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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI
WA MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya
Taifa ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya
mwaka 1983 kama chombo cha Kuishauri
serikali juu ya masuala ya utunzaji endelevu
wa Mazingira. Baraza lilianza kazi rasmi mwaka
1986. Sheria Na. 19 ya mwaka 1983 ilifutwa
mwaka 2004 na Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004 (Sura 191)
ambayo ilianzisha Baraza kwa mara nyingine.

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali
kuhusu suala zima la hifadhi ya mazingira na
maendeleo endelevu nchini. Kwa mujibu wa
kifungu cha 17 cha Sheria hiyo, madhumuni
na sababu za kuanzisha Baraza hili ni kuratibu
utekelezaji wa Sera na Sheria ya Mazingira
katika nyanja kuu nne ikiwa ni pamoja na:-

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji na
utekelezaji (enforcement and compliance)
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya Athari
kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye
miradi na kufuatilia utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira; na

4, Kuwezesha ushiriki wa umma Kkatika
kufanya uamuzi unaohusu mazingira na
kusimamia kwa ujumla na kuratibu masuala
yote yanayohusu Mazingira kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria
nyingine zozote zilizoandikwa.
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MAKAMU WA RAIS AFUNGUA MKUTANO WA UMOJA WA MATAIFA
JUU YA TATHMINI YA HALI YA MAZINGIRA YA BAHARI
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akamu wa Rais wa Jamhuri ya
I\/l Muungano wa Tanzania Mhe.

Dkt. Philip Isdori Mpango
amefungua mkutano wa Umoja wa
Mataifa kuhusu tathmini ya hali ya
mazingira ya Bahari ikiwemo masuala
ya kiuchumi na kijamii. Mkutano
umejumuisha  washiriki  kutoka
katika mataifa mbalimbali duniani,
ambapo Tanzania kwa mara ya pili
imekuwa mwenyeji wa mkutano
huo uliofanyika katika ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano wa Julius
Nyerere Dar es salaam.

Mhe. Mpango amezipongezajitihada
zinazofanywa na taasisi kwa kupiga
hatua katika utunzaji wa bahari kwa

kuzuia matumizi ya mifuko ya plastiki,
kudhibiti uvuvi wa kutumia mabomu
kwa takribani asilimia 99 na kuongeza
ulinzi na uangalizi katika shughuli za
uvuvi. Pamoja na hayo ametoa wito
wa kulinda bahari ili kukabiliana
na mabadiliko ya tabianchi kwa
kudhibiti taka za plastiki na uchafuzi
kwa ujumla wa bahari.

Pia amesisitiza kuwa inahitajika
nguvu ya pamoja kutoka katika
mataifa mbalimbali ili kuongeza
juhudi katika utunzaji wa Bahari.

"Ni muda sasa muafaka wa kutafuta
njia sahihi za kusimamia na kudhibiti
shughuli zinazofanywa katika Bahari
na jinsi ya kuleta usawa wa
uhai wa bahari na ikolojia
kwa maendeleo endelevu”

alisema Mhe. Makamu wa
¢ Rais.

Naye Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira)
Mhe. Dkt. Selemani Jafo
alisema" Mkutano huo
utasaidia kukuza uwezo
kwa watafiti wa masuala

ya mazingira jinsi ya kuratibu
shughuli za uchumi wa bahari na
pia Tanzania kuhakikisha kuwa
jamii zetu zinatumia fursa ya Bahari
katika kujenga uchumi na kuondoa
umaskini.

Aidha Katibu Mkuu wa Wizara ya
Uchumi wa bluu na Uvuvi Serikali
ya Mapinduzi Zanzibar Dkt. Aboud
D. Jumbe amesema programu
za Umoja wa Mataifa za uvuvi na
uhifadhiwa bahari pamoja na taarifa
sahihi za utunzaji wa bahari pamoja
na kuchangia katika ukuaji wa fursa
za kiuchumi ili kufikia maendeleo
endelevu ya Bahari.

Kwa upande wake mwakilishi wa
Umoja wa Mataifa kitengo cha
mambo ya Bahari na Sheria ya
Kimataifa Bi. Alice Hicuburundi
amesema uelewa ni jambo muhimu
zaidi katika kulinda na kutunza
mazingira kwa ajili ya maendeleo
endelevu ya Bahari.

Kongamano hilo ni muhimu katika
kuzijengea uwezo Nchi washiriki
katika kusimamia na kuhifadhi
Bahari kwa maendeleo endelevu.
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JIJI LA DAR ES SALAAM PITIENI MFUMO WA MAJI YA MVUA
KUBAINI WALIOUNGANISHA KIHOLELA - MHE. JAFO

Waziri wa Nchi Muungano na Mazingira Mhe. Dkt Selemani Jafo akizungumza watumishi wa DAWASA mara baada ya kutembelea hapo na kufanya

ukaguzi wa mazingira.

azii wa Nchi Ofisi ya
Makamuwa RaisMuungano
na Mazingira Mhe. Dkt.

Selemani Jafo amelitaka Jiji la Dar es
salaam kupitia kitengo cha mazingira
kubaini waliounganisha mfumo wa
maji taka kwenye mfumo wa maji ya
mvua ili hatua kali za kisheria ziweze
kuchukuliwa dhidi yao.

Ametoa kauli hiyo alipokuwa
akifanya ziara katika Mkoa wa Dar
es Salaam kujiridhisha na suala la
uhifadhi, usimamizi na utunzaji wa
Mazingira kwenye Soko la samaki la
feri pamoja na ufukwe wa Oyster bay

hususani kwenye mfumo wa maji ya

mvua unaosimamiwa na DAWASA.

Amesema maeneo haya ni maeneo
muhimu sana yenye mkusanyiko
mkubwa wa wananchi hivyo maafisa
mazingira kwa kushirikiana na NEMC
wanapaswa kuongeza nguvu katika
kuhakikisha misingi ya uhifadhi na
utunzaji wa mazingira inazingatiwa
kwa kiwango kilichokusudiwa.

Aliongeza kwa kusema kuwa ni
dhahiri kabisa baadhi ya wananchi
wameunganisha mfumo wa maji
taka kwenye mfumo wa maji ya
mvua unaopeleka maji baharini hali
inayohatarisha maisha ya wanadamu

" Ni dhahiri kabisa baadhi ya watu wameunganisha mfumo
wa maji taka kwenye mfumo wa maji ya mvua, tuko hapa
katika bahari, ukiangaalia unasikia harufu mbaya, unaona
mpaka kinyesi, hii haikubaliki." mhe Dkt. Selemani Jafo.

naviumbe hai hivyo nivema watu hao
kuacha tabia hio na wale wanaokiuka
kuchukuliwa hatua za kisheria.

Aidha aliwataka maafisa mazingira
wa Jiji la Dar es salaam kuhakikisha
jukumu hilo linatekelezwa kwa haraka
na wakati ili kunusuru mlipuko wa
magonjwa yanayoweza kutokea na
hali za wafanyabiashara pamoja na
wananchi wanaokwenda kupumzika
eneo la fukwe kuwa hatarini.

Katika hatua nyingine amewapongeza
wafanyabiashara wa soko la feri kwa
usafi wa mazingira na kujali uhai
wa misitu kwa kutumia teknolojia
ya gesi kukaangia samaki zao, na
kuitaka Manispaa ya Kinondoni, kwa
kushirikiana na DAWASA na NEMC
ndani ya mwezi mmoja kukamilisha
mchakato wa tathmini ya athari kwa
mazingira eneo la ufukwe ili waweze
kujenga vyoo.
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— UMUHIMU WA KUTUNZA VYANZO VYA MAJI

makaLr

KWA UCHUMI ENDELEVU

Vlyanzo vya maji ni yale maeneo ambayo
maji huanzia hapo kama vile chemichemi,
mito, maziwa, kisima, mabwawa na bahari.
Na kupitia vyanzo vya maji hivi tunapata
chakula, biashara, utalii pamoja na nishati.

Tanzania imejaliwva kuwa na vyanzo vya
maji vya aina mbalimbali. Vyanzo hivyo ni
pamoja na mito, maziwa, ardhi oevu na
maji chini ya ardhi. Lakini hivi karibuni
kumekuwapo na uharibifu mkubwa wa
vyanzo hivi vya maji kutokana na ukataji wa
miti katika vyanzo vya maji kwa ajili ya kuni
pamoja na kuendesha kilimo na ufugaji
katika maeneo hayo.

Zipo njia mbalimbali za kutunza vyanzo
vya maji Kwa ajili ya uchumi endelevu ni
kama vile; kuepuka kutupa takataka katika
vyanzo vya maji. Takataka zinapotupwa
katika vyanzo vya maji huziba chemichemi
hizo na kusababisha zikauke na hapo ndipo
maji hukoma kutoka na vyanzo hivi hupotea
au kutoweka kabisa, hali inayosababisha
vyanzo kukauka na kuweza kuleta hata
ukame. Ukame huharibu sana ukuaji wa
uchumi wa Taifa lolote lile kwa kupoteza
nishati mbalimbali ambazo zingepatikana
kupitia maji hayo.

Sio hivyo tu vyanzo vya maji vinapokauka
vinasababisha mifugo kukosa maji na hivyo
inakufa na kusababisha hasara na kuathiri
uchumi wa mwenye mifugo, jamii na Taifa
kwa ujumla, hivyo inarudisha nyuma juhudi
za kufikia uchumi imara na endelevu.

