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BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA
USIMAMIZI WA MAZINGIRA (NEMC)
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa
Sheria ya Taifa ya Usimamizi wa Mazingira
Na. 19 ya mwaka 1983 kama chombo
cha kuishauri serikali juu ya masuala ya
utunzaji endelevu wa Mazingira. Baraza
lilianza kazi rasmi mwaka 1986. Sheria Na.
19 ya mwaka 1983 ilifutwa mwaka 2004
na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.
20 ya mwaka 2004 (Sura 191) ambayo

ilianzisha Baraza kwa mara nyingine.

Tangu  kuanzishwa kwake, Baraza
limekuwa likisimamia na kutoa ushauri kwa
Serikali kuhusu suala zima la hifadhi ya
mazingira na maendeleo endelevu nchini.
Kwa muijibu wa kifungu cha 17 cha Sheria
hiyo, madhumuni na sababu za kuanzisha
Baraza hili ni kuratibu utekelezaji wa Sera
na Sheria ya Mazingira katika nyanja kuu
nne ikiwa ni pamoja na:-

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji
na utekelezaj  (enforcement and
compliance) wa Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira;

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya
Athari kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu,
kufanya mapitio ya ripoti za TAM
kutoka kwa wenye miradi na kufuatilia
utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira;

4. Kuwezesha ushiriki wa umma katika
kufanya uamuzi unaohusu mazingira
na kusimamia kwa ujumla na kuratibu
masuala yote yanayohusu Mazingira
kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira na Sheria nyingine zozote
zilizoandikwa.

BODI YA UHARIRI:

Mwenyekiti: Mhariri Mkuu:
Dkt. Menan Jangu  Irene John
Wachangiaji:

Monica Sapanjo  Dkt. Befrina Igullu

Dalia Charles Pendo Kundya

Rose Mtui Neema Mdimi

Adam Sayi Hilda F. Mwakasungura

Judith Mwakolo  Romanus Tairo

Msanifu Michoro:
Blasius Haule
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WAZIRI MKUU ASISITIZA UHIFADHI WA
MAZINGIRA KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU
YA MAZINGIRA DUNIANI JIJINI DODOMA

atanzania  wametakiwa
kusitisha mara moja tabia
ya utiririshaji wa maji

machafu kutoka viwandani na
kwenye migodi kwani inachangia
kuhatarisha usalama wa afya ya
binadamu na mazingira.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri
Mkuu wa Jamhuriya Muungano wa
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa alipokuwa akizungumza
na wananchi pamoja na wadau wa
mazingira wa Mkoa wa Dodoma
katika kilele cha maadhimisho ya
siku ya Mazingira duniani, mkutano

uliofanyika  katika ukumbi wa
Jakaya Kikwete uliopo  Mijini
Dodoma.

Amesema utiririshaji holela wa
majitaka na maji machafu vya
viwandani ni hatari kwa afya
ya binadamu kwani maji hayo
yanaweza kubeba kemikali

hatarishi kwa afya ya viumbe hai
na mazingira kwa ujumla.

"Hivi  karibuni  tumeshuhudia
kutoweka kwa baadhi ya viumbe
hai, maeneo mengi ya vyanzo
vya maji yameathirika kutokana
na ukame wa mara kwa marga,
uchafuzi wa mazingira unaotokana
na majitaka na kemikali kutokana
na shughuli za viwandani. Uchafuzi
huu umeendelea kuongezeka kwa
kasi nchini na kuathari maji, hewa
na ardhi. Hali hii inahatarisha
usalama wa afya ya binadamu na
mazingira,' amesema Mhe. Kassim
Majaliwa

Aidha, amekemea tabia ya
uchomaji miti, uvamizi na uharibifu
wa mapori tengefu, ukataji wa
miti holela kwa ajili ya uchomaji
wa mkaa, uvamizi na uharibifu
wa vyanzo vya maji pamoja na
uchomaji moto misitu.

fazingira Duniani, Ta

Mhe. Kassim Majaliwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizindua Mpango kabambe wa
Uhifadhi wa Mazingira kwenye kilele cha maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani yaliyoadhimishwa Kitaifa
jijini Dodoma.

‘Kutokana na kuongezeka kwa
uharibifu wa mazingira, ninaagiza
Wizara na taasisi husika, pamoja na
wananchi kwa ujumla, kuimarisha
ushirikiano  katika  kukomesha
uvamizi na uharibifu wa mapori
tengefu kote nchini. Ninawasihi
wananchi tutoe ushirikiano wa
kutosha kuhakikisha tunarejesha
misitu, ikolojia na uoto wa asili
katika maeneo yetu, hususan
maeneo ambayo miti ya asili iko
kwenye tishio la kutoweka. Tuwe
walinzi wazuri wa mazingira kwa
faida ya kizazi hiki na kijacho,'

Pamoja na hayo Waziri Mkuu
amezindua mpango kabambe wa
uhifadhi wa mazingira na kutoa
maagizo 15 kwa wizara, taasisi
na Mamlaka za Serikali za Mitaa
kuhusu uhifadhi wa mazingira
nchini na kutaka vyatekelezwe

kikamilifu na kuzindua Mpango
kabambe wa uhifadhiwamazingira.

Kwa upande wake, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamiu wa Rais
anayeshughulikia mazingira, Dkt.
Suleiman Jafo amesema ofisi
yake imezindua mpango wa soma
na mti ambapo kila mwanafunzi
anapaswa kupanda mti mmoja.

“Tumezindua kampeni ya Soma na
Mti ambapo wanafunzi milioni 14.5
kutoka shule za msingi, sekondari
na vyuo vikuu wameshiriki kwa
kupanda mti mmoja mmoja.

Katika hatua nyingine Mhe.
Kassim Majaliwa ametoa tuzo kwa
Mabalozi wa Mazingira na viongozi
wakuu wa Nchi watano akiwemo
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu
Hassan.
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WAZIRI JAFO AZINDUA MAADHIMISHO YA SIKU
YA MAZINGIRA
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo alipanda mti katika kwenye eneo la lyumbu Park katika uzinduzi wa wiki ya
Maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani iliyoadhimishwa Kitaifa jijini Dodoma.

azii wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira

Mhe. Dkt. Selemani Jafo amezindua
maadhimisho ya siku ya Mazingira
Dodoma kuanzia tarehe 28 Juni
hadi kufikia kilele chake tarehe
5 Juni 2022.Katika uzinduzi huo
Mhe. Waziri alifanya matembezi
na kushiriki katika zoezi la kupanda
miti katika eneo la lyumbu Mkoani
humo.

Dkt. Jafo ametoa pongezi kwa
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
pamoja na wananchi kwa kushiriki
kikamilifu kwenye utunzaji wa
mazingira kwa kupanda miti
katika maeneo mbalimbali. Pia
amesisitiza kuongeza juhudi za
kuhifadhi mazingira ili kukabiliana

na mabadiliko ya tabianchi kwa
kila mmoja kupanda miti na
kuitunza kwa maendeleo endelevu.
Amezitaka taasisi mbalimbalikama
shule, vyuo, hospitali, magereza
na maeneo mbalimbali kupanda
miti na kufanya usafi ili kudumisha
usafi na uhifadhi wa mazingira.

Amesema "mabadiliko ya tabianchi
yamekuwa na changamoto
kubwa duniani, suala la ukame
maeneo mbalimbali na mvua
zisizotosheleza, jambo la kufanyani
kila mwananchi kufuata ajenda ya
utunzaji wa mazingira na upandaji
miti ili kufikia lengo la kupanda miti
millioni 276 kwa mwaka ili kuongoa
mfumo ikolojia" Pamoja na hayo
amewaomba wananchi kujitokeza
katika viwanja vya Jakaya Kikwete
katika maonesho ya maadhimisho

ya siku ya Mazingira Duniani
kuanzia tarehe 1 hadi kilele tarehe
5 ili kujifunza teknolojia mbalimbali
za kuhifadhi mazingira kwa
maendeleo endelevu.
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WAZIRI BASHUNGWA
AZINDUA WARSHA YA
MAAFISA MAZINGIRA

DODOMA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
TAMISEMI Mhe. Innocent
Bashungwa amezindua rasmi

Warsha ya Maafisa Mazingira
iliyojumuisha Maafisa mazingira
wa ngaziyaKitaifa, Mkoa na Wilaya.
Warsha hiyo iliendeshwa katika
ukumbi wa Chuo cha Mipango

viongozi mbalimbali.

Akifungua warsha hiyo Mhe.
Bashungwa amesema " Suala la
utunzaji wa mazingira na mikakati
endelevu ya utunzaji wa mazingira
ni jambo letu sote sambamba

Watumishi wa NEMC pamoja na maafisa
mazingira wa Wilaya, Mkoa na Kitaifa
washiriki Warsha ya Maafisa Mazingira

na kutoa elimu kwa umma kwa
kuzingatia uhitaji wa uchumi
wetu." Amewasihi  watanzania
wote kutunza mazingira kwani
ni jukumu la kila mmoja na si la
Maafisa mazingira pekee.

Aidha amesisitiza umuhimu wa
kutoa mafunzo kwa Maafisa
mazingira ili kuwajengea uwezo
wa kutoa elimu iliyo sahihi kwa
jamii juu ya utunzaji wa mazingira
i kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi. Hivyo kusaidia
kupunguza athari za mazingira
na kukuza uchumi wa Taifa kwa
maendeleo endelevu.

va Muungano wa Tan

i ya Makamu wa Ra
= i

Maafisa Mazingira wa Mikoa.

1almashauri zote Tanzania
& M & |

[

Mhe. Innocent Bashungwa
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI
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WAZIRI MKUU AHIMIZA UPANDAJI NA
UTUNZAJI WA MITI KATIKA MJI WA
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Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa akipanda mti kwenye uzinduzi wa
zoezi la upandaji miti katika eneo la mji wa Serikali Mtumba Dodoma.

aziri Mkuu wa Jamhuri
ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Kassim

Majaliwa amewaongoza wakazi
wa Dodoma katika uzinduzi wa
zoezi la upandaji miti katika
mji wa serikali Mtumba. Katika
katika hafla hiyo ya uzinduzi
ameambatana na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira Mhe.
Dkt. Selemani Jafo pamoja na
viongozi mbalimbali wa Kitaifa
na Mkoa na Wilaya.

