumi wa samawati kuwa
endelevu. Serikali ya Tanzania
imejielekeza kwenye kutekeleza
masuala ya uchumi samawati
kwa kutunga Sera mbalimbali za

usimamiaji. Kwa muktadha huo,
maendeleo ya RUMAKI ni mojawapo
ya hatua za Serikali kufikia azma
hiyo.

Inafahamika kuwa, ujumbe wa
Tanzania ulifika Jijini Paris nchini
Ufaransa kwa lengo moja tu nalo
ni kuungana na wenzetu diniani
kusherehekea uingizwaji au
ujumuishwajiwamaeneombalimbali
likiwemo eneo la RUMAKI kuwa
katika Mtandao wa Dunia wa
Hifadhi Hai. Eneo la RUMAKI ni kati
ya maeneo 11 yaliyoteuliwa tarehe
14 Juni 2023. Eneo la RUMAKI lina
fursa nyingi za uhifadhi kutoka
mashirika mbalimbali ndani ya nchi
na nje ya nchi yakiwemo WWF and
IUCN. Hivyo uteuzi wa RUMAKI
utaimarisha jitihada za usimamizi
zilizofanyika kwa miaka mingi.
Uteuzi wa RUMAKI kuwa eneo la
Binadamu na Hifadhi Hai, unatokana
na msingi kuwa eneo hilo ni chachu
kubwa ya masuala ya kiikolojia na
uchumi wa jamii. Ni chanzo kikubwa
cha bioanuai na ni msingi wa misitu
mikubwa ya mikoko duniani. Msitu
wa mikoko iliyopo katika eneo hili
ni wa pili kwa ukubwa katika eneo
la Afrika Mashariki baada ya misitu
ya Delta ya Zambezi na inajumuisha
asilimia hamsini (50%) ya misitu
ya mikoko Tanzania. Delta ya Rufiji
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NEMC YAENDESHA
MAFUNZO KWA
WATUMISHI WA
MAMLAKA ZA SERIKALI
KATIKA MIPAKA

araza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
B Mazingira (NEMC) limeendesha mafunzo ya siku

mbili yahusuyo Usimamizi na Ukaguzi wa bidhaa
hatarishi  kwa watumishi wa Mamlaka za Serikali
zilizopo Mipakani.

Mafunzo hayo yamelenga kuwajengea uwezo wa
namna sahihi ya kuenenda katika kuhakikisha Sheria
ya Mazingira ya mwaka 2004 pamoja na Kanuni
zake katika udhibiti wa taka hatarishi inazingatiwa
hasa udhibiti wa uingizwaji na usafirishaji wa bidhaa
hatarishi nchini kwa maslahi mapana ya mazingira.

Taasisi zilizoshiriki mafunzo hayo yaliyofanyika katika
ukumbi wa St. Gaspar Jijini Dodoma ni pamoja na Ofisi
ya Makamu wa Rais, TPHPA, NEMC, TBS, TRA, GCLA
pamoja na Kitengo Cha Usalama wa Afya Mipakani.

Mada zilizofundishwa ni pamoja na Uzingatiaji na
Utekelezaji wa Sheria katika kudhibiti taka hatarishi,
Mfumo wa Kisheria wa udhibiti wa biashara ya mipakani
ya bidhaa zenye athari kwa mazingira, Mambo ya
kimazingira ya kutilia maanani mipakani, Mfumo wa
kisheria wa udhibiti wa biashara ya bidhaa ya plastiki
mipakani pamoja na Mradi wa majaribio wa kupunguza
taka hatarishi.

Baadhi ya watumishi wa NEMC wakifuatilia mafunzo ya usimamizi na
ukaguzi wa bidhaa hatarishi katika maeneo ya mipakani.

UTEUZI WA ENEO LA RUFLJI - ...

inajumuisha aina nyingi za mikoko (species diversity)
kuliko eneo lingine lolote Ukanda wa Magharibi mwa
Bahari ya Hindi. Inajumuisha aina nane (8) ya mikoko
na aina mbili (2) za mimea isiyokuwa mikoko (2 non-
mangrove species) inayopatikana ukanda wa Pwani
wa Afrika Mashariki jambo ambalo si la kawaida katika
eneo moja.

Pia eneo hili linajumuisha maeneo ya Hifadhi ya Bahari
ya Mafia (Mafia Island Marine Park) lenye takriban
aina 280 za matumbawe, ambalo ni makazi kwa ajili
ya viumbe hai kati ya 33 hadi 293 katika maeneo 22
kwenye nchi zote za ukanda wa magharibi mwa Bahari
ya Hindi. Hifadhi ya Bahari ya Mafia pia ipo katika
eneo ambalo linaifanya kuwa kiunganishi muhimu cha
mazalia ya viumbe wa bahari vikiwemo matumbawe
Ukanda wa Magharibi mwa Bahari ya Hindi. Vile
vile, hifadhi hii pia ni chachu kuu ya uhai wa bioanuai
(ikijumuisha samaki pamoja na viumbe bahari wengine)
kaskazini mwa Msumbiji na ukanda mzima wa pwani wa
Afrika Mashariki.

Vilevile, magofu ya Kilwa Kisiwani na Songo Mnara
yaliyosajiliwa mwaka 2018 kama mojawapo ya maeneo
saba (7) ya Urithi wa Dunia (World Heritage Site) ya
Tanzaia, ni sehemu ya Hifadhi Hai ya RUMAKI. Sehemu
mojawapo ya RUMAKI pia imeteuliwa kama eneo la
RAMSAR chini ya Mkaraba wa Kimataifa wa Ramsar.
RUMAKI pia inajumuisha eneo la Mafia ambalo lina
uwezo mkubwa wa shughuli za kilimo, misitu, uvuvi,
utalii, uchimbaji madini na maendeleo ya miundombinu.

Serikali ya Tanzania inatambua na kuthamini msaada
wa halina maliiliyoupata kutoka kwa wadau mbalimbali
wakati wa mchakato wa kuandaa na kuwasilisha ombi la
uteuzi UNESCO. Shukrani ziende kwa Kamati ya Kitaifa
ya Binadamu na Hifadhi Hai (National MAB Committee
kwa mchango wao wa kitaalamu, Mamlaka za Serikali
za Mitaa ambao sehumu kubwa ya RUMAKI ipo, Wizara
za Kisekta, UNESCO, Mashirika yasiyokuwa ya Kiserikali
(NGOs), Mashirika ya Kijamii (CSOs) kwa mchango wao
mkubwa. Serikali pia inatambua jitihada za uwekezaji,
kiufundi na kifedha ambazo imepata kutoka kwa Shirika
la WWEF katika mchakato mzima.

Serikali inaahidi kuhakikisha hadhi ya eneo la RUMAKI
inasimamiwa ili iwe endelevu. IliRUMAKI iendelee kuwa
chanzo adhimu cha huduma za kiikolojia, ni jukumu
letu sote kuanzisha na kuendeleza program mahsusi
za usimamizi wa mazingira, kufanya tafiti mara kwa
mara na kufanya tathmini na ufuatiliaji ili kuhakikisha
biounuani, maisha ya wanajamii na mfumo ikilojia
mzima vinakuwa endelevu.

Mwisho, Shukrani ziende kwa Mkurugenzi Mkuu NEMC
kwa kuiwezesha Kurugenzi ya Utafiti wa Mazingira
ikishirikirikiana na Kamati ya Kitaifa ya Binadamu na
Hifadhi Hai kutekeleza jukumu hili. Vilevile, Mkurugenzi
Mkuu wa UNESCO, Sekretariaeti ya UNESCO, wajumbe
wa Tume ya Kimataifa ya Uratibu (MAB ICC Member
States) zinashukuriwa kwa kuliteua eneo la RUMAKI
kuwa eneo la Binadamu na Hifadhi Hai.

£ @nemctanzania  \ \
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NEMC YAFUNGIA KUMBI ZA STAREHE ZA MIKOA
KATIKA MIKOA YA DODOMA, DSM NA MWANZA

o ")

Tukitunza na kuhifady "5 TAIFA |
tunanufaika na marg AMAZ

nag a4 Ne ar f—.’ﬂ.

na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dkt. Samuel

Usimamizi wa Mazingira tofauti lakini hawakuweza kufuata  g,amaka akisisitiza jambo wakati skizungumza

Baraza la Taifa la Hifadhi na ya NEMC kuwaonya kwa nyakati  Mkurugenzi Mkuu wa Bazara la Taifa la Hifadhi

(NEMC) lilizifungia baa na  utaratibu. na waandishi wa habari mnamo Mei 8, 2023 Jijini
kumbi za starehe 89 katika Mikoa Dar es Salaam katika kikao cha mrejesho wa

R o operesheni ya msako wa kubaini baa na kumbi za
mitatu ikiwemo Dar es salaam, kwa starehe zinazopiga kelele zilizozidi kiwango.

kupiga kelele zilizozidi viwango o c c
kinyume cha Sheria ya Mazingira Hatupemlz kufungla

ya mwaka 2014, kazi zenu lakini
Akizungumza kwa niaba ya wamiliki

Akizungumza Jijini Dar es salaam m.atupasa lufanye . wa baa, Nina John, ameiomba NEMC
kwenye kikao cha mrejesho hZinO kama hamuwezi kuwapunguzia adhabu walizowapa
wa operesheni ya msako wa  kufuata utaratibu maana ni kubwa na kwasasa wapo

kubaini baa na kumbi za starehe uliowekwa, tzmajua tayari kuzingatia Sheria kuhusu

zinazopiga kelele zilizozidi kiwango, . . . kudhibiti kelele zilizozidi viwango.
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,  mnalipa kodi pia

Dkt. Samuel Gwamaka alisema mmetoa (ljiﬂl Hadi sasa Baraza hilo limezifungia

wamefikia hatua hiyo kutokana oo o _c baa na nyumba za starehe 78 jijini
na maeneo hayo ya biashara kwa mlana.lak””. Dar es salaam, tano (5) Dodoma
kupiga kelele na mitetemo iliyozidi  mnapovunja sheria sita (6) jijini Mwanza na kuweka
viwango. na utaratibu lazima rr)ashartl mata'tu' !klwemo kufunga

c " vifaa vya kudhibiti kelele na kulipa
Alisema mpaka wamefikia uamuzi luwachukulie hatua'. faini ya milioni tano kwa wale
huo wa kuwafungia ni kwa sababu . waliowahi kuonywa na milioni mbili
sio mara ya kwanza kwa kumbi Alisema Dkt. Gwamaka wa wafanyabiashara wapya.

hizo kufanya makosa hayo, licha
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NEMC YACHOSHWA NA UCHAFUZI WA MAZINGIRA
KIWANDA CHA A to Z ARUSHA

iwanda kinachozalisha nguo,
Kvgandarua pamoja na bidhaa

nyingine za plastiki cha A
to Z kilichopo Mkoani Arusha
kimeagizwa kusitisha shughuli zote
zinazozalisha majitaka kutokana
na mfumo wa majitaka wa kiwanda
hicho kushindwa kukidhi matakwa
ya Sheria kimazingira kwa muda
mrefu hali inayotishia afya za
wananchi kutokana na maji hayo.