Njia nyingine ni kuepuka uvuvi haramu na
kutumia njia salama za uvuvi wa samaki.
Uvuvi haramu ndiyo chanzo kikubwa cha
kuharibu mazingira na mifumo ikolojia
ya ziwa au chanzo kingine cha maji. Hii
ni pamoja na kupungua kwa idadi ya
makundi ya samaki na hata kupotea kabisa
kwa aina nyingine za samaki ambazo
zilisababishwa na baadhi ya athari kubwa
sana ambazo zimesababishwa na uvuvi
haramu wa muda mrefu. Uvuvi haramu na
usiofuata kanuni za utunzaji wa mazingira
unakadiriwa kuwa ni tani milioni 26 kwa
mwaka au sawa na moja ya tano ya
samaki wote wanaovuliwa kote duniani
na mbali ya kupora raslimali za jamii pia
unachangia katika uharibifu wa mazingira
ya bahari na kuathiri viumbe. Utumiaji wa
kemikali katika uvuvi wa samaki hupelekea

uharibifu mkubwa wa chemichemi katika
vyanzo vyake maana kemikali hizo hufanya
vyanzo hivyo vya maji kuziba.

Aidha, njia yingine ni kuepuka utupaji taka
za viwandani zinavyoingia katika vyanzo
vya maji. Katika mchakato wa kikemikali
unaotokea wakati wa kuharibika au
kuchakaa kwa plastiki unaotokana na
Kupigwa jua, upepo na mawimbi, plastiki
hizo huvunjika vunjika katika vipande
vidogo vidogo (microplastic) vinavyowezwa
kuliwa na viumbe vya bahari na kuwaletea
madhara ambayo pia hufikia mwanadamu
kwa kuwala viumbe hao.

Athari za uchafuzi na uharibifu wa vyanzo
vya maji na mazingira umekuwa ni
kikwazo kikubwa sana kwa jamii nyingi sana
duniani na hata katika nchi yetu. Utupaji
taka usiozingatia utunzaji na uhifadhi wa
mazingira umesababisha vyanzo vya maji
kuziba hivyo kukwamisha shughuli za
uzalishaji na kupoteza kipato kuanzia ngazi
ya familia, jamii, Taifa na dunia kwa ujumla.

Vyanzo vya maji vinapoharibiwa kwa ajili
ya shughuli za kibinadamu zisizozingatia
utunzaji wa mazingira uharibifu mfumo
mzima wa utiririshaji maji na kuleta uhaba
mkubwa wa maji na hata kupelekea
shughuli za kibiashara zinazotegemea

maji kusimama. Shughuli kama kilimo cha
umwagiliaji, uvuvi na usafirishaji wa majini
haziwezi kuendelea kama vyanzo vya maji
vitaharibiwa. Hii kwa sababu uendeshwaji
wa shughuli hizi unategemea maji.

Uchafuzi wa bahari wa
plastiki unahatarisha afya
ya bahari yenyewe, viumbe
vyake, usalama wa chakula,
afya za binadamu, utalii

wa pwani na inachochea
mabadiliko ya tabianchi
ambayo hupelekea kukauka
kwa vyanzo vya maji kwa
kuwa taka za kemikali
zitokazo viwandani zinaweza
kuziba chemichem za maji.

Sio hivyo tu bali hata nishati za umeme
zinazozalishwa majini haziwezi kuwa za
uhakika ikiwa vyanzo vya maji vitaharibiwa
na kusababisha maji kupungua. Maji
yanapopungua yanafanya uzalishaji wa
nishati upungue.

Serikali imesisitiza umuhimu wa utunzaji
wa vyanzo vya maji kwa faida ya wananchi
wote nchini na kwa ajili ya uchumi endelevu
. Tukitunza vyanzo vya maji mazingira
yetu yatakuwa salama na viumbe pia
tutapunguza kupotea kwa viumbe wa majini
na kuongezeka kwa idadi ya viumbe hao.
Uchafuzi wa vyanzo vya maji unaweza
ukasababisha madhara mbalimbali kwa
viumbe wa majini, binadamu na mazingira
kwa ujumla.
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KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YAFANYA ZIARA KATIKA
DAMPO LA PUGU KINYAMWEZI NA KIWANDA CHA TOOKU
GARMENTS JIJINI DAR ES SALAAM

Kamati ya kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara na Mazingira wakiwa katika kiwanda cha Tooku
Garments Tanzania wakati wa ziara yao Mkoani Dar es Salaam.

Kamati ya Kudumu ya Bunge vya

Viwanda, Biashara na Mazingira
imefanya ziara katika Dampo
lililopo Pugu Kinyamwezi na

Kiwanda cha TOOKU Garments
jijini Dar es Salaam kukagua
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira
na kupata muda wa kujifunza
shughuli mbalimbali za uzalishaji
na uhifadhi wa Mazingira katika
maeneo hayo.

Aidha, mara baada ya kutembelea
katika Kiwanda cha TOOKU
Garments imeutaka uongozi wa
Mamlaka ya Ukanda Maalumu
wa Uwekezaji (EPZA) kuboresha
miundombinu ya kimazingira katika
eneo hilo ili kuweza kuwavutia na
kuwashawishi wawekezaji wengi
zaidi.

Akizungumza wakati wa ziara ya
Kamati hiyo iliyotembelea Dampo
la Pugu Kinyamwezi na baadae
Mamlaka ya Ukanda Maalumu ya
Uwekezaji (EPZA), Mwenyekiti wa
Kamati hiyo Mhe. David Kihenzile
alisema hatua hizo zote za uhifadhi
na utunzaji wa mazingira ni muhimu

sababu zinazolenga kuhakikisha
afya ya jamii nzima ni salama.

Akiwa na Kamati hiyo katika dampo
la Pugu Kinyamwezi, Kihenzile
alisomewa ripoti ya utendaji kazi
wa Dampo na Kaimu Mkurugenzi
wa Manispaa ya llala Mhe. Amani

Mafuru aliyebainisha kuzidiwa kwa
dampo hilo kutokana na wingi wa
taka zinazozalishwa katika Jiji la
Dar es Salaam ililinganishwa na
uwezo wa dampo.

"Tumejionea changamoto lukuki
ambazo zinalikabili dampo hili,
kimsingi sisi kama kamati tumeona
kuna kila sababu ya Ofisi vya
Makamu wa Rais kwa upande wa
Mazingira kuweka mkono wake
mahali hapa na kulisaidia Jiji la Dar
es Salaam ambalo linaoekana wazi
kuwa limezidiwa nguvu" alisema
Mhe. Kihenzile.

Mhe. Kihenzile pamoja na mambo
mengine aliongezea kuwa Serikali
ikiweka mkono wake kwa kiasi
kikubwa itasaidia kuokoa maishaya
wananchi waliopo jirani na dampo
hilo kutokana na athari zitokanazo
na dampo ikiwemo hewa chafu.

Aidha kamati hiyo pia ilishauri
kuona namna gani afya zawananchi
waliopo karibu na dampo pamoja
na kiwanda zinalindwa lakini pia
wafanyakazi wanaotoa huduma
katika dampo hilo wanapewa
mafunzo na vifaa vya kujikinga.

Kamati ya kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara na Mazingira wakiwa katika ziara ya
kutembelea dampo la Pugu Kinyamwezi katika mkoa wa Dar es Salaam.
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cKauli g MN—
Mazingira Yetu

Kutambua
Mustakabali wa Chini
wa Hewa ya Ukaa
(Kaboni)

Kutekeleza kwa
karibu mchakato

wa urejelezaji
Kupanga kwa J )

pamoja mustakabali
wa Uoto wa asili
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OPERESHENI YA KAMATA MIFUKO YA PLASTIKI ISIYO RASMI
YAZINDULIWA - RC MAKALA

tamko la katazo la vifungashio vya plastiki.

kuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam Mhe. Amos
Makala amezindua rasmi

Operesheni ya Kamata Mifuko ya
Plastiki itakayoanza sikuya Jumatatu
ya Agosti 29, 2022 kwenye Masoko
yote ya Jiji la Dar es salaam.

Operesheni hiyo imezinduliwa katika
kikao kazi kilichofanyika katika
ukumbi wa LAPF Millenium Tower
kilichohusisha viongozi wa masoko
yote ya Mkoa wa Dar es Salaam,
kwa lengo la kutekeleza Agizo la
Makamu wa Rais wa wa Jamuhuri
ya Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt Philip Mpango la kutaka kila
Mkoa kuendesha operesheni ya
kutokomeza mifuko ya plastiki ili
kufikia azma ya pamoja ya kuhifadhi
na kulinda mazingira.
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NEMC YATOA MIEZI
SITA KWA MUWEKEZAJI
KUBORESHA
MIUNDOMBINU YA
MAZINGIRA

araza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
BMazingira (NEMC) limetoa miezi sita kwa

muwekezaji wa makaa ya mawe kutoka
kampuni ya Ruvuma Coal Limited kuboresha
miundombinu ya mazingira, ikiwa ni pamoja na
kujenga ghala la kuhifadhia makaa ya mawe wakati
yakisubiri kusafirishwa nje ya nchi ili kuepukana na
changamoto zinazoweza kujitokeza na kuleta athari
za mazingira, binadamu, wanyama na mimea.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) Dkt Samuel Gwamaka mnamo tarehe ...
alipofanya ziara ya kikazi katika Bandari ya Mtwara
kwa lengo la kukagua miundombinu ya kusafirisha
makaa ya mawe na kukuta uharibifu wa mazingira
uliosababishwa na muwekezaji huyo.

Mkurugenzi Mkuu alisema uwekezaji wa makaa ya
mawe unatakiwa kuzingatia Sheria ya Mazingira na
Kanuni zake ili kuepusha athari zinazoweza kutokea.

Alisema "uwekezaji huu ni mzuri sana, tena una tija
kubwa sana kwa Taifa letu, lakini lazima uzingatie
Sheria ya Mazingira. Mkaa unapokuwa chini ya
Ardhi hauna athari, ila unapoutoa unakuwa tayari
umeweka wazi yale madini tembo, chuma, zinki na
madini mengine yanayoweza kutengeneza tindikali
kama sulphur ambayo sio rafiki kwa maisha ya
binadamu na mimea" Dkt Gwamaka

Aidha ameainisha madhara yanayoweza kutokea
kwa hali hiyo ya vumbi la mkaa kuendelea kuwa ni
madhara ya afya kutokana na vumbi, uchafuzi wa
hewa asilia pamoja na kuharibiwa kwa ikolojia ya
ardhi inayoweza kuharibu mimea na viumbe hai.