Mhe. Majaliwa amesema

Serikali kupitia Ofisi ya Rais
ikishirikiana  na  Ofisi  ya
Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira imeendelea kuratibu
utekelezaji wa kampeni vya
kitaifa ya upandaji na utunzaji
wa miti inayotekelezwa nchini
kwa kila Halmashauri kupanda
miti milioni 1.5 kila mwaka.

Amesema ‘"suala la kupanda
miti na kuitunza ni la muhimu
kwa ustawi wa Mazingira ya
Taifa letu hatua inayokwenda
sambamba na kuhimili
mabadiliko ya tabianchi lakini

DODOMA

pia kuwezesha mazingira ya Miji
yetu kuwa ya kijani na mandhari
nzuri ya kuvutia.

Sambamba na hayo Mhe.
Majaliwa ameagiza Ofisi ya
Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira, timu ya wataalamu
pamoja na Wakala wa Huduma
za Misitu kusimamia kikamilifu
ujenzi wa mji  wa serikali,
programu ya upandaji miti
pamoja na kuelimisha jamii juu
ya upandaji bora wa miti kwa
kuzingatia hali ya hewa ya eneo
husika ili upandaji uwe na tija.
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BODI YA WAKURUGENZI YA NEMC
YAFANYA ZIARA - SGR

ODlI ya Wakurugenzi vya
Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), imefanya ziara katika
mradi wa Reli ya Kisasa (SGR) na
kushauri masuala mbalimbali ya
mazingira.

Hatua hiyo ya Bodi ya NEMC ni
utekelezaji wa maagizo ya Kamati
ya Bunge, Uwekezaji, Viwanda na
Mazingira ambapo waliagiza miradi
ya Kimkakati inapojengwa Baraza
lifuatilie kwa karibu badala vya
kusubiri athari zitokee ndio hatua
zichukuliwe.

Akizungumza katika ziara hiyo ya
ukaguzi kutoka Dar es Salaam hadi
Ruvu, Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Prof.Esnath Chaggu, amesema
wamefika kukagua uzingatiaji wa
masuala ya mazingira katika mradi
huo mkubwa na muhimu kwa Taifa.

'"Usafirishaji kwenye nchi yetu ni
suala muhimu sana ndiyo maana
mradi huu mkubwa umeanzishwa,
kwa taarifa tulizozipata uzingatiaji
wa masuala ya  mazingira
unafanyika vizuri na wanafuatilia
kwa ukaribu." alisema.

Naye, Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dkt. Samuel Gwamaka,
alisemaziara hiyo ni utekelezaji wa
maagizo ya kamati hiyo ili kuepuka
athari za kimazingira kutokana na
mradi huo."Hata Mhe. Rais Samia
Suluhu Hassan amekuwa akisisitiza

Mkurugenzi wa NEMC Dkt. Samuel Gwamaka akipata maelezo kutoka kwa
kiongozi wa usimamizi wa ujenzi wa reli ya kisasa (SGR) namna mradi huo

unavyojengwa kwa kuzingatia utunzaji wa mazingira walipofanya ziara kukagua

uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira katika mradi huo.

Bodi ya Wakurugenzi ya NEMC wakiwa kwenye picha ya pamoja na wakandarasi wanaojenga reli ya kisasa
(SGR) walipofanya ziara kukagua uzingatiaji wa Sheria ya Mazingira katika mradi huo.

miradi hii mikubwa ya maendeleo
sisi Baraza  tuwe karibu nayo
kufanya ufuatiliaji ili kushauri pale
ambapo patakuwa na changamoto
ya Kimazingira." alisema.

Alibainisha kuwa katika ziara hiyo
wamezungumza na Menegjimenti
ya Shirika la Reli Tanzania (TRC)
ambapo miongoni mwa mambo
yaliyozungumzwa ni kero ambayo
wananchi wamekuwa wakiipata
wakati wa ujenzi ikiwemo eneo la
Kipawa kuwa na mafuriko na baadhi
ya meneo kutokuwa na vivuko hivyo
wananchi  kulazimika kutembea
umbali mrefu wanaphitaji kuvuka
kwenda upande mwingine.

"Tumeshauriana jinsi ya kuchukua

e

-. '-’f: ..I
Fg

Mwenyekiti wa Bodi ya

hatua  mbalimbali ili kuondoa
malalamiko hayo na tayari kwenye
baadhiyamaeneotayari wameanza
ujenzi wa vivuko." alisema.

Dkt. Gwamaka alimalizia
kwa kuwapongeza TRC jinsi
walivyozingatia masuala mazima
ya utunzaji wa mazingira kwa ajili
ya maendeleo endelevu wa nchi
yetu.

Bodi ya Wakurugenzi ya NEMC
ni mara yao ya kwanza kufanya
ziara katika mradi huo ambao ni
mkubwa na wa kimkakati, Bodi hiyo
itaendelea kufuatilia kwa ukaribu
namna utekelezwaji wa Sheria ya
Mazingira unavyofuatwa ili kuepuka
athari zinazoweza kujitokeza.

ol e

NEMC Prof. Esnath Chaggu '(Wa pili kutoka kushoto -
mbele) pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Dkt. Samuel Gwamaka wakiwa
kwenye picha ya pamoja na wakandarasi wanaojenga reli ya kisasa SGR

walipofanya ziara ya kukagua mazingira kwenye mradi wa reli hiyo.
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MAKALA:

KELELE NI JANGA LINALOATHIRI VIUMBE

HAI NA MAZINGIRA

Uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele
imekuwa ni tishio kubwa kwa siku za hivi
karibuni.. Ni ukweli usiopingika kuwa kelele
zinasababishwa na shughuli mbalimbali za
viwanda, mipango isiyo endelevu ya miji kama
kumbi za starehe na burudani, nyumba za
ibada kuwa karibu na makazi ya watu, shughuli
za kijamii kama harusi, sherehe, matamasha
yakiwa yameambatana na matumizi ya vipaza
sauti vyenye sauti ya juu. Kelele ni sauti zilizozidi
kiwango kilichoruhusiwa na chenye kusababisha
madhara kwa afya ya binadamu, Wanyama na
mazingira. Uchafuzi wa mazingira unaotokana
na kelele unasababishwa na uachiliaji kelele
zisizozuilika au kudhibitiwa pale zinapozalishwa
na kusababisha athari za kiafya kwa jamii

Aidha uchafuzi huu wa mazingira utokanao na
kelele unasababishwa pia na uelewa mdogo
wa jamii kuhusu uwepo wa kanuni na sheria
zinazozuia usumbufu wowote kwa watu wengine
. Kwa mujibu wa Katiba ya Nchi, na Sheria ya
Mazingira yam waka 2004, kila mwananchi
ana haki ya kuishi katika mazingira safi na
salam. Pia Suala la udhibiti wa kelele limetiliwa
mkazo katika Sheria nyingine mbalimbali. Mfano
katika Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009
kifungu cha 53 (W) ambacho kinataja kelele
kama mojawapo ya kero (Nuisance). Sanjari na
kifungu 53, vifungu 54 - 60 vinatoa nguvu kwa
mamlaka (LGA), Mganga Mkuu Mkoa, Mganga
Mkuu wa Wilaya na Afisa Afya Mazingira ambao
ni “Authorized officers” kuingia na kukagua jengo
lolote, kuondosha chukizo, au hatari, kutoa ilani
au maelekezo, kufunga biashara au huduma
iliyo na usumbufu wa kelele kwa jamii. Katika
Sheria ya Mpango Mji ya mwaka 2007, udhibiti
wa kelele umepewa umuhimu kwa kuandaa

kanuni  zinazoelekeza
uendelezaji ardhi
kufanyika kwenye
maeneo Yaliyotengwa
kutokana na aina
ya shughuli. Aidha
Kanuni ya 7 (3) vya
Kanuni za Mipangomiji
(Maombi ya Idhini
ya Uendelelezaji)
za Mwaka 2018
inaelekeza kuhakikisha
uendelezaji ~ wowote
unaofanywa  hauleti
kero yoyote (ikiwemo
kelele) inayoweza
kuhatarisha afya
ya  jamii.  Sheria
ya Jumuiya [Sura ya 337 Marejeo ya 2002]
imeangalia Usalama wa wananchi na kuzitaka
jumuiya zote za dini zilizosajiliwa Kkutunza
amani miongoni mwao na kwa jamii nzima.
Kifungu cha 14(a) sheria ya Jumuiya Sura 337
kinazitaka jumuiya zote za dini nchini kuzingatia
sheria mbalimbali zilizopo nchini. Kukosekana
kwa uelewa wa Sheria na kanuni zinazodhibiti
uchafu wa mazingira unaotokana na kelele,
kumepelekea ukiukwaji na hivyo kuleta kero kwa
jamii.

Hivyo tutafakari kwa kina juu ya madhara
yatokanayo na kelele kwenye makazi
zinazosababishwa na Viwanda vilivyojengwa
kwenye maeneo ya makazi, vyombo vya
usafiri sambamba na maendeleo ya teknolojia
tuliyonayo. Kuongezaka kwa matumizi ya vipaza
sauti vya kisasa vinavyotumika katika kumbi za
starehe, nyumba za ibada na maeneo ya wazi
kumechangia kuongezeka kwa kelele zilizopitiliza
viwango vilivyoruhusiwa.

Kuna athari nyingi za uchafuzi wa mazingira
zitokanazo na kelele zimezidi kukua kwa kasi
zaidi ikiwa na madhara mengi zaidi siku za hivi
karibuni, athari zake zikiwa kiafya Zaidi kama
kupunguza uwezo wa usikivu, kusababisha
ulemavu kama uziwi, upungufu wa uwezo wa
kuzaa unaosababishwa na stress, huharibu uwezo
wa Kujifunza, husababisha utoro, hupelekea
ongezeko katika matumizi ya madawa kujitibu,
huweza kusababisha ajali, kelele huingilia uwezo
wa kawaida wa kuzungumza na kusababisha
ulemavu na mabadiliko ya tabia.

