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NEMC YASHIRIKI MAONESHO YA UWEKEZAJI NA
UZINDUZI WA VIWANDA NA BIASHARA - PWANI

WAZIRI JAFO ASHIRIKI KAMPENI YA USAFI WA
FUKWE ZA RAINBOW MKOANI DAR ES SALAAM

NEMC YATEKELEZA AGENDA YA KIMATAIFA YA
“MAENDELEO ENDELEVU YA MILIMA”

JAFO AHIMIZA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA
MAZINGIRA- KISARAWE

WAZIRI JAFO ATOA SIKU TANO KWA KIKOSI CHA
KUSIMAMIA MUONGOZO WA USAFISHAJI WA
MCHANGA CHA MKOA WA DAR ES SALAAM

GEREJI BUBU KERO KWA WANACHI NA CHANZO
KIKUBWA CHA UCHAFUZI WA MAZINGIRA
NCHINI

ATHARI ZA UCHIMBAJI MADINI KWENYE
MAZINGIRA
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Mataifajwal Mabadlllko

Q  UTANGULIZI

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya
mwaka 1983 kama chombo cha kuishauri
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka
1986. Sheria Na. 19 ya mwaka 1983 ilifutwa
mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191)
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine.

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:-

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na
utekelezaji (enforcement and compliance)
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, Kkufanya
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4. Kuwezesha ushiriki wa umma Kkatika
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala

HAI KATIKA KUHIFADHI MAZINGIRA Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria
nyingine zozote zilizoandikwa.

WAZIRI JAFO ASHIRIKI ZOEZI LA KUPANDA MITI

KATIKA WILAYA YA BAGAMOYO

MAGARI YA TAKA NI CHANZO CHA UCHAFUZI WA BODI YA UHARIRI:

MAZINGIRA Mwenyekiti: Mhariri Mkuu:

UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA KATIKA Dkt. Menan Jangu Irene John

UCHIMBAJI WA MADINI Wachangiaji:
Monica Sapanjo Pendo Kundya

IFAHAMU KWA UNDANI TATHMINI YA ATHARI Dalia Charles Neema Mdimi

KWA MAZINGIRA(TAM) Rose Mtui Hilda F. Mwakasungura
Martha Kawishe

Kauli ya Mazingira

. L. . Msanifu Michoro:
Kauli ya Mazingira: Katuni Blasius Haule
[ Jarida la Mazingira Julai - Septemba, 2022 f/ #Mazingiraverthaivety |



NEMC YASHIRIKI MAONESHO YA UWEKEZAJI NA UZINDUZI WA
VIWANDA NA BIASHARA - PWANI.

araza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa  Mazingira

(NEMC) limeshiriki maonesho
ya wiki ya uwekezaji na uzinduzi wa
viwanda na biashara yaliyofanyika
katika viwanja vya Mailimoja Mkoa
wa Pwani Kibaha kwa kutoa elimu
ya Mazingira kwa kuzingatia Sheria
ya Mazingira ya mwaka 2004
na Kanuni zake katika sekta ya
viwanda na Biashara.

Maonesho hayo vyaliyozinduliwa
na Rais Mstaafu wa awamu ya nne
Mhe Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete

yamelenga katika Mkoa wa Pwani
kuwekeza katika viwanda ili vijana
waweze kuijiajiri na Tanzania iweze
kukua kwa uchumi endelevu.

Akizungumza katika uzinduzi huo
Mhe Dkt Jakaya Kikwete amesema
azma ya Serikali ya awamu ya Sita
ya Mhe.Samia Suluhu Hassan ni
dhahiri na yenye lengo chanya
la kukuza uchumi endelevu kwa
kuwekeza katika viwanda na
Biashara hali itakayowawezesha
vijana wa Kitanzania kujihusisha na
ujasiriamali ili waweze kujikwamua

katika maendeleo.

Naye Mhandisi Mwandamizi
NEMC  Bi.Luhuvilo  Mwamila
kwa niaba ya Meneja NEMC
Kanda ya Mashariki Kaskazini
alipozungumza amesema lengo la
ushirikiwa NEMC katika maonesho
haya ni kutoa elimu kwa wamiliki
wa viwanda na watanzania kwa
ujumla juu ya utunzaji na uhifadhi
wa Mazingira katika sekta vya
viwanda kwa mujibu wa Sheria
ya Mazingira ya mwaka 2004 na
Kanuni zake.

Haya ni maonesho ya tatu ya
viwanda na Biashara kufanyika
katika Mkoa wa Pwaniyanayoenda
sambamba na kaulimbiu isemayo
"Pwani ni sehemu sahihi kwa
uwekezaji, pamoja tujenge viwanda
kwa uchumi na gjira endelevu"

f Y @nemctanzania \
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WAZIRI JAFO ASHIRIKI KAMPENI YA USAFI WA FUKWE ZA
RAINBOW MKOANI DAR ES SALAAM

aziri wa Nchi Ofisi
Wya Makamu wa Rais

Muungano na Mazingira
Mhe. Dkt Selemani Jafo ameshiriki
katika kampeni ya usafi wa fukwe
za Rainbow zilizopo katika Manispaa
ya Kinondoni katika Mkoa wa Dar es
Salaam. Kampeni hiyo inaitwa zero

plastic ikiwa ni juhudi za kutokomeza
kabisa matumizi ya plastiki.

Akiongea katika tukio hilo Mhe. Jafo
amesema kuwa suala la usafi katika
fukwe ni la muhimu sana kwani ni
sehemu ambayo watu huenda kwa
ajili ya kujipumzisha hivyo ni lazima
sehemu hizo ziwe safi muda wote.

“Fukwe ni sehemu ya Wananchi
kupumzika mtu ukiwa na msongo wa
mawazo ukija fukweni ukiangalia maji
moyo unapata amani hivyo basi ni
lazima tuhakikishe tunazitunza fukwe
zetu kwa kuhakikisha mazingira
yote ya mahali hapa yanakua safi na

salama”.

Vilevile Waziri Dkt. Jafo alisisitiza
kwa Taasisi zote za Serikali kutilia
mkazo matumizi ya nishati mbadala
na kuacha kutumia mkaa au kuni.
Amesema tukitumia nishati mbadala
tunapunguza matumizi ya kuni na
mkaa.

“Niziagize Taasisi zote za Serikali kama
vile Majeshi ikiwemo Magereza, Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT), Vyuo vyote
pamoja na Shule zote za Sekondari
na Msingi (Binafsi na Serikali) kuanza
kutumia nishati mbadala na majiko
banifu. Nimewaomba STAMICO
ambao wameanza kutengeneza mkaa
badala ya kutumia makaa ya mawe
kuongeza uzalishaji zaidi ili kuweza
kutimiza mahitaji ya Wananchi
wengi.

Aidha kwa upande mwingine pia
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa

Rais Muungano na Mazingira Mh. Dkt
Selemani Jafo amezindua kampeni
hiyo ya zero plastic kwa kuhamasisha
wananchi kutumia vifaa mbalimbali
vinavyotengenezwa kwa kutumia
miti ya mianzi kama vile miswaki,
vikombe na mirija ya kunywea
vinywaji mbalimbali. Vifaa hivyo
vilikua vikionyeshwa katika uzinduzi
huo ambapo Wananchi wamepata
fursa ya kuviona na kujifunza.

Naye Balozi wa Mazingira aliyeandaa
kampeni hiyo ya zero plastic Laura
Kivuyo ameishukuru Serikali kwa
kuendelea kuunga mkono juhudi
za Vijana katika suala zima la
utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira
na kuhamasisha jamii kuendelea
kutunza na kuhifadhi Mazingira.
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— NEMC YATEKELEZA AGENDA YA KIMATAIFA
YA "MAENDELEO ENDELEVU YA MILIMA™

Asilimia 25% ya Dunia ni sehemu vya
milima ambayo ina umuhimu mkubwa
katika kuboresha na kurekebisha hali ya
hewa, kwa mfano, kufyonza hewa ukaa
na zaidi kuwa makazi cha viumbe hai
mbalimbali. Umuhimu huo wa ikolojia ya
milima ulitambulika na kudhihirika katika
lengo la Umoja wa Mataifa la Maendeleo
endelevu (Agenda 11, 2030). Lengo hili
litatambua kuwa: kwa maendeleo endelevu
lazima tutambue umuhimu wa viashiria
hatarishi vya mifumo ikolojia ya milima
na hatimae juhudi za pamoja kulinda na
kuhifadhi milima. Vilevile katika lengo la
15.2 inahitajika ifikapo 2020 kuhakikisha
uhifadhi, urejeshaji na ufanyaji matumizi
endelevu ya ikolojia ya nchi kavu na majini
na huduma zinazotolewa kama misitu,
ardhi oevu, milima kulingana na majukumu
yaliyopo chini ya makubaliano ya kimataifa.
Pia lengo la 15.4 linataka kufikia mwaka
2030 kuhakikisha uhifadhi wa ikolojia ya
milima ikihusisha bioanui ili kuipa uwezo
wa kutoa huduma muhimu kwa maendeleo
endelevu.

Tanzania ina milima yenye mifumo tata

ya kikolojia, yenye muundo wa kipekee,
kutoa huduma ya kiikolojia, kuwa na aina
nyingi za viumbe hai, kuwa na rasilimali
maji na madini na umhimu katika sekta ya
utalii. Mfano mlima Kilimanjaro, milima ya
Uluguru, milima ya uwanda wa Makonde,
milima Matengo, milima Uporoto, milima
ya Livingstones na milima Usambara.
Kutokana na unyeti wa rasilimali ya milima
hii, Tanzania ilisaini mikataba hiyo na kuwa
miongoni mwa mwanachama wa Umoja wa
Mataifa wa kutekeleza Agenda ya Azimio
la Umoja wa Mataifa (General Assembly
Resolution A/RES/71/234) ya mwaka
2030 kuhusu Maendeleo Endelevu ya
Milima. Agenda hii inasimamiwa na Ofisi ya
Makamu wa Rais, Baraza la Taifa la Hifadhi
na Uasimamizi wa Mazingira (NEMC)
ambaye ndiye mtekelezaji wa Agenda hiyo
kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira ya
mwaka 2004.