Naye Meneja wa Kanda ya Kusini inayojumuisha
Mikoa ya Mtwara, Ruvuma na lindi Mhandisi
Boniphace  Guni  alipozungumza amesema
atahakikisha maelekezo yote hayo yanatekelezwa
ikiwa ni pamoja na kusimamia suala zima la
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya Mwaka 2004
inayosisitiza ufanyaji wa Tathmini ya Athari kwa
Mazingira kabla ya uwekezaji.

Mkurugenzi Gwamaka katika ziara yake hiyo
ametembelea eneo la Bandari ya Mtwara, eneo la
STAMICO na eneo lililoko nje ya Bandari ambayo
muwekezaji wake ni kampuni iitwayo SEBDO.

NEMC KWA KUSHIRIKIANA
NA CTI YAANDAA MAFUNZO
YA SIKU MOJA

NI KUHUSIANA NA UMUHIMU
WA TATHMINI YA ATHARI
KWA MAZINGIRA

araza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira

(NEMC) kwa kushirikiana na Shirikisho la wenye

viwanda Tanzania (CTl) wameandaa mafunzo ya
siku moja yahusuyo umuhimu na uelewa wa ufanyaji
wa tathmini ya athari kwa Mazingira katika viwanda
wanavyovisimamia au kufanya kazi.

Akifungua mafunzo hayo yaliyofanyika katika ukumbi wa
Mikutano wa NEMC, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
Dkt. Menan Jangu amesema lengo la mafunzo hayo ni
kubadilishana uelewa na uzoefu katika uzingatiaji na
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 na
kanuni zake, kubwa ikiwemo umuhimu wa ufanyaji wa
Tathmini ya athari kwa mazingira ili kuweza kukabiliana
na changamo zinazoweza kujitokeza.

"Sisi NEMC, wadau wetu wakubwa ni wenye viwanda, na
wajibu mkubwa tulionao kwenu ni kuhakikisha kwanza
wanauelewa juu ya uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira
ya Mwaka 2004, lakini pia wanatambua umuhimu wa
ufanyaji wa tathmini ya athari kwa Mazingira ili kuweza
kukabiliana na changamoto zinazoweza kujitokeza lakini
pia tuweze kutunza na kuyahifadhi mazingira" Amesema
Dkt. Menan.

Ameongeza kuwa faida kubwa za ufanyaji wa tathmini
ya athari kwa mazingira ni kukupatia mwelekeo wa
kimazingira wa jinsi gani kiwanda chako kitekeleze
shughuli zake ili kuepuka changamoto zinazoweza
kutokea kubwa zikiwemo za uchafuzi na uharibifu wa
mazingira na pia kuhakikisha maendeleo endelevu.

Naye Mkurugenzi wa Sera kutoka Shirikisho la viwanda
Tanzania (CTl) Ndg Akida Mnyenyelwa amesema,
mafunzo haya yatawasaidia sana wenye viwanda
kutekeleza wajibu wao wa kimazingira kwa weledi ili
kuepukana na changamoto zinazoweza kutokea hasa
ikizingatiwa suala la uchafuzi wa mazingira limekuwa
kero kubwa katika Nchi ya Tanzania.

"Niwaombe Wana CTl wenzangu, tutumie fursa hii
tuliyoipata leo kubadilishana uzoefu wa uhifadhi wa
mazingira ili tuweze kupata elimu juu ya utunzaji wa
Mazingira, Lakini pia ili tuweze kupata majibuya maswali
yetu yote ya Kimazingira tuliyonayo, hawa wenzetu wa
NEMC ni wataalam wa Mazingira hivyo tutumie fursa
hii muhimu ili kwa pamoja tuweze kutunza na kuhifadhi

Mazingira" Ameongeza Ndg. Akida.
Mafunzo haya ni ya siku moja yenye lengo la kujenga

uelewa juu ya umuhimu wa ufanyaji wa tathmini ya athari
kwa mazingira.

£ @nemctanzania  \ \
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UMUHIMU WA KUTUNZA NA KUHIFADHI

Kila mwaka huadhimishwa Siku ya Bahari
Duniani ifikapo tarehe 8 Juni, ambapo mwaka
2022 imeongozwa na kauli mbiu isemayo
“Kuhuisha hatua ya pamoja kwa ajili ya bahari”
ikitaka kuhamasisha serikali, mashirika, asasi
7a kiraia na wadau wote kuchukua hatua kwa
pamoja ili kuilinda bahari na rasilimali zake
kwa faida ya kizazi cha sasa na vijavyo. Siku
hii ilitangazwa na Umoja wa Mataifa mnamo
mwaka 1992.

Umoja wa Mataifa unakumbuka kwamba
zaidi ya watu bilioni tatu idadi kubwa wakiwa
katika nchi zinazoendelea, maisha na uchumi
wao unategemea rasilimali kutoka Baharini
na Pwani. Pia bahari zinasongwa na uchafuzi
wa aina mbalimbali ikiwemo taka za plastiki,
ambazo zinaonekana kila kona iwe kwenye
matumbawe hadi kwenye kina kirefu cha bahari.

lkiwa bahari itaendelea kujazwa kwa uchafu wa
kila aina kutokana na shughuli za kibinadamu
za aina mbalimbali italeta athari kubwa sana
katika maendeleo ya afya za watu, uchumi wao
pamoja afya ya bahari yenyewe ikiwa ni pamoja
na viumbe vyake.

Taka nyingi za plastiki zinaonekana katika
maeneo ya fukwe na kuharibu mandhari nzuri
kwa ajili ya mapumziko kwa kuwa na upepo
mwanana wa bahari. Fukwe pia huwawezesha
wakazi wa maeneo ya Pwani kushiriki michezo
mbalimbali  ikiwemo kuogelea, matembezi,
riadha, na burudani zingine zinazopatikana
katika fukwe.

Aidha miamba ya Matumbawe ambayo ni
baadhi ya mifumo ya ikolojia muhimu na ya
thamani Zaidi katika Sayari hii ya Dunia. Miamba
ya Matumbawe inafunika karibu asilimia 0.1 ya
sakafu ya bahari hivyo bahari inapoharibiwa
hufanya miamba ya matumbawe Kupotea na
kuharibu sakafu ya bahari na makazi ya viumbe
hai wa majini.

Pamoja na kuwa bahari ina faida nyingi kwa
ajili ya maendeleo yetu kiuchumi, kijamii na

kisiasa lakini sisi binadamu ndio tunaiochafua
na kuiharibu kutokana na shughuli mbalimbali
na utupaji hovyo wa taka usiozingatia utunzaji
na uhifadhi wa bahari zetu. Taka nyingi za
majumbani na viwandani zinatupwa baharini kila
siku na kuathiri sana hali ya bahari pamoja na
viumbe vyake vyote.

Nchi ya Tanzania imebarikiwa kuwa na uwanda
mkubwa wa Bahari unaotumika kwa michezo
mbalimbali kama vile, kuogelea, mpira wa
mikono wa ufukweni (Beach Volleyball), Mbio za
pikipiki za majini n.k. na vyote vimekuwa vivutio
vikubwa cha vya utalii katika Taifa letu. Katika
maeneo ya fukwe za bahari pia kuna maeneo
yaliyotengenezwa kwa ajili ya michezo ya watoto
na migahawa ya vyakula ambavyo hutia hamasa
watu kutembelea maeneo haya.

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam, wageni
mbalimbali na wakazi wa mikoa mingine ambapo
ukanda wa bahari umepita pia wanapata fursa
ya kufanya utalii wa bahari kwa kutembelea
visiwa vilivyopo katika bahari ya Hindi vikiwemo
Bongoyo, Pungavini, Mwakatumbe, Mbudya na
Sinda.

Aidha vyakula safi vya asili ikiwemo samaki,

Bahari iliyochafuliwa na mafuta kutoka katika
meli kubwa

___l BAHARIﬂ KWA MANUFAA YA WOTE

vinywaji pamoja na michezo ya kwenye maji kwa
kutumia vifaa maalum zikiwemo boti ni burudani
tosha kwa wakazi wa maeneo ya ukanda wa
bahari na wageni mbalimbali wanazozipata kwa
uwepo wa fukwe.

Zaidi ya asilimia 80 ya uchafu ndani ya maji
unatoka ardhini, ikiwa tunaendelea kuijaza bahari
na taka, itaendelea kuturudishia kwa mawimbi
na upepo takataka hizo, na hii itaendelea kuleta
athari zaidi katika Mazingira yetu.

Duniani, tani milioni nane za plastiki huingia
baharini kila mwaka, hasa kwa njia ya vifaa vya
ufungaji, chupa na sigara. Uzalishaji wa plastiki
duniani umeongezeka mara mbili zaidi ya miaka
kumi na tano iliyopita, ikifikia zaidi ya tani milioni
mia tatu kwa mwaka na kuanza kutishia hali ya
usalama wa bahari na viumbe vyake pamoja na
afya ya binadamu.

Aidha takataka nyingi katika fukwe za bahari
hutoka kwa wenyeji (yaani wakazi wa maeneo
hayo) Hivyo elimu zaidi juu ya ufahamu kuhusu
matumizi ya plastiki na kutunza bahari ipewe
kipaumbele katika jamii na kuijengea jamii
uelewa wa kuwa na bahari salama kwa ajili ya
manufaa ya wengi na kwa uchumi endelevu.

lli kutunza ubora wa bahari ni vyema kufahamu
hali yake ya sasa, na kuelewa athari za vitendo
vya mwanadamu na mabadiliko ya tabianchi dhidi
yake. Bahari zilizotunzwa vyema ni muhimu kwa
kuendeleza maisha kwenye sayari hii ya Dunia,
mathalani ikiwa ni kudhibiti tabianchi, kuzalisha
chakula chenye lishe bora, na kuwa chanzo
cha ajira zinazonufaisha mamilioni ya watu.
Hivyo tusipotunza bahari faida na uzuri wote huo
ambao tungeupata unakuwa kinyume chake.