Aidha kelele kwa namna nyingine husababisha
udhia, uchovu na msongo, kutokuwa na uhakika,
kutojiamini, maudhi, kutokuelewana, uwezo

mdogo wa kufanya kazi, kuharibu uhusiano na
maelewano, Usumbufu wa usingizi ambapo hali
hii husababisha kuwa na shinikizo la damu,
mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida hutokea
(haraka au polepole), Hupelekea kuwa na uchovu,
huzuni na kupunguza uwezo wa kufanya kazi,
Usumbufu wa mishipa ya moyo na kusababisha
magonjwa ya moyo kutokana na msongo wa
muda mrefu, Kelele za papo hapo au muda mrefu
na kwa kiwango cha juu hushtua neva na homoni
hivyo kupelekea shinikizo la damu shubiri

Kuathirika kwa akili na kusababisha wasiwasi,
msongo, hofu, kichefuchefu ni athari nyingine ya
afya ya binadamu vikiambatana na maumivu ya
kichwa, ubishi, mabadiliko ya hisia kwenye tendo
la ndoa, kuongezeka kwa migogoro ya kijamii,
ugonjwa wa neva, ugonjwa wa “hysteria”, na
ugonjwa wa “psychosis”, Kuharibika kwa utendaji
wa kazi kwa kuongezeka makosa, kupungua kwa
motisha kuathiri usomaji, kushindwa kukabiliana
na kutatua matatizo na kupoteza kumbukumbu
,Kuharibika kwa utendaji wa kazi kwa kuongezeka
makosa, kupungua kwa motisha kuathiri usomaji,
kushindwa Kkukabiliana na kutatua matatizo na
kupoteza kumbukumbu zikiwa ni athari za kelele
kwenye afya ya binadamu pia.

Kwa upande mwingine kelele zinaweza kuwa
sababu kubwa ya ndege kuhamisha makazi
yao au wanyama kutoka kwenye maeneo yao
waliyozoea kuishi na kuzuia kuzaliana kwao,
Wanyama na ndege hupata wasiwasi na hofu
na hivyo kuathiri ukuaji na kuzaliana na wengine
kufa.

Kutokana na athari nyingi zilizoainishwa hapo
juu za kiafya ya binadamu, wanyama na
ndege Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) lilifanya ukaguzi wa
mazingira katika maeneo mbalimbali na kuibua
changamoto kama mabadiliko ya matumizi
ya ardhi yamekuwa yakiruhusiwa bila kufuata
utaratibu wa kushirikisha jamii husika, kuruhusu
mabadiliko ya matumizi ya ardhi kwa kipande cha
ardhi kilichopo katikati ya makazi kumesabisha
shughuli zenye kelele kuhamia kwenye makazi
ya watu na hivyo kuleta malalamiko mengi;
vibali vya shughuli za kumbi vimetolewa
pasipokuzingatia masharti ya eneo husika;
kiwango kidogo cha uelewa wa masuala ya
mazingira kwa jamii; kukosekana kwa mipango
ya usimamizi wa mazingira katika halmashauri
na sekta; na ushirikiano mdogo wa wadau katika
shughuli za hifadhi ya Mazingira.
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MRADI WA BOMBA LA MAFUTA NI SALAMA
KWA MAZINGIRA - MKURUGENZI NEMC
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Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira Dkt. Samuel Gwamaka akizungumza

kurugenzi Mkuu wa Baraza
I\/l la Taifa la Hifadhi na

Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) Mhandisi  Dkt.  Samuel
Gwamaka ameitisha mkutano na
waandishi wa habari kuhusu suala
la baadhi ya wanaharakati kutoka
Mataifa mbalimbali kupitia vyombo
vya habari na mitandao ya kijamii
kupinga ujenzi wa bomba la Mafuta
linalotoka Hoima nchini Uganda hadi
Chongoleani Mkoani Tanga.

Akiongea na waandishi wa habari
Dkt. Gwamaka ametolea ufafanuzi
suala la baadhi ya wanaharakati
kupinga ujenzi wa bomba hilo kwa
madai ya kuwa ujenzi huo una athari
kwa mazingira. Ujenzi wa bomba
hilo unaoendelea unatarajiwa kupita
katika Mikoa nane na Wilaya ishirini
na nne hadi kufika mwisho wa bomba
hilo  Chongoleani Tanga ambapo
itajengwa bohari ya kuhifadhia
Mafuta na miundombinu ya kujazia
Mafuta kwenye Meli.

Dkt Gwamaka alisema 'Baraza

limehakikisha kwamba mradi huu
wa bomba la mafuta ghafi Afrika
Mashariki  umezingatia masuala
yote ya hifadhi ya mazingira kabla na
wakati wa utekelazaji wake. Mradi huu
ulisgjiliwa na Baraza mwezi Machi
2017 takribani miaka mitano iliyopita
na Kampuni ya Total East Africa
Midstream ambayo ndio mwekezaji
wa mradi huu uliopewa namba ya
usajili 6725 kwa ajili ya mchakato wa
tathmini ya athari za mazingira.'

Aidha Baraza lilihakiki  andiko
la tathmini na kubainisha kuwa
linazingatia na kuweka mipango
yote ya kudhibiti athari za mazingira
na masuala ya kijamii pamoja na
kushirikisha wadau muhimu katika
mikoa na wilaya zote zinazopitiwa na
bomba hilo. Pia taasisi zote za serikali
na zisizo za kiserikali pamoja na
wataalamu kutoka Baraza walihusika
katika kupata maoni kuhusu mradi
huu, ikiwemo kufanya ziara katika
maeneo yote ya mradi kuanzia tarehe
2 hadi tarehe 14 February 2019 na

kufanya mapitio ya tathmini ya athari
za mazingira kwa awamu mbili.

Awamu ya kwanza ni kikao cha
kupata maoni ya wadau wote
kutoka ngazi ya Taifa hadi wilaya na
awamu ya pili ni kikao cha kamati
ya Ushauri ya wataalamu (advisory
committee) mnamo tarehe 3 April
2019  kilichohusisha  wataalamu
kutoka NEMC, vyuo vikuu mbalimbali,
washauri  elekezi  pamoja  na
wawakilishi wa mradi,ambapo baada
ya kikao hicho mradi uliidhinishwa
na Waziri mwenye dhamana ya
Mazingira na kupata cheti tarehe 29
Novemba 2019.

Pamoja na hayo amesema Baraza
limeridhishwa na hatua za utekelezaji
wa mradi kwa kuwa umefuata sheria
na kanuni zote za nchi zinazosimamia
miradi ya maendeleo, mazingira na
uwekezaji hivyo athari za mazingira
zitokanazo na mradi huu zinaratibiwa
kwa utaratibu husika ulioainishwa
katika andiko la tathmini ya athari
za mazingira. Hatua za awali za
ujenzi zimehusisha kulipa kwa fidia
wananchi wa maeneo ambayo
mradi  huu unapitia na Baraza
linafuatilia kwa karibu utekelezaji
wa suala hilo kwa kufanya ziara
eneo la Chongoleani na kujadiliana
kuhusu hatua za utekelezaji kama
zilivoainishwa kwenye andiko hilo.

Hivyo Dkt Gwamakaamewahakikishia
watanzania kuwa' bomba hili la
mafuta litaleta manufaa kiuchumi
katika nchi yetu na wote walioguswa
na mradi huu haswa waliohamishwa
katika makazi yao, hali zao za
maisha kubadilika na kuwa bora zaidi
kuliko hapo awali ikiwemo ujenzi
wa nyumba bora na za kisasa kwa
waliohamishwa, pamoja na kutoa
ajira mbalimbali kwa watanzania".
Pia amewaomba wananchi
kupuuzia maneno ya wanaharakati
wanaopinga ujenzi huu kwani bomba
hili lina manufaa makubwa kwa Nchi
na Afrika Mashariki wa ujumla.
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NEMGC YASHIRIKI MAADHIMISHO YA SIKU YA

MAZINGIRA DUNIANI JUNI 2022
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Watumishi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wakiwa kwenye picha ya pamoja katika
banda la NEMC kweye wiki ya maadhimisho ya siku ya Mazingira 2022.

Kila mwaka ifikkapo mwezi Juni,
Tanzania huungana na Nchi nyingine
kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani.
Lengo kuu la maadhimisho ya siku hii
ni kukumbushana na kuhamasishana
juu ya kuhifadhi na kutunza mazingira
yetu ili yawe endelevu. Kwa mwaka
2022 Kitaifa shughuli za maadhimisho
zilifanyika Jijini Dodoma yakiratibiwa na
Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira kwa kushirikiana na Uongozi
wa Mkoa wa Dodoma. Kauli mbiu
iliyobeba ujumbe wa mwaka 2022 ni
“Tanzania Moja Tu, Tunza Mazingira”
ukiwa na maana kuwa watanzania wote
tunategemea Nchi yetu na Rasilimali
zilizopo hivyo hatuna budi ya kuitunza
Tanzania yetu na rasilimali zake kwa
manufaa ya wananchi wote na kuwa na
maendeleo endelevu.

Maadhimisho ya siku hiyo muhimu
yaliambatana na shughuli mbalimbali
zilizolenga kuhamasisha Utunzaji wa
Mazingira kwa Watanzania kuanzia
tarehe 28 Mei - 4 Juni, 2022. Shughuli
hizo ni kama ifuatavyo, kufanya
uzinduzi wa maadhimisho hayo kwa
kufanya matembezi na kupanda miti
katika eneo la Mtumba Jijini Dodomea,
kufanya ziara katika Taasisi na maeneo
mengine mbalimbali kuona namna
wadau mbalimbali  wanavyozingatia
suala la utunzaji wa mazingira.

Vilevile  ziliandaliwa  warsha  kwa
wadau mbalimbali wa mazingira na
maafisa mazingira wa Mikoa, Wilaya
na Halmashauri zote Tanzania ili
kuongeza uelewa kwa wadau kuhusu
masuala ya mazingira kupitia mada
mbalimbali zilizowasilishwa. Tarehe 5
Juni, 2022 ilikuwa ndiyo siku ya kilele
cha maadhimisho hayo.

BarazalaTaifalaHifadhinaUsimamiziwa
Mazingira (NEMC) kama mdau mkubwa
wa kusimamia Sheria ya Mazingira na
Kanuni zake lilishiriki kikamilifu katika
shughuli zote zilizofanyika katika wiki
ya maadhimisho na kupata fursa ya
kuweza kutoa elimu ya utunzaji wa
mazingira kwa umma. Pia wananchi
walipata fursa ya kulijua Baraza pamoja
na majukumu yake. Vilevile wananchi
waliweza kutoa malalamiko yao kuhusu
kero mbalimbali za kimazingira na kujua
namna ya kusajili miradi kwa njia ya
kielektroniki.