Hayo yalibainishwa na Mhandisi
Redempta Samwel, Mkurugenzi
wa Uzingatiaji na Utekelezaji wa
Sheria wa Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
wakati wa ziara maalum katika
kiwanda hicho cha Ato Z.

Ziara hiyo ilikuja mara baada ya
Waziri wa Mazingira, Dkt. Selemani

..

Jafo alipotembelea kiwanda
hicho na kuagiza NEMC kufuatilia
malalamiko ya wananchi ambayo
ofisi yake iliyapokea.

Mhandisi Redempta alisema NEMC
imekuwa ikifuatilia malalamiko
ya wananchi wa kata ya Olmot
Halmashauri ya Jiji la Arusha mara
baada ya wananchi kulalamikia maji
yenye kemikali hatarishi kwa mimea
na viumbe hai yanayotiririshwa
kupitia mitaro inayotokea kiwandani
hapo na kuingia katika makazi ya
watu bila mafanikio kwa kipindi cha
zaidi ya miaka mitano mfululizo.

"Kiwanda hiki pamoja na kujenga
mtambo mpya bado hali ya
uchafuzi wa mazingira imeendelea
kuwa mbaya na hivyo naagiza
kiwanda hiki kisitishe shughuli zote

za uzalishaji zinazopelekea uwepo
wa majitaka” Alisema Mhandisi
Redempta.

Awali kabla ya maelekezo hayo
meneja wa NEMC Kanda ya
Kaskazini Bw. Lewis Nzali alisema
"kama Baraza tumejitahidi kutoa
elimu na kufanya kaguzi za mara
kwa mara katika kiwanda hicho bila
mafanikio yeyote.”

Kwa upande wake afisa mazingira

wa kiwanda hicho Mhandisi
Harryson Rwehumbiza amekiri
kupokea maelekezo hayo na

kwamba kama kiwanda hakitakuwa
na bajeti ya matengenezo zaidi ya
mtambo huo itawalazimu kufunga
kiwanda hicho.

01w oz \\N
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AA A MAKALA

UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA
KATIKA UCHIMBAJI WA MADINI

Inatambulika kuwa kwa hali ya sasa
mchango mkubwa kwenye uchumi
Nchini Tanzania unatokana na madini.
Shughuli za madini zinatoa fursa kwa
jamii yetu ikiwemo upatikanaji wa ajira
kwa vijana na kuchangia ongezeko la
kipato kwa wananchi. Inatambulika
kuwa sekta ya madini inamchango
mkubwa sana katika jamii yetu lakini
imekuwa na changamoto kubwa
katika Utunzaji na Uhifadhi wake
katika mazingira.

Shughuli za uchimbaji zimegawanyika
katika makundi mawili ambayo kuna
wachimbaji wadogo na wachimbaji
wakubwa, mara nyingi wachimbaji
wakubwa wanajitahidi katika
kusimamia mazingira na kuzingatia
Sheria wakati wa utekelezaji wa
shughuli zao. Changamoto kubwa
ipo kwa wachimbaji wadogo ambao
wanaangalia upatikanaji wa mali bila
ya kuzingatia utunzaji wa mazingira
na afya zao.

Katika kupambana na utunzaji wa
mazingira kwenye uchimbaji wa
Madini Serikali kupitia Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) imeweza kusimamia kwa
kiasi fulani japo changamoto ipo na
bado Baraza linaendelea kutatua
changamoto zilizopo ili kufikia lengo
la Taifa katika uhifadhi wa mazingira.

Uchimbaji mdogo wa madini Tanzania
ni moja ya kazi zenye athari kwa afya,
usalama na mazingira. Imebainika
kuwa wachimbaji wadogo wanafanya
shughuli za uchimbaji bila ya kuwa na
tahadhari za kiafya na kimazingira.

Geita, Mara na Shinyanga ni mikoa
iliyobarikiwa sana madini aina ya
dhahabu. Huko kuna wachimbaji
wakubwa na wachimbaji wadogo wa
dhahabu. Mikoa hii mitatu ni Mikoa
ambayo inachangamoto kubwa katika
usimamizi wa mazingira hususani
katika miradi ya uchimbaji wa madini

kwa wachimbaji wadogo. Ufuatiliaji
wa utekelezaji wa Sheria ya Mazingira
ya 2004 katika migodi mikubwa
ni rahisi tatizo kubwa lipo kwenye
migodi ya wachimbaji wadogo ambao
wanatumia teknolojia dhaifu katika
uchimbaji na kupelekea uharibifu wa
mazingira na afya.

Kutokana na mamlaka iliyonayo,
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) limejitahidi
kutoa elimu mkoa wa Mara, Mwanza
na Geita inayohusu mazingira kwa
jamii inayojihusisha na shughuli za
uchimbaji madini ikiwa ni pamoja na
wamiliki wa mitambo ya kuchenjua
dhahabu. Elimu hii inatolewa
kwa lengo la kukuza uelewa kwa
wachimbaji wadogo juu ya uzigatiaji
wa Sheria ya Mazingira ya 2004.

Imebainika kuwa wachimbaji wadogo
wa dhahabu hufanya kazi ya kuchimba
madini bila ya kuzingatia Sheria ya
Mazingira ya 2004, baada ya kupata
kibali cha uchimbaji kutoka Wizara ya
Madini hawafanyi Tathmini ya Athari
kwa Mazingira kitu ambacho hakipo
sahihi. Hivyo kutokana na changamoto
hiyo ndipo Baraza lilipoamua kutoa
elimu ili kuweza kusaidia jamii hiyo
kuwa na uelewa wa namna ya kulinda
mazingira na kuzingatia Sheria.

Madini ni rasilimali asilia ambayo
inachangia kipato katika Taifa na
wananchi wake. wachimbaji wadogo
wamekuwa  wakichimba  madini
kujipatia kipato lakini wanafanya
shughuli hizo bila ya kuzingatia
utunzaji na uhifadhi wa mazingira.
Changamoto kubwa iliyobainika kwa
wachimbaji wadogo kutokana na
ukaguzi uliofanywa na Baraza katika
Mkoa wa Mara, Geita na Shinyanga
ikiwvemo uchenjuaji wa dhahabu kwa
kutumia kemikali aina ya zebaki.

Pamoja na kwamba elimu imekuwa
ikitolewa mara kwa mara kuhusu

madhara ya zebaki kwa wachimbaji
wadogo lakini bado wachimbaji
wadogo wengi hutumia kemikali hiyo
katikakuchenjuadhahabu.Wachimbaji
wadogo wengi hawachukui tahadhari
badala ya kutumia vizuia mikono
(gloves) kukinga mikono isidhurike
kwa zebaki, wengi wao hutumia
mikono na hapo ndipo zebaki inaweza
kupenya kwenye ngozi na kuwaathiri.

Kemikali ya Zebaki kwa upande wa
afya ya binadamu huathiri mfumo
wa neva na kusababisha magonjwa
kama miguu na mikono kufa ganzi
na kukosa nguvu, misuli kulegea,
figo kuathirika, uono hafifu, kupoteza
uwezo wa kusikia na kuongea, mimba
kuharibika, kuzaa watoto taahira au
wenye viungo pungufu, kupoteza
kumbukumbu, kukosa usingizi kwa
muda mrefu, kiharusi na hatimaye
kifo. Aidha magonjwa haya yanaweza
kurithishwa kutoka kizazi hadi kizazi.

Zebaki kwenye mazingira inaathiri
ubora wa hewa, udongo na pia
vyanzo vya maji. Sumu kali ya
zebaki inauwezo wa kuathiri samaki
na viumbe wengine wa majini
wanapokula sumu hiyo. Sumu ya
zebaki inayo tabia ya kuongezeka
makali kutoka inapoliwa na wadudu
wadogo wa majini hadi inapoliwa na
samaki wakubwa na hatimaye samaki
hao wanapoliwa na binadamu. Hivyo,
binadamu anapokula samaki ukali wa
sumu ya zebaki unakuwa mara dufu
na hatari sana kwa afya yake.

Kutokana na athari hizo Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) litaendelea kutoa elimu kwa
umma hususani kwenye maeneo
ya uchimbaji mdogo wa madini ya
dhahabu kuhusu madhara ya zebaki
na namna ya kujikinga ili kuepukana
na madhara hayo na pia hatua za
kuchukua ili kulinda mazingira
yasiathirike na zebaki.
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NEMC YAFUNGIA KIWANDA CHA AMIGO KIGAMBONI

araza la Taifa la Hifadhi na usimamizi wa Mazingira
B(NEMC) limekifungia kiwanda cha kutengeneza

maturubai kilichopo Kigamboni kwa kutumia
mifuko ya plastiki kufungashia bidhaa zao.

Zoezi hilo limefanyika wakati wa ziara ya ukaguzi wa
utekelezaji wa katazo la matumizi ya mifuko ya plastiki
kama kifungashio kwenye masoko na viwandani.

Akizungumza katika ziara hiyo, Bi. Liliani John Kaimu
Meneja Kanda ya Kusini Mashariki amesema kiwanda
hiki kimekiuka Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za
kupiga Katazo la Mifuko ya Plastiki za mwaka 2022
kwa kutumia mifuko ya plastiki kama kifungashio cha
bidhaa zao.