Hii ni kutokana na kuwepo kwa sababu
mbalimbali za kiasili na za kibinadamu
ambazo zinapelekea uharibifu wa mifumo
ikolojia ya milima hiyo kama vile kuchoma
moto howyo, maporomoko ya ardhi

na mmomonyoko wa udongo. Vilevile,
mabadiliko ya matumizi ya ardhi, uwindaji,
shughuli za uchimbaji madini, milipuko wa
volkano, mafuriko na uondashaji wa uoto
wa asili na udongo kutokana na kilimo
kisichokuwa endelevu huchangia kwa kiasi
kikubwa uharibifu wa milima. Shughuli hizi
mara nyingi husababishwa na kilimo cha
mazao ya chakula, biashara na misitu,
mifugo na viwanda vya uziduaji. Hivyo
kuna umhimu wa kuingia makubaliano
ya Kimataifa ili kuweza kuwa na mkakati
maalumu wa kuyalinda na kuyahidhi
maeneo hayo ili kuondoa au kupunguza
athari hasi zinazoyakabili maeneo hayo.

Kwa kushirikiana na Mamlaka za Serikali za
Mitaa, Baraza limekua likianisha maeneo ya
vilima na milima yaliyopo Tanzania ambayo
yapo katika hali hatarishi ya kuharibiwa.
Katika uainishaji maeneo hayo, Baraza
limekuwa likifanya tathmini ya mifumo
ikolojia ya maeneo hayo mara kwa mara ili
kuweza kuona uwezekano wa kuyahifadhi
kwa kutumia zana ya Milenia kwa muda
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JAFO AHIMIZA UTUNZAJI NA UHIFADHI WA
MAZINGIRA - KISARAW

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt Selemani Jafo akiwa ameshika mche wa mti kwa ajili ya kuupanda katika
Msitu wa Kazimzumbwi wilayani Kisarawe mkoani Pwani

aziri wa Nchi Ofisi

ya Makamu wa Rais

Muungano na Mazingira
Mhe. Dkt.Seleman Jafo leo
amehimiza utunzaji na uhifadhi
wa Mazingira katika maeneo ya
shule kama ajenda ya kudumu vya
Kitaifa kwa kupanda mti shule ya
Sekondari Janguo iliyopo Kata ya
Msanga Wilaya ya Kisarawe Mkoa
wa Pwani ili kuleta mandhari rafiki
na yenye hewa safi kwa wanafunzi
kusoma.

Zoezi hilo limekuja mara baada
ya kuhutubia wananchi, wazazi na
wanafunzi wa shule hiyo katika
mahafali ya 17 ya kidato cha nne
yaliyofanyika shuleni hapo kwa
kusisitiza umuhimu wa elimu
pamoja na elimu ya mazingira
kwani ndio msingi wa maendeleo
endelevu katika jamii inayostawi.

Mhe. Jafo amesema elimu vya
mazingira ni zaidi ya elimu
nyingine  yeyote inayompasa
mtoto kuhimizwa, kufundishwa
na kuelezwa tangu umri mdogo ili
akue nayo hata atakapokuwa mzee

kwani mazingira ni Uhai na ni afya.

"Ajenda ya upandaji miti ni ajenda
ya kudumu ni ajenda ya Kitaifa,
sasa hivi dunia inakabiliwa na
changamoto kubwa ya mazingira,
ukataji miti umeshamiri sana,
tatizo la ukame limekuwa kubwa,
tuilinde misitu yetu, niwaombe
wakuu wa shule kote Nchini
wasimamie ajenda ya soma na mti,
kila. mwanafunzi lazima apande
mti, kwa ajili ya kutunza mazingira,

Ili kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi, hivyo kila Halmashauri
inatakiwa kupanda miti milioni 1.5
lli kufikia lengo la Kitaifa la upandaji
miti milioni 276 kwa mwaka Nchi
iwe ya kijani." Amesisitiza Mhe.Dkt.
Jafo

Pamoja na kupanda mti, Mhe.Jafo
pia ametembelea klabu ya kupinga
rushwa, elimu inayotolewa shuleni
hapo.
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NEMC YATEKELEZA AGENDA YA KIMATAIFA ...

marxkaLra

& v o,

Wataalmu wa NEMC wakiwa katika mlima Nyanzanga kwa ajili ya mafunzo kwa vitendo ya jinsi ya kutumia mfumo

mpya tathmini ya ikolojia ya milima.

3

T

wa miongo miwili toka ianzishwe na Umoja
wa Mataifa mwanzoni mwa mwaka 2000.
Zana hii ilionekana kuwa na mapungufu
kadhaa kwa kuwa haiakisi uhalisia wa
eneo husika na kusababisha changamoto
katika muundo wa tathmini, ukusanyaji wa
taarifa, uandishi wa ripoti na ugumu katika
kuhifadhi taarifa. Sababu hii imepelekea
umuhimu wa kuwa na zana ya kufanya
tathimini ya ikolojia ya Milima itakayoakisi
uhalisia wa maeneo na kutoa maana halisi
ya milima iliyoko na mipaka ya tathmini ili
kuakisi mahitaji ya Sheria ya Mazingira Cap
191 ya mwaka 2004.

Kutokana na changamoto hizo, mwaka
2020 NEMC kupitia Kurugenzi ya Tafiti ya
iliyojumuisha

Mazingira iliandaa semina

wataalamu mbalimbali kutoka katika Taasisi
za Serikali, Idara, Mashirika, watafiti na
wanafunzi wa vyuo vikuu ili kwa pamoja
kujadili kwa upana na kuja na ripoti
inayoonyesha mfumo mpya wa Tathmini
ya lkolojia ya Milima kuakisi uhalisia wa
Tanzanzia Julai 5, 2020. Hatimaye Baraza
limetoa ripoti ya namna mfumo huo
uatakavyofanya kazi. Kwa awamu ya kwanza
mwaka 2000, NEMC ilipima uwezo wa zana
yenye mfumo mpya unaoakisi eneo husika
kwa kufanya tathmini ya ikolojia ya milima
ili kupima ufanisi na wake na Kkuthibitisha
matumizi yake katika Mikoa ya Dodoma na
Iringa.

Aidha kwa sasa Baraza limeshafanya

mafunzo kwa ajili ya kuwajengea uelewa
juu ya zana inayotumia mfumo mpya wa
kufanya tathmini ya mfumo ikolojia ya milima
(Framework and its accessories mobile app
KOBO TOOLBOX) kwa Maafisa wa NEMC na
viongozi wa Serikali za Mitaa  katika Mikoa
ya Mwanza, Iringa, Mbeya, Songwe na
Njombe. Pia Baraza limeshanya majaribio
ya kufanya Tathmini ya mifumo ikolojia ya
milima ya Nyanzaga, Imezu na kilima cha
Sweko kilichopo Mkoa wa Iringa

Zana ya kufanya Tathmini ya mifumo ikolojia
wa milima imeonekana ni rahisi kuitumia na
inaakisi uhalisia wa maeneo ya Tanzania
haali ambayo inasaidai kupata taarifa sasa
kutokana na eneo husika.

0w aroncarzna  \\W
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WAZIRI JAFO ATOA SIKU TANO KWA KIKOSI CHA
KUSIMAMIA MUONGOZ0 WA USAFISHAJI WA MCHANGA
CHA MKOA WA DAR ES SALAAM

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais- Muungano na Mazingira Mheshimiwa Dkt. Selemani Jafo akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya
kufanya ziara ya kutembelea Mto Msimbazi kata ya Mogo mtaa wa Kipawa, Jijini Dar es Salaam.

aziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais-
Muungano na Mazingira

Mheshimiwa Dkt. Selemani
Jafo ametoa muda wa siku nne
kwa Kikosi kazi cha kusimamia
Muongozo wa usafishaji mchanga
kwa Mkoa wa Dar es Salaam
kumpelekea taarifa ya nini kifanyike
kuhusiana na kutafuta suluhisho
na kupata ufumbuzi juu ya athari
zinazotokana na uchimbaji wa
mchanga katika Mto Msimbazi.

Ameyasema hayo alipokua katika
ziara ya kutembelea Mto Msimbazi
katika Kata ya Mogo Mtaa wa
Kipawa katika jiji la llala Mkoani
Dar es Salaam.

“Nimekuja hapa sababu Ofisi yangu
imepokea malalamiko kuhusiana na
athari za kimazingira zinazotokana

na suala zima la usafishaji wa mto
huu wa Msimbazi. Na kwa sababu
kuna mawazo kinzani kutoka kwa
pande mbili. Ninawapa siku tano
mjadiliane kwa kina nini kifanyike
na mniletee taarifa hiyo Ofisini
kwangu”.

Aidha ameongeza kuwa baada ya
kufika katika eneo hilo la Mto huo
amesikiliza maoni ya Wananchi
na amepata maoni yanayokinzana
kwani wengine wanasema baada
ya shughuli za usafishaji mto
huo kuanza zimeleta athari kwa
mazingira na wengine wamesema
baada ya shughuli hizo kuanza
usafishaji umeleta manufaa
makubwa kwa jamii inayozunguka
eneo hilo.

Akiongea baada ya maelekez o hayo
Mkuu wa Wilaya wa Manispaa

ya llala Mheshimiwa Ng'wilabuzu
Ludigija amemuhakikishia Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais- Muungano na Mazingira
Mheshimiwa Dkt. Selemani Jafo
kuwa amepokea maelekezo hayo na
watayafanyia kazi na kuyasimamia
kwa karibu sana.

Naye Meneja wa NEMC Kanda
ya Mashariki- Kaskazini Bwana
Arnold Mapinduzi amesema kuwa
Muongozo wa usafishaji mchanga
umeelekeza suala hilo lifanyike kwa
kuzingatia utaratibu uliowekwa
ikiwa ni pamoja wote wanaotaka
kujishughulisha na suala hilo
waombe vibali kutoka Mamlaka
yay a Usimamizi wa Bonde la Wami
Ruvu.
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GEREJI BUBU KERO KWA WANAGHI NA

marxkaLra

MAZINGIRA NCHINI

Tanzania kama zilivyo nchi nyingine
duniani, inayo sifa ya kipekee katika suala
la Mazingira hasa ikizingatiwa maudhui
na mantiki yake inamgusa kila mtanzania
kwa namna tofauti katika usimamiaji
wake.