Kupitia  warsha iliyoandaliwa kwa
Maafisa Mazingira wa Mikoa, Wilaya
na Halmashauri, Baraza lilipata fursa ya
kutoa elimu ya utunzaji wa vyanzo vya
maji, maeneo oevu na Tafsiri ya Sheria
ya Mazingira namba 20 ya mwaka
2004. Sambamba na hilo, na kama
Taasisi, Baraza lilifanikiwa kushiriki
katika ziara zilizofanyika katika maeneo
mbalimbali ndani ya Mkoa wa Dodoma

ili kuona namna wadau mbalimbali
wanavyotunza mazingira kama vile
kupanda miti, udhibiti wa taka ngumu,
taka maji na taka hatarishi.

Uzindizi wa Maadhimisho ya Siku ya
Mazingira Duniani

Siku hii iliambatana na matembezi ya
kuhamasisha jamii katika suala zima
la kutunza mazingira na kupanda miti
katika eneo la Mtumba. Miti takribani
mia mbili (200) ilipandwa siku hiyo, na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira Mhe.
Dkt. Selemani Jafo alitoa agizo la
kuitunza na kuilinda kikamilifu miti hiyo
il kuhakikisha inamea na kukua. Vilevile,
Mhe. Waziri aliwahamasisha wananchi
kuendelea kupanda miti kwa wingi ili
kuweza kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi.

Uzinduzi wa Upandaji miti katika eneo
la Mji wa Serikali Mtumba

Maadhimisho ya siku hiyo yaliambataba
na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa kuzindua rasmi zoezi |la
upandaji miti katika Mji wa Serikali
Mtumba (Magufuli Government City),
eneo ambalo linatarajiwa kupandwa miti
takribani elfu tano (5,000) kwa ajili ya
kujenga ikolojia stahimilivu kwa ajili ya
kukabiliana na changamoto mbalimbali
zakimazingira. Katika hotuba yake, Mhe.
Waziri Mkuu alitoa wito kwa wananchi
wote kulipa uzito unaostahili suala la
kupanda miti na na kuwataka wananchi
kushiriki kikamilifu katika kupanda miti
na kuitunza kwa maendeleo ya nchi na
ustawi wetu na vizazi vijavyo.

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa
Majaliwa akizindua zoezi la kupanda
miti katika Mji wa Serikali Mtumba ikiwa
ni sehemu ya Maadhimisho ya Siku ya
Mazingira Duniani

Ziara katika Hospitali ya Benjamini
Mkapa Dodoma

Katika eneo la hospitali ya Benjamini
Mkapa, kulikuwa na mfano wa kuigwa
katika suala zima la utunzaji wa
mazingira. Hii ni kwa sababu uongozi
umejikita katika matumizi ya nishati
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mbadala ya gesi, uwepo wa mfumo
maalumu wa kutibu majitaka (waste
stabilization ponds), mfumo maalumu
wa kudhibiti taka ngumu na taka
hatarishi  (incinerator)  zinazotoka
hospitalini hapo. Sambamba na
hilo wamepanda miti ya kutosha
ya matunda, kivuli na mapambo na
wanaendelea kupanda miti hiyo katika
maeneo jirani ambayo yapo wazi.

Ziara eneo la Soko la Majengo
Dodoma.

Katika soko la Majengo ilionekana
wadau wanajitahidi katika suala la
usafi na udhibiti wa taka ngumu.
Changamoto zilizobainika ni pamoja
na uhaba wa vifaa vya kukusanyia
taka na ufinyu wa eneo la kufanyia
biashara. Hali hiyo ilipelekea Katibu
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira Bi. Marry
Maganga kuwataka viongozi wa
soko kuhakikisha wanapata vifaa
kwa ajili ya kukusanyia takataka na
wafanyabiashara kuzingatia suala
la usafi wa mazingira kama hatua
itakayowasaidia kulinda afya zao.

Kwa upande wake, Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais -TAMISEMI Bw.
Ramadhani Kailima alitoa wito kwa
viongozi wa soko kuwa na vikao vya
mara kwa mara vyenye ajenda ya
kujadili mikakati  kutunza mazingira.
Bw. Kailima pia alielekeza viongozi
kugawa maeneo ya soko ili kurahisisha
shughuli za usimamizi wa mazingira
na usafi.

Ziara Chuo Kikuu cha Mipango

9 —

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo alipanda mti

Dodoma

Wadau wa Chuo Kikuu cha Mipango
walionesha jithada kubwa katika
swala zima la utunzaji wa mazingira
na udhibiti wa taka ngumu. Aidha
jitihada zinazofanyika katika chuo
hicho ni pamoja na uanzishaji wa
mradi wa kutenganisha taka ngumu.
Aidha, uongozi umefanya utafiti kujua
kiwango cha chakula kinachotolewa
chuoni  hapo kama kinatosheleza.
Aidha, wadau wamepanda miti ya
kutosha na wanaendelea kupanda
ikiwa ni jitihada za kuifanya Tanzania
ya kijani na kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi.

Warsha kwa Wadau wa Mazingira na
Maafisa Mazingira wa Mikoa,Wilaya
na Halmashauri

Warsha hii ililenga kuwapa uelewa
wadau wa  mazingira  kuhusu
vipaumbele vya Ofisi ya Makamu wa
Rais na wajibu wa COS's katika suala
zima la hifadhi ya mazingira ikiwa
ni pamoja na kuainisha vipaumbele
kwa wadau wa maendeleo katika
hifadhi ya mazingira. Pia warsha kwa
maafisa Mazingira ililenga kuwapitisha
wataalamu hao katika Sera ya
Mazingira ya mwaka 2022; mikakati
ya Utunzaji wa vyanzo vya maji na
maeneo oevu; na Sheria ya Mazingira
Namba 20 ya mwaka 2004. Kupitia
warsha hiyo wataalamu wa mazingira
wa Mikoa, Wilaya na Halmashauri
walipata fursa ya kusema mikakati ya
utunzaji wa mazingira katika maeneo
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katika kwenye eneo la lyumbu Park katika uzinduzi wa wiki ya Maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani

iliyoadhimishwa kitaifa jijini Dodoma.

KELELE NI JANGA LINALO ...

Aidha kwa kutambua umuhimu wa udhibiti wa
kelele Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa mazingira (NEMC) lina dhamana ya kudhibiti
kelele kupitia kanuni na sheria zilizopo. Kifungu
cha 106 (5) cha Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira yam waka 2004 kinakataza kupiga
kelele kinyume na Kanuni za Mazingira za udhibiti
wa Kelele na Kifungu cha 106 (6) cha Sheria hi
kinaweka kosa la kupiga kelele bila kuzingatia
maelekezo yaliyotolewa kwenye Kanuni.

Kanuni za usimamizi wa mazingira (Udhibiti wa
kelele na mitetemo) za mwaka 2015 zimeanisha
viwango vinavyotakiwa katika maeneo ya
makazi, biashara, viwanda na hospitali kwa afya
ya jamii. Viwango hivyo vinatofautiana kwa usiku
na mchana (Mchana ni kuanzia saa 12 asubuhi
mpaka saa nne usiku) na usiku (saa nne usiku
hadi saa kumi na mbili asubuhi. Usiku viwango
viko chini zaidi kwa kuwa ni muda ambao jamii
inahitaji kupumzika. Viwango vinavyo ruhusiwa ni
kama ifuatavyo;

: dBA ;

Hospitali, Maktaba, 45 35
Nyumba ya Wazee

Jengo la Makazi 50 35
Makazi mchanganyiko wa 55 45
Biashara na burudani

Makazi na viwanda 60 50
vidogo

Eneo la viwanda 70 60

Pamoja na kuwepo kwa kanuni za mazingira
za kudhibiti uchafuzi wa mazingira kwa kelele
na mitetemo, bado hali hiyo inaendelea katika
baadhi ya maeneo nchini.

Aidha Sheria na miongozo hiyo juu ya udhibiti
wa kelele kwa kuzingatia changamoto hizo suala
la udhibiti wa kelele lilipewa umuhimu wake
na liliwekwa na kuelekezwa kwenye Sheria.
Hivyo basi kila mtu au Taasisi anawajibu wa
kufanya shughuli zake kwa kuzingatia sheria
na miongozo ya nchi. Pia uendelezaji wowote
wa ardhi ni muhimu kuhakikisha unakuwa na
mifumo madhubuti ya kimazingira ya usimamizi
wa Mazingira na kwa shughuli zinazopelekea
kuzalisha kelele ni muhimu kuwa na vithibiti
kelele (Sound Proof) pamoja na kuwa na kifaa cha
kupimia sauti ili kuhakikisha kuwa shughui hiyo
haileti usumbufu kwa jamii. , Pia mawasiliano
baina ya taasisi ni muhimu sana ikiwa ni pamoja
na kushirikiana kwa pamoja kuhifadhi na kulinda
mazingira kwa ustawi wa Maisha ya jamii, kukuza
uelewa kwa jamii kwenye masuala ya mazingira
na mwisho kuna umuhimu wa kuzijengea uwezo
taasisi au watu binafsi ili kuhakikisha usimamizi
madhubuti wa masuala ya mazingira unafanyika.
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MAKALA:

DHANA YA UZINGATIAJI NA UTEKELEZAJI

WA SHERIA YA MAZINGIRA

Kwa miaka mingi duniani kote Sheria za
mazingira zimekuwa zikitumiwa na Serikali
katika kulinda na kuhifadhi mifumo ya hewa,
maji, viumbe hai, udongo na afya za jamii.
Hali kadhalika, Tanzania pia imekuwa ikitumia
Sheria za mazingira namba 20 ya mwaka
2004 kuzuia utiririshaji wa maji taka kwenye
mazingira, kulinda mimea na viumbe hai, kuzuia
utupaji wa taka hatarishi na kemikali, kuzuia
uchafuzi wa hewa, kelele na mitetemeko na
kuhakikisha vyanzo vya maji vinaendelea kuwa
safi na salama kwa jamii.