"BAHARI SALAMA, JUKUMU LANGU"

Bahari iliyochafuliwa na taka ngumu

mbalimbali haswa za plastiki
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ELIMU YA MAZINGIRA KIVUTIO MKUTANO

WA AMECEA

BARAZA L& TAIFA LA MIFADH ME
UEIMABIZE WA MAZINTIA (DM

—
-

4
|

= limu ya utunzaji na uhifadhi
=== wa mazingira inayotolewa
e N2~ NEMC  imeonekana
kuwavutia wengi katika Mkutano
wa 20 wa AMECEA uliofanyika
katika ukumbi wa Kimataifa wa
Mwalimu J.K Nyerere Jijini Dar es
salaam.

Elimu hiyo iliyohusisha tathmini ya
athari kwa mazingira, utekelezaji
na uzingatiaji wa Sheria za
mazingira, masuala ya tafiti
kwenye mazingira, pamoja na
huduma za kisheria imetolewa kwa
Mataifa tisa yaliyoshiriki kwa lengo
la kujadiliana athari za maendeleo
katika mabadiliko ya tabianchi.

Akiongea na vyombo vya habari,
Askofu Flavian Kassala wa Jimbo la
Geita amesema kazi inayofanywa
na NEMC kuhusiana na mazingira
ni muhimu sana kwani imerahisisha
ufuatiliaji na uzingatiaji wa sheria
katika utekelezaji wa jukumu lake
kuu la utunzaji na uhifadhi wa
mazingira.

hﬂﬁ | ,'

Watumishi wa Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC wakiwa wamejipanga

salaam.

Akielimisha Umma huo kipengele
cha tathmini ya athari kwa mzingira
mtaalam  kutoka NEMC  Bi.
Suzan Chawe amesema ni vizuri
kuzingatia taarifa sahihi za hali ya
hewa kutoka mamlaka husika katika
uandaaji wa ripoti za TAM kwa
miradi ya maendeleo ili kuepukana
na changamoto za kimazingira
zinazoweza kutokea kubwa ikiwa
mabadiliko ya tabia Nchi.

Nchi zilizoshiriki katika Mkutano
huo ni Eritrea, Ethiopia, Kenya,
Malawi, Sudan, Afrika ya Kusini,
Uganda, Zambia na Tanzania
ambayo kwa mwaka 2022 ndio
mwenyeji.

Elimu ya mazingira
yapaswa Kuzingatiwa
sana kwani ndio msingi
imara wa upangaji

na utekelezaji wa
shughuli za maendeleo
kwa Kkuzingatia athari
zinazoweza kutokea
katika suala zima la
mabadiliko ya tabia
Nchi".

alisema Askofu Flavian
Kassala
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—= NEMG YASHIRIKI MAONESHO KATIKA
MKUTANO WA 20 WA AMEGEA
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Baraza limeshiriki katika maonesho
ya mkutano wa 20 wa Kimataifa wa
shirikisho la Baraza la Maaskofu Katoliki
Kanda ya Afrika Mashariki na Kati
(AMECEA) uliofanyika katika ukumbi wa
Kimataifa wa Mwalimu Nyerere mnamo
tarehe 11 hadi 13 Julai, 2022,

Mkutano huo wa Shirikisho la Mabaraza
ya Maaskofu Katoliki (Association of
Member Episcopal Conference in
Eastern Africa {AMECEA}) linalojumuisha
nchi tisa za Kanda ya Afrika Mashariki na
Kati. Lengo la kufanyika kwa mkutano
huu lilikuwa Kkujadili athari za mazingira
katika maendeleo shirikishi ya binadamu
(Environmental Impact on integral
Human Development) hususani namna
sahihi ya kukabiliana na mabadiliko ya

tabia nchi kwa kutunza na kuhifadhi
Mazingira.
Akihutubia  katika ~ mkutano  huo

uliojumuisha nchi za Tanzania, Ethiopia,
Kenya, Malawi, Eritrea, Sudani, Sudani

ya Kusini, Uganda na Zambia mgeni
rasmi ambaye pia ni Rais wa Jamuhuri
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia
Suluhu Hassan amelipongeza Baraza
la Maaskofu kwa kuja na wazo pevu la
kukutana kwa pamoja kama taasisi za
dini na kujadiliana masuala ya mazingira
hususani uhifadhi na utunzaji wake
kwa mstakabali wa maendeleo ya nchi
washiriki wa Mkutano wa AMACEA.

Mhe. Rais amesema “Niwapongeze
Kanisa Katoliki kuamua Kkujadiliana
na kutekeleza kwa vitendo mambo
ambayo tumeamrishwa na Ulimwengu
kupitia malengo endelevu 17 ya Dunia
(Sustainable Development Goals). Hii ni
pamoja na malengo ya Umoja wa Afrika
ambayo mengi yanagusa masuala ya
Mazingira kwa namna moja ama nyingine”

Amerejea Sera na Sheria ya Mazingira
ambayo nchi ya Tanzania kupitia Bunge
lake tukufu imepitisha ikiwa ni hatua
ambazo Serikali ya Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania imechukua hadi sasa katika
kuhakikisha suala la mazingira linapewa
kipaumbele. Maeneo vyaliyotiliwa mkazo
katika sera hiyo ni pamoja na kulinda
vyanzo vya maji na misitu, kusisitiza
upandaji wa miti na kuhakikisha miji
yote inakuwa na mpango wa kusafisha
mazingira kila wiki hasa katika maeneo ya
viwanda na biashara, na makazi ya watu.
Ameeleza Mhe Rais Samia.

Vilevile, katika hotuba yake aliainisha
waalikwa wake kuwa ni viongozi wa dini,
asasi za kiraia, viongozi wa Serikali pamoja
na wadau wa mazingira na kukiri kuwa ni
hazina kubwa Mungu aliyoiachilia katika
kujadili suala zima la mazingira. Aliahidi
kama nchi kushirikiana kwa pamoja katika
kutekeleza azma hiyo ya utunzaji wa
mazingira ili kuweza Kkurithisha kwa kizazi
kijacho.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais Muugano na Mazingira, Mhe.

Inaendelea Uk. 12 >>
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NEMC YATEKETEZA TANI 44 ZA VIFUNGASHIO VYA
PLASTIKI VISIVYOKIDHI VIWANGO

-

~q

-

Mkurugenzi mkuu wa NEMC Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka Mafwenga

araza la Taifa la Hifadhi
B na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC)
leo limeteketeza tani 44.4

za vifungashio vya Plastiki
visivyokidhi viwango.

Akizungumza katika
zoezi hilo la uteketezaji
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC
Dkt.  Samuel Gwamaka
amesema vifungashio hivi
ni vile visivyopaswa kuingia
sokoni  kwani  havikidhi
vigezo stahiki vilivyowekwa
na Serikali kwa ajili ya
matumizi hayo.

Ameongeza kuwa ni vema
umma wa watanzania
ukaelewa umuhimu wa
zoezi hili na kushirikiana

01w oz \\N

kwa pamoja kuhakikisha
linatekelezeka kwa ufanisi
na kiwango kilichokusudiwa.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni Mhe. Godwin
Gondwe  alipozungumza
amekiri  kushirikiana  na
NEMC katika kutekeleza
agizo hilo laMakamu wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt Philip

Mpango la  kuteketeza
vifungashio visivyokidhi
vigezo kwenye Halmashauri
yake, na kuwataka

Mameneja wa Masoko wote
kuhakikisha ~ wanasimamia
Masoko vifungashio hivyo
visitumike.

Leo tuko hapa, tunateketeza
vifungashio Tani 44.4, hivi
vifungashio havipaswi
Kuingia sokoni na ndio
maana tunachukua jukumu la
kuviteketeza lli kuwaonesha
wengine kwamba havipaswi
kuwa kwenye Mazingira kwa
sababu vikiingia huathiri
ustawi wa jamii."

Amesema Mkurugenzi Dkt. Gwamaka.
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Selemani Jafo alipozungumza, kwa kutia
mkazo suala zima la uhifadhi na utunzaji
wa mazingira na kuagiza wakuu wa Mikoa
wote kuhakikisha wanaimarisha usafi
kwenye maeneo yao. Hii ikiwa ni hatua
ya utekelezaji wa maagizo ya Mhe Rais
wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania
awamu hii ya sita ya kutaka usafi ufanyike
kila wiki mara moja kwenye Mikoa
yetu yote nchini. Alisema “Mikoa yote
anapaswa kuhakikisha anatekeleza agizo
la Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania la kuandaa mpango mkakati
wa kufanya usafi kila wiki kwenye maeneo

»

yao”.

Katika mkutano huo ambao azma yake
kuu ilikuwa ni mazingira, Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kama mdau mkubwa wa
mazingira, lilishiriki kwa kutoa elimu kwa
jamii kuhusiana na suala zima la uhifadhi
na utunzaji wa mazingira.

Elimu iliyotolewa na wataalam kutoka
idara mbalimbali za Baraza ilihusisha
umuhimu wa uzingatiaji na utekelezaji
wa Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004
pamoja na kanuni zake, umuhimu wa
kufanya tathmini ya athari kwa mazingira,

umuhimu wa kuhifadhi, kutunza na
kulinda mazingira. Hii ni pamoja na
umuhimu katika masuala mazima ya tafiti
kupitia miradi, programu mbalimbali ili
kubaini changamoto, fursa na kuchukua
hatua stahiki katika kuhifadhi, kulinda na
kutunza mazingira.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazigira
(NEMC) Dkt. Samuel Gwamaka Katika
kuzungumzia masuala ya mazingira katika
maonesho hayo, alionesha kufurahishwa
na Mkutano huo wenye lengo chanya
kuhusiana na Uhifadhi na Utunzaji wa
Mazingira nchini, hasa ikizingatiwa
jukumu la Bazara katika kutekeleza na
kusimamia Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004 pamoja na kanuni zake. Mha. Dkt
Gwamaka alisema “Sisi (NEMC) maeneo
haya ni yetu Katika kuhakikisha Sheria ya
Mazingira inazingatiwa kwenye Mipango
yote endelevu ya Nchi hii kuhusiana na
Mazingira. Kunapokuwa na majadiliano
yeyote yanayohusu Mazingira, sisi ndio
wadau wakubwa katika sekta hiyo”.