Katika Serikali ya awamu ya sita ya Mhe.
Samia Suluhu Hassan yenye azma ya
kumjali kila mwananchi kwa falsafa ya
“Kazi iendelee” nguvu zaidi na mkazo
mkubwa Kupitia Baraza la Taifa la Uhifadhi
na Utunzaji wa Mazingira umetiliwa katika
kuyatunza na kuhifadhi ili kwa pamoja
tuweze kukabiliana na athari zinazoweza
kujitokeza kubwa likiwa mabadiliko ya
Tabianchi.

Lakini kwa nchi ya Tanzania yapo maeneo
mengi ambayo suala zima la mazingira
linaathriwa sana na linaendelea kushamiri
kwa kuwepo kwa gereji zisizorasmi
(gereji bubu) kwenye makazi ya watu na
pembezoni mwa barabara.

Kwa mfano: Katika Mkoa wa Dar es
salaam ambao una Halmashauri tano
ikiwemo llala, Temeke, Kinondoni,
Ubungo na Kigamboni zimeshamiri kwa
kuwa na gereji bubu hali ambayo suala la
uchafuzi wa mazingira na kelele kwenye
makazi ya watu limekuwa haliepukiki.
Katika maeneo ya Magomeni, Tandale,
Manzese, Kimara, Sinza kwa uchache
wake utagundua sheria za Mipangomiji
hazikuzingatiwa hali inayowatesa watu
viumbe na mazingira kwa ujumla kwani
uoto wa asili umeingiliwa na kuharibiwa.

Athari ya kwanza inayosababishwa na
gereji bubu katika mazingira ni kelele.
Kelele hizi zinazoletwa na shughuli
za utengenezaji wa magari zimekuwa
zikisumbua wananchi wanaoishi maeneo
ya karibu na kupelekea madhara ya kiafya
kwa wananchi. kupunguzwa kwa shughuli
za akili, kuwepo kwa ugonjwa wa moyo,
kuwashwa pamoja na kizuizi cha kinga
kupungua na magonjwa mengine
kuongezeka kwakasi. Hali hii hudumaza
maendeleo na kudhoofisha afya za wakazi
na ustawi kwa ujumla.

Athari nyingine ni uharibifu wa ikolojia ya

ardhi na uoto wa asili unaoleta uharibifu wa
mimea katika kukua na viumbe hai kukosa
chakula katika maeneo hayo hasa pale
zinapotumika kemikali katika utengenezaji
wa magari hayo au upakaji wa rangi hasa
ikizingatiwa hakuna utaalamu wa kutosha
wa kufanya jambo hili ndivyo athari
zinavyozidi kuwa kubwa zaidi.

Kadhalika gereji hizo zimekuwa chanzo
kikubwa cha uchafuzi wa hali ya hewa
kinachotokana na ufokaji wa moshi
unaosababishwa wa magari mabovu au
yanapofanyiwa huduma (service). Hii ni
Pamoja na rangi zinazopakwa kwenye
magari  hali inayosababisha  athari
kwa mwanadamu ikiwepo matatizo ya
upumuaji, mapafu pamoja na athari katika
mabadiliko ya tabianchi.

Cheche za moto zinazotoka au kuruka
wakati wa kuchomelea au kugonga vyuma
pia huleta athari kwa mazingira kwani
huua viumbe hai na kuharibu pia ikolojia
ya ardhi inayoleta uoto hasi wa asili na
kusababisha mimea na ardhi kukosa

CHANZO KIKUBWA CHA UCHAFUZI WA

rurtuba.

Ni dhahiri kabisa kwamba upo umuhimu
wa wananchi wa Tanzania kujengewa
uwezo wa kutambua sheria na masuala ya
mazingira ili kuweza kuwa mstari wa mbele
kuzuia au kutoa taarifa mahali popote
au eneo lolote panapokuwa na dalili ya
kuanzishwa kwa gereji bubu ili kuepukana
na athari zinazoweza kujitokeza.

Ni muhimu kwa Halmashauri za miji na
Manispaa kupitia idara za mipangomiji
kutoa elimu kwa wajasiriamali na
wananchi kwa ujumla wa namna sahihi
ya uanzishwaji wa shughuli za kibinadamu
kwa kuzingatia Sheria ya Mipangomiji
katika maeneo ya makazi.

Vilevile, Serikali kupitia Halmashauri
zake itenge maeneo ya pembezoni mwa
Miji kwa ajili ya shughuli muhimu kama
uendeshaji wa kumbi, Baa, gereji bubu
na show rooms ili kuepukana na uchafuzi
wa mazingira pamoja na usumbufu kwa
wanadamu na mali zao.
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ATHARI ZA UCHIMBAJI MADINI KWENYE
MAZINGIRA

makaLra

Madini ni malighafi inayopatikana duniani
kiasili na huwa na tabia maalumu ya
kikemia, mara nyingi huwa na (kristali) na
huwa na rangi mbalimbali. Madini yapo
takribani 4000 yaliyogunduliwa duniani
na yapo kila mahali katika mazingira
yetu. Tanzania ni nchi iliyobarikiwa kuwa
na madini aina mbalimbali ambayo
hupatikana katika baadhi ya mikoa ya
Geita, Arusha, Mbeya, Mwanza, Mara
na Shinyanga. Mfano wa madini haya ni;
Tanzanaiti, Almasi, Feruzi, Yakuti, Shaba,
Dhahabu na Zumaridi.

Madini ni muhimu sana katika nchi yetu,
uchumi wa madini nchini Tanzania kwa
kiasi kikubwa unatokana na madini ya
dhahabu, ambayo huchangia takribani
asilimia 80 ya mapato yatokanayo na
rasilimali kuendelea kuwa tulivu kwa
mwaka 2022. Hata hivyo, shughuli za
uchimbaji wa madini zimekuwa chanzo
cha uharibifu kwenye mazingira.

Maeneo  vyaliyokaribu na  migodi
yanaathiriwa na mmonyoko wa kwenye
miteremko iliyowazi na mabwawa ya
mikia ambayo husababisha kujaa kwa
mifereji na mito. Mfumo ikolojia wa mimea
huathirika kutokana na mmomonyoko
wa udongo ambao hupunguza maji

yanayopatikana kwa ukuaji wa mimea.

Katika shughuli za uchimbaji wa madini,
kuna uchafuzi wa hewa ambayo ni
mojawapo ya athari zitokanazo na
uchimbaji wa madini kwenye mazingira.
Athari hizi husababishwa wakati mamia
ya miamba yanapochimbwa, kukatwa na
kusagwa na hivyo kuongeza kwa kiasi
kikubwa kiwango cha vumbi hewani. Mikia
ya migodi ambayo inaweza kuwa na taka
iliyosagwa vizuri na hata yenye sumu
inaweza pia kutawanyika angani.

Mifereji ya miamba ya asidi hutokea kiasili
katika baadhi ya mazingira haya kama
matokeo ya hali ya hewa ya miamba, lakini
inafanywa kuwa mbaya zaidi na usumbufu
mkubwa wa ardhi unaosababishwa na
uchimbaji madini. Mifereji ya maji yenye
asidi ambayo inaweza kuchoma ngozi ya
binadamu na kuua samaki na viumbe vya
majini inaweza kuwa na tindikali mara 20
hadi 300 zaidi ya mvua ya asidi.

Aidha ukataji wa miti unaosababishwa na
uchimbaji wa madini unaweza kudhuru
misitu iliyo karibu na makazi ya wanyama
pori, kusababisha kutoweka kwa spishi.
Vilevile ardhi vya kilimo inaharibiwa
wakati miti, mimea na udongo wa juu
vinapoondolewa kwenye eneo la migodi na

kuathiri uzalishaji wa chakula. Uchimbaji
madini lazima ufuate sheria zilizopo
za kuhifadhi na kutunza mazingira. Hii
uepusha uchimbaji haramu unachangia
kwa kiasi kikubwa uharibifu wa misitu.

Vilevile athari kwa baoanuwai ni mojawapo
ya athari za uchimbaji madini kwenye
mazingira. Usumbufu mwingine ni kama
vile, sumu ya taka ya mgodi kwenye
mifumo ikolojia ambayo hutokea kwa
kiwango kikubwa kuliko maeneo ya
unyonyaji. Kupandikizwa kwa mgodi
kunawakilisha mabadiliko makubwa ya
makazi. Matoleo ya nyenzo za kazi za
kibinadamu  “anthropogenic  activities”
na uharibifu utokanao na mabadiliko
makubwa yanaweza kuwa na athari kubwa
kwa bioanuwai ya ndani.

Kuna athari za uchimbaji wa madini
kwenye mazingira ambazo haziwezi
kuepukika hivyo basi, kuna haja ya
kutengeneza mpango wa kuhakikisha
athari zake zinapunguzwa makali kwa
kusaidiana na Baraza la Taifa la Usimamizi
wa Mazingira (NEMC). lli kufuatilia jinsi
gani mapendekezo hayo yanafanyiwa
kazi ni muhimu sana kufanya ufuatiliaji
na kutoa elimu kwa wadau mbalimbali
hasa wanaohusika na uchimbaji madini
kuhakikisha mazingira yanatunzwa wakati
wa shughuli za uchimbaji wa madini.

Jarida la Mazingira
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TANZANIA YASHIRIKI MKUTANO WA UMOJA WA MATAIFA
WA MABADILIKO YA TABIANGHI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe. Dkt. Selemani Jafo akiwa katika picha ya pamoja na wageni mbalimbali
waliotembelea banda la maonesho la Tanzania katika Mkutano wa 27 wa Nchi Wanachama wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi
unliofanyika Novemba 2022, Sharm EI- Sheikh nchini Misri.

aziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais,
Muungano na Mazingira,

Mhe.Dkt.Selemani Jafo amekutana
na waandishi wa habari juu
va ushiriki wa Tanzania katika
mkutano wa wanachama wa Umoja
wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya
Tabianchi utakaofanyika tarehe 7-8
Novemba 2022 Sharm El- Sheikh
nchini Misri.