Hata hivyo, kuwa na Sheria ya mazingira
pekee haitoshi kupunguza hizi changamoto
za kimazingira. Ndio maana Serikali lazima
ihakikishe kuwa shughuli za kijamii zinafikia
matakwa ya Kisheria yaliyoainishwa kwenye
Sheria Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni
zake. Serikali kupitia Baraza la Taifa na Hifadhi
wa Mazingira (NEMC) inakuwa na idara yenye
mikakati endelevu ya kuhimiza na kulazimu
shughuli za uchafuzi kuzingatia viwango vya
kimazingira vinavyotakiwa. Hivyo, makala
hii inatoa muhtasari wa msingi wa dhana
zinazopelekea kuwa na mafanikio ya utekelezaji
na uzingatiaji wa Sheria ya mazingira.
Uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria ya
mazingira ni sehemu ya mpango endelevu wa
shughuli za Baraza za kila siku katika kuhifadhi
na kusimamizi wa mazingira ya umma. Mpango
huu unaaanza pale ambapo umma unatambua
kuwa kuna shida ya kimazingira na Serikali
huchukua hatua katika kushughulikia shida
hizo. Serikali imetengeneza Sheria na Kanuni
za kuweza kutatua shida na changamoto za
kimazingira lakini pia Baraza huandaa mpango
wa kuweza kufikia malengo ya usimamizi wa
Sheria. Ufuatiliaji na utekelezwaji wa Sheria
unafanywa kwa kuzingatia misingi ya Sheria
ya usimamizi wa mazingira ili kuhakikisha
kuwa jamii iliyodhibitiwa inazingatia matakwa
ya Kisheria. Baraza limelipa kipaumbele suala
la utekelezwaji na uzingatiaji wa Sheria
na kuhakikisha unakuwa endelevu kwa
kujitathmini na kufanya marekebisho vya
mara kwa mara ili kuboresha shughuli zake
na kuhakikisha shughuli za jamii zinakuwa
endelevu.

Baraza linatambua kuwa utunzaji wa mazingira
ni kujumu la kila mwananchi, hivyo uzingatiajina
utekelezaji wa Sheria ili uwe endelevu unaanza
kwa kuhakikisha kuwa jamii husika zimepewa
elimu ya kutambua matatizo na changamoto
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira Dkt. Seleman Jafo akiwa kwenye
moja ya viwanda vinavyozalisha vinywaji nchini. Ziara hiyo ilikuwa na lengo la kufuatilia na kukagua

utekelezaji wa Sheria ya mazingira.

za kimazingira zinazoweza Kuijitokeza katika
maeneo yao. Miradi ya maendeleo na shughuli
za kibinadamu zinapitia michakato ya Kisheria
ya kutatua matatizo ya kimazingira ikiwa ni
pamoja na kufanya Thathmini za Athari kwa
Mazingira (TAM) na kufuata mifumo mbalimbali
ya utunzaji wa mazingira. Mifumo ya utunzaji
wa mazingira mara nyingi hufuatwa na
wawekezaji kwa sababu wengine ni wapenzi
wa kutunza mazingira, au ni mahitaji ya
kibiashara na mwingine anafuata kwa sababu
ni lazima afuate kama Sheria inavyotaka. Hivyo
ni muhimu Kujua aina ya wawekezaji wetu ili
kuweza kusaidia kila mmoja kwa namna ya
uwekezaji wake.

Ufuatiliaji na uzingatiaji wa Sheria ya mazingira
ina manufaa kwa jamii, umma na wawekezaji.
Hii inaonyesha umma utii wa Sheria ya
mazingira na utawala bora wenye kuleta
usawa kwa wawekezaji wote. Lakini pia
inaonyesha uimara wa taasisi kama chombo
cha Kitaifa ambacho kimepewa dhamana
ya kusimamia mazingira ili umma uendelee
kunufaika na huduma zitokanazo na mifumo ya
Kiikolojia na kulinda afya ya jamii. Hata hivyo,
kwa wawekezaji hii inawapa motisha zaidi
ya kuwekeza kwani hupunguza vihatarishi
katika biashara zao kwa kuwa wabunifu zaidi
na kuongeza ushindani unaotengeneza bidhaa
bora na ajira endelevu.

Sheria ya mazingira imeweka mfumo wa
utekelezaji wa Sheria kwa kutambua kuwa
shughuli za maendeleo lazima ziwe endelevu,
hivyo uchafu wa taka unaorudi katika mazingira
lazima uwe katika kiwango kinachokubalika

kwa kutoathiri mifumo ya ikolojia na afya ya
jamii. Kuna viwango vya uchafuzi katika maji,
kelele, udongo na hewa ambavyo shughuli za
maendeleo lazima kuzingatia ili wasichafue
mazingira. Ni wazi kuwa pale ambapo uwekezaji
umefanyika kwa kuzingatia matakwa yote na
miundominu sahihi imetumika, viwango vya
kimazingira vinafikiwa katika uwekezaji wa
aina zote. Pale ambapo viwango vinashidwa
kufikiwa, Sheria ya mazingira ya mwaka 2004
inatoa uzingatiaji kwa kutumia hatua ambazo
ni onyo au faini au kufunga na/au kuchukua
hatua za kimashtaka. lli kuhakikisha kunakuwa
na mpango endelevu wa uzingatiaji wa Sheria
ya mazingira ya mwaka 2004. Mwekezaji
anapaswa kufanya Tathmini ya Athari kwa
Mazingira (TAM) kabla hajawekeza. Hivyo
mpango wa utunzaji wa mazingira utazingatiwa
wakati wa ujenzi na uzalishaji wa mradi. Sheria
pia inataka kuwa baada ya kuanza kufanya
uzalishaji mwekezaji azingatie kufanya
ufuatiliaji wa viwango vilivyowekwa kwenye
mpango na kila mwaka aweze kuandaa taarifa
ya kila mwaka ya kimazingira na kuiwasilisha
Baraza. Jamii inajukumu la kutoa taarifa pale
ambapo kunakuwa na hali ya uchafuzi wa
Kimazingira. Lakini pia Baraza limejiwekea
utaratibu kukagua athari za kimazingira kwa
shughuli za kimaendeleo ili kuweza kusaidia
kukidhi matakwa ya Sheria ya mazingira.

Pamoja na hatua zote hizi lakini bado kuna
ukosefu wa uzingatiji na utekezaji thabiti wa
Sheria ya mazingira. Hivyo Baraza linatoa rai
kwa jamii, wawekezaji na mamlaka zingine
kusaidia utunzaji na ulinzi wa mazingira kwa
faida ya kizazi hiki na kijacho.
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wanayoyasimamia,
mbalimbali

na changamoto

zinazowakabili  katika

kusimamia Sheria ya Mazingiara.

Lakini pia Mhe. Waziri alitoa maagizo
15 ya mikakati mbalimbali ambayo
inatakiwa kutekelezwa il kuleta matokeo
chanya katika suala zima la kutunza
mazingira. Maagizo hayo yalitolewa
kwa Wizara mbalimbali, Mamlaka ya
Serikali za Mitaa, Taasisi, Mashirika ya
Serikali na binafsi na Sekta mbalimbali

Maagizo hayo ni kama ifuatavyo:

Wizara ya fedha na
MipangoMpango Kabambe wa
Usimamizi na Hifadhi wa Mazingira
unapewa  kipaumbele  kwenye
bajeti ya kila mwaka.

Wizara za kisekta, Mamlaka ya
Serikali za Mitaa kuhakikisha
Mpango Kabambe wa Hifadhi
na Usimamamizi wa Mazingira
unajumuishwa kwenye bajeti zao
na kufuatilia na kuwasilisha taarifa
ya utekelezayji,

Mamlaka za Serikali za Mitaa
kuhakikishamaeneoyaliyoharibiwa
yanarejeshwa kwa kupanda miti,

Mamlaka ya Serikali za Mitaa
ihakikishe inatekeleza program ya
Kitaifa ya kupanda miti 1,500,000
ili kuhakikisha nchi yetu inakuwa
ya kijani,

Wizara, Mashirika ya Serikali na
binafsi yanayotumia nishati ya
kuni na mkaa kupikia au shughuli
nyingine ya uzalishaji zianze
kutumia nishati mbadala,

Watumishi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira wakimwagilia maji mti uliopandwa kwenye
eneo la lyumbu Park katika uzinduzi wa wiki ya maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani jijini Dodoma.

Vi,

i

Vi,

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt Selemani Jafo akiwa kwenye picha

Mamlaka za Serikali zihakikishe
shughuli za uchomaji moto hovyo
misitu inadhibitiwa.

Taasisi za utafiti na vyuo vya elimu
ya juu ziendelee kufanya tafiti za
nishati mbadala kuondokana na
utegemezi wa nishati ya kuni

Kila Mamlaka za Serikali za Mitaa
kuweka utaratibu wa kuhakikisha
taka zinatenganishwa na
zinakusanywa,

Mamlaka zinazohusika na

usimamizi wa mifereji ya maji ya
mvua mijini kuhakikisha mifereji
hiyo inasafishwa ili kupunguza
matukio ya mafuriko mijini;

Kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa

ihakikishe maeneo yaliyotengwa
kwa matumizi va_misiti vamiiini

ya pamoja na Baadhi ya watumishi wa NEMC katika uzinduzi wa Maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani
lyumbu Dodoma.
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katikamamlaka zao hayabadilishwi
matumizi wala kuvamiwa;

Sekta zinazohusika  zihakikishe
kuwa ardhi na uoto hususan wa
asili katika vyanzo vya maji, vilima
na milima iliyo katika maeneo
yao inalindwa na kuhifadhiwa ili
kuzuia mmomonyoko wa udongo
na kukauka kwa vyanzo hivyo vya
maji;

Sekta zinazohusika na usimamizi
wa shughuli  za umwagiligji
mashamba kuhakikisha matumizi
sahihi ya maji yenye kuzingatia
uhifadhi na ulinzi wa mazingira;
Taasisi za utafiti na vyuo vya elimu
ya juu kufanya tafiti kuhusu kuzuia
na kudhibiti kuenea kwa viumbe
vamizi vinavyochangia uharibifu
wa mazingira nchini;

Mamlaka zinazo husika na
usimamizi  wa  hifadhi  za
wanyamapori  kudhibiti - matukio
ya ajali za barabarani kwa
wanyamapori; na

Mamlaka zinazosimamia hifadhi
Za wanyamapori pamoja na
mamlaka nyingine kuhakikisha
zinadhibiti shughuli za binadamu
pamoja na uvamizi katika maeneo
ya mapito ya wanyamapori
(shoroba) ili kupunguza uharibifu
wa mazao, mali na binadamu
kupoteza maisha kutokana na
kuwepo mwingiliano wa wanyama
na binadamu.