"Serikali ilishatoa maelekezo ya matumizi sahihi ya
mifuko mbadala. Mifuko ya plastiki inatumika kwa zile
bidhaa za viwandani zilizopewa msamaha ambazo
zisipohifadhiwa zinapoteza ubora wake kama vile dawa
n.k." alisema Bi. Liliani John.

Ameongeza kuwa kwa ile mifuko ya plastiki
inayotengenezwa kwa 3ajili ya kuhifadhi ubora wa
bidhaa za viwandani ni lazima ikidhi vigezo ikiwemo
nembo ya TBS, jina la mtengenezaji, lakiri au alama
inayotambulisha bidhaa iliyofungashwa kabla ya
kuuzwa au kusambazwa.

Mifuko isiyojulikana inatengenezwa na nani kwa
matumizi gani ni batili kwa mujibu wa Sheria.

NEMC, TAASISI ZA SERIKALI, WADAU WA MAZINGIRA
WAKUTANA

EMC imekutana na taasisi
N za Serikali pamoja na wadau

wa mazingira kwa lengo
la kujadiliana namna bora ya
kuenenda katika utekelezaji wa
Kanuni ya udhibiti wa kelele chafuzi
za Mazingira pamoja na mitetemo
kwa mstakabali mzima wa afya za
binadamu na mazingira.

Mkutano huo uliofanyika katika
ukumbi wa NEMC Dar es Salaam
ukihusisha Taasisi, Mkoa pamoja
na Wizara mbalimbali ambazo ni
Wizara ya Ardhi, Wizara ya Afya,
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es

salaam, BRELA, WMA, TBS, COSOTA s - ira wakina katika bich _ band ; liolenaa kuiadili udhibiti
pamoja na BASATA. 'adau wa mazingira wakiwa katika picha ya pamoja mara baada ya mkutano uliolenga kujadili udhibiti wa

kelele na mitetemo kwajili ya kupata ufumbuzi wa pamoja.
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AA A MAKALA

HIVI NDIVYO NEMG

YA PLASTIKI

Juni Mosi mwaka 2019, Serikali
ilipiga marufuku uzalishaji, uingizaji
Nchini, usafirishaji nje ya nchi,
usambazaji pamoja na matumizi ya
mifuko ya plastiki.

Mafanikio ya marufuku hiyo
yamewezesha kuimarika kwa hali
ya usafi wa mazingira hususani
maeneo ya mijini sambamba na
kuongezeka kwa matumizi ya
mifuko mbadala ikiwemo mifuko
ya karatasi na fursa za ajira kwa
wazalishaji wa mifuko mbadala.

Katika kusimamia katazo hilo,
Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
linasema ni kosa kisheria kuzalisha
au kutumia mifuko ya plastiki.

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na
Utekelezaji wa Sheria ya Mazingira
kutoka NEMC, Mha. Redempta
Samuel, alisema kwa muda mrefu
mifuko ya plastiki imekuwa tatizo la
kimazingira na kiafya hapa nchini.

"Madhara yanayosababishwa na
matumizi yasiyofaa ya mifuko ya
plastiki ni pamoja na matatizo ya
kiafya kwa binadamu, kuharibu
rutuba ya udongo, kuuwa mifugo,
pamoja na kuziba mifereji ya maji ya
mvua. Katika kudhibitiau kupunguza
athari za mifuko ya plastiki Serikali
ilichukua hatua mbalimbali ikiwa
ni pamoja na kutunga Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira mwaka
1983 na kuifanyia marejeo kwa
Sheria namba 20 ya mwaka 2004
ambayo ndio inaendelea kutumika
hadi sasa.

"Vilevile serikali imetunga Mkakati
wa Taifa wa kulinda ardhi na vyanzo
vya maji wa Mwaka 2006, pamoja
na kutunga Kanuni za usimamizi wa
mazingira za udhibiti wa taka ngumu
za mwaka 2009." Mkurugenzi wa
Uzingatiaji na Utekelezaji

Anabainisha kuwa Waziri mwenye
dhamana ya mazingira alitunga
Kanuni hizo baada ya kubaini
ongezeko la taka za plastiki hasa
mifuko inayohatarisha afya ya
binadamu, wanyama, mimea na
mazingira kwa ujumla.

Mpango wa usimamizi wa
mazingira kwa Halmashauri

Alisema kifungu cha 42 cha Sheria
(Sura 191) Kinaelekeza Halmashauri
zote Nchini kuandaa Mipango ya
Usimamizi wa Mazingira kila baada
ya miaka mitano ili masuala ya
mazingira yahusishwe kwenye
mipango ya maendeleo ya
Halmashauri husika.

"Mipango hii inasaidia kuainisha
changamoto za kimazingira
na kuainisha vipaumbele vya
kufanyiwa kazi katika kukabiliana
na changamoto hizo,

uandaaji wa mipango hii ni shirikishi
na inatakiwa kuzingatia, pamoja
na mambo mengine, Mpango wa
Taifa wa Usimamizi wa Mazingira,"
alisema.

Mamlaka ya NEMC

Kifungu cha 198(1) cha Sheria,
Sura 191 kinalipa Baraza (NEMC)
mamlaka ya kutoa Amri ya
Uzingatiaji (Compliance Order) kwa
mtu yeyote anayekiuka Sheria na
asipotekeleza amri hiyo ndani ya
kipindi  alichoelekezwa, Baraza

linaweza kuiagiza mamlaka iliyotoa
leseni kuifuta leseni hiyo.

"Kanuni za Usimamizi wa Mazingira
za Kupiga Marufuku Mifuko ya
Plastiki na Lakiri za vifuniko vya
Plastiki za Mwaka 2022, Kanuni
hizi zilitungwa na Waziri mwenye
dhamana ya mazingira chini ya
Kifungu cha 230(2) (f) cha Sheria
ya Usimamizi wa Mazingira Sura
191, Kanuni hizi zimepiga marufuku
utengenezaji, usafirishaji na
utumiaji wa bidhaa za plastiki zenye
athari kwa binadamu, wanyama au
mazingira," alisema Mha. Redempta.

Anasema bidhaa hizo ni pamoja
na mifuko, lakiri za vifuniko na
vifungashio na kwamba kanuni
hizo zilitungwa na kufuta Kanuni za
usimamizi wa mazingira za kupiga
marufuku mifuko ya plastiki za
mwaka 2019 (Tangazo la Serikali
Na. 394 la mwaka 2019).

"Sababu za kutungwa kwa kanuni
mpya zilitokana na Kanuniza mwaka
2019 kuonekana kutokugusa bidhaa
nyingine muhimu zitokanazo na
plastiki kama vile lakiri za vifuniko
vya plastiki, hivyo Waziri mwenye
dhamana ya mazingira alitunga
kanuni mpya kupitia Tangazo la
Serikali namba 291 la Mwaka 2022
na marekebisho yake ya mwaka
2023," alisema.

Mkurugenzi huyo anasema Kanuni
hizo ndizo zinazotumika hadi sasa
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na Kanuni ya nne imeainisha
madhumuni ya Kanuni hizo ikiwa
ni kupiga marukufu uingizaji nchini,
usafirishaji nje ya nchi, uzalishaji,
uuzaji n@a matumizi ya mifuko ya
plastiki bila kujali unene wake,
kupiga marukufu uingizaji nchini,
usafirishaji nje ya nchi, uzalishaji,
Uuzaji na matumizi ya vinywaji
vilivyjopo kwenye chupa zenye
lakiri za plastiki, kulinda afya ya
binadamu, wanyama na mazingira,
na kutoa motisha kwa ajili ya
kuhamasisha uzalishaji na uingizaji
nchini wa mifuko mbadala.

Maeneo muhimu yaliyozingatiwa
katika Kanuni

Alisema Kanuni za 5, 6 na 7 zimeweka
zuio la kuzalisha, kuuza, kuhifadhi,
kuingiza Nchini, kusafirisha nje ya
nchi au kusambaza nchini kwa ajili ya
kutumika mifuko ya plastiki, lakiri za
chupa za plastiki na vifungashio vya
plastiki.

Vile vile, alisema Kanuni ya 8
inaelekeza mamlaka zilizoainishwa
katika Kanuni ya 15 hadi 26
(ikiwemo mamlaka za Serikali za
Mitaa) zisisajili wala kutoa leseni
mpya au vibali vipya kwa mtu
yeyote anayekusudia kuzalisha,
kuuza, kuhifadhi, kuingiza
nchini, kusafirisha nje ya Nchi
au kusambaza nchini mifuko ya
plastiki, lakiri za chupa za plastiki
au vifungashio vya plastiki.

Makosa na adhabu kwa
wanaokiuka Sheria

Alisema kwa anayezalisha au
kuingiza nchini, atatozwa faini
isiyjopungua shilingi milioni 20 na
isiyozidi shilingi bilioni moja au
kifungo kisichozidi miaka miwili au
vyote kwa pamoja.

"Kwa anayesafirisha nje ya nchi
atatozwa faini isiyopungua shilingi
milioni tano na isiyozidi shilingi
milioni 20 au kifungo kisichozidi
miaka miwili au vyote kwa pamoja,’
alisema.

Alifafanua kuwa anayehifadhi
au kusambaza atatozwa faini
isiyjopungua shilingi milioni tano
na isiyozidi milioni 50 au kifungo
kisichozidi miaka miwili au vyote
kwa pamoja, kwa anayeuza au

kuweka sokoni atatozwa faini
isiyopungua sh.100,000 naisiyozidi
sh. 500,000 au kifungo kisichozidi
miezi mitatu au vyote kwa pamoja.

"Kwa mtu yeyote anayemiliki au
kutumia, atatozwa faini isiyjopungua
elfu thelathini na isiyozidi laki mbili
au kifungo kisichozidi siku saba au
vyote kwa pamoja,"anasema.

Vifungashio vya plastiki
vilivyopewa msamaha kwa muda

Meneja wa Uzingatiaji na Sheria wa
NEMC, NdimbumiJoramu, anasema
kanuni ya 10 inaainisha vifungasho
vya plastiki ambavyo vimepewa
msamaha kwa muda kwa kuwa
lengo la serikali ni kupiga marufuku
mifuko na vifungashio vya pastiki.