Mkutano huo utahudhuriwa na
wajumbe takribani 35000 kutoka
nchi mbalimbali Duniani wakiwemo
wakuu wa Nchi na serikali, Mawaziri
na wataalamu waliobobea katika
masuala ya mabaliko ya tabianchi.

Waziri Jafo amethibitisha ushiriki
wa Tanzania katika mkutano
na kuongeza kuwa Tanzania
imedhamiria kushiriki kitofauti na
miaka ya nyuma katika mikutano
iliuopita kwa kuandaa banda la
maonesho ambalo litakuwa na
shughuli na maonesho ya kazi za

kuitangaza nchi yetu.

Aidha Dkt.Jafo amesema"
Tanzania itashiriki kikamilifu katika
majadiliano ya masuala yenye
maslahi mapana kwa Nchi yetu na
kuweka msimamo katika uhimilivu
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wa mabadiliko ya  Tabiachi,
upunguzaji gesi joto na masoko ya
kaboni na mbinu zisizo za masoko
ili kukabiliana au kupunguza athari
za mabadiliko ya tabianchi” ili
kutangaza utalii wa Tanzania na
kuhifadhi mazingira yetu.

‘\% k|

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano) Bw. Abdallah Hassan Mitawi akizungumza
na baadhi ya wageni waliotembelea banda la maonesho la Tanzania katika Mkutano huo.
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NAFASI YA MAENEO YA BINADAMU NA
HIFADHI HAI KATIKA KUHIFADHI MAZINGIRA

makaLra

Uhifadhi wa mazingira ni mhimili muhimu
katika kuhakikisha kuwa raslimali asilia
zinatumika kwa njia endelevu. Ili kuwezesha
matumizi hayo endelevu yanazingatiwa,
imewekwa mikakati ya kitaifa na kimataifa.
Andiko hili litaangazia zaidi programu
ya kimataifa iliyoanzishwa mwaka 1970
chini ya Shirika la Umoja wa Mataifa la
Elimu, Sayansi na Utamaduni (UNESCO)
ambayo inayatambua maeneo mbalimbali
kwa kuyajumuisha kwenye mtandao wa
Dunia wa Binadamu na Hifadhi Hai (World
Network of Biosphere Reserves).. Maeneo
ya Binadamu na Hifadhi Hai yanaweza kuwa
maeneo ya mifumo ikolojia ya nchi kavu,
bahari au vyote kwa pamoja.

Lakini dhana ya “binadamu na hifadhi hai”
ni nini? lli kujibu swali hili kikamilifu, ni
muhimu kwanza kutazama mfumo ambao
umeendelea kutumika katika kuhifadhi
mazingira na raslimali nyingine asilia. Kwa
muda mrefu nchi nyingi duniani zimekuwa
zikitenga maeneo kama vile hifadhi za
wanyama pori, maeneo oevu, misitu na
maeneo ya kihistoria kwa kuyawekea sheria
ambazo zinatenganisha au kuweka mipaka
kuzuia shughuli za kibinadamu zisifanyike
ndani ya maeneo hayo. Hata hivyo,
mfumo huo umeendelea kukumbana na
changamoto mbalimbali ikiwemo binadamu
kuyaingilia maeneo hayo lindwa au kutumia
rasilimali husika kinyume cha sheria. Hii
inatokana zaidi na shughuli za kibinadamu
zinazoongezeka sambamba na ongezeko la
idadi ya watu duniani. Dhana hii inazingatia
mambo makuu matatu (3) ambayo ni:
Uhifadhi; Maendeleo; na Elimu na Utafiti.

Kwa muktadha huo, Programu ya Binadamu
na Hifadhi Hai chini ya UNESCO, inakuja na
dhana au mfumo ambao unaweka misingi
ya Kkuzingatia uhifadhi wa mazingira na
rasilimali nyingine asilia bila kuzuia shughuli
za kibinadamu. Hivyo, programu hiyo
huoanisha dhana za shughuli za biandamu
na ile ya uhifadhi ili vifanyike kwa pamoja
katika mazingira yale yale. Mfano, programu
hiyo ya UNESCO ilipoyatambua maeneo ya
Misitu ya Usambara Mashariki kama eneo
la Binadamu na Hifadhi Hai mwaka 2000,
ilijumuisha miradi mbalimbali ikiwemo ule
wa kuhaulisha taka ngumu kuwa nishati
ya kupikia kama mbadala wa kuni. Kwa
kuanzisha mradi huo, wakazi waliopo
pembezoni mwa misitu ya Usambara
Mashariki walipata nishati mbadala hivyo
kupunguza au kuacha kabisa kukata
miti kwenye misitu hiyo kwa ajili ya kuni.
Kwa mantiki hiyo, dhana tajwa inalenga
kumuwezesha binadamu kuishi na rasilimali

asilia bila kuziharibu huku shughuli zake
zikiendelea kama kawaida. Kupitia dhana
hii Binadamu anahusishwa kwa karibu zaidi
katika usimamizi na matumizi endelevu ya
mazingira na rasimali zilizopo.

Mambo ya Kuzingatia Katika Uteuzi
wa Maeneo ya Binadamu na Hifadhi
Hai

Uteuzi wa Maeneo ya Binadamu na Hifadhi
Hai unazigatia taratibu mbalimbali kama
ifuatavyo;

a) Kuwepo maeneo ya kanda (zonation)

b) Kuwepo kwa mifumo ya usimamizi
(management regime)

¢) Kuwepo na ushirikishwaji wa wadau
katika ngazi zote

d) kutokuwepo kwa migogoro ya ardhi au
mipaka

e) Kuwepo kwa mpango wa usimamizi wa
Hifadhi Hai (management plan)

f) Sahihi za viongozi kutoka maeneo na
taasisi husika za usimamizi

0) Uharibifu wa maeneo mengine ya kati na
ya nje (buffer na transition zones)

h) Lazima kutumia “Muundo wa Kisheria wa
UNESCO “UNESCO Statutory Frameworks
(Seville strategy, Madrid Action Plan and
Nomination Forms)

i) Lazima pia kutumia “Muundo wa Kisheria
wa nchi husika (EMA 2004, NERA n.k.) na
Taasisi zinazotumia sheria hizo

j) Eneo kupendekezwa na nchi husika
Kupitia Kamati ya Kitaifa ya Binadamu na
Hifadhi Hai (National MAB Committee).

Mpangilio wa Maeneo ya Kanda

katika Hifadhi Hai

Mfumo wa Programu ya Binadamu na
Hifadhi Hai chini ya UNESCO unaweka
misingi ya uendeshaji wa maeneo
yaliyoteuliwa kuwa Hifadhi Hai katika kanda
mbalimbali za matumizi. Mfumo huo ni kama

Eneo la nje
(Transition area(s)— "

Picha Na. 1: Mpangilio wa Maeneo ya Kanda

inavyoonekana katika Picha ifuatayo:

Faida zinazotokana na Hifadhi Hai
Faida zinazotokana na Hifadhi Hai ni pamoja
ng;

a) Kufahamika na/au kujitangaza kimataifa
Kupitia mtandao wa dunia wa Hifadhi Hai;

b) Ushiriki  kwenye mtandao wa dunia
wa binadamu na hifadhi hai katika
kubadilishana taarifa, uzoefu na ujuzi;

¢) Maeneo muhimu kwa maendeleo ikiwa ni
pamoja na uchumi wa bluu;

d) Hifadhi Hai kutumika kama maeneo darasa
kwa kufanya mafunzo na majaribio, na
kukusanya taarifa mbalimbali kuhusiana
na hifadhi ya bicanuai na maendeleo
endelevu;

e) Maeneo ya tafiti na kuandikia miradi; na

f) Kutumika kama mpango wa matumizi
bora ya ardhi — (management tool).

g) Kusaidia katika kupunguza migongano
(conflict management)

h) Wananchi kuwa sehemu ya usimamizi wa
rasilimali asilia

Hifadhi Hai Tanzania

Hadi kufikia mwaka 2022, Tanzania, kupitia
Kamati ya Kitaifa ya Binadamu na Hifadhi Hai
(National MAB Committee) inayo maeneo
matano ambayo yameshajumuishwa kwenye
Mtandao wa Kidunia wa Hifadhi Hai (World
Network of Biosphere Reserves) na Shirika
la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCQ). Maoneo hayo ni;

a)Hifadhi Hai vya Ziwa Manyara
(iliyojumuishwa mwaka 1981)

b)Hifadhi Hai ya Serengeti-Ngorongoro
(iliyojumuishwa mwaka 1981)

c) Hifadhi Hai ya Usambara Mashariki
(iliyojumuishwa mwaka 2000)

d) Hifadhi Hai ya Jozani Ghuba ya Chwaka
(iliyojumuishwa mwaka 2016)

e) Hifadhi Hai ya Gombe-Masito-Ugalla
(iliyojumuishwa mwaka 2018)

R Utafiti na majaribio
“Research station
or experimental

R research site”
e M Ufuatiliaii “Monitoring™

& E Elimu na mafunzo “
Educationftraining™
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WAZIRI JAFO ASHIRIKI ZOEZI LA KUPANDA MITI
KATIKA WILAYA YA BAGAMOYO

Waziri wa Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, Dk. Seleman Jaffo (katikati), akiwa na wanafunzi wa Shule ya Msingi Mtoni, Wilaya ya Bagamoyo Mkoa wa Pwani wakati

wa zoezi la upandaji miti Wilayani humo.

aziri wa Nchi ofisi
ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira

Mhe. Dkt Selemani Jafo ameshiriki
katika zoezi la upandaji miti
lililofanyika katika shule ya Msingi
Mtoni iliyopo katika Wilaya vya
Bagamoyo.

Akiwa shuleni hapo amepongeza
Benkiya Standard Chattered ambao
ndiyo waandaaji na wasimamizi
wakubwa wa tukio hilo la upandaji
miti katika shule hiyo.