3 NemcTVTanzania

Namba ya Bure: 0800110116

1 13



TUNAPOADHIMISHA SIKU YA
MAZINGIRA DUNIANI TUJITAFAKARI
KUHUSU UTUNZAJI WA MAZINGIRA
- MHE. JOKATE MWEGELO

Mkuu wa Wilaya ya Temeke Mhe. Jokate Mwegelo akishiriki kilele cha Siku ya
Mazingira Duniani ambayo kwa Mkoa wa Dar es Salaam yalifanyika Wilaya ya
Temeke kwenye viwanja vya Zakhem Mbagala.

Mwegelo alipokuwa mgeni rasmi katika sherehe za kilele cha
maadhimisho ya siku ya mazingira duniani kilichofanyika katika

Kauli hiyo imetolewa na Mkuu wa Wilaya ya Temeke Mhe Jokate

Amesema uhifadhi na utunzaji wa mazingira ni suala linalotakiwa
kuwekewa msisitizo katika utunzaji na uhifadhi wake kwani yakitunzwa
vema yanapendeza na kuleta uhai kwa maisha ya wanadamu na
viumbe hai, hivyo ni lazima kila Mtanzania ajitafakari kuhusu kutunza
na kuhifadhi mazingira.

"Tuepuke kuishi kwa mazoea hasa kwenye shughuli zetu za kila siku
tusitupe taka hovyo. Unapokuwa na taka weka sehemu sahihi ya kutupia.’
Alisema Mhe. Jokate.

Ameongeza kuwa takwimu zinaonesha Tanzania inapoteza takribani
hekta laki nne za misitu kwa mwaka, kutokana na ukataji wa miti kwa
ajili ya matumizi mbalimbali hivyo ni lazima ifike muda wa kutumia
nishati mbadala ili kuepuka mabadiliko ya Tabianchi.

Kwa upande wake Meneja wa Kanda ya Mashariki Kaskazini NEMC
Bw. Arnold Mapinduzi amesema Sheria ya mazingira inasema kila mtu
anayo haki ya kuishi katika mazingira safi na salama lakini imefafanua
kuwa kila mtu anawajibu wa kutunza mazingira.

Bw. Mapinduzi pia amewasihi wananchi kutoa taarifa za uchafuzi wa
Mazingira kwa Baraza la Taifa la hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
NEMC kwa namba za bure ambazo ni 0800110116 pindi wanapoona
kuna uharibifu wa mazingira na namba hizi zinapokelewa kwa masaa 24.
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Watumishi wa NEMC wakiwa na washiriki wengine kwenye maadhimisho ya kilele
cha Siku ya Mazingira Duniani yaliyofanyika kwenye viwanja vya Zakhem Mbagala
Jijini Dar es Salaam.

NEMC KANDA YA MAGHARIBI
YASHIRIKI MAONESHO YA
KIMATAIFA YA BIASHARA

Wz
(T

il

Meneja Kanda ya Magharibi (katikati) Bw. Benjamin Dotto na Afisa Mazingira Bi.
Edith Makungu wakitoa Elimu ya mazingira kwenye banda la NEMC kwenye
maonesho ya Kimataifa ya biashara yaliyofanyika katika viwanja vya BOT Mkoani
Kigoma.

Kanda ya Magharibi, limeshiriki katika maonesho ya Kimataifa

ya Biashara ya Nchi zinazozunguka ziwa Tanganyika, hafla
iliiyofanyika katika viwanja vya BOT karibu na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
Kigoma.

Akiongea katika maonesho hayo, Meneja wa NEMC Kanda ya
Magharibi Bw. Benjamin Dotto amesema, NEMC imeshirikiilikuendelea
kutoa elimu kwa umma kuhusiana na masuala mbalimbali yakiwemo
utunzaji na uhifadhi wa mazingira, usajili wa miradi, tathimini ya athari
kwa mazingira Pamoja na ulipaji wa ada na tozo kwa wananchi.

‘Maonesho haya ni muhimu yatasaidia sisi Baraza kutoa elimu
kuhusiana na utunzaji na uhifadhi wa mazingira kwa wananchi
wanaoshiriki katika maonesho haya ambayo yanajumuisha Nchi zote
zinazozunguka Ziwa Tanganyika yani Tanzania, Rwanda, Burundi,
Zambia na Congo DRC." alisema Bwana Dotto

Naye Afisa Mazingira kutoka NEMC Kanda ya Mashariki Bi Edith
Makungu alipokuwa akizungumza, amewataka wananchi kutilia
mkazo suala zima la ulipaji wa ada na tozo za mazingira kwa wakati
ikiwa ni pamoja na kushiriki katika maonesho yatakayowasaidia
kupata elimu juu ya utunzaji na uhifadhi wa mazingira.

“Tunawasisitiza na kuwakumbusha wale wote ambao hawajalipa tozo
na ada za mazingira kujitahidi kulipa ndani ya muda kwani kulipa ada
na tozo za mazingira ni muhimu kwa mustakabali wa mendeleo ya Taifa
letu” alisema.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)

rzingira Yeiu,
hai Wern®
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Meneja Mahusiano na Mawasiliano kwa Umma Bi. Irene John kutoka kushoto
akitoa elimu ya mazingira kwenye banda la NEMC kwenye maonesho ya Kimataifa
ya biashara yaliyofanyika katika viwanja vya BOT Mkoani Kigoma.
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MHE. JAFO ATEMBELEA GHALA LA
KUHIFADHIA NGOZI GHAFI TEMEKE

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Seleman Jafo akiwa kwenye
kiwanda cha kuhifadhia ngozi ghafi kinachodaiwa kutoa harufu mbaya kwa wakazi naoishi karibu na ghala hilo

lililopo Kurasini Jijini Dar es Salaam.

aziri  wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira

Mhe.Dkt. Seleman Jafoamefanya
ziara ya ukaguzi wa mazingira
katika ghala la kuhifadhi ngozi
ghafi lililopo Kurasini Temeke

Ziara  hiyo  imekuja  mara
baada ya Waziri Jafo kupokea
malalamiko ya kuwepo kwa
ghala linalohifadhi ngozi ghafi
karibu na makazi ya watu hali
inayosababisha kusambaa
kwa harufu kali na kupelekea
watu kushindwa kukaa ndani ya
nyumba zao.

'"Eneo  kama hili lingeweza
kuhifadhiwa bidhaa zingine kama
mbao, saruji, nondo na bidhaa
zingine  ambazo  zingeweza
kuwa Rafiki kwa mazingira haya
kwa sababu eneo hili lipo ndani
ya makazi ya watu, ili kuepuka
changamoto za uharibifu na
uchafuzi wa mazingira ni lazima
utaratibu wa kupata cheti cha
mazingira kutoka Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) ufuatwe".
Amesema Mhe. Dkt Jafo

Aidha Mhe Jafo amemtaka
mmiliki wa ghala hilo Bw. Shiri
Mwandu kusitisha mara moja
uingizaji  wa ngozi nyingine
katika ghala hilo ili kunusuru
maisha ya wakazi wake ikiwa
ni pamoja na kuepuka harufu

mbaya inayoweza kusambaa
na kusababisha kadhia kwa
wananchi.

Katika hatua nyingine Mhe Jafo
amefurahishwa na uanzishwaiji
wa kiwanda cha kuchakata na
kurejeleza chupa za plastiki

za rangi cha A-One kilichopo
Mbagala hali  inayopunguza
uchafuzi wa mazingira
unaosababishwa na chupa hizo.

"Nimefurahishwa sana Kwa
kuanzishwa Kwa kiwanda
hiki  na leo nimefika ili kuona
jinsi  kinavyofanya kazi na
nimefurahishwa sana, niwaombe
muongeze vituo vya ukusanyaji
wa chupa hizi Kwa Tanzania
nzima ili nchi yetu iendelee kuwa
safi na salama "

Naye Afisa Afya na usalama
wa kiwanda hicho Bw.Aurus
George ameahidi kutekeleza
agizo lililotolewa na Mhe. Waziri
la kuongeza wigo mpana wa
vituo vya ukusanyaji wa chupa
hali itakayokuza fursa kwa
watanzania kufanya biashara
na kutunza mazingira kwa wale
watakaokuwa wanakusanya
chupa hizo na kuziuza kwao.

Kwa upande wake mwekezaji
wa kiwanda hicho Bw. Prashant
Plaint amesema anampango
wa kuongeza nguvu zaidi katika
uzalishaji na kwa mwaka ujao
2023 anatarajia kurejeleza chupa
mara mbili zaidi ya sasa.

Sehemu ya ngozi ghafi zinazodaiwa na kutoa harufu mbaya zikiwa zimehifadhiwa kwenye ghala la kuhifadhia
ngozi lililopo Kurasini Jijini Dar es Salaam.
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MAKALA:

UMUHIMU WA UPANDAJI MITI KATIKA

KUKABILIANA NA MABADILIKO YA TABIANGHI

Mabadiliko ya tabianchi ni miongoni mwa
changamoto kubwa zinazoikumba Dunia
kutokana na shughuli za kibinadamu. Athari
ya mabadiliko ya tabianchi kama vile ongezeko
la joto duniani, kupungua kwa kiwango cha
mvua, mabadiliko ya utaratibu wa mvua na
kupanda kwa kiwango cha maji baharini ni
athari kwa maisha ya binadamu kiuchumi na
kijamii. Juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi zimewekwa ili kukabiliana ongezeko
la athari za mazingira na hivyo nchi zote
duniani kuchukua hatua za kutunza na kulinda
mazingira.

Katika kuhakikisha juhudi za kutunza mazingira
yetu zinatiliwa mkazo, nchi mbalimbali zinafuata
Sera na Kanuni za Mazingira ili kupunguza
na kukabiliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi. Aidha, kwa kushirikiana na wananchi,
Serikali ya Tanzania imeweka mipango na
mikakati mbalimbali ya kukabiliana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.

Kutunza misitu pamoja na kupanda miti ni
moja kati ya hatua muhimu zinazochukuliwa
ili kuhakikisha ulinzi na ustawi wa mazingira
kwa kizazi cha sasa na cha baadae. Juhudi
hizi zimekua na mafanikio kiasi ikilinganisha na
athari kubwa zinazosababishwa na shughuli za
kibinadamu zikihusisha ukatajia hovyo wa miti
kwa ajili ya mbao, kuni na mkaa.

Hatua mbalimbali za kuzuia ukataji miti
zimechukuliwa kwa kuanzishwa kwa kampeni
za kuhamasisha upandaji miti katika maeneo
mbalimbali, kama vile "KATA MTI PANDA

MITI". Pamoja na kauli mbiu ya hivi karibuni
iliyoanzishwa na Ofisi ya Makamu wa Rais
Kupitia Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani
Jafo ijulikanayo kama "SOMA NA MTI”,
inahamasisha upandaji wa miti katika taasisi
muhimu kama mashuleni, vyuo, magereza
pamoja na taasisi mbalimbali.

Aidha, kuhamasisha matumizi ya nishati
mbadala kama vile gesi, majiko banifu na
mkaa unaotengenezwa kwa makaratasi kwa
matumizi mbalimbali ya binadamu kama vile
kupikia na kadhalika, yamekuwa muhimu ili
kupunguza ukataji wa miti na uharibifu wa
misitu kwa kiwango kikubwa. Pia, ukataji wa
miti kwa ajili ya kuni na mkaa huchangia kwa
kiasi kikubwa kuondoa mfumo ambao kusaidia
kutunza hewa ya ukaa. Tafiti mbalimbali
zinaonyesha ongezeko kubwa la uzalishaji
wa hewa ya ukaa huchangia kwa Kkiasi
kikubwa kuongezeka kwa joto duniani. Hewa
hii inazalishwa na shughuli za maendeleo
kama vile viwanda vinavyotoa gesi chafu
inayosambaa angani, moshi wa magari na
shughuli nyingine zinazochangia uharibifu wa
mazingira. Hewa hii inapokuwa kwenye anga
inakuwa ni eneo la kuhifadhi joto linalotokana
na miale ya jua na kusababisha kuongezeka
kwa joto duniani.

Mbali na hilo kampeni hizi zimetilia mkazo
utunzaji wa ardhi oevu ambayo ni muhimu
kwa ikolojia. Utunzaji sahihi wa maeneo oevu
ni moja ya nyenzo muhimu za ustawi wa

e e
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mazingira na kuhimili athari za mabadiliko ya
tabianchi. Maeneo oevu husaidia kufyonza
hewa ya ukaa, kutunza maji kwa ajili ya kuzuia
mafuriko, kuchuja sumu na uchafu pamoja
na kusaidia kupatikana kwa maji kwa misimu
yote. Hivyo ni muhimu kuyatunza maeneo haya
ili kuepusha majanga ya kimazingira kama vile
ukame na kupunguza athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Jitihada zinazofanywa na serikali ni pamoja
na matumizi ya njia bora na za kisasa kwenye
kilimo ili kukabiliana na atahri za mabadiliko ya
tabia nchi. Serikali kupitia wadau mbalimbali wa
magzingira inahamasisha matumizi ya njia bora
za kilimo kama umwagiliaji na kutokutegemea
mvua pekee, kuhimiza kutokuchoma moto
mashamba katika uandaaji wa mashamba kwa
ajili ya kilimo na kulima kwa kutumia matuta
hasa sehemu za miteremko.

Vilevile, mikakati inafanywa na wataalamu wa
mazingira kuhusiana na matumizi ya njia bora
za kilimo zisizo athiri uoto wa asili na rutuba
ya udongo. Hii inasaidia kuepusha janga la
ukame, uharibifu wa mazingira na kupunguza
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Sambamba na hayo, elimu inapaswa

kuendelea kutolewa kwa jamii kuhusu madhara
ya uharibifu wa mazingira na mabadiliko ya
tabianchi kwa kuhimiza njia bora na sahihi
za kutunza mazingira ikiwemo upandaji wa
miti, njia bora za kilimo, matumizi ya nishati
mbadala na hivyo kusaidia kuongoa mfumo
ikolojia.

i X Athari ya mabadiliko ya tabianchi katika mazingira.
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NEMG YATOA VIFAANA |
KUSHIRIKI ZOEZI LA

USAFI - KISUTU

araza la Taifa la Hifadhi na
3Usimamizi wa  Mazingira

(NEMC) limeunga mkonojuhudi
za Serikali katika kutunza mazingira
kwa kushiriki katika zoezi la usafi
kwenye baadhi ya maeneo ya mtaa
wa Kisutu pamoja na kutoa vifaa vya
kufanyia usafi kama fagio,vikinga
mikono na barakoa kwa Kampuni
ya Orbit Media inayoshirikiana na

es salaam ili kuwezesha wananchi
kutunza mazingira.

Akikabidhi vifaa hivyo vya usafi
kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu
wa Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira, Meneja
wa Mawasiliano na Uhusiano kwa

Umma Bi. Irene John amesema
" Tumefurahi leo kuungana na
wenzetu mahali hapa kufanya

usafi kwa sababu ni jukumu letu
kuhakikisha kuwa mazingira

f-vr,:_p

yanakuwa safi na salama. Maana
jiji letu likiwa safi hakutakuwa na
magonjwa kama kipindupindu na
miili yetu itakua na afya njema na
kuongeza nguvu kazi ya Taifa katika
kukuza uchumi. Hivyo NEMC inatoa
wito kwa taasisi nyingine wajitoe
katika kuunga mkono juhudi za
Serikali za kuhakikisha kuwa Miji na
Majiji yanakuwa safl na salama.”

Naye Mwenyekiti wa Serikali ya
mtaa wa Kisutu Bi. Mariam Bawaziri
ameishukuru NEMC kwa kutoa vifaa
pamoja na kushiriki zoezi la kufanya
usafi katika baadhi ya maeneo ya
mtaa wa Kisutu ikiwa ni moja ya
jitihada za kuunga mkono juhudi za
Rais Samia Suluhu Hassan na Mkuu
wa Mkoa kwa kuhakikisha kuwa jiji
linakuwa safi.

Aidha Mkurugenzi wa kampuni ya
Orbit Media Bw. Moses Mwakibolwa
ametoa shukrani kwa NEMC baada

i el =y

f Watumishi kutoka NEMC wakiwa kwenye picha ya pamoja na
~ wafanyakazi wa Orbit Medlia mara baada ya kukabidhiwa vifaa kwa ajili
ya usafi na utunzaji wa mazmglra kwenye mtaa wa Klsutu JI]II'II Dar es

Salaam Lo .

." \'-t'.

Meneja Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma kutoka
NEMC Bi. Irene John akikabidhi vifaa vya usafi kwa
kampuni ya Orbit Media kwa ajili ya shughuli za usafi
wa mazingira kwenye mtaa wa Kisutu Jijini Dar es
Salaam.

ya kupokea vifaa vilivyotolewa
kwa ajili ya zoezi la usafi wa jiji.
Pia ameishukuru Serikali ya mtaa
wa Kisutu  pamoja na wadau
waliojitokeza kufanya usafi na kutoa
pongezi kwa Serikali na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es salaam kwa
kuhimizia usafi kwa kuwa Dar es
Salaam ni kitovu cha biashara.

Kwa upande wake mmoja wa
wanachi wa mtaa wa Kisutu Bw.
Leonce Safari ameishukuru NEMC
kwa kutoa vifaa na kushiriki zoezi
la usafi katika mtaa wa Kisutu na
kuishukuru Serikalikwa ajiliya kubuni
zoezi hilo na kuahidi kuvitumia vifaa
hivyo katika kutekeleza kampeni ya
kuweka jiji safi.
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NEMGC YASHIRIKI ZOEZI LA KUFANYA USAFI
KATIKA FUKWE ZA RAINBOW KAWE -JIJINI
DAR ES SALAAM

B
M

araza la Taifa la Hifadhi na

Usimamizi  wa  Mazingira

(NEMC) limeshiriki katika zoezi
la kufanya usafi katika fukwe za
salaam .Tukio hilo limeandaliwa na
kuratibiwa na asasi za mazingira
ambazo ni Sustainable Development
Network SND pamoja na Human
Dignity ~ and Environment Care
Organization HUDEFO lengo ikiwa ni
kuweka mazingira safi na salama.

Akizungumzia kuhusu zoezi
hilo mwenyekiti wa asasi isiyo
ya  kiserikali  ya  Sustainable

Development Network (SDN) Fred
Kwezi amesema huu ni mwendelezo
wa siku 30 za kusafisha mazingira
na ambapo ndani yake kulikuwa
na kampeni ya kuirejesha fukwe
ya Rainbow ambayo tayari ilikuwa
imepoteza uzuri wake kutokana na

4/06/2022. Zoezi hilo limeratibiwa na asasi za
mazingira (Sustanable Development Network
(SND) na Human Dignity and Environmental Care
Organization (HUDEFO).

uchafu ulikokuwa umekithiri katika
fukwe hiyo. " Hapa unavyopaona
Leo hii ni jitihada zetu, palikuwa
hapatazamiki na sasa pameanza
kuvutia bila shaka shughuli za utalii
zitarejea katika fukwe hizi".

Kwa upande wake mkurugenzi wa
asasi isiyo kuwa ya Kkiserikali ya
Human Dignity and Environmental
Care Organization (HUDEFO) Bi.
SarahPimaamesemajamiiinapaswa
kuelewa ya kuwa mazingira ni kila
kitu, hivyo kila mmoja wetu ashiriki
kulinda mazingira kuanzia nyumbani
mpakakwenyejamiiyote kwa ujumla.
Ameongeza kuwa fukwe kama hiyo
inaweza kuiingizia Serikali pato pale
ambapo watalii watafika kwa ajili ya
kutalii na kujionea mandhari nzuri ya
fukwe hiyo hivyo mazingira yakiwa
machafu watalii hawawezi kuja Kwa
sababu uchafu hauvutii .

Meneja wa Kanda ya Mashariki Kaskazini kutoka
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira NEMC Bw. Anold Mapinduzi akishiriki
kikamilifu zoezi la kufanya usafi katika fukwe za

Wadau mbalimbali wa mazingira wakishiriki zoezi la kufanya usafi
katika fukwe za Rainbow, Kawe jijini Dar es salaam na kushiriki pia
mjadala mfupi kuhusu mazingira.

B S el

Naye Meneja wa Kanda ya Mashariki
Kaskazini kutoka Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
NEMCBw.AnoldMapinduziamesema
amefurahishwa sana kuona asasi
na wanajamii kwa ujumla wako
mstari wa mbele katika kuhakikisha
mazingira yanahifadhiwa na
kulindwa Kwa manufaa ya kizazi
cha sasa na kijacho. Bw. Mapinduzi
pia amesema katika kuelekea
kilele cha maadhimisho ya Siku
ya Mazingira Dunia hapo ambayo
kitaifa yanafanyika Mkoani Dodoma
NEMC ikiwa ni wasimamizi wa
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira
wako tayari kuungana na wadau
wote wa Mazingira ili kuhakikisha
watu wote pamoja na viumbe hai
wengine wanaishi katika mazingira
safi na salama.

Baadhi ya watumishi wa NEMC wakishiriki zoezi la
kufanya usafi katika fukwe za Rainbow zilizopo Kawe
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MAKALA:

GEREJI BUBU NA UHARIBIFU WA

MAZINGIRA NA AFYA YA JAMII

Pamoja na umuhimu wake kwa kuimarisha
matumizi ya vifaa, gereji zimetajwa kuwa
na atahri hasi za mazingira. Aidha, gereji
zimekuwa ni eneo ambalo limelalamikiwa
kusababisha kelele, uzagaaji wa taka
ngumu pamoja na uchafuzi wa mazingira
kutokana na mafuta machafu (waste oil).
Mafuta haya yanakuwa yametumika na
kupoteza asili yake iliyokuwa awali kabla
ya kutumika. Tutambue kuwa kuna vyanzo
vingi vya upatikanaji wa mafuta machafu
ikiwemo gereji za magari na pikipiki,
mitambo ya viwandani, taka tope (sludge)
la matanki ya meli, vituo vya kuuzia mafuta
n.k.

Mafuta machafu ni aina moja wapo ya
taka hatarishi kwa mujibu wa Sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004 na Kanuni
mpya za Usimamizi wa Taka Hatarishi
za mwaka 2021 ([The Environmental
Management (Hazardous Waste Control
and Management) Regulations, 2021].
Kanuni hii inamuelekeza kila mtu anayetaka
kujihusisha na usafirishaji, ukusanyaji na
urejerezaji wa taka hatarishi kuzingatia
Sheria hiyo na kupat vibali husika.

Gereji ni moja ya chanzo cha uzalishaji wa
mafuta machafu (waste oil) katika maeneo
mengi hapa nchini. Pia kumekuwa na
malalamiko mengi kutoka kwa wananchi
juu ya umwagaji hovyo wa mafuta machafu
hasa katika gereji bubu zilizopo kwenye
makazi ya watu. Tunaposema gereji
bubu tuna maana kuwa ni gereji ambazo
hazijasajiliwa na zinafanya shughuli zake
bila ya kuzingatia Sheria na kupelekea
athari kubwa kwa mazingira na binadamu.

Gereji bubu zinachangia kwa kiasi kikubwa
kwenye umwagaji wa mafuta machafu
hovyo yanayotoka kwenye magari na pikipiki
bila ya kufuata utaratibu uliowekwa. Hali hii
husababisha uchafuzi wa mazingira nchini.

Na sifa ya mafuta ni kusambaa kwenye eno
kubwa. Tunaposema mazingira ni kila kitu
kinacho tuzunguka maana yake ni kuwa
tunapofanya uharibifu sehemu moja kwa
namna moja au nyingine tunasababisha
madhara sehemu nyingine bila kujua.

Tukumbuke kuwa shughuli za gereji
zinachangia kwa Kkiasi kikubwa kwenye
kipato cha mwananchi na kumuwezesha
kujikimu kimaisha. Shughuli zote hizi
zinatakiwa zifanyike kwa Kuzingatia
miongozo ya uhifadhi wa mazingira. Kwa
maana hiyo, ni wajibu wa kila mwananchi
kufanya kazi zake kwa kuzingatia Sheria
na Kanuni ya Mazingira. Kuna fursa
nyingi ztokanazo na matumizi ya mafuta
machafu ikiwemo Kurejeleza na kutumika
(recycling) lakini pia yanaweza kutumika
tena kwa matumizi mengine (reuse).
Hivyo, mhusika yeyote anayetaka kutumia
fursa hizo inalazimu kuomba kibali NEMC
ili kuhakikisha shughuli hizo zinafanyika
pasipo kuharibu mazingira.

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) ni msimamizi mkuu wa
Mazingira nchini Tanzania. Kutokana na
mamlaka hayo, Baraza wametembelea na
kukagua maeneo kadhaa ya gereji, viwanda
na vituo vya mafuta katika mikoa mbalimbali
na kujionea hali halisi ya mazingira. NEMC
imekuwa ikipokea malalamiko mengi
kutoka kwa wananchi juu ya uwepo wa
gereji bubu ambazo zinafanya shughuli
zake bila ya kuzingatia sheria na zimekuwa
kero katika makazi mengi ya watu.

Mkazi mmoja, wa maeneo ya Mpakani
ameeleza kuwa uwepo wa gereji bubu
katika makazi yao umekuwa kero kubwa
hususan katika suala zima la umwagaji
mafuta machafu kwenye mazingira. Hali
hii imepelekea watu kuvuta hewa chafu

ambayo inaathiri afya zao. Mkazi huyo
ameiomba serikali kufuatilia malalamiko
hayo na kuwatengea maeneo maalumu
wale wote wanaojishughulisha na gereji ili
kuepuka kadhia hizo. Mkazi huyo amesema
kuwa gereji hizo zinafanywa na vijana
na kunakuwa na kelele nyingi ambazo
zinasababisha kukosa usingizi wanapotaka
kupumzika na baadaye kuathiri afya zao.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Mhandisi Dkt.
Samuel G. Mafwenga amesema kuwa sheria
ya mazingira iheshimiwe kwani sheria hii
inamtaka kila mtu kutunza na kuhifadhi
mazingira kwa kizazi kilichopo na kijacho.
Amesema kuwa kila mwekezaji anapotaka
kutekeleza mradi anatakiwa kujua kuwa
Wizara ya Ardhi imeweka kitu kinachoitwa
mipango miji ambayo inaainisha Kkila
shughuli inafanyika katika eneo lipi kwa
kuzingatia maeneo ya makazi, viwanda,
shule, hospital na nyumba za ibada hii ni
kutokana na kuepusha usumbufu, migogoro
na uharibifu wa mazingira.

Dkt. Mafwenga alisisitiza kuwa kuwa
shughuli zote zikifanyika kwa utaratibu
hakutakuwa na malalamiko wala migogoro.
Wawekezaji wengi wanasababisha
migogoro kutokana na kuvunja Sheria na
taratibu zilizowekwa na kama watakuwa
wanafuata Sheria basi hakutakuwa na
malalamiko wala uharibifu wa mazingira
katika nchi yetu alifafanua Mkurugenzi
Mkuu.

Umwagaji wa mafuta machafu una athari
nyingi kimazingira na afya kwa binadamu.
Binadamuanawezakuathirika kupitia kuvuta
hewa, kumeza au kugusa, japo pia anaweza
kuathirika na madini tembo yanayopatikana
katika mafuta machafu kama vile madini
ya risasi (lead) na kusababisha magonjwa
ya saratani. Kimazingira mafuta machafu
yanapomwagika chini yanaharibu mazingira
pale yanapoingia kwenye mchanga/udongo
yanaenda kuchanganyika na maji yaliyo
chini ya ardhi (visima) na pengine hutiririka
nakuingia kwenye vyanzo vya maji ambavyo
binadamu huvitegemea kwa kupata maji ya
kunywa na kutumia kwa matumizi mengine
kama kilimo n.k

Umwagaji wa mafuta machafu katika ardhi
huathiri mimea na viumbe vingine ambavyo
havionekani kwa macho ambapo viumbe
hawa ni muhimu kwenye mfumo mzima
wa ikolojia. Hivyo kila mtu anawajibu wa
kuzingatia Sheria ya mazingira ili kulinda
mazingira na viumbe vinavyotuzunguka.
Ukizingatia maelekezo ya wataalamu
utachangia kulinda na kutunza mazingira
kwa faida ya taifa zima.

£ @nemctanzania  \ \

23 NemcTVTanzania

Namba ya Bure: 0800110116

1 19



MAKALA:

VIWANDA ENDELEVU, UGHUMI IMARA KWA

MAZINGIRA SAFI NA SALAMA

E i

Sekta ya viwanda ni moja kati ya sekta muhimu
katika ukuaji wa uchumi wa nchi na inapewa
kipaumbele katika mpango wa Taifa wa kukuza
uchumi. Viwanda nchini Tanzania ni miongoni
mwa sekta kubwa inayoongeza pato la Taifa,
na sekta hii ni muhimu sana kwani inatoa ajira
kwa vijana na kupelekea uchumi wa nchi kukua
kwa kasi kubwa. Sekta hii imekuwa kutokana na
uanzishwaji wa viwanda vingi vikubwa vya kati na
vile vidogo vidogo. Kwa mfano viwanda vya nguo,
ngozi, saruji, uchakataji wa chuma na plastiki.

Viwanda vinachochea mageuzi ya kimfumo
kwenye jamii katika kilimo na madini. Kuwa
na viwanda vingi nchini kunachangia uwepo
wa bidhaa ndani ya nchi na kupanua wigo wa
upatikanaji wa bidhaa hizo. Hali hii inaongeza
wigo wa uchaguzi katika kukidhi mahitaji ya watu.

Ukuaji wa shughuli za viwanda kunategemeana
na sekta nyingine. Kwa mfano, kilimo ni moja ya
sekta inayochangia ka kiasi kikubwa katika ukuaji
ukuaji wa viwanda nchini kwani malighafi nyingi
zinazotumika viwandani zinatokana na kilimo.
Hivyo, kilimo ni chachu