“Vifungashio vya plastiki kwa ajili
ya huduma za afya au bidhaa
za viwandani au sekta ya ujenzi
au sekta ya kilimo au vyakula
au usafi na udhibiti wa taka, kwa
mujibu wa Kanuni ya 11 mtu yeyote
anayehusika kwa namna yoyote
ile na vifungashio vilivyopewa
msamaha kwa muda atahakikisha
kwamba," anasema.

Aliongeza "Taka zitokanazo na
vifungashio hivyo zinasimamiwa
ipasavyo kwa mujibu wa Kanuni za

usimamizi wa taka ngumu za mwaka
2009 na Kanuni za usimamizi wa
taka hatarishi za mwaka 2021,
na vifungashio hivyo vinakidhi
viwango vilivgyoainishwa na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS), Kanuni
ya 12 Uzingatiaji na Utekelezaji."

Alisema ili masharti yaliyoainishwa
katika Sheria yaweze kusimamiwa
ipasavyo mamlaka zifuatazo kila
moja imepewa wajibu wa msingi wa
kutekeleza kanuni hizo.

"Mahakama inaweza kutoa amri
ya kutaifisha mifuko ya plastiki,
kufungwa kwa kiwanda husika,
kufuta leseni au kutoa adhabu
ya kutoa huduma kwa jamii, mtu
yeyote ambaye hataridhika na
uamuzi uliotolewa katika kanuni hizi
atakata rufaa kwa waziri mwenye
dhamana ya mazingira,"anasema.

Hata hivyo, anasema kuna tatizo
la uelewa mdogo wa jamii juu ya
madhara ya mifuko na vifungashio
vya plastiki na baadhi ya

Halmashauri kutokuwa na mipango
ya usimamizi wa mazingira kama
Sheria inavyoelekeza.
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NEMC PAMOJA NA JMAT WAANDAA KONGAMANO
KWA VIONGOZI WA DINI KUHUSU ATHARI ZA SAUTI

ZILIZOZIDI VIWANGO KATIKA NYUMBA ZA IBADA
E ?/ -.;% | ' e - |

caption

A

araza la Taifa la Hifadhi na
B Usimamiziwa Mazingira (NEMC)

kwa kushirikiana na Jumuiya
ya Maridhiano na Amani Tanzania
(JMAT) wameandaa kongamano la
Kitaifa la Kujenga uelewa kuhusu
athari zitokanazo na sauti zilizozidi
viwango katika nyumba za ibada
litakalofanyika Juni 12, 2023 Jijini Dar
es salaam.

Akizungumza na waandishi wa
habari leo Mwenyekiti Taifa Jumuiya
ya Maridhiano na Amani Tanzania
(JMAT), Sheikh Dkt. Alhad Issa
Salum amesema Kongamano hilo
linalotarajiwa  kuhudhuriwa  na
viongozi wa vyama na Serikali
limelenga kujenga uelewa juu ya
sauti zilizodi viwango katika nyumba
za ibada ili kwa pamoja upatikane
muafaka wa namna ya kuenenda
katika  kudhibiti  sauti  zilizozidi
viwango kwa msatakabali mzima wa
Mazingira kwa maendeleo endelevu

ya Taifa.

Shekh Salumu amesema Mgeni rasmi
katika kongamano hilo anatarajiwa
kuwa Waziri Mkuu wa Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe Kassim
Majaliwa na kuwataka viongozi wote
wa dini na madhehebu kuhudhuria
ili kuweza kupata fursa ya kuelewa
athari zitokanazo na sauti zilizozidi
viwango.

"Leo tumewaita kwa jambo moja
kubwa linalohusiana na mstakabalina
umuhimu wa mazingira yetu Nchini,
Jambo hili linahusiana na kongamano
kubwa lililoandaliwa na (NEMC)
pamoja na (JMAT), tumeandaa
Kongamano  hili linalotarajiwa
kufanyika siku ya Jumatatu, katika
ukumbiwa JNICC kwa lengo la kupata
elimu na uelewa juu ya sauti zilizodizi
viwango na athari katika mazingira.
Amesema Sheikh.

Ameongeza kuwa Kongamano hilo

litawajengea uelewa zaidi katika lile
linalokusudiwa na kupeleka waumini
na wananchi wote kuishi kwa Amani
na utulivu na kuainisha mada kuu
mbili zitakazojadiliwa kuwa ni utiifu
kwa mamlaka kwa mujibu wa biblia
na Qur'an na sunna.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dkt. Samuel Gwamaka alisema
Kongamano limewalenga viongozi
wa dini pamoja na viongozi wa kimila
hivyo amewataka wafike ili wapatiwe
elimu itakayowaandaa kuwa
mabalozi wazuri wa mazingira kwa
watu wanaowaongoza.

"Tunaamini kwamba kwa kutoka elimu
hiiinayohusiana na suala la mazingira
katika maeneo mbalimbali inayogusa
jamii hasa kwenye masuala ya kiafya,
viongozi hawa watakuwa mabalozi
wazuri kufikisha elimu hiyo kwa wale
ambao wanawalea katika nidhamu"
alisema Dkt. Gwamaka.
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AA A MAKALA

IFAHAMU KWA UNDANI TATHMINI YA ATHARI KWA

MAZINGIRA (TAM)

Baraza la Taifa la Usimamizi na
Hifadhi wa Mazingira (NEMC) lina
Kurugenzi mbalimbali mojawapo
ni Kurugenzi ya Tathmini ya Athari
kwa mazingira ambayo husimamia
mchakato wa kufanya Tathmini ya
Athari kwa Mazingira (TAM) kwa
miradi mipya na ile inayoendelea.
Kurugenzi ya TAM husimamia kanzi
data za miradi iliyosajiliwa kufanya
TAM na taarifa za Wataalam Elekezi
wa mazingira.

TAM ni mchakato wa kufanya
tathmini ya mazingira ili kubaini
athari za mradi pendekezwa
na kuwezesha wasimamizi wa
mazingira kufanya maamuzi yenye
tija juu ya utekelezaji wa mradi.
Vilevile, TAM husaidia kupatikana
taarifa za mradi kwa kupitia maoni
ya wadau mbalimbali na kupitia
tafiti ili kuwezesha waamuzi wa
mazingira kuanisha  matatizo
yanayoweza kujitokeza kama vile
uchafuzi wa maji, ardhi na hewa,
uharibu wa bionanui, kusitishwa

shughuli za kiuchumi, jamii na
utamaduni.
Athari zinazoainishwa katika

mchakato wa TAM husaidia wafanya-
maamuzi kutoa muongozo wa njia
nzuri ya kukabiliana na athari hizo
katika hatua zote za uendeshaji wa
miradi ya maendeleo.

Pamoja na hatua hizo, miradi mingi
ya maendeleo bado ina athari kwa
mazingira kwani uendeshaji wake
hutegemea ardhi na malighafi,
hivyo huweza kuchangia kumaliza
rasilimali ~ zinazotegemewa na
jamii husika. Kwa mfano, hatua za
maandalizi ya eneo la kutekeleza
mradi huhusisha kufyeka au kukata
mimea, hatua inayoweza kupelekea
kupotea viumbe muhimu katika
ekologia. Wakati huo, usafirishaji
wa vifaavya ujenzi huleta usumbufu
kwa jamii kwa kusababisha kelele
na mitetemo.

Mbali na usumbufu huo, miradi ya

maendeleo inaweza kupelekea
mifarakano na jamii endapo maeneo
yao yatachukuliwa, hali inayoweza
kupelekea idadi kubwa ya watu
kuhama na kuathiri muundo na
utamaduni wa jamii. Aidha, athari
za miradi ya maendeleo huweza
kubaki hata baada ya mradi kuacha
kutelekezwa endapo mpango
wa kusitisha mradi hautazingatia
athari katika ardhi, maji ina hewa
na kufanya jamii ishindwe kufanya
shughuli zake za kijamii.

Baraza pia husimamia tathmini ya
mazingira kwa miradi ambayo tayari
inaendeshwa ili kubaini kiwango
cha uhifadhi wa mazingira. Aidha,
miradi inayoendeshwa hufanyiwa
ukaguzi wa mazingira baada ya
kupata cheti cha TAM ili Baraza
liweze kutathmini kiwango cha
utekelezaji wa masharti na ahadi za
kulinda mazingira katika ripoti ya
mazingira, na kwa miradi ambayo
imeanza kufanya kazi kabla ya
Kanuni ya TAM ya mwaka 2005.

Tathmini ya Mazingira Kimkakati
(TMK) inahusu tathmini ya athari
kwa mazingira kwa sera, kanuni,
mipango na programmu mbalimbali.
Kama TAM, TMK hufanyika kabla ya
mradi kuanza kufanya kazi. Tofauti
ni kwamba TMK inahusu shughuli
zenye ushawishi na athari pana
kimaamuzi ni si mradi mmoja mmoja
kama ilivyo kwa TAM.