“Nawapongeza sana benki vya
Standard Chattered kwa kunialika
kuwa Mgeni Rasmi katika shughuli
hii ya upandaji miti ambayo ni
mwendellezo wa juhudi katika
kuendelea kutunza na kuhifadhi
mazingira kwa kupanda miti”

Aidha  ameziagiza Halmashauri

“Naagiza Halmashauri
zote kuhakikisha
zinafikia malengo

ya kupanda miti ili
kuweza kukabiliana
na mabadiliko ya
tabianchi. Mabadiliko

ya tabianchi ni
changamoto kubwa
inayoikabili dunia
kwani husababisha,
ukame, kuongezeka
kwa kina cha bahari
na maziwa”

zote Nchini ambazo hazijafikia
malengo ya upandaji miti kama
ilivyokua imeelekezwa awali
kuhakikisha wanapanda miti na
kufanikisha azma hiyo ya Serikali
ya ukupanda miti kwa wingi katika
kila Halmashauri Nchini ili kuweza
kukabiliana na mabadiliko vya
tabianchi.

Naye Mkurugenzi wa Standard
Chattered Bwana Herman
Kasekende amesema watendelea
kuunga mkono juhudi za Serikali
kwa kusimamia zoezi la upandaji
miti katika mashule mbalimbali
ili kusaidia kutunza na kuhifadhi
mazingira.
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NAFASI YA

Ramani Na. 1: Hifadhi Hai Nchini Tanzania hadi Kufikia
mwaka 2022

Hifadhi Hai Pendekezwa ya Rufiji-Mafia-
Kibiti-Kilwa (RUMAKI)

Tanzania inatarajia kuwa na eneo la sita
litakalojumuishwa kwenye Mtandao wa
Dunia wa Hifadhi Hai chini ya UNESCO hivi
karibuni. Eneo hilo ni lile la Rufiji-Mafia-
Kibiti-Kilwa (RUMAKI) linalojumuisha mifumo
ikolojia ya bahari na nchi kavu katika Wilaya
za Rufiji, Mafia, Kibiti na Kilwa. Kwa muda
mrefu, eneo hili limekuwa likihifadhiwa
na serikali (chini ya Kitengo cha Hifadhi
za Bahari na Maeneo Tengefu-MPRU,
Hifadhi ya Bahari ya Kisiwa cha Mafia-
MIMP, Wakala wa Misitu Tanzania-TFS) na
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyama Pori
Tanzania-TAWA) na kusaidiwa na mashirika
mbalimbali mfano Wild Wide Fund for
Nature (WWF) kuendeleza shughuli za
utafiti, utalii na elimu.

Kwa kuendeleza juhudi hizi nzuri, Kamati ya
Kitaifa ya Binadamu na Hifadhi Hai (National
MAB Committee) kupitia Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
ambalo ndilo linaloiratibu Kamati tajwa,
ilikaa na kukubaliana kulipendekeza eneo

MAENEO YA BINADAMU NA ...

la Rufiji-Mafia-Kilwa-Kibiti
kuingia kwenye Mtandao
wa Dunia wa Binadamu na
Hifadhi Hai. Hii ni kutokana
na eneo hilo kuwa na sifa
zifuatazo;
a) Eneo la Msitu wa
Mikoko la Rufiji ambalo

linasimamiwa na
Wakala wa Misitu (TFS).

b) Eneo la Hifadhi Tengefu

ya Bahari ambayo
linasimamiwa na
Kitengo cha Hifadhi

za Bahari na Maeneo
Tengefu (MPRU)

¢) Eneo la Magofu ya Kilwa (Kilwa Ruins)
chini ya TAWA

d) Maeneo ya usimamizi shirikishi jamii ya
wavuvi: Beach Management Units (BMUs)

e) Maeneo ya ardhi oevu ya RUMAKI: Ramsar
Site (IBA, nk)

Katika pendekezo la RUMAKI kujumuishwa
kwenye Mtandao wa Kidunia wa Hifadhi
Hai, Kamati ya Kitaifa ya Hifadhi hai
imependekeza maeneo ya kikanda ndani ya
RUMAKI kama ifuatavyo;

a) Eneo la Kitovu (ndani) (Core zone): Hili
litajumuisha maeneo vyaliyo ndani ya
Hifadhi ya Bahari Mafia na maeneo
tengefu matatu (Shungimbili, Nyororo na
Mbarakuni); Misitu ya Hifadhi ya Mikoko-
Ukanda 1; Misitu ya Hifadhi mwambao
wa Pwani (Tamburu, Mto Muhoro, Mlola
- Rufiji, Mafia, Kibiti, Kilwa); Hifadhi ya
Magofu ya Kilwa Kisiwani na Songo
Mnara-WHS

b) Eneo la Kati linalozunguka eneo la kitovu
(Buffer Zone): Maeneo ya usimamizi
shirikishi jamii ya wavuvi - CFMAs, Misitu

ya uzalishaji - Kanda 2-4; Misitu ya
mwambao wa Pwani (Mchungu, Kitope,
Kikale na Muhoro)

c)Eneo la nje kabisa (Transition zone):
Linajumuisha eneo la matumizi ya watu na
shughuli zao (Rufiji, Mafia, Kibiti na Kilwa).

Taratibu zinazohusika ikiwemo
ushirikishwaji wa wadau katika Wilaya
zote nne umeshafanyika na ombi husika
kuwasilishwa UNESCO Makao Makuu,
Paris, Nchini Ufaransa. Aidha, Shirika hilo
limeshatoa maoni ya awali kuhusu ombi hilo,
ikiwemo kulitaka Baraza kuwasilisha ridhaa
(saini mbalimbali) kutoka Wilaya ya Rufiji na
Kitengo cha Hifadhi za Bahari na Maeneo
Tengefu (MPRU). Baraza limeshachukua
hatua stahiki na kuziwasilisha saini hizo.
Ombi hilo linaendelea kupitiwa na Tume ya
Kimataifa ya Kuratibu Masuala ya Hifadhi
Hai (MAB International Coordinating Council-
MAB ICC) na linatarajiwa kuridhiwa ifikapo
Mwezi Juni, 2023.

Kutokana na programu ya Hifadhi Hai
kuwa na mihimili mikuu mitatu ya Uhifadhi;
Maendeleo Endelevu; na Taaluma na
Tafiti, umuhimu wake Kkatika kuhifadhi
mazingira unajinadi pale ambapo programu
hiyo inashadadia uwepo wa uendelevu
(sustainability) katika matumizi ya rasilimali.
Hii inatengeneza mahusiano yenye uwiano
(balanced relationship) kati ya binadamu
na mifumo ikolojia, kwa kuhakikisha kuwa
binadamu anapata mabhitaji yake muhimu
lakini uwepo wa rasilimali asilia kwa vizazi
vijavyo unazingatiwa. Aidha, programu
hiyo pia inaongeza ufanisi katika uhifadhi
wa mazingira kwani unatoa fursa kwa
mwanadamu kuwa mlinzi wa kwanza wa
mazingira yanayomzunguka tofauti na
mifumo mingine ambayo inategemea Zaidi
Sheria ili kusimamia uhifadhi wa mazingira.

Eu
-}.._ ______________ o e .--""-_.
= r
£, L
me—— ; A ! 1
Ramani Na. 2: Ramani Na. 3:
) PH e Ramani ya Tanzania ==
%) ikionesha eneo la Maeneo ya Kanda
o P RUMAKI ndani ya RUMAKI
Logenst f S,
g s sl 15,200,000
14 (" Jarida la Mazingira Julai - Septemba, 2022 //  #MazingiavetuUhaiWety



— MAGARI YA TAKA NI GHANZO CHA UCHAFUZI
WA MAZINGIRA

makKkaLrL

Shughuli  za  binadamu ni  kitu
kisichoepukika toka kuumbwa kwa
ulimwengu kwani ndiko kunakodhihirisha
uzima wake.

Shughuli hizi zipo za aina mbalimbali,
zikiwemo za kilimo, ufugaji, ujasiriamali,
shughuli za nyumbani na nyingine nyingi.

Ufanyikaji wa shughuli hizi mwisho wake
huzalisha malighafi mbalimbali ambazo
nyingine zaweza kurejelezwa na nyingine
haziwezi kurejelezwa na kugeuka kuwa
taka zinazotakiwa kusafirishwa hadi
kwenye madampo kwa kutumia magari
ya kubebea taka.

Mara nyingi taka hizi hasa sehemu za
mitaani hubebwa na magari yaliyochoka
au mabovu kutokana na dhana potofu
ya kwamba gari aina ya lori likishachoka
ndio linapewa kazi ya kuzoa taka kutoka
maeneo ya uzalishaji hadi kwenye eneo
la kutupa zikiwemo kwenye viroba kutoka
eneo moja kwenda jingine.

Dhana hii ni potofu kwani uchafu
unahitajika kuhifadhiwa vizuri ili kulinda
afya za wanadamu na kuepuka uchafu
kuzagaa kwenye mazingira.

Makala hii imelenga kuzungumzia magari
mabovu yanayobeba taka zinazozalishwa

kutokana na shughuli za nyumbani na
kutupwa maeneo yaliyotengwa na Serikali

Magari aina ya malori yenye uwazi nyuma
ambayo mengi yao ni mabovu yanatumiwa
sana na vikundi maalumu vya mitaani
kubeba taka hali inayoweza kuhatarisha
usalama wa raia wanaowazunguka
maeneo hayo pamoja na mali zao kwa
kuchafuka kwa mazingira maeneo husika.

Mara nyingi taka za majumbani
zinazozalishwa kutokana na shughuli
za nyumbani zimegawanyika katika
makundi ambayo uhifadhi wake unatakiwa
kuzingatia aina ya taka. Kwa taka ngumu
uhifadhi wake ni rahisi, lakini kwa taka
za unyevunyevu kunahitajika umakini wa
hali ya juu hali ambayo magari ya taka
kutokana na ubovu wake uzingatiaji wa
usalama na afya unakuwa mgumu. Hivyo
basi hali hii husababisha kutiririka kwa
maji pindi zinapokuwa kwenye magari
wakati wa kusafirishwa hali inayochafua
mazingira na wakati mwingine hata
kuchangia magonjwa ya mlipuko kama
Kipidupindu.