Aidhaamewatakawananchipiakuhakikisha
wanaunga mkono wito uliotolewa na Rais
wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania
ya kutambua amana kubwa ya ardhi na
hewa safi tuliyojaliwa na Muumba wetu.
Vilevile alisisitiza kulinda na kutunza

H B e

mazingira kwa kufanya usafi ili kuepusha
Taifa na majanga ya magonjwa ya mlipuko
na magonjwa ya kuambukizwa lakini pia
kuepukana na athari zinazoweza kutokea
kwa kutolinda Mazingira ikiwemo athari za
mabadiliko ya tabia nchi.

Katikka hatua nyingine Baraza pia
liliwakaribisha wadau mbalimbali kutoka
nchi tisa za wananchama wa shirikisho
la Baraza la Maaskofu Katoliki waliokuwa
wakitembelea kwenye banda la maonesho
ya mkutano wa 20 wa (AMECEA) ili kutoa
maoni na ushauri wa mwenendo mzima wa
jinsi gani jukumu la kusimamia sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004 linatekelezeka
kwa nchi mwenyeji wa shirikisho hilo kwa
mwaka 2022 ambayo ni Tanzania.

Maoni hayo vyalihusisha Pongezi kwa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kuwa na chombo
kinachosimamia na kushughulikia masuala
ya Utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira kwa
mujibu wa Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004. Pia pongezi kwa kupiga marufuku
mifuko ya plastiki na kuwa na kiongozi
anayetambua umuhimu wa utunzaji na
uhifadhi wa mazingira hali itakayoiwezesha
nchi kukabiliana na athari za mabadiliko ya
tabia nchi.
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WAZIRI JAFO AFANYA ZIARA KATIKA KIWANDA CHA SARUJI

TWIGA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais- Muungano na Mazingira
Mhe. Dkt Selemani Jafo amevitaka
viwanda vyote Nchini kuiga mfano
wa kiwanda cha saruji Twiga kilichopo
Manispaa ya Kinondoni Jijini Dar es
salaam kwa kutunza na kuhifadhi

mazingira.

Aliyasema hayo alipokuwa katika
ziara yake vya kikazi ya ukaguzi
wa kiwanda hicho cha sementi
ambacho kinatumia nishati ya gesi
katika uzalishaji wa sementi pamoja
na kuanzisha mpango wa kukusanya
taka za aina mbalimbali kutoka
katika dampo la Pugu Kinyamwezi
na maeneo mengine na kuzalisha
nishati ya gesi.

Akiwa Kiwandani hapo Mheshimiwa

Jafo ametembelea mtambo wa
kisasa utakaotumika kuteketeza
mifuko ya plastiki iliyokusanywa

wakati huu wa kampeni ya kukamata
mifuko ya  plastiki iliyopigwa
marufuku na kupongeza Mkoa wa
Dar es salaam kwa kufanikiwa katika

“Twiga sementi ni
kiwanda cha mfano
wa Kuigwa kwani ni
kiwanda cha kwanza
kuzalisha sementi
kwa kutumia nishati
ya gesi pamoja na
kukusanya taka na
kuzichakata kuwa
nishati”

Waziri Jafo akipata maelekezo mafupi kutoka kwa uongozi wa Kiwanda cha Saruji Twiga mara
baada ya kutembelea kiwanda hicho katika kukagua uhifadhi na utunzaji wa mazingira.

suala zima la usimamizi wa katazo la
mifuko ya plastiki.

“Niwapongeze sana Mkoa wa Dar

es Salaam kwa kufanikiwa katika
kampeni hii ya kukamata mifuko
ya plastiki iliyopigwa marufuku
na pia niwashukuru Twiga Cement
kwa kukubali kutumia mitambo yao
kuteketeza mifuko hiyo”

Katika ziara hiyo Waziri Jafo alipanda
mti katika kitalu cha miti cha Kiwanda
hiko kama ishara ya kuonesha
umuhimu wa upandaji miti na
kusisitiza jamii kuhifadhi na kutunza
mazingira kwa kupanda miti kila siku.

“Niwapongeze sana kwa juhudi
zenu katika utunzaji wa mazingira
kwa kuanzisha kitalu hiki cha miti
ambapo kwa sasa tuko kwenye
kampeni muhimu ya kupanda miti

mmeonyesha kitu kikubwa sana”.

Naye Mkurugenzi wa Uzingatiaji na
Ufuatiliaji wa Sheria ya Mazingira
kutoka NEMC Mhandisi Redempta
Samuel amekipongeza  kiwanda
cha Twiga sementi kwa kukubali
kuteketeza mifuko ya plastiki kwa
kutumia mitambo yao lakini pia kwa

kuchakata taka na kuzalisha nishati
ya gesi.

“Nitoe  wito  kwa  Wananchi
kutengenisha taka toka
zinapozalishwa majumbani ili iwe

rahisi zinapokuja kwenye kiwanda
hiki ziweze kuchakatwa kwa urahisi
na kuzalisha nishati mbadala,
tujitahidi  tusichanganye takataka
kwa sababu kiwanda hiki kina uwezo
wa kuzalisha takataka zote ngumu,
iwe ni plastiki,mabaki ya mbao,
mabaki ya pumba za mpunga na
mabaki ya maganda ya korosho.”

Katika hatua nyingine Mhe Jafo
ameliagiza Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
kuandaa tuzo maalumu ya Waziri wa
Mazingira kwa kiwanda cha Twiga
Cement kwa kutunza na kuhifadhi
mazingira kutokana na kuendesha
shughuli zake kwa kutumia nishati ya
gesi lakini pia kwa kuja na mpango
wa kukusanya taka, kuzichakata na
kuzalisha nishati ya gesi na tuzo
nyingine kwa kijana aliyeko Mkoani
Mwanza anayetengeneza mabegiya
wanafunzi ya shule kwa tumia mifuko
ya sementi iliyotumika.
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VIMIMINIKA TAKA KICHOCHEO CHA UCHAFUZI WA MAZINGIRA

maxkaLra

wanadamu hufika mahali na kusahau kusudi la
Mwenyezi Mungu duniani alipokuwa akiumba
Uimwengu na  kumkabidhi  Mwanadamu
mamlaka ya kumiliki na kutawala.

Shughuli hizo nyingi pia zimemfanya mwanadamu
kusahau jukumu kubwa alilonalo la kuthamini,
kuhifadhi na kutunza Mazingira ambalo kwalo
ndio kusudi lake Muumba wetu na ndio msingi
mkubwa wa maendeleo.

Ama kwa hakika ukiangalia kwa undani wake
shughuli hizo nyingi zifanywazo zikiwemo za
migodini, viwandani, hospitalini, mashambani,
majumbani na zinginezo ndio chanzo cha
taka zinazochafua na kuathiri Mazingira na
mwishowe Kkuzua mlipuko wa magonjwa kama
vile kipindupindu, kichocho, ‘dengue’ na athari
kwenye Mazingira kama kuharibika kwa ikolojia
Za wanyama na mimea pamoja na kuharibu
hewa safi kutokana na harufu mbaya.

Kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004, taka yenye madhara maana yake ni kitu
chochote kigumu, majimaji au cha gesi au taka
majimaji ambayo kwa sababu ya athari zake,
kiwango chake cha sumu, ulipukaji na kulika/
kubabuka kwake kunadhuru afya, maisha ya
binadamu au mazingira.

Katka makala hii leo tutazungumzia taka
miminika na jinsi zilivyo kichocheo kikubwa cha
uchafuzi wa Mazingira na mlipuko wa magonjwa
kwa binadamu.

Unapozungumzia taka miminika kwa tasfiri ya
kawaida ni taka zozote zilizo katika hali ya gesi
au majimaji zitokanazo na shughuli za viwandani,
migodini, biashara, kilimo, majumbani ambazo
zinaweza zikawa na madhara kwa mazingira na

NA MLIPUKO WA MAGONJWA KWA
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afya ya binadamu zisipomwagwa au kuhifadhiwa
kwa utaratibu maalum ili zisisambae kwa lengo la
kuzuia athari zinazoambatana nazo.

Taka miminika zinatokana na shughuli za
majumbani na biashara; hizo zinaweza kuwa
zilizotokana na majitaka, uoshaji wa vyombo
majumbani na kuambatana na mabaki ya
vyakula, ufuaji wa nguo kwa sabuni yenye
kutengeneza povu, majimaji yenye kemikali
yanayotumika kuosha nywele saluni, majimaji ya
kuosha matunda au mbogamboga masokoni, maji
maji na kuunganishwa kwa mfumo wa majitaka
kwenye mfumo wa maji ya mvua kiholela.

Kundi hili la vimiminika taka huweza kupelekea
kichocheo kikubwa cha mazalia ya wadudu na
bakteria ambao ubeba vimelea vya magonjwa
mbalimbali kama vile kipindupindu, dengue,
malaria na homa ya tumbo. Wakati mwingine
hupelekea mlipuko wa magonjwa yasiyo ya
kuambukiza kutokana na eneo kuathirika na taka
vimiminika na kubadilisha hali ya hewa (harufu),
joto na mifumo ya ikolojia.