Vilevile, mchakato wa Tathmini
ya Athari kwa Mazingira (TAM) na
ukaguzi wa mazingira unahusisha
hatua mbalimbali ambapo taasisi na
watu binafsi hutoa mawazo yao pia.
Hivyo kabla ya kuanza mchakatowa
tathmini wa athari katika mazingira,
mwekezaji anapaswa  kutafuta
mshauri muelekezi  aliyesajiliwa
na Baraza kupitia tovuti yetu www.
nemc.ortz, ili amsaidie katika
mchakato huu. Baraza husimamia
mchakato wa tathmini kwa njia ya
kielektroniki wa kusajili Miradi ya
Tathmini za Mazingira na Ukaguzi,

yaani, Online Registration and

Tracking System kupitia https:/

eia.nemc.ortz ambapo mwekezaji

anaweza kusajili mradi wake na
kuendelea na hatua tajwa hapo
chini.

i. Muhtsari wa mradi: Mwekezaji
akishirikiana na mtaalam
mwelekezi, husajili mradi kwa
kujaza fomu na kuwasilisha
muhtasari wa mradi kwa
gjili ya mapitio.  Usagjili huo
huambatana na malipo ya Tshs.
200,000 ambazo hulipwa kwa
kutumia mfumo wa malipo ya
serikali baada ya kupata hati ya
madai na kumbukumbu namba
ya malipo. Baada ya kupokea
maombi ya mwekezaji, Baraza
huwatumia muhtasari wadau
ili kupata maoni juu ya mradi
na huchanganua muhtasari
wa mradi ili kuanisha endapo
utaitaji  kufanyiwa  tathmini
kubwa au kuboresha muhtasari
huo. Kitaratibu, miradi yenye
athari kubwa za mazingira
huhitaji  kufanyiwa tathmini
kubwa ya mazingira wakati ile
ambayo haitarajiwi kuwa na
athari kubwa, yaani kundi B
huishia kwenye muhtsari peke
yake kabla ya mapendekezo
hayaja pelekwa kwa waziri
mwenye dhamana.

ii. Taarifa za awali na hadidu za
rejea: Miradi inayohitaji TAM
kubwa na ile iliyosajili kwa
gjili ya ukaguzi huwasilishwa
na andiko la awali (scoping
report) lenye kuainisha kwa
ufupi taarifa zitakazo wekwa
kwenye ripoti kubwa na
hadidu za rejea zitakazotumika
kukusanya taarifa hizo. Katika
hatua hii, mwekezaji anapaswa
kuambatanisha uthibitisho wa
kuwa wadau husika wamepokea
taarifa za awali za mradi huo.
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IFAHAMU KWA UNDANI TAM ...

Baraza litampatia mwekezaji hati
ya madai pamoja ya kumbukumbu
namba nyingine kwa ajili ya kulipia
gharama za upitiaji wa ripoti ya TAM
kama ilivyo ainishwa katika kanuni
ya Tozo na Ada ya mwaka 2021.

iii. TAM na Ukaguzi wa mazingira;

Endapo Baraza litapitisha
hadidu za rejea, mwekezaji
atashirikiana na mshauri

mwelekezi kufanya TAM kama
ilivyoelekezwa katika kanuni
ya 2005 na 2018 za tathmini za
athari ya mazingira.

iv. Taarifa ya TAM na Ukaguzi
wa Mazingira: Taarifa
zilizokusanywa huandaliwa
na kuletwa Baraza kwa ajili
ya kupitiwa. Ili kujiridhisha na
taarifa hizo, Baraza hufanya
ukaguzi wa mradi na baada ya
hapo, huwasilisha ripoti yake
katika Kamati ili kujadili mradi
na kutoa mapendekezo kwa
Baraza. Baada ya kikao cha
Kamati, muhtasari huandaliwa
pamoja na mapendekezo
ambayo hupelekwa kwa
mwekezaji.

v. Cheti cha mazingira: Baada ya
mwekezaji kuboresha taarifa
zake, wataleta ripoti hiyo
ilikuwezesha Baraza kuipitia
tena na kuamua kumshauri
Waziri kutoa cheti cha mazingira
kwa mwekezaji au la. Endapo
mradi utaidhinishwa na Waziri,
mwekezaji atapatiwa cheti cha
TAM.

vi. Masharti ya mradi: Baraza
huandaa masharti ambayo
muwekezaji anapaswa

kuzingatia wakati akitekeleza

mradi wake. Baraza linaweza
kukagua mradi huo il
kuthibitisha kama masharti

hayo yanazingatiwa.

Aidha, Sehemu ya nne ya Sheria ya
Mazingira, 2004 imeweka misingi
ya kufanya TAM na ukaguzi wa
mazingira. Pamoja na Sheria ya
Mazingira ya 2004, Kanuni ya

Tathmini ya Athari kwa Mazingira
za mwaka 2018 na zile za mwaka
2005 zinamtaka mwekezaji
kufanya TAM kwa miradi ya sekta
mbalimbali ikemo migodi, viwanda,
utalii na kilimo. Pamoja na taarifa ya
TAM, Sheria na Kanuni zinatambua
umuhimu wa kushirikisha wadau
husika wa mradi na hivyo humtaka
mwekezaji kuwashirikisha
kikamilifu.

Kanuni nyingine muhimu katika
TAM ni Kanuni ya Usgjili wa
Wataalam  Elekezi ya 2018
inayoainisha taratibu za kusajili
Wataalam Waelekezi pamoja na
majukumu yao na muongozo wa

maadili ya kazi.

Faida za Tathmini ya Athari kwa
Mazingira (TAM) Husaidia kufanya
maamuzi yenye ueledi Taarifa
zinazotokona na TAM hupelekea
watoa maamuzi kuwa na uelewa
wa mradi na hivyo kufanya
maamuzi sahihi na kupendekeza
namna nzuri ya kuepusha athari
hasi zinazotokana na mradi husika
pamoja na uwazi na ufahamu kwa
Ushirikishaji wa wadau na jamii
katika mchakato wa TAM unaleta
ufahamu juu ya mambo ya msingi
ya mradi na kuchochea uwazi
kwa kuhakikisha kwamba wadau
wanatoa maoni yao kabla mradi

hujaanza kutekelezwa. Pamoja
na uwazi, ushirikishaji wa wadau
kunasaidia mradi kukubalika

mapema na kuondoa sitofahamu
kwa jamii.

Hata hivyo, kushirikisha sekta
zingine kunamsaidia mwekezaji
kujua matakwa ya sheria nyingine
zinazoweza kuathiri uendeshaji wa
mradi kama vile kupata kibali cha
kutumia maji, kibali cha ujenzi na
vingine pamoja na kuokoa muda
and gharama na udhibiti wa athari
za mradi kwa mazingira kabla
ya utekelezaji husaidia kuokoa
muda na gharama kwani athari
zingine zinaweza kufanyiwa kazi
katika hatua ya usanifu kulingana
na mapendekezo ya wataalamu
pamoja na kuzingatiwa kwa mbinu
bora.

Pamoja na hayo, TAM inaweza
kumsaidia mwekezaji kutokukiuka

Sheria na Kanuni, na gharama
kubwa  inayoweza  kujitokeza
kutokana na kusafisha mazingira
yaliyochafuliwa kwa  kufanya
yafuatayo: Kusitisha mradi kwa
njia salama, mara nyingi miradi ya
maendeleo inavyositishwa inahitaji
kufuata taratibu za mazingira.
Taratibu hizi huanishwa kama
sehemu ya mpango wa kulinda
mazingira kwenye TAM. Hivyo,
mradi ukifika hatua ya kufungwa
au kuacha kufanya kazi, mwekezaji
ana jukumu la kuhakikisha kuwa
anafanyajitihada za kurudisha eneo
katika hali yake ya awali.

Vilevile pamoja na TAM kuleta
manufaa katika kutoa maamuzi
na kusaidia maendeleo endelevy,
zipo changamoto  mbalimbali
zinazotokana na mchakato kama
ifuatavyo: Utekelezaji mradi kabla
kukamilisha mchakato wa TAM
kinyume na matakwa ya Sherig,
hali ambayo huathiri maamuzi ya
mradi kwa uongozi. Kutekeleza
mradi kabla ya mchakato wa TAM
kunaweza kuleta changamoto
kwa mwekezaji wakati wa kuomba
vibali kwa mamlaka zinazohusika
na mradi huo. Kutoshirikisha
mshauri muelekezi katika hatua
za awali za mradi. Kushirikisha
mshauri mapema iwezekanavyo
husaidia katika kuanisha athari za
mradi kabla mradi haujasajiliwa,
hivyo kumruhusu  muwekezaji
kuzingatia masuala muhimu katika
utoaji wa cheti cha TAM kama vile
mradi kuendana na matumizi ya
ardhi na mipango ya kusimamia
maeneo  lindwa. Kuwasilisha
taarifa za TAM na ukaguzi zilizo
chini ya kiwango hali inayochangia
kuchelewa kukamilika taratibu za
TAM na Sera, Sheria, Kanuni na
mipango kutokufanya TMK hivyo

kupelekea changamoto katika
kukamilisha TAM kwa miradi
ambayo haikujumuishwa katika

taratibu hizo. Hatua hiyo huchangia
kudhorotesha uratibu wa kwa
wadau kutoka sekta mbalimbali
juu ya masuala ya mazingira kwa
pamoja.
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NEMC YAZITAKA TAASISI NYINGINE KUIGA MFANO WA
MUHIMBILI KWA UTUNZAJI WA MAZINGIRA

(NEMC) limezitaka Taasisi za Afya za Serikali
na binafsi kuiga mfano wa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili kwa utunzaji wa mazingira.

B araza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira

Hayo yalisemwa leo na Meneja Uzingatiaji wa Sheria na
Ufuatiliaji NEMC, Bw. Hamad Taimur wakati wa kukabidhi
vifaa vya kukusanyia na kutenganisha taka, ikiwa ni kilele
cha siku ya mazingira Duniani ambayo huadhimishwa
kila tarehe 05, Juni ya kila mwaka ambapo kauli mbiu ya
mwaka huu ni "Pinga uchafuzi wa mazingira utokanao
na mifuko ya plastiki".

"Ukiangalia hapa hospitalini Muhimbili, mazingira yake
ni ya kijani, hakuna taka zinazozagaa na hiiimewezekana
kutokana na hospitali kuwa na timu inayosimamia usafi
wa mazingira ya hospitali, kwa ukweli hili ni jambo la
kuigwa na tunawaasa wengine waje wajifunze hapa"
alifafanua Bw. Taimur.

Bw. Taimur aliongeza kuwa NEMC inaamini kuwa vifaa
vilivyotolewa vitasaidia kuendeleza na kuboresha
shughuli za usafi na utunzaji wa mazingira wa maeneo
mbalimbali ya hospitali kwa kuwa hospitali inazalisha
taka za aina mbalimbali ikiwemo taka hatarishi.

Akipokea vifaa hivyo, Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za
Ufundi na Matengenezo wa Hospitali ya Taifa Muhimbili

Bi. Domiana John kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji
MNH aliishukuru NEMC kwa msaada huo na kuongeza
kuwa vifaa hivyo vitasaidia kuendelea kuimarisha
shughuli za usafi hospitalini hapo.