Magari hayo pia yanakosa vifaa muhimu
vya kubebea taka hali inayosababisha
uchafuzi wa hali ya hewa unaotokana na

uchafu huo kutokufunikwa na kusababisha
takataka kujaa sana na kumwagika wakati
wa kupelekwa kwenye madampo ya mitaa.

Pia kulingana na tathmini za kitabibu,
moshi unaofuka kwenye magari hayo
pia huchafua hali ya hewa na kuathiri
afya za binadamu hasa katika upumuaji
na kupelekea matatizo makubwa kama
pumu, TB na mengineyo mengi.

Magari hayo pia yamekuwa chanzo cha
kelele mitaani kutokana na mngurumo
wake kuwa mbovu na wenye sauti
kubwa unaosababishwa na kutofanyiwa
marekebisho ‘service’ kwa wakati, hali
inayoweza kusababisha magonjwa ya
vichwa, kushindwa kufikiri, magonjwa
ya moyo pamoja na shinikizo la damu
kulingana na taarifa za kitabibu.

Wakati mwingine kutokana na ubovu wa
gari na pengine na barabara za Mitaani
kutokuwa rafiki, magari haya hutelekezwa
pembezoni mwa barabara yakiwa na
takataka na kugeuzwa dampo hali ambayo
sio afya.

Ni vema kutumia magari mazima kwa
ajili ya kusafirisha taka kutoka sehemu
moja hadi nyingine ili kuepuka kuchafua
mazingira na kulinda usalama wa watu na
afya zao.
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— UTUNZAJI NA UHIFADHI WA MAZINGIRA
KATIKA UGHIMBAJI WA MADINI

makKkaLrL

Tunatambua kuwa kwa hali ya sasa utajiri
mkubwa Nchini Tanzania unatokana na
madini pia unatoa fursa kwa jamii yetu
ikiwemo upatikanaji wa ajira kwa vijana
na kuchangia ongezeko la kipato kwa
Wananchi. Tunatambua kuwa sekta ya
madini inamchango mkubwa sana katika
jamii yetu lakini imekuwa inachagamoto
kubwa katika utunzaji na uhifadhi wa
mazingira.

shughulizauchimbajizimegawanyika katika
makundi mawili ambayo kuna wachimbaji
wadogo na wachimbaji wakubwa, mara
nyingi wachimbaji wakubwa wanajitahidi
katika kusimamia mazingira na kuzingatia
Sheria wakati wa utekelezaji wa shughuli
zao, lakini changamoto kubwa ipo kwa
wachimbaji wadogo ambao wanaangalia
upatikanaji wa mali bila ya kuzingatia
utunzaji wa mazingira na afya zao.

katika kupambana na utunzaji wa
mazingira kwenye uchimbaji wa Madini
Serikali kupitia Taasisi ya Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) imeweza kusimamia kwa kiasi
fulani japo changamoto ipo na bado Baraza
linaendelea kutatua changamoto zilizopo ili
kufikia lengo la Taifa katika uhifadhi wa
mazingira.

Uchimbaji mdogo wa madini Tanzania
ni moja ya kazi mbovu zenye athari kwa
upande wa afya, usalama na mazingira.
Imebainika kuwa wachimbaji wadogo
wanafanya shughuli za uchimbaji bila ya
kuwa na tahadhari za kiafya na kimazingira.

Geita, Mara na Shinyanga ni Mikoa
iliyobarikiwa sana madini aina ya dhahabu

ambako huko kuna wachimbaji wakubwa
na wachimbaji wadogo wa dhahabu. Mikoa
hii mitatu ni Mikoa ambayo inachangamoto
kubwa katika usimamizi wa mazingira
hususani katika miradi ya uchimbaji wa
madini kwa wachimbaji wadogo. Ufuatiliaji
wa utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya
2004 katika migodi mikubwa ni rahisi tatizo
kubwa lipo kwenye migodi ya wachimbaji
wadogo ambao wanatumia tekinolojia
dhaifu katika uchimbaji na kupelekea
uharibifu wa mazingira na afya.

Kutokana na mamlaka iliyonayo Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) limejitahidi kutoa elimu Mkoa wa
Mara, Mwanza na Geita inayohusu mazingira
kwa jamii inayojihusisha na shughuli za
uchimbaji madiniikiwa ni pamoja na wamiliki
wa mitambo ya kuchenjua dhahabu. elimu
hii inatolewa kwa lengo la kukuza uelewa
kwa wachimbaji wadoogo juu ya uzigatiaji
wa Sheria ya Mazingira ya 2004,

Imebainika kuwa wachimbaji wadogo wa
dhahabu hufanya kazi ya kuchimba madini
bila ya kuzingatia Sheria ya Mazingira ya
2004, baada ya kupata kibali cha uchimbaji
kutoka Wizara ya Madini hawafanyi
Tathmini ya Athari kwa Mazingira Kkitu
ambacho hakipo sahihi. Hivyo kutokana na
chagamoto hiyo ndipo Baraza lilipoamua
kutoa elimu ili kuweza kusaidia jamii hiyo
kuwa na uelewa wa namna ya Kulinda
mazingira na kuzingatia Sheria.

Madini ni rasilimali asilia ambayo
inachangia kipato katika Taifa na wananchi
wake. wachimbaji wadogo wamekuwa
wakichimba madini kujipatia kipato lakini

wanafanya shughuli hizo bila ya kuzingatia
utunzaji na uhifadni wa mazingira.
Changamoto  kubwa iliyobainika kwa
wachimbaji wadogo kutokana na ukaguzi
uliofanywa na Baraza katika Mkoa wa Mara,
Geita na shinyanga ikiwemo uchenjuaji wa
dhahabu kwa kutumia kemikali aina ya
zebaki.

Pamoja na kwamba elimu imekuwa
ikitolewa mara kwa mara kuhusu madhara
ya zebaki kwa wachimbaji wadogo lakini
bado wachimbaji wadogo wengi hutumia
kemikali hiyo katika kuchenjua dhahabu.
Wachimbaji wadogo wengi hawachukui
tahadhari badala ya kutumia kizuia mikono
(gloves) kukinga mikono isidhurike kwa
zebaki, wengi wao hutumia mikono na hapo
ndipo zebaki inaweza kupenya kwenye
ngozi na kuwaathiri.

Kemikali ya Zebaki kwa upande wa afya
ya binadamu huathiri Mfumo wa Neva
na kusababisha magonjwa kama miguu
na mikono kufa ganzi na kukosa nguvu,
misuli kulegea, figo kuathirika, uono hafifu,
kupoteza uwezo wa Kkusikia na kuongea,
mimba kuharibika, kuzaa watoto taahira
au wenye viungo pungufu, Kkupoteza
kumbukumbu, kukosa usingizi kwa muda
mrefu, kiharusi na hatimaye kifo. Aidha
magonjwa haya yanaweza kurithishwa
kutoka kizazi hadi kizazi.

Zebaki kwenye mazingira inaathiri ubora wa
hewa, udongo na pia vyanzo vya maji. Sumu
kali ya zebaki inauwezo wa kuathiri samaki
na viumbe wengine wa majini wanapokula
sumu hiyo. Sumu ya zebaki inayo tabia ya
kuongezeka makali kutoka inapoliwa na
wadudu wadogo wa majini hadi inapoliwa
na samaki wakubwa na hatimaye samaki
hao wanapoliwa na binadamu. Hivyo,
binadamu anapokula samaki ukali wa sumu
ya zebaki unakuwa mara dufu na hatari
sana kwa afya yake.

Kutokana na athari hizo Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
kuendelea kutoa elimu kwa umma hususani
kwenye maeneo ya uchimbaji mdogo wa
madini ya dhahabu kuhusu madhara ya
zebaki na namna ya kujikinga ili kuepukana
na madhara hayo na pia hatua za kuchukua
ili kulinda mazingira yasiathirike na zebaki.
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— IFAHAMU KWA UNDANI TATHMINI YA ATHARI
KWA MAZINGIRA (TAM)

makKkaLrL

Baraza la Taifa la Usimamizi na Hifadhi wa
Mazingira lina kurugenzi tano za kiutendaji
mojawapo ikiwa ni Kurugenzi ya Tathmini ya
Athari kwa Mazingira. Kurugenzi hii husimamia
michakato wa Tathmini ya Athari kwa Mazingira
(TAM) kwa miradi mipya na taarifa za ukaguzi
wa awali kwa miradi inayoendelea. Kurugenzi ya
TAM husimamia kanzidata za miradi iliyosajiliwa
kufanya TAM, miradi iliyosajiliwa kwa ukaguzi
wa awali na taarifa za Wataalam Elekezi wa
mazingira.

TAM ni mchakato unaotambulika duniani wa
kufanya tathmini ya mazingira ili kubaini athari
za mradi pendekezwa pindi utakapo anza
utekelezaji wake. TAM inatoa fursa ya kubainisha
namna ya kuzikabili athari zilizotambuliwa
kwa kuzingatia faida na hasara za kijamii
na mazingira. Utaratibu hu unawawezesha
wasimamizi wa mazingira kufanya maamuzi
yenye tija juu ya utekelezaji wa mradi. Vilevile,
TAM husaidia kupatikana taarifa za mradi kwa
Kupitia maoni ya wadau mbalimbali na kupitia
tafiti ili kuwezesha wataalam na wasimamizi
wa mazingira kuanisha matatizo yanayoweza
kujitokeza kama vile uchafuzi wa maji, ardhi na
hewa, uharibu wa bionanui,kusitishwa shughuli
za kiuchumi, jamii na utamaduni.