Kama anavyofafanua Ndg. Ramadhan Shausi,
Mtaalam wa mazingira kutoka Kanda ya Kusini
Mtwara kuhusu Vimiminika taka vitokanavyo na
shughuli za viwandani, hospitalini- na kilimo;

Bwana Ramadhani anasema shuguli za viwandani
huzalisha vimiminika taka vikiwemo, maji taka
yatokanayo na mfumo wa utengenezaji bidhaa,
mafuta machafu ya kulainishia mitambo, moshi,
kemikali  zilizochanganyikana na maji n.k.
Shughuli za matibabu kutoka Hospitali huzalisha
vimiminika taka kama vile majitaka yatokanayo
na kusafishia vidonda vya wagonjwa, vifaa tiba,
majitaka toka vyooni, mabaki ya madawa ya
majimaji na gesi inayozalishwa kutokana na

BINADAMU

mitambo ya kutibu wagonjwa n.k. Shughuli za
kilimo huzalisha vimiminika taka vitokanavyo
na matumizi ya viuatilifu, dawa za kupandia,
kukuzia na kuuwa magugu hususani madawa
hayo yanapochanganyikana na maji au na hewa.
Vimiminika taka kutoka katika kundi hili huweza
kuleta madhara mbalimbali kwa mazingira na
wanyama yakiwemo magojwa ya miwasho,
saratani, kuongezeka kwa viumbe vamizi,
kubadilika kwa ikolojia ya viumbe, kuharibika
kwa tabaka la hewa safi (Ozoni) na kupelekea
mabadiliko ya hali ya hewa hususani kuongezeka
kwa joto na hata kufa kwa viumbe.

Naye Ndg. Obasanjo Nnwiko ambaye ni Afisa
Mazingira Kanda ya Kusini Mtwara amefafanua
kuhusu vimiminika taka vitokanavyo na shughuli
za migodi. Amesema kundi hili huzalisha
vimiminika taka kama vile, tope sumu (tailings),
maji asidi (acidic water), mafuta machafu, madini
tembo (Heavy metals) gesi sumu (cyanide gas) na
majitaka toka vyooni. Madhara ambayo yanaweza
kusababishwa na kundi hili la vimiminika taka ni
pamoja na miwasho na kubabukwa kwa ngozi,
saratani, vifo kwa viumbe hai, mabadiliko ya
vinasaha kwa viumbe hai akiwemo binadamu,
kuongezeka kwa viumbe vamizi na kubadilika wa
ikolojia ya viumbe na mazingira kwa ujumla.

Uchafuzi kwa taka miminika uhalisia wake
hautofautiani sana na uchafuzi wa majitaka kwa
maana na mtazamo wa uharibifu wa mazingira
ambayo kwa hakika yake ni mchanganyiko wa
kinyesi, mikojo, uchafu na majitaka yatokanayo
na uzalishaji na shughuli za majumbani,
shughuli za Asasi au Biashara Mazingira haya
huharibiwa sana na matokeo ya shughuli za
binadamu zinazozalisha taka vimiminika hizo
zinazoambatana wakati mwingine na kemikali
isiyo rafiki kwa ardhi na kuharibu ikolojia nzima ya
mazingira, hewa safi na afya.

Ni ukweli usiopingika kabisa ya kwamba mazingira
safi na salama ni afya, hupendeza machoni,
huvutia watalii, huimarisha mimea, hunufaisha
viumbe hai na hata ndege wa angani na ndio
maana Mungu aliwaumbia binadamu nakuwapa
mamlaka ya kuvimiliki na kuvitunza hivyo hatuna
budi kufanya hivyo.

Kwa maana hiyo taka vimiminika hizi
zinatakiwa kuhifadhiwa kwa utaratibu ulio rafiki
utakaowezesha kuhifadhi na kutunza mazingira
kwa maslahi mapana ya Nchi na Taifa kwa ujumla.

Tuepuke kumwaga taka vimiminika hovyo ili
tuyatunze na kuyahifadhi mazingira yetu.Yatunze
mazingira, yakutunze.
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—= FAIDA NA HASARA ZA MAKAA YA MAWE
KATIKA MAZINGIRA

makaLr

Makaa ya mawe ni madini ya nishati ambayo
yanapatikana chini ya ardhi kutokana na
mkusanyiko wa uchafu wa mimea. Makaa
ya mawe ni moja ya aina kongwe ya nishati
yenye uwezo mkubwa wa joto inayotumiwa
na hinadamu. Ingawa ni nishati iliyopo kwa
kiwango kikubwa katika uso wa dunia lakini
uchimbaji wake ni mgumu sana na wenye
gharama kubwa.

Makaa ya mawe ni kati ya nishati zisizoweza
kurejeshwa na huharibu mazingira endapo
haitatumiwa na kutunzwa kwa usahihi
kwani ni moja ya chanzo kikubwa cha
ongezeko la joto duniani.

Nishati hii ni muhimu kwani hutoa ajira kwa
maelfu ya watu ikiwemo wachimbaji na
wamiliki wa migodi, madereva wa malori
na vibarua. Vilevile, huingiza na kuongeza
kipato kwa mtu mmoja mmoja na taifa
kwa ujumla. Pia hutumika katika kuzalisha
umeme hasa unaotumika viwandani na
kusaidia kupunguza tatizo la uhaba wa
umeme.

Licha ya faida zilizoainishwa, bado makaa
ya mawe ni nishati inayochafua mazingira
kama haitotumika katika uangalizi stahili.
Moja ya madhara ya makaa ya mawe
ni kusambaa kwa sumu zizalishwazo na
makaa ya mawe katika anga na hewa.
Sumu hizo ni zebaki, salfadioksidi,
kabonimonoksaidi, selenium na arseniki
miongoni mwa nyinginezo.

Aidha katika uchangiaji wa uzalishaji wa
hewa ukaa na ongezeko la joto duniani,
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mkutano wa umoja wa mataifa ulipitisha
azimio la kuachana na matumizi ya nishati
hii. Hii ni miongoni mwa njia za msingi zaidi
za kudhibiti ongezeko la kiwango cha joto
duniani ili kisizidi nyuzijoto 1.5 katika kipimo
cha Selsiyasi.

Licha ya hayo, uchimbaji wa makaa ya
mawe pia unachangia uharibifu wa makazi
na mandhari mbalimbali za viumbe, lakini
pia hupelekea watu kulazimika kuyahama
makazi yao kwa idadi kubwa katika
nchi nyingi ambako makaa ya mawe
yanachimbwa kwa wingi.

Pia uchimbajj wa makaa ya mawe

husababisha vumbi ambalo ni hatari kwa
afya ya binadamu kwani husababisha

matatizo ya njia ya hewa na hata kupelekea
vifo endapo makaa ya mawe yatawekwa
sehemu ya wazi bila kufunikwa.

Katika kukabiliana na athari zitokanazo
na mabadiliko ya tabianchi ni muhimu
kuzingatia matumizi sahihi ya nishati ya
makaa ya mawe. Hii ni pamoja na kutumia
njia bora za kuhifadhi nishati hii kwa mfano,
kutumia maghala ya kuhifadhia badala ya
kuweka mabaki haya katika maeneo ya
wazi jambo linalosababisha kusambaa kwa
vumbi katika makazi ya watu na kuathiri
afya ya binadamu.

Vilevile uchimbaji wa makaa ya mawe
uzingatie kiwango kilichoanishwa katika
sheria za utunzaji mazingira. Hii ni pamoja
na kufanya tathmini na tafiti za athari kwa
mazingira kabla na baada ya kubainika kwa
madhara yaletwayo na shughuli za uchimbaji
wa makaa ya mawe.

Hivyo, ili kukabilina na mabadiliko ya
tabianchi na madhara mengine yaletwayo
na uchimbaji wa makaa ya mawe, tunahitaji
kufanya tathmini na tafiti za athari kwa
mazingira na binadamu na kuandaa hatua
za usimamizi katika maeneo husika. Aidha,
uwekezaji katika nishati mbadala unahitaji
kuongezeka ili kuboresha hali ya hewa,
kuimarisha afya zetu na kuiokoa sayari.
Vilevile, tunatakiwa kuongeza kasi katika
hatua za kupambana na mabadiliko ya
tabianchi na kuyahusisha malengo ya kuzuia
ongezeko la joto duniani kwani tusipoziba
ufa tutajenga ukuta.
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BANDARI ZISIZOKUWA RASMI NA
CHANGAMOTO KWENYE MAZINGIRA

Unifadhi wa mazingira ni azma ambayo Serikali
imeendelea kujiwekea ili kuhakikisha maendeleo ya
nchi yetu yanafanyika bila kuathiri mifumo ikolojia
na mazingira kwa ujumla. Hii ni katika kuhakikisha
maendeo hayo yanafanyika kwa njiaambayo ni endelevu
kwa kuzingatia misingi iliyowekwa kupitia Sera, Sheria,
Kanuni na Miongozo ya nchi na ilivyoazimiwa na
Tume ya Umoja wa Mataifa ya Brutland (1987) kuwa
“maendeleo endelevu ni hali ya kutimiza mahitaji ya
vizazi vya sasa bila kuathiri mahitaji ya vizazi vijavyo”.
Kwa muktadha huo, Serikali kupitia Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), inatekeleza
azma hiyo kupitia nyanja mbalimbali za kimaendeleo
ikiwemo Sekta ya Uchukuzi kupitia bandari. Bandari ni
chachu muhimu katika kukuza uchumi wa Taifa na nchi
jirani,

Pamoja na umuhimu wake kiuchumi, shughuli
zinazohusiana na bandari husababisha changamoto
mbalimbali za mazingira na kuharibu uhifadhi na
hasa bandari zisizo rasmi. Baadhi ya changamoto
hizo ni pamoja na umwagikaji wa vimiminika hatarishi
na taka ngumu kwenda bahari na maeneo ya pwani.
Changamoto nyininge ni pamoja na hewa ukaa, moshi
na vihatarishi vingine kuchangayika na hewa ambayo ni
hitajio la msingi kwa viumbe hai. Pia, bandari zinaweza
kuwa vyanzo vya sauti zilizozidi viwango (kelele), hivyo
kusababisha madhara kwa viumbe hai na mazingira.
Hata hivyo, masuala ya mazingira katika bandari
yameendelea kusimamiwa na Baraza ili kuhakikisha
mifumo ikolojia iliyopo inalindwa. Hata hivyo, yapo
magneo ambayo hufanya shughuli za kibandari lakini
hayapo rasmi.