Bi. Domiana alisema kipaumbele cha Hospitali ni usafi
na usalama wa wadau mbalimbali wanaoingia na kutoka
ndio maana imeendelea kuweka mazingira katika hali ya
usafi na kuepuka kuzagaa hovyo kwa taka kwa lengo la
kuepuka magonjwa mbalimbali.

NEMC YAPONGEZWA KWA USIMAMIZI MADHUBUTI WA

SHERIA YA MAZINGIRA

araza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa  Mazingira

(NEMC) limepokea pongezi
za kusimamia vyema jukumu la
Mazingira kwa Mujbu wa Sheria
ya Mazingira ya mwaka 2004 na
Kanuni zake.

Pongezi hizo zilitolewa na Waziri
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa alipokuwa akihutubia
katika kongamano la kitaifa la
kujenga uelewajuu ya athari za sauti
zilizozidi viwango katika nyumba za
ibada, lililofanyika katika ukumbi wa
JNICC Jijini Dar es Salaam.

Alisema, NEMC kama mdau wa
Mazingira mwenye dhamana
kisheria, ameitendea haki nafasi
yake kwa kuhakikisha elimu ya
mazingira inazungumzwa na
kujadiliwa katika mlengo chanya
hali inayoleta uzalendo katika
kutenda, kuliko kusikiliza kunakoleta
faida katika Utunzaji na Uhifadhi wa
Mazingira.

Aliongeza kuwa NEMC imekuwa
mstari wa mbele katika kuhakikisha
misingi ya Sheria, Kanuni na Taratibu
za Utunzaji na Uhifadhi wa mazingira
inafuatwa kwa maendeleo endelevu
ya Taifa letu.

99 Kwa namna ya kipekee
kabisa nipende
kulipongeza Baraza

la Mazingira NEMC, kwa

kazi nzuri ya utunzaji wa

Mazingira, kwa kusimamia

jukumu lake kwa misingi

va Sheria, hasa pale

wanapoishauri Serikali

namna sahihi ya kuenenda
katika kuyatunza Mazingira,
huu ndio uzalendo
tunaoutaka katika mazingira
yetu, Hongereni sana."

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa.
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AA A MAKALA

KELELE CHAFUZI NA ATHARI ZAKE KATIKA JAMII

Kelele au mitetemo ni sauti
kubwa ya kuudhi isiyohitajika na
inayosababisha hisia zisizofurahisha
kwa anayezisikia.

Kelele hizo zinaweza kuwa za
binadamu, viwandani, kumbi za
burudani, matangazo yanayopita
barabarani, kelele zinazosababishwa
na vyombo vya moto, shughuli za
ujenzi pamoja na nyumba za ibada.

Kiumbe hai chochote kimeumbiwa
kiwango  thabiti cha kelele
anachoweza kustahimili nyakati za
usiku na nyakati za mchana ambacho
hata akikisikiliza hakiwezi kuleta
athari kwenye maisha yake. Kiwango
hicho kinaitwa "decibel"kwa lugha ya
utaalam.

Hivi  karibuni  kumekuwa na
malalamiko mengi sana ya wananchi
kutoka pande zote za Nchi ya
Tanzania na haswa sehemu za
miji mikubwa yakihusisha kelele
za muziki zinazozidi viwango na
kuwasababishia kukosa faragha ya
maisha na kushindwa kuishi kwenye
maeneo Yao.

Baraza la Taifa la Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
kama chombo chenye dhamana ya
Mazingira kwa mujibu wa Sheria ya
Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni
zake kujiridhisha na uhalisia wa kero
hiyo iliamua kutekeleza Kanuni ya
udhibiti kelele chafuzi za Mazingira
kwa kuchukua hatua ya kutangaza
operesheni ya dhibiti kelele chafuzi
kuanzia mwezi Mei 2023 ili kulinda
afya ya jamii.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,
anasema afya za watanzania wengi
zinaathirika kwa kelele chafuzi
zinazotokana na vyanzo mbalimbali.

Amefafanua kuwa athari za wazi
za kelele chafuzi ni pamoja na
kuhatarisha afya mfano kukosesha
wagonjwa muda wa kupumzika,
kukosesha wanafunzi muda wa
kujisomea, kuharibu mahusiano ya
kijamii.

Kelele pia husababisha uziwi,
kuhatarisha usalama wa maisha
ya binadamu na  wanyama,
kumsababishia mwanadamu kuwa
katika hali ya kusikia milio na sauti
anapokuwa sehemu tulivu (Tinnitus),
huleta athari kwa wanawake
wajawazito pamoja na kusababisha
MSONgo wa mMawazo.

Aidha Mkurugenzi Mkuu wa NEMC

Dr. Samuel Gwamaka aliainisha
viwango vya sauti visivyoleta
athari kwa mwanadamu kwa

kutumia kipimo cha decibel kama
ilivyoainishwa kwenye jedwali.

Naye, Meneja wa Ufuatiliaji wa
Sheria wa NEMC, Bi. Ndimbumi
Joramu, anasema Kifungu 106(5)-(6)
Sheria ya Mazingira, 2004 kinasema
si ruhusa kwa mtu yeyote kupiga
kelele au kusababisha kupiga kelele
kuzidi kiwango kilichoainishwa au
kitakachobainishwa kuhusiana na
upigaji kelele.

“Litakuwa ni kosa kwa mtu yeyote
kumwaga uchafu au kupiga kelele
bila kuzingatia njia iliyobainishwa
kuwa ni bora katika kanuni
zinazoweza kutungwa na Waziri,"
anasema.

Amesema katika kudhibiti kelele
chafuzi, Waziri mwenye dhamana
ya Mazingira kupitia Kifungu cha
230(2)(s) cha Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira Sura 191, mwaka 2015
alitunga Kanuni za Usimamizi wa

Mazingira za Viwango vya Udhibiti
wa Kelele na Mitetemo za mwaka
2015 (Tangazo la Serikali Na. 32 la
mwaka 2015).

Anafafanua kuwa kapengele cha
nne cha kanuni hizo kinabainisha
kuhakikisha ulinzi wa afya ya
binadamu na mazingira kwa kudhibiti
viwango vya kelele na mitetemo
kutoka vyanzo mbalimbali vya kelele
na mitetemo.

"Kubainisha viwango vya juu vya
kelele vinavyoruhusiwa  kutoka
katika shuguli mbalimbali, kuweka
udhibiti wa kelele na mitetemo
na namna bora ya kuzuia athari
zinazoweza kujitokeza,"anasema.

Meneja huyo anasema malengo
ya kanuni hiyo ni kusimamia
viwango vya kelele na mitetemo
vilivyobainishwa kwenye kanuni
na kuhakikisha afya za watu na
mazingira vinalindwa dhidi ya athari
za kelele chafuzi.

Naye, Mkurugenzi wa Uzingatiaji na
Utekelezaji wa Sheria ya Mazingira
NEMC, Mhandisi Redempta Samuel,
anasema kanuni ya 7(1) inatoa katazo
la ujumla dhidi ya kelele chafunzi
kwa mtu yoyote, hataruhusiwa
kupiga au kusababisha kelele zilizo
kubwa na zisizo na ulazima, ama
Zisizo za kawaida zenye kukera,
kuleta usumbufu au kusababisha
madhara katika afya na usalama wa
watu ama mazingira.

Jedwali Na. 1linaonesha viwango vilivyoruhusiwa kwenye eneo lenye
natumizi mchanganyiko ya ardhi kama ifuatavyo;

Mahali/Eneo Kiwango kinachoruhusiwa
Mchana Usiku
Viwandani 70 dBA 60 dBA
Makazi 50 dBA 35dBA
Makazi na viwanda vidogo 60 dBA 50 dBA
Maeneo ya makazi, biashara na burudani 55 dBA 45 dBA
Maeneo ya hospitali, taasisi za elimu, kumbi
za mikutano, makazi ya wazee na maeneo ya |45 dBA 35 dBA
mapumziko

Inaendelea Uk. 19
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KELELE CHAFUZI NA ATHARI ...

"Kanuni ya 7(2) imeainisha mambo
muhimu ya kuzingatia ili kujua au
kupima kama sauti inayotoka imezidi
au haijazidi kiwango kinachotakiwa;
mambo hayo ni pamoja na muda
(mchana au usiku), ukaribu na makazi
ya watu, na Ukaribu na hospitali au
shule," anasema.

Hata hivyo, anasema wajibu wa
mmiliki wa miundombinu katika
kanuni ya 11(2) inaelekeza kuwa kila
mmiliki wa miundombinu au mtambo
(kiwemo vifaa vya muziki) kuwa
na kifaa cha kupima sauti (Sound
Level Meter), kifaa hicho kinapaswa
kuwekwa katika miundombinu hiyo
na ni kosa la kisheria kutokuwa na
kifaa hicho.

Pia mamlaka za Serikali za Mitaa
zinawajibu wa kusimamia utekelezaji
wa Sheria ya Mazingira pamoja

na Kanuni hizo na kwa mujibu wa
Kanuni ya 21 (3) Maafisa mazingira
waliopo katika serikali za mitaa,
wamepewa mamlaka ya kutoa Amri
Za zuio kwa mtu yeyote kwa mujibu
wa Kanuni hizo.

Mkurugenzi huyo anasema Baraza,
Wakaguzi wa Mazingira pamoja na
maafisa mazingira waliopo katika
halmashauri zote  wamepewa
mamlaka ya kusimamia Kanuni hizo
na kutoa amri mbalimbali zikiwemo
za kuzuia mtu yeyote iwapo mtu
huyo anatumia mtambo kutoa sauti
inayokiuka viwango viliyoainishwa.

"Kifungu cha 198(1) cha Sheria,
Sura 191 kinalipa Baraza (NEMC)
mamlaka ya kutoa amri za
utekelezaji  (Compliance  Order)
kwa mtu yeyote anayekiuka Sheria
na asipotekeleza amri hiyo ndani
ya kipindi alichoelekezwa, Baraza
linaweza kuiagaza mamlaka iliyotoa
leseni kuifuta leseni hiyo," anasema.

KUHUSU FAINI NA ADHABU ZA
KELELE CHAFUZI

Baraza linaweza kufifilisha kosa kwa
mtu yeyote aliyeonesha nia ya kulipa
kiasi cha fedha kama adhabu kwa
kosa alilolitenda chini ya kanuni hizi
(hguvu hii inaanzia kwenye Sheria
mama ya Mazingira Kifungu cha 194)

"Mtu yeyote atakayekiuka matakwa
ya Kanuni hizi anaweza kutozwa
faini isiyopungua TSh. 2,000,000/=
na isiyozidi TSh. 10,000,000/= au
kifungo cha miaka miwili jela na
kisichozidi miaka saba au vyote kwa
pamoja,’ anasema.

Kadhalika, anasema pamoja na
jitihada za NEMC, kuna tatizo la
wamiliki  kutokuwa na vifaa vya
kupima kiwango cha sauti inayotoka,
uelewa hafifu juu ya madhara
yatokanayo na sauti na mitetemo
na ushirikiano hafifu kutoka katika
mamlaka nyingine zinazosimamia
utekelezaji wa sheria.

NEMGC YASHIRIKI KILELE CHA MAADHIMISHO YA
SIKU YA MAZINGIRA DUNIANI

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira NEMC
Llimeshiriki kilele cha maadhimisho
ya siku ya Mazingira Duniani,
yaliyofanyika kimkoa katika
viwanja vya Mwinjuma vilivyopo
Kata ya Makumbusho Manispaa
ya Kinondoni na kuhudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa vyama na
serikali.

Akiongea katika maadhimisho hayo
yenye kauli mbiu isemayo “Pinga
uchafuzi wa Mazingira utokanao
na Mifuko ya Plastiki" mgeni rasmi
ambaye pia ni Mkuu wa Mkoa
wa Dar es salaam Mhe. Albert
Chalamila amesema, Mkoa wake
unaungana na wadau wa Mazingira
pamoja na wananchi kote dunani
kuiadhimisha siku hii muhimu ya
Mazingira kwa kaulimbiu thabiti
yenye kuweka mkazo matumizi
sahihi ya vifungashio na sio mifuko
ya plastiki kama vibebeo ili kutunza
mazingira.

Ameongeza kuwa kauli mbiu hii
inatoa chagizo kwa kila mwananchi
katika mkoa wake kuelewa maana
halisi ya kuhifadhi mazingira na
kuachana na matumizi ya mfuko
ya plastiki iliyokatazwa kwa
mujibu wa Kanuni za mwaka 2019
na kutangazwa kwenye gazeti la
Serikali namba 304.

"Mkoa wa Dar es Salaam ni Jiji
la biashara, hivyo uchafuzi wa
mazingira kwa mifuko ya plastiki
umekuwa dhahiri kabisa, na hii
inatokana na uwepo wa viwanda
bubu vingi, lakini pia Mkoa wangu
umekuwa mstari wa mbele katika
kutekeleza katazo hili la mifuko ya
plastiki kwa kushirikiana na NEMC
pamoja na Ofisi ya Makamu wa
Rais, kwa hivyo jitihada ni kubwa
lakini hazitoshi bila nyie wananchi
wenzangu kutuunga mkono"
alisema Mhe. Albert Chalamila.

Naye Bi. Glory Kombe akizungumza
kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu

NEMC, alisema wajibuilionaotaasisi
yake ni kuishauri Serikali katika
masuala ya Mazingira, lakini pia ni
kusimamia utekelezaji wa Sheria
ya Mazingira ya mwaka 2004 na
Kanuni zake na kwamba imekuwa
mstari wa mbele kuhakikisha agizo
la Serikali la kutokomeza mifuko ya
plastiki linatekelezwa kwa weledi
na kwa wakati.

Amesema NEMC inaendelea kutoa
elimu ya Utunzaji na Uhifadhi wa
Mazingira, lakini pia inaendelea

kufanya kaguzi mbalimbali
kwenye viwanda na masoko,
huku ikihakikisha viwanda bubu

vinadhibitiwa kwa mujibu wa Sheria.

Maadhimisho hayo yaliyosheheni
burudani mbalimbali yalihudhuriwa
pia na viongozi wa vyama na
Serikali, Halmashauri zote za Mkoa
wa Dar es salaa, Wakala wa Misiti
Tanzania, pamoja na wadau wa
Mazingira.
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AA A MAKALA

UFAHAMU MRADI WA KUDHIBITI MATUMIZI YA ZEBAKI
KWENYE UCHIMBAJI MDOGO WA DHAHABU NCHINI
(Environmental Health and Pollution Management Project)

Chimbuko la Mradi huu ni Mkataba
wa Kimataifa wa Minamata (Minamata
Convention) ambao ulisainiwa na nchi
128 ikiwemo Tanzania mnamo tarehe
10/10/2013 katika mji wa Minamata
ulioko kwenye kisiwa cha Kyushu nchini
Japan. Lengo la Mkataba huu ni kudhibiti
madhara kwa binadamu na mazingira
yanayotokana na athari ya zebaki.
Minamata ndiyo mji ambako magonjwa
yanayotokana na athari ya zebaki kwa
binadamu yaligunduliwa kwa mara ya
kwanza mnamo mwaka 1956. Mkataba
wa Minamata una jumla ya Ibara 35,
ila Ibara ya 7 ya Mkataba huu ndiyo
mahsusi kwa ajili ya kupunguza na
pale inapowezekana kuondosha kabisa
matumizi ya zebaki kwenye kuzalisha
dhabahu katika uchimbaji mdogo wa
madini ya dhahabu.

Mkataba wa Minamata ulianza
kutekelezwa rasmi mnamo tarehe
16/08/20177 na Tanzania iliridhia

Mkataba huu tarehe 05/10/ 2020 na
baada ya kuridhia iliandaa Mpango wa
Kitaifa wa Utekelezaji wa Ibara ya 7 ya
Mkataba wa huu (National Action Plan-
NAP) ambao ni wa miaka 5. Mpango huu
unayo malengo mahususi 3 ambayo

ni: Kupunguza matumizi ya zebaki
kwenye uchimbaji mdogo wa dhababu
nchini angalau kwa asilimia 30 (30%)
na kuongeza elimu kwa umma kuhusu
madhara ya zebaki ifikapo mwaka
2025, Kuimarisha mfumo wa kisheria,
uwezo wa kitaasisi na ushirikishwaji wa
wadau kwenye usimamizi wa uchimbaji
mdogo wa dhababu nchini ifikapo
mwaka 2025, Kutayarisha na kutekeleza
Mkakati wa Afya kwa Jamii ili kuzuia na
kudhibiti jamii iliyoko kwenye maeneo
ya uchimbaji mdogo wa dhababu nchini
isidhurike kutokana na kukutana na
sumu ya zebaki (kuvuta/kugusa/kula
vyakula vyenye zebaki) ifikapo mwaka
2025.

Hivyo, uanzishwaji wa mradi wa kudhibiti
matumizi ya zebaki kwenye uchimbaji
mdogo wa dhahabu nchini unaojulikana
kama Environmental Health and
Pollution Management Project (EHPMP)
ni mojawapo ya mikakati ya Serikali ya
kutekeleza malengo mahususi ya NAP
ili hatimaye Tanzania iweze kutekeleza
Ibara ya 7 ya Mkataba wa Minamata.

Madhara ya zebaki kwa binadamu ni
kusababisha magonjwa yanayojulikana

kwa ujumla kama magonjwa ya
Minamata kutokana na kwamba
magonjwa haya yaligunduliwva kwa
mara ya kwanza katika mji huo wa
Minamata. Minamata ni ugonjwa ambao
huathiri mfumo wa neva na kusababisha
magonjwa kama miguu na mikono kufa
ganzi na kukosa nguvu, misuli kulegea,
figo kuathirika, uoni hafifu, kupoteza
uwezo wa kusikia na kuongea, mimba
kuharibika, kuzaa watoto taahira au
wenye viungo pungufu, kupoteza
kumbukumbu, kukosa usingizi kwa muda
mrefu, kiharusi na hatimaye kifo. Aidha,
magonjwa ya Minamata yanaweza
kurithishwa kutoka kizazi hadi kizazi.

Vilevile, Binadamu anaweza kuathirika
na zebaki kwa kula vyakula kama
samaki na viumbe wengine wa baharini,
ziwani au mtoni walioathirika na sumu
ya zebaki. Aidha, anaweza kuathirika pia
kwa kuvuta mvuke wa zebaki hususan
wakati wa kuchoma mchanganyiko
wa dhahabu na zebaki (amalgam) au
kupitia kwenye ngozi wakati wa kuosha
na kukamatisha dhahabu kwa kutumia
zebaki.

Zebaki ikiingia kwenye mazingira
inaathiri ubora wa hewa, udongo na
pia vyanzo vya maji. Zebaki inapoingia
kwenye vyanzo vya maji inageuka
na kuwa Methyl Mercury ambayo
ndiyo sumu kali ya zebaki inayoathiri
samaki na viumbe wengine wa majini
wanapokula sumu hiyo. Sumu ya zebaki
inayo tabia ya kuogezeka makali kutoka
inapoliwa na wadudu wadogo wa majini
hadi inapoliwa na samaki wakubwa na
hatimaye samaki hao wanapoliwa na
binadamu. Tabia hii inajulikana kama
"bio-accumulation”. Hivyo, binadamu
anapokula samaki ukali wa sumu ya
zebaki unakuwa mara dufu na hatari
sana kwa afya yake.

Hali ya sasa ya Uchenjuaji dhahabu
kwa wachimbaji wadogo

Hali ilivgyo sasa hapa nchini katika
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uchimbaji mdogo wa madini ya dhahabu
ni kwamba uchenjuaji wa dhahabu
unafanyika kwa kutumia kemikali za aina
mbili (2). Kwa wachimbaji wadogo wa
dhahabu walio wengi wanatumia zebaki
kukamatisha dhababu na baada ya
kupata ule mchanganyiko wa dhahabu
na zebaki yaani "amalgam” huchoma ili
kuondoa zebaki na kubakiza dhahabu
tayari kwa kuipeleka sokoni. Kwa bahati
mbaya, pamoja na kwamba elimu
imekuwa inatolewa mara kwa mara
kuhusu madhara ya zebaki, wachimbaji
wadogo wengi hawachukui tahadhari
wakati wa kukamatisha dhahabu kwa
kutumia zebaki. Badala ya kutumia
"gloves" kukinga mikono isidhurike kwa
zebaki, wengi wao hukamatisha kwa
kutumia mikono wazi bila gloves na hapo
ndipo zebaki inaweza kupenya kwenye
ngozi na kuwaathiri.