TAM ni nguzo muhimu katika kuhakikisha
miradi endelevu nchini na yenye tija kwa taifa
kwani husaidia kubainisha kwa kina faida
na hasara za mradi; kuboresha usanifu wa
mradi; kuelimisha na kutoa taarifa za mradi
ili kuruhusu ushirikishwa wa jamii husika
na kujgenga mahusiano bora na wadau wa
mradi; kuainisha mahitaji mna upatikananii
wa raslimali zinatozatakiwa katika utekelezaji
wa mradi; kusaidia kutunza kukmbukumbu za
hali ya asili/iliyop katika eneo ambalo mradi,
jamii inayozunguka na mazingira yaliyopo.
Vilevile, TAM imekuwa ikitumiwa na taasisi za
fedha kama nguzo muhimu ya maamuzi ya
utoaji au kutokutoa fedha za utekelezaji wa
mradi kwa kuzingatia jinsi gani athari za mradi
zZimetengenezewa mipango na mikakati ya
kukabiliana na changamoto hizo.

Mchakato wa TAM ni shirikishi wa wadau
mbalimbali wanaouguswa na mradi na pia
huhusisha wataalam wa kada mbalimbali.
Athari zinazoainishwa katika mchakato wa TAM
husaidia wataalam elekezi wa mazingira kutoa
muongozo wa njia nzuri ya kukabiliana na athari
hizo katika hatua zote za uendeshaji wa miradi
ya maendeleo.Aidha, taarifa hiyo husaidia
Baraza la Taifa la Hifadhi ya Mazingira kutoa

mapendekezo kwa Waziri mwenye dhamana ya
mazingira juu ya uidhinishaji wa utekelezaji wa
mradi husika.

Pamoja na hatua hizo, miradi mingi ya
maendeleo bado ina athari kadha wa kadha kwa
mazingira kwani uendeshaji wake hutegemea
ardhi na malighafi. Hali hiyo huchangia kumaliza
rasilimali - zinazotegemewa na jamii husika.
Kwa mfano, hatua za maandalizi ya eneo la
kutekeleza mradi huhusisha kufyeka au kukata
mimea, hatua inayoweza Kkupelekea kupotea
viumbe muhimu katika ikolojia. Wakati huo huo,
usafirishaji wa vifaa vya ujenzi huleta usumbufu
kwa jamii kwa kusababisha kelele na mitetemo.

Mbali na usumbufu huo, miradi ya maendeleo
inaweza kupelekea mifarakano na jamii endapo
maeneo yao vyatachukuliwa, hali inayoweza
kupelekea idadi kubwa ya watu kuhama na
kuathiri muundo na utamaduni wa jamii. Aidha,
athari za miradi ya maendeleo hudumu hata
baada ya mradi kuacha kutelekezwa endapo
mpango wa kusitisha mradi hautazingatia athari
katika ardhi, maji ina hewa na kufanya jamii
ishindwe kufanya shughuli zake za kijamii.

Baraza pia husimamia tathmini ya mazingira kwa
miradi ambayo tayari inaendeshwa ili kubaini
kiwango cha uhifadhi wa mazingira. Aidha,
miradi inayoendeshwa hufanyiwa ukaguzi wa
mazingira baada ya kupata cheti cha TAM ili
Baraza liweze kutathmini kiwango cha utekelezaji
wa masharti na ahadi za kulinda mazingira

katika ripoti ya mazingira, na kwa miradi ambayo
imeanza kufanya kazi kabla ya Kanuni ya TAM ya
mwaka 2005.

Jamii inakumbushwa pia kuwa gharama za TAM
zimegawanyika katika makundi mawili ikiwa
ni pamoja na 1) Gharama za moja kwa moja
za mradi; na 2) Gharama za mapitio ya mradi
(ada za NEMC). Gharama za mradi zinategemea
mambo kadhaa ikiwa ni pamoja nal) mahitaji
ya mradi ulipo (mfano eneo oevu, hifadhini, au
kwenye chanzo cha maji); ukubwa wa mradi;
aina ya mradi (mfano kiwanda cha dawa au
sementi; jamii inayozunguka na mataraji yao.
Gharama za moja kwa moja za TAM zinahusisha
hatua zote za uaandaaji andiko. Gharama hizi
zinajumuisha masuala mawili makubwa 1)
Gharma za utaalam wa ufanyaji tathimini na
uandaaji andiko na2) Gharama za upimaji, ufafiri,
maladzi na ukusanyaji wa taarifa mbalimbali.

Tathmini ya Mazingira Kimkakati (TMK) inahusu
tathmini ya athari kwa mazingira kwa sera,
kanuni, mipango na programmu mbalimbali.
Kama TAM, TMK hufanyika kabla ya sera,
mikakakati na programu kuanza kufanya kazi.
Tofauti ni kwamba TMK inahusu shughuli zenye
ushawishi na athari pana kimaamuzi ambazo si
za mradi mmoja mmoja kama ilivyo kwa TAM.

Michakato ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira
(TAM) na ile ya ukaguzi wa mazingira inahusisha
hatua mbalimbali ambapo taasisi na watu
binafsi hutoa mawazo yao pia. Hivyo kabla ya
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Inatoka Uk. 017
maxKkara

kuanza mchakato wa tathmini wa athari katika
mazingira, mwekezaji anapaswa Kutafuta
mshauri muelekezi aliyesajiiwa na Baraza
kupitia tovuti yetu www.nemc.or.tz, ili amsaidie
katika mchakato huu kutokana na taaluma
aliyonayo. Baraza husimamia mchakato wa
tathmini kwa njia ya kielektroniki wa kusajili
Miradi ya Tathmini za Mazingira na Ukaguzi,
yaani, Online Registration and Tracking
System kupitia https://eia.nemc.or.tz ambapo
mwekezaji anaweza kusajili mradi wake na
kuendelea na hatua tajwa hapo chini.

i. Muhtsari wa mradi: Mwekezaji akishirikiana
na mtaalam mwelekezi, husajili mradi kwa
kujaza fomu na kuwasilisha muhtasari
wa mradi kwa ajili ya mapitio. Usajili huo
huambatana na malipo ya Tshs. 200,000
ambazo hulipwa kwa kutumia mfumo wa
malipo ya serikali baada ya kupata hati ya
madai na kumbukumbu ya namba ya malipo.
Baada ya kupokea maombi ya mwekezaji,
Baraza huwatumia muhtasari wadau ili
kupata maoni juu ya mradi na huchanganua
muhtasari wa mradi ili kuanisha endapo
utahitaji kufanyiwa tathmini ya kina au
kuboresha muhtasari huo. Kiutaratibu, miradi
yenye athari kubwa za mazingira huwa
zinahitaji kufanya tathmini kina ya mazingira
wakati ile ambayo haitarajiwi kuwa na athari
kubwa, yaani kundi iliyo kwenye kundi B2
huishia kwenye muhtasari peke yake.

ii. Taarifa za awali na hadidu za rejea: Miradi
inayohitaji TAM ya kina na ile iliyosajiliwa
kwa ajili ya ukaguzi huwasilishwa na andiko
la awali (scoping report) zenye kuainisha kwa
ufupi taarifa zitakazo wekwa kwenye ripoti
kubwa na hadidu za rejea zitakazotumika
kukusanya taarifa hizo na kuandaa andiko.
Katika hatua hii, mwekezaji anapaswa
kuambatanisha uthibitisho wa kuwa wadau
husika wamepokea taarifa za awali za mradi
huo.

Baraza litampatia mwekezaji hati ya madai
pamoja na kumbukumbu namba nyingine kwa
ajili ya kulipia gharama za upitiaji wa ripoti ya
TAM kama ilivyoainishwa katika kanuni ya Tozo
na Adaya mwaka 2021.

iii. TAM na Ukaguzi wa mazingira; Endapo
Baraza litapitisha hadidu za rejea, mwekezaji
atashirikiana na mshauri mwelekezi kufanya
TAM kama ilivyoelekezwa katika kanuni ya
2005 na za 2018 za Tathmini ya athari ya
mazingira.

NAFASI IFAHAMU KWA UNDANI (TAM) ...

iv. Taarifa ya TAM na Ugakuzi wa Mazingira:
Taarifa  zilizokusanywa huandaliwa na
kuwasilishwa Baraza kwa ajili ya kupitiwa.
i kujiridhisha na taarifa hizo, Baraza
hufanya ukaguzi wa mradi na baada vya
hapo, huwasilisha ripoti yake katika Kamai
ya Ushauri ili kujadili mradi na kutoa
mapendekezo kwa Baraza. Baada ya kikao
cha Kamati, muhtasari huandaliwa pamoja
na mapendekezo ambayo hupelekwa kwa
mwekezaji kuboresha taarifa ya tathmini kwa
kumshirikisha mshauri elekezi.

v. Cheti cha mazingira: Baada ya mwekezaji
kuboresha taarifa zake, wataleta ripoti hio
ilikuwezesha Baraza kuipitia tena na kuamua
kumshauri Waziri kutoa cheti cha mazingira
kwa mwekezaji au la.  Endapo mradi
utaidhinishwa na Waziri, mwekezaji atapatiwa
cheti cha TAM.

. Masharti ya mradi: Baraza huandaa masharti
ambayo muwekezaji anapaswa Kuyazingatia
wakati akitekeleza mradi wake. Baraza
linaweza kugagua mradi huo ili kuthibitisha
kama masharti hayo yanazingatiwa ikiwa
ni pamoja na kutathmini iwapo mradi
unazingatia Sheria ya Mazingira ya Mwaka
2004

Aidha, Sehemu ya nne ya Sheria ya Mazingira,
2004 imeweka misingi ya kufanya TAM na
ukaguzi wa mazingira. Pamoja na Sheria ya
Mazingira ya 2004, Kanuni ya Tathmini ya Athari
kwa Mazingira za mwaka 2018 na zile za mwaka
2005 zinamtaka mwekezaji kufanya TAM kwa
miradi ya sekta mbalimbali ikiwemo migodi,
viwanda, utalii na kilimo. Pamoja na taarifa ya
TAM, Sheria na Kanuni zinatambua umihimu wa
kushirikisha wadau husika wa mradi na hivyo
humtaka mwekezaji kuwashirikisha kikamilifu.