Hivyo, Baraza limechukua hatua ya kufanya tahtmini ili
kubaini changamoto zinazotokana na uwepo wa bandari
zisizokuwa rasmi maarufu kama Bandari Bubu. Tathmini
hiyo ilikuwa na malengo mahsusi yafuatayo:

0 Kubaini maeneo zilipo bandari zisizo rasmi kwa
kutumia mifumo ya kijiografia (To map location of
the ports through GPS);

0 Kufanya tathmini ya  mifumo ikolojia
inayozizinguka bandari hizo (To assess the
ecosystem and associated diversity in areas
surrounding informal ports);

0 Kubaini  shughuli  mahsusi  zinazofanyika
katika kila bandari na kubaini madhara
yanayosababishwa na bandari hizo kwenye
mazingira (To characterize the activities carried
out in the informal ports and assess the resultant
environmental impacts);

0 Kupendekeza hatua za kuchukuliwa, pamoja
na kutoa weledi kwa wadau husika kuhusu
uzingatiaji wa matakwa ya Sheria ya Mazingira
Na. 20 ya mwaka 2004 (To propose mitigation
measures and aavise the operators on the legal
processes as per EMA of 2004).

Tathmini hii iliyofanywa na Baraza ilibaini kuwepo zaidi
ya bandari zisizokuwa rasmi 693 nchi nzima. Kutokana
na bandari hizi kutokuwa rasmi, Baraza limekamilisha
tathmini kwenye mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es
Salaam and Mwanza. Kila bandari ilibainika kuwa na
changamoto mbalimbali za kimazingira kulingana na
eneo bandari ilipo na shughuli zinazoendeshwa katika
bandari hiyo. Mfano, baadhi ya bandari zilizofanyiwa
tathmini zilibainika kukumbwa na uchafuzi mkubwa
unaosababishwa na utupaji taka ngumu kama vile
chupa za plastiki, mifuko ya plastiki, masalia ya mbao na
misumari ya kutengenezea vyombo vya majini na kinyesi
cha binadamu. Taka kama vile taulo za kike (pads) na
nepi za watoto (diapers) zilibainika pia kutupwa kwenye
fukwe za bandari hizo. Aidha, bandari hizo hazina
mifumo na miundombinu ya kutunza mazingira ikiwemo
kutokuwepo na vyoo na vifaa vya kuhifadhia taka au vya
kutosheleza. Kwa upande mwingine, ilibainika uwepo wa
masalia ya vyakula na taka ngumu kutokana na shughuli
7a kibinadamu zinazofanyika maeneo hayo zikiwemo
shughuli za migahawa isiyokuwa rasmi maarufu kama
Mama Ntilie. Migahawa hii huchangia kwa kiasi kikubwa
uchafuzi wa mazingira maeneo ya bandari. Pia, katika
baadhi ya bandari, wadau wengi hutumia fukwe za
bahari kwa haja kubwa na ndogo licha ya kuwepo na
vy0o vya kulipia vilivyojengwa katika bandari hizo.

Hata hivyo, Bandari nyingine zilizo karibu na mikoko
ambapo mikoko hii ni chachu muhimu katika afya na
uhai wa viumbe hai kwenye fukwe na bahari, ilibainika
kuwa sehemu kubwa ya mikoko hiyo imeshakatwa
kupisha miundombinu mbalimbali kama vile ujenzi wa
ofisi za muda za Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).
Kwa misingi hiyo, uendelezaji na urasimishaji wa baadhi
ya bandari hizi kwa namna nyingine utalazimu ukataji
mkubwa wa mikoko.

Vile vile, kutokana na baadhi ya bandari kuwa na kina
kifupi, taratibu za kihandisi zitalazimika kufanyika ili
kuwezesha vyombo vya majini kutia nanga endapo

Mayji taka yakiririshwa baharini katika bandari
isiyokuwa rasmi ya Kunduchi (Dar es Salaam)

bandari husika itarasimishwa. Jambo hili huchangangia
uharibifu wa mazingira maeneo husika. Katika bandari
zenye mazingira ya aina hii, utupwaji wa taka ngumu au
umwagaji wa vimiminika usiothibitiwa ulibainika kuwa
Wwa viwango vya chini sana.

Aidha, katika bandari zisizo rasmi mifumo ya maji taka
pia sio ya kuridhisha kwani maji machafu kutoka sehemu
kama sokoni na maeneo mengineyo hutiririshwa moja
kwa moja kuelekea baharini. Vilevile, vyombo vya majini
(uvuvi) vinavyohusika kwenye bandari hizi, mfano vya
ukanda wa Magharibi wa Bahari ya Hindi, ni vya kawaida
na hakuna meli kubwa zinazofikia maeneo haya. Hivyo
uchafuzi wa mazingira unaotokana na vyombo vya majini
ni wa kiwango cha chini. Hata hivyo, baadhi ya bandari
zimeunganishwa kwenye mfumo wa jiji wa maji taka na
kuwa na vifaa vya kuhifadhia taka ngumu, lakini taka
hatarishi na chuma chakavu bado vinahitaji usimamizi
imara zaidi kwani zinatupwa ovyo bila kuzingatia kanuni
Za mazingira na afya ya binadamu.

Katika tathmini iliyofanyika, Baraza liliongeza weledi wa
waendeshaji wa bandari zote kwa kutoa elimu kuhusu
matakwa ya Sheria ya Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004
na hatua ambazo zinahitajika kuchukuliwa. Pia, kupitia
vikao na mamlaka mbalimbali zinazohusika kama vile
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mamlaka
ya Bandari Tanzania (TPA), Shirika la Uwakala wa Meli
Tanzania (TASAC) na Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Baraza lilipendekeza na kuelekeza kuwa endapo
bandari husika zitarasimishwa, upembuzi yakinifu
(bathymetric study, geotechnical survey, hydrolic — met
ocean study) ufanyike ukiambatana na tathmini za athari
kwa mazingira. Aidha, mamlaka husika ziweke bayana
maeneo mahsusi ya kila bandari kwa kuweka mipaka au
alama kwani kwa sasa maeneo hayo hayaoneshi mipaka
ya maeneo ya bandari. Hii itasaidia uendeshaji wa
bandari husika kutoingiliana na mifumo ikolojia kwenye
mazingira.

Shughuli za kibinadamu katika bandari
isiyokuwa rasmi ya Kipumbwi (Tanga)
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VIWANDA ENDELEVU, UCHUMI IMARA KWA
MAZINGIRA SAFI NA SAI.AMA

Viwanda nchini Tanzania ni miongoni mwa
sekta kubwa inayoongeza pato la Taifa,
sekta hii ni muhimu sana kwani inatoa ajira
kwa vijana na kupelekea uchumi wa nchi
kukua kwa kasi kubwa. Sekta hii imekuwa
kutokana na uanzishwaji wa viwanda
vidogo vidogo nchini vya nguo, ngozi,
saruji, uchakataji wa chuma na plastiki n.k

Viwanda vinachochea mageuzi ya kimfumo
na kijamii katika kilimo na madini. Kuwa
na viwanda vingi nchini inachangia uwepo
wa bidhaa ndani ya nchi na kupanua wigo
wa upatikanaji wa bidhaa na huduma, hii
inaongeza uchaguzi katika kukidhi mahitaji
kwa watu.

Kilimo ni moja ya sekta inayochangia
ukuaji wa viwanda nchini kwani malighafi
nyingi zinazotumika katika viwanda vya
ndani yanatokana na kilimo, hivyo kilimo
ni chachu ya kuwepo kwa viwanda na
huchochea wananchi kuhamasika kulima
ili kuuza malighafi zao katika viwandani.

Uchumi wa nchi pia hutegemea uwepo wa
viwanda kwa Kkutoa ajira kwa wananchi na
ushuru kwa ajili ya maendeleo ya jamii.
Kwa mfano kilimo cha pamba kinachochea
viwanda kupata malighafi kwa ajili ya
kutengeneza nguo hivyo inachangia uwepo
wa ajira kwa wananchi wanaojihusisha
na kilimo pamoja na uzalishaji viwandani.
Hivyo hatuwezi kutenganisha viwanda na
kilimo.

Ili kuweza kufikia lengo la uzalishaji ulio
thabiti kwa kizazi kilichopo na kijacho
ni- muhimu kutunza mazingira. Viwanda
vinachangia uchumi wa nchi kukua na
wananchi kuwa imara kiuchumi na kuweza

kukidhi mahitaji yao, lakini kumekuwa
na changamoto nyingi kwa wamiliki wa
viwanda kutokuzingatia Sheria ya Mazingira.

Utunzaji wa mazingira ni jambo la msingi
sana kuzingatiwa kwa ajili kukuza uchumi
wa nchi kwani mazingira yakiharibika
uchumi endelevu wa Taifa nao utaharibika
kwani tutakuwa na Taifa la watu wenye
maradhi na ukame.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) limekuwa kinara katika
kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na
salama ili kuwezesha wananchi pamoja
na wawekezaji kufanya shughuli zao kwa
kuzingatia Sheria ya Mazingira ya Mwaka
2004 na Kanuni zake. Hii ni kulifanya Taifa
kuwa na viwanda endelevu,uchumi imara
na mazingira safi na salama kwa maendeleo
ya Nchi.

Licha ya kuwepo Sheria ya Mazingira,
uharibifu wa mazingira upo wa aina tofauti
ukiwamo unaohusisha taka za nyumbani
ambazo haziozi kama vile mifuko ya plastiki
na mabaki ya vyombo vya plastiki na zile
zinazooza kama mabaki ya vyakula na taka
hatarishi kama chuma chakavu, taka za
hospital n.k.

Taka nyingine ni utiririshaji wa maji machafu
yaliyochanganyika na kemikali au vinyesi
unaofanywa na baadhi ya viwanda ambalo
ni tatizo kwa Serikali licha ya viwanda
kutozwa faini kubwa kutokana na tabia
hiyo bado changamoto hio imeendelea
kuwa mwiba katika jitihada za utunzaji wa
mazingira.