Aidha, wakati wa kuchoma wanachoma
kwenye chombo cha wazi na hivyo
kuvuta mvuke wa zebaki na pia kiasi
kikubwa cha zebaki kinaingia kwenye
hewa na hatimaye kwenye mazingira.
Vitendo hivi ni hatarishi kwani ndivyo
chanzo cha wachimbaji wetu kuathirika
kwa kuugua magonjwa ya Minamata.
Aidha, vinahatarisha mazingira ikiwa
ni pamojana uwezekano wa kuathiri
vyanzo vya maji kwa sumu ya zebaki.

Njia hii ya kutumia zebaki ni rahisi kwa
mchimbaji mmoja mmoja kuitumia na
anapata dhahabu kwa haraka ingawa
madhara yake ni makubwa sana
kwa afya na kwa mazingira. Ndiyo
maana mbadala wa zebaki ni muhimu
kupatikana ili wachimbaji wadogo
waondokane kabisa na kutumia zebaki

Baadhi ya wachimbaji wadogo wa
dhahabu wenye uwezo wa kifedha
badala ya kutumia zebaki wao hutumia
kemikaliaina ya Sayanidi (Cyanide) katika
kuchenjua dhahabu. Kemikali hii ni sumu
kali ambayo inaweza kuua mtu, mifugo
au viumbe wengine hai mara moja (It can
kill instantly) endapo haitatumika kwa
makini. Hivyo, unahitajika utaalam katika
kuitumia na miundombinu stahiki ya
kuhakikisha kwamba Sayanidi inatumika
kwa umakini mkubwa ili isiingie
kwenye mazingira na hivyo kuathiri
binadamu, mifugo na mazingira kwa
ujumla. Kutokana na gharama kubwa
za miundombinu pamoja na utaalam
unaotakiwa, wachimbaji wadogo wa
dhahabu wanaotumia kemikali hii aina

ya Sayanidi siyo wengi kulinganisha na
wale wanaotumia zebaki.

Mikoa ya Kipaumbele ni 7 ambayo
ni Geita, Mwanza, Mara, Shinyanga,
Singida, Mbeya na Songwe. Mikoa hii
imechukuliwa kuwa ni ya kipaumbele
kutokana na ukweli kwamba inao
wachimbaji wadogo wengi wa madini
ya dhahabu. Hata hivyo, mikoa mingine
pia inayozalishwa dhahabu kupitia
wachimbaji wadogo itafikiwa baadaye
hususan kuhusu kueneza teknolojia
mbadala idiyotuma zebaki.

Manufaa ya mradi yako mengi. Hata
hivyo manufaa makubwa ya mradi ni
pamoja na:

Kutoa elimu kwa umma hususan kwenye
maeneo ya uchimbaji mdogo wa madini
ya dhahabu kuhusu madhara ya zebaki
na namna ya kujikinga ili kuepukana na
madhara hayo na pia hatua za kuchukua
ili kulinda mazingira yasiathirike na
zebaki katika kipindi ambacho mbadala
wa zebaki utakuwa haujapatikana;

Kugharimia  utafiti  na  hatimaye
upatikanaji wa teknoljioa mbadala za
kuchenjua dhahabu kwa wachimbaji
wadogo zisizotumia zebaki na kutoa
elimu juu ya teknolojia hizo kwa
kuzifanyia majaribio kwenye mikoa ya
kipaumbele na kuhakikisha kwamba
Taasisi zetu za ndani zinazohusika na
masuala haya zinajengewa uwezo wa
kuanza utengenezaji (Fabrication) wa
vifaa muhimu vinavyohitajika kwa ajili ya
kutumia teknolojia hizo;

Kuzijlengea uwezo maabara za taasisi
zetu 4 ambazo ni Tume ya Madini (Mining
Commission); Taasisi ya Jiolojia na Utafiti
wa Madini Tanzania (Geological Survey
of Tanzania); Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (Government
Chemist Laboratory Authority) na
Baraza a Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) ili kuziongezea
uwezo wa kupima metali mbali mbali
ikiwemo zebaki kwa lengo la kuweza
kupima sampuli za wachimbaji wadogo
pamoja na kupima ubora wa hewa,
maji na udongo kwa lengo la kudhibiti
uchafuzi wa mazingira. Kupitia maabara
hizi, utafiti utafanyika kuhusu ubora wa
vyanzo vyetu vya maji (Mito, maziwa na
mabwawa) ili kujiridhisha kuhusu ubora
wake na kama kuna uchafuzi wowote wa
zebaki na metali au kemikali nyingine;

Kuainisha maeneo ambayo
yameharibiwa kutokana na shughuli za
uchimbaji mdogo wa madini ya dhahabu
mfano miti kukatwa kwa wingi au
kuachwa mashimo bila kufukiwa kusudi
utaratibu wa kuyakarabati maeneo
hayo ufanyike na kupanda miti inayofaa
kiuchumi au kimazingira ili maeneo hayo
yaweze kurudi kwenye hali yake ya
hapo awali.

Kununua magari matatu (3) kwa ajili ya
kurahisisha utekelezaji wa shughuli za
mradi; na

Kuimarisha baadhi ya vituo vya
mfano vilivyopo ili viweze kutekeleza
majukumu  yaliyokusudiwa  kuhusu
teknolojia mbadals;

Masuala mengine ya Mazingira kwa
ujumla

Uchimbaji na uchenjuaji mdogo wa
dhahabu kwa kutumia kemikali ya zebaki
mbali na kuathiri afya ya binadamu na
viumbe hai wengine pia unaambatana na
athari mbali mbali kwa mazingira ikiwa ni
pamoja na:-

Ukataji wa miti hovyo unaopelekea
kukua kwa jangwa na kuongezeka
kwa hewa ya ukaa hatimaye adhari za
mabadiliko ya tabia nchi ikiwa ni pamoja
na mmomonyoko wa udongo, Uharibifu
wa udongo kwa maeneo yenye shughuli
za uchimbaji na uchenjuaji wa dhahabu
unaotokana na kemikali ya zebaki ikiwa
ni pamoja na madini tembo na tindikali
kutoka mwamba wenye dhahabu
uliosagwa kwa ajili ya uchenjuaji,
Uharibifu wa ardhi unaotokana na
uwepo wa mashimo ya uchimbaji wa
madini ya dhahabu yaliyoachwa wazi
na hivyo kupelekea ardhi kutofaa kwa
matumizi mengine na kutokea kwa ajali
za binadamu na wanyama wengine na
Uchafuziwa vyanzo vya maji unaotokana
na kemikali ya zebaki, madini tembo na
tindikali.

Vilevile hupelekea Kukauka na kupotea
kabisa kwa vyanzo vya maji ya juu na
chini ya ardhi unaotokana na ukataji
miti hovyo na matumizi makubwa ya
maji yasiyolingana na kiwango cha maji
yaliyopo; na Kupotea au kuibuka kwa
baadhi ya mimea ya asili unaotokana na
mabadiliko ya hali ya udongo, hewa na
ukosefu wa maji kwa maeneo husika.
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- NI KWELL HIVYD KUNA HAJA
YA KUTAZAMA UPYA MIFUMO YA
mmn&mm‘ UTOAJ HEWA KATIKA MELI MAANA
NI MUKIMU KULINDA MAZINGIRA

VIUMBE HAI WANAOSHI /
. BAMARNI 7 NA VIUMBE WA BAHARINI

MGONIWA YEVE NI MCHIMBAS
WEND AMEATHIRIWA MDOGO WA MADINI ~ IAMANIL
NA ZERAKL, 51 UKW | YA DHANABD, ITAXUWA  / pArms zoTs
Em HUKO KWENYE TULIDHANT
MNADHAN!

Kelele huamisha makazi
ya ndege au wanyama
kutoka kwenye maeneo
yao waliozoea kuishi na
kuzuia kuzaliana kwao.
Wanyama na ndege
hupata wasiwasi na hofu ]
na hivyo kuathiri ukuaji ——
na kuzaliana na wengine
PAZA SAUTI KURHIBITI KELELE CHAFULI kufa.
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NDIYO INA MADHARA IKIWEMO
NDIO MARNA
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MIMI PIA SINA MAJI HATA
TONE, WANANGD WALIENDA
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| TUSIWEKE MAKAZI KARIBU A LA WA ARII YEYD LAZIMA
- Hﬁﬁ‘m‘!u%gﬂ;ﬂ KIDOGO ICHOKUE HATUOA
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4 KUTOKANA NA KELELE
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Ni vyema kuweka mfumo
maalumu wa kuzuia

/ f N nd proof)
\<((( ) s

sauti kinachozidi na ku-
pelekea kelele chafuzi na
mitetemo.

FAIA SANTI KUDHIBITI KELELE EHAFUZI

o
KABISA KAMA SUMU A TRA ATHIRT

A ZEBAKI INAWEZA oy

1 ‘m ! A MWANZONI SIKUJUA ?’ }gfif Ll L

KUBMA, NPID MAANA
EUTUATHIRI KWA W
lcl.l::rmsm.m WANAOTTUMIA WANATAETWA |
: KUWA NA VIFAA KINGA

o , KUZULA ISISAMBAE
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Wasiliana nasi;

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Ghorofa ya 6, Jengo la Kambarage, Barabara ya PSPF S.L.P 2724, Dodoma, Tanzania.
Simu: +255 26 296 0098, +255 713 608 930

Barua pepe: dg@nemc.or.tz, Tovuti: www. nemc.or.tz

Namba ya Bure: 0800110116
f W @nemctanzania

#MazingiraYetuUhaiWetu 3 NemcTVTanzania
& www.nemc.or.tz