Vi

Kanuni nyingine muhimu katika TAM ni Kanuni ya
Usajili wa Wataalam Elekezi ya 2021 inayoainisha
taratibu za kusajili Wataalam Waelekezi pamoja
na majukumu yao na muongozo wa maadili ya
kazi.

Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM) ina faida
nyingi ikiwa ni pamoja na kufanya maamuzi
sahihi na yenye weledi juu ya utekelezaji wa
mradi. Taarifa zinazotokona na TAM hupelekea
watoa maamuzi kuwa na uelewa wa mradi na
hivyo kufanya maamuzi sahihi na kupendekeza
namna nzuri ya kuepusha athari hasi zinazoweza
kujitokeza wakati wa utelekelezaji wa mradi
husika. Ushirikishaji wa wadau na jamii katika
mchakato wa TAM unaleta ufahamu juu vya

mambo ya msingi ya mradi na kuchochea uwazi
kwa kuhakikisha kwamba wadau wanatoa maoni
yao kabla mradi hujaanza kutekelezwa. Pamoja
na uwazi, ushirikishaji wa wadau kunasaidia
mradi  kukubalika mapema na kuondoa
sitofahamu kwa jamii.

Ushirikishaji wa sekta nyingine kunamsaidia
mwekezaji kujua matakwa ya sheria nyingine
zinazoweza kuathiri uendeshaji wa mradi kama
vile kupata kibali cha kutumia maji, kibali cha
ujenzi na vingine pamoja na kuepuka gharam.
Udhibiti wa athari za mradi kwa mazingira
kabla ya utekelezaji husaidia kuokoa muda
na gharama kwani athari nyingine zinaweza
kufanyiwa kazi katika hatua ya usanifu kulingana
na mapendekezo ya wataalamu pamoja na
kuzingatia mbinu bora.

Pamoja na hayo, TAM inaweza kumsaidia
mwekezaji kutokiuka Sheria na Kanuni, na
gharama kubwa inayoweza kujitokeza kutokana
na kusafisha mazingira vyaliyochafuliwa au
kuharibiwa kwa kufanya yafuatayo: Kusitisha
mradi kwa njia salama, kwani mara nyingi miradi
ya maendeleo inavyositishwa inahitaji kufuata
taratibu za mazingira. Taratibu hizi huanishwa
kama sehemu ya mpango wa kulinda na
kusimamia mazingira kwenye TAM. Hivyo, mradi
ukifika hatua ya kufungwa au kuacha kufanya
kazi, mwekezaji ana jukumu la kuhakikisha kuwa
anafanya jitihada za kurudisha eneo katika hali
yake ya awali.

Vilevile pamoja na kuleta manufaa kwenye kutoa
maamuzi na kusaidia maendeleo endelevu,
zipo changamoto mbalimbali zinazotokana na
mchakato kama ifuatavyo: 1) Utekelezaji mradi
kabla kukamilisha mchakato wa TAM kinyume
na matakwa ya Sheria, hali ambayo huathiri
maamuzi ya mradi kwa uongozi, 2) Kutekeleza
mradi kabla ya mchakato wa TAM unaweza
kuleta changamoto kwa muwekezaji wakati
wa kuomba vibali kwa mamlaka zinazohusika
na mradi huo, na 3) Kutokushirikisha mshauri
elekezi katika hatua za awali za mradi.

Kushirikisha mshauri mapema iwezekanavyo
husaidia katika kuanisha athari za mradi
kabla mradi haujasajiliwa, hivyo kumruhusu
muwekezaji  kuzingatia maswala muhimu
katika utoaji wa cheti cha TAM kama vile mradi
kuendana na matumizi ya ardhi na mipango ya
kusimamia maeneo lindwa. Kuwasilisha taarifa
za TAM na ukaguzi zilizo chini ya kiwango hali
inayochangia kuchelewa kukamilika taratibu
za TAM na Sera, Sheria, Kanuni na mipango
kutokufanya TMK hivyo kupelekea changamoto
katika kukamilisha TAM kwa miradi ambayo
haikujumuishwa katika taratibu hizo. Hatua hiyo
huchangia kudhorotesha uratibu wa kwa wadau
kutoka sekta mbalimbali juu ya maswala ya
mazingira kwa pamoja.
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Aus g M
Mazingira Yetu

Utupaji holela wa makopo ya plastiki
uchafuzi wa mazingira. Hivyo ni muhi

maduka ziliponunuliwa ili ziweze kure
kemikali hatari katika mazingira.

Mazingira ni kiini cha uwepo wa
viumbe hai, hivyo basi yatupasa
mimi na wewe kushirikiana katika
kuyahifadhi na kuyatunza.

Bw. ARNOLD MAPINDUZI

f{_ iMazingira¥etulthaiWe Meneja Kanda ya Mashariki Kaskazini - NEMC

Mmomonyoko wa udongo usipod
na mifereji ya maji katika mashamb
kulimwa tena. Ni muhimu kutunza
ardhi.

Kauli ya Mazingira Yetu

SRR, L

N =§=

Kilimo cha kutosumbua udongo hupunguza uharibifu wa muundo wa
udongo (soil structure). Tuzingatie mbinu za kilimo hifadhi kuepuka

kusumbua ardhi.
Athari za ukataji miti kwenye mazin

inayojumuisha huduma za mifumo ya
epuka kukata miti hovyo ili kutunza

#MazingiraYetollhaiWetu! KILIMO HIFADHI RAFIKI WA MAZINGIRA
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na vifungashio vya viuatilifu ni
1u kuzirudisha chupa hizo katika
elezwa na kuzuia kusambaa kwa

iibitiwa hutengeneza makorongo
a ya kilimo na kuyafanya yasiweze
nazingira ili kuepuka uharibifu wa

gira ni upotevu wa rasilimali zake
ikolojia zinazotolewa na miti, hivyo
1azingira.

© f W @nemctanzania

- L

o

Sababu kubwa inayopelekea uharibifu wa hifadhi ya mikoke ni shughuli za
kibinadamu zikiwemo kukata miti ya mikoko kwa ajili ya mbac na nguzo,
kilimo cha chumvi na uvuvi wa kutumia kemikali. Tuepuke shughuli
zinazochangia kuharibu mikoko.

Kauli ya Mazingira Yetu

Mojawapo ya athari za uharibifu wa mazingira ni kupungua
kwa uwezo wa ardhi kuzalisha mazao. Hali hii inaweza
kusababisha kuwepo kwa janga la njaa.

Idadi ya uchafu wa plastiki unacingia kwenye mifumo ya ikolojia ya
majini imeongezeka na inasababisha madhara makubwa kwa afya ya
binadamu, uchumi duniani, bayoanuai na kwa hali ya hewa.
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cKauli yo ‘- |
Mazingira Yetu

DIGENBA 36, 206E &

—— . TOTADPANDA NA VYANZO VYA MAJ KWANI ATHARI ZAKE ZINATUATHIRI
TOTAENDELEA WOTE. TUKIHARIBU MAZINGIRA TUNAHARIBU

KUTUNZA MAZI-

NGIRA YETU

- ; = o
}/}_ f::_;’/f' ASANTE "'“l'\({i DISEMBA 22, 2022 TUACHE KUKATA MITI HOVYO NA KUHARIBU

NI KWELL HIVYO KUNA HAJA
YA KUTAZAMA UPYA MIFUMO YA
ARISHA UTOAJI HEWA KATIKA MELI MAANA
s ey NI MUHIMU KULINDA MAZINGIRA

" VIUMBE HAI WANAOSHI

 BAHARIN NA VIUMBE WA BAHARINI

KWELI NEEMA HIZT Lt
-/ TANZANIA YETU ZIENDELEE KUWEPO
YAPENDEZA TUONAPASWA KUWEKA

YAVUTIA, TONA —
VYAKOLA NA |

:Zh_ KILAAINAYA / | KOVILINDA VYANZO
Lﬁ' . MATONDA | VYETO VYA MmAN

TUNAFURAHIA

KUFANYA USAFI
WA FUHKHWE ZETU
ZA BAMARI

BAHARI o |
¥ETU NDID

e
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DESEMBA 20, 2022

NOWVERMBA 1T, 2022 | g l.I"MI FI.IHGI:;. I.:JI H:‘l'.l

, ARDHI YETU IMEKUWA DMBALI MREFD KDTAYAFOTA
i ) i KAME KILA TOMAPOCHIMBA HA WAMEKOSA,CHANZO NI
| S \ARAIBMMEBILULT) | WASECUASING MAzingIEA,

; 4 ICHUKUE HATUA
- )|, NDIO MAANA INASHAURIWA T W00 - 7
. . : oy | TUSIWEKE MAKAZI KARIBU ' /
- " NABANDARI ILL KULINDA - 5
q . g . MAZINGIRA NA AFYA ZETU

2 S A= KUTOKANA NA KELELE

MWANZO NILIKUWA
SIOUI KAMA TAKA 2INAWEZA ——

KUREJELEZEKA NA HATA i
WATVY KUNUFAIKA KIUCHUMI
KWA KuZiuza

Ml KWELL Jabu
Klua KUSHIRIKIAMNA
PAMOJA TUNAPASWA
KWWENYE CHAMNZO KULINDA VYANZO
CHA MAJI NI KITY VYETU Vva MAJI
’ . ILl VISICHAFULIWE

NI KWELL, M:nN
TAKA ZA KIELEKITRONIKI

MiMI NIMEPELEKA KWA
MREJELEZAJI NA NIMEPATA
FEDHA, HIVYo TUSITUPE

TAKA HOVYO

| MITI NI LUHAL LAZIMA |

HATA NYUMBAMI
HASISITUUNGE | KWETY Itagic) P
i TUKAPANDE MITI

MCHORAMN:
Munn Nanranos &
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Wasiliana nasi;

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Ghorofa ya 6, Jengo la Kambarage, Brabara ya PSPF S.L.P 2724, Dodoma, Tanzania.
Simu: +255 26 296 0098, +255 713 608 930

Barua pepe: dg@nemc.or.tz, Tovuti: www. nemc.or.tz

Namba ya Bure: 0800110116
f W @nemctanzania

#MazingiraYetuUhaiWetu 3 NemcTVTanzania
& www.nemc.or.tz