Baraza limekuwa likikagua mazingira katika

viwanda nchini ili kuhakikisha uzalishaji
wa bidhaa katika viwanda hivyo unafanyika
bila ya kuathiri mazingira. Changamoto za
uchafuzi wa mazingira zipo nyingi kwani
malalamiko ni mengi kutoka kwa wananchi
juu ya wamiliki wa viwanda kuwa na tabia
ya kutiririsha maji machafu yenye kemikali
katika mifereji bila ya kuyatibu.

Suala hili limekuwa ni kero kubwa
kwa wananchi  wanaoishi  maeneo
yanayozunguka viwanda kwani wamekua
wakipata athari kiafya kutokana na maji
hayo kuingia kwenye vyanzo vya maji
pamoja na harufu kali ya maji machafu
yanayotuama kwenye mifereji hiyo.

Licha ya jitihada nyingi zinazofanywa na
serikali kudhibiti uharibifu wa mazingira
unaofanywa na viwanda, kwa kutoza faini
na kusitisha shughuli zinazofanywa na
viwanda ili kupisha ukarabati wa mazingira
yanayozunguka  viwanda haijasaidia
kupunguza tatizo hili.

Hivyo juhudi za kutoa elimu zinapaswa
kuongezwa juu ya njia bora za utiririshaji
maji taka kutoka kwenye viwanda. Kuna
namna mbalimbali za kusimamia maji
machafu kwa kuchagua njia ya kutibu maji
kwa mfumo unaofaa zaidi nakupunguza
athari za uchafuzi wa mazingira na madhara
yakiafya kwa wananchi wanozunguka eneo
husika. Hivyo mfumo wa kutumia kemikali
za kutibu maji, kuweka mitambo maalum
ya kukusanya maji taka, ufuatiliaji pamoja
na udhibiti wa uchafuzi wa mazingira kwa
mujibou wa sheria.Hii itasaidia kuhifadhi
mazingira kwa ajili ya kizazi cha sasa na
badae kwani Mazingira yetu ni Uhai wetu.
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Rauli ya Niazingira Ye

%&f/ég{o y <
Mazingira Yetu

Kauli ya Mazingira Yetu g

Utupaji holela wa makopo ya plastiki
uchafuzi wa mazingira. Hivyo ni muhin
maduka ziliponunuliwa ili ziweze kure]
kemikali hatari katika mazingira.

Kauli ya Mazingira Ye

Mikoko ni mimea inayostawi ukanda wa mwambao wa bahari, mimea hii
ni muhimu katika kuimarisha mfumo ikolojia wa bahari. Tuepuke uvunaji
holela wa mikoko.

(( mainiaeriainons

Mmomonyoko wa udongo usipod}
na mifereji ya maji katika mashamb
kulimwa tena. Ni muhimu kutunza i
ardhi.

Kauli ya Mazingira Ye

B s ot O R R
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r ot SN . i
Kilimo cha kutosumbua udongo hupunguza uharibifu wa muundo wa a - \ -
udongo (soil structure). Tuzingatie mbinu za kilimo hifadhi kuepuka o O

Ksumbua ardhi. Athari za ukataji miti kwenye mazin

inayojumuisha huduma za mifumo ya

inai KILIMO HIFADHI RAFIKI WA MAZINGI 7 %
s ol coliediicl A0 R MR R epuka kukata miti hovyo ili kutunza n
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na vifungashio vya viuatilifu ni
1u kuzirudisha chupa hizo katika
elezwa na kuzuia kusambaa kwa

iibitiwa hutengeneza makorongo
a ya kilimo na kuyafanya yasiweze
nazingira ili kuepuka uharibifu wa

gira ni upotevu wa rasilimali zake
ikolojia zinazotolewa na miti, hivyo
1azingira.

© f W @nemctanzania

- L

o

Sababu kubwa inayopelekea uharibifu wa hifadhi ya mikoke ni shughuli za
kibinadamu zikiwemo kukata miti ya mikoko kwa ajili ya mbac na nguzo,
kilimo cha chumvi na uvuvi wa kutumia kemikali. Tuepuke shughuli
zinazochangia kuharibu mikoko.

Kauli ya Mazingira Yetu

Mojawapo ya athari za uharibifu wa mazingira ni kupungua
kwa uwezo wa ardhi kuzalisha mazao. Hali hii inaweza
kusababisha kuwepo kwa janga la njaa.

Idadi ya uchafu wa plastiki unacingia kwenye mifumo ya ikolojia ya
majini imeongezeka na inasababisha madhara makubwa kwa afya ya
binadamu, uchumi duniani, bayoanuai na kwa hali ya hewa.
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Kauli o M— )
Mazingira Yetu

B
IL| MAZIMGIRA -
| YETU YAWE SAFI NA °
|: SALAMA LAZIMA TuilNGATIE‘I'i
| ELIMU YA HUHIFADHI NA /" poa TUSIKATE MITI |
L KUTUNZA MAZINGIRA . | HovYO NA LAZIMA |

BULAI 11, 2022

B pLASTIN, INACHAFUA [T ASANTEKWA {5 5 JAMI INAPASWA

Wi e B = o wrno || | T o
TUZUNGUKA ; ==E A YAPLASTIK / "-_“mm /| MBADALA KULINDA
W A MAZINGIRAYETY

._

TUNAOKOA UHAI WETU
| NA WA VIUMBE WENGINE

"-.ﬁ- > 3 =

HIL NI FAIDA YA KILIMO HIFADHI,
GACHOMA MOTO WAKATI NAANDAA
SHAMBA, UDONGC UNA RUTUBA NA -
NIMELINOA MAZWNGIRA, MATOKED Tl.lHAFI.IRAHl ]
YAKE NDIO HAYA KUFANYA USAEI
] L | WA FUKWE ZETU
= ZA BAHARI

3
BAHARI
YETU NDIO
MAISHA

| —y
ILl TUEPUKANE NA M'F"“ < ILI KUENDELEA
JANGA HILE NI LAZIMA / HII NI RAFIKI KUWA NA MAZINGRA
| WA MAZINGIRA, | BORA NA ENDELEVU
OKATAN MITI TUFANYE KAMPENI 'LAKINI PIA KUNA TUACHE KABISA
HOVYO UNAATHARI KUBWA YA UPANDAJI | VIKAPU NA HATA | KUTUMIA MIFUKO
MITI AILE INAYOTENGE- YA PLASTIKI, JAMII
KUBWA ZA MAZINGIRA \ NEZWA KWA / R
UKIWEMO UHARIBIFU / _ NGuo ¢ ":Jt‘d::":i‘;“
WA VYANZO VYA MAJI :
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MIKOKD IMA :

| FAIDA NYINGI KATIKA §
. KULINDA MAZINGIRA

MIKOKO NI MIMEA
MUHIMU INAYOSAIDIA
KUIMARISHA MIFUMO YA
MATINGIRA YA BAHARI

EID NJEMA,
— HAKIKA PIA TUSIACHE
T EID o KUTUNZA MAZINGIRA
IWE YENYE
/ BARAKA KWETU RIHAYG TARNDRLEE

SOTE HUKU

TUKIENDELEA - -
KUTUNZA Y
H_MHZINGIHJ}__,.;

N

" SHIDA YOTE HIl

KUPATA MAJI
( IMEKUWA TABU, IMELETWA NA WAHARIBIFU |
KILA HIHAFQCHIMBAJ WA MAZINGIRA, KOSA
\-\\ NI PAKAVLU, HII NI LETU TULIKAA KIMYA, SASA
i BALAA! ) LAZIMA TUCHUKUE HATUA

T KULINDA MAZINGIRA YETU
\1\- i :
R

WANAOHARIEY i J- ¥h
HIl NI HATARI, VYANZO VTA ul%éﬁé,
TUMEENDA UMBALI
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SHIDA HII Y& i
MREFU KUTAFUTA BALAR UPATIMAMAJ] WA MAJI
MAJI NA BADOD - MIJIH] HA VIJIJINI =

TUMEYAKOSA u IHALETWA MA WANAD-
= HARIBU MAZINGIRA NI
f LAZIMA :i;_lu ICHUKUE

ANGETUNZA
MAZINGIRA
Kama HIVI

INBEPEHDEZA

MCHORAN
Musa Ngaranco J-

HAKIKA,
NA WENGINE
WAJIFUNZE,MAANA
MAZINGIRA BORA
NDIO UHAI

R

WATAALAM
WANATUSHAURI
TULIME KILIMO HIFADHI

AMBACHO HUSAIPIA
_KULINPA MAZINGIRA
o Yenw

MAJI NI MUHIMU
KWA VIUMBE VYOTE
DUNIANI IKIWEMO
5181 BINADAMU

HIMEFURAHI KUCHA
MRADI TULMOENDA KUONEBA
HAZI TAYAR] WAMEFANYA =5
TATHMINI YA ATHARI 4
KA MAZINGIRA

_

NI KWELI, KWANI PIA
HUPUNGUZA UPOTEVU
WA RASILIMALI UDONGE
NA HUONGEZA RUTUBA,
TULIME KILIMO HIFADHI
JILI KUENDELEA KUTUNZA
MAZINGIRA YETU

el
.'l.

WANAOHARIBU MAZINGIRA
KWA KUKATA MITI HOVYO
WANAHATARISHA UWEPOD
WETU, MAANA BILA MAJI
HAKUNA UHAI

UTARATIBU WA
KUFANYA TATHMINI KEWA
ATHARI YA MAZINGIRA NI MIURI,
UNASAIDIA SANA KUTUNZA
MAZINGIRA YETU

.

JAMED HILI
LISIPUUZWE, MAANA BILA
KUFANYA TATHMINI YA
ATHARI KWA MAZINGIRA
NI HATARI KWA JAMI
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Wasiliana nasi;

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Ghorofa ya 6, Jengo la Kambarage, Brabara ya PSPF S.L.P 2724, Dodoma, Tanzania.
Simu: +255 26 296 0098, +255 713 608 930

Barua pepe: dg@nemc.or.tz, Tovuti: www. nemc.or.tz

Namba ya Bure: 0800110116
f W @nemctanzania
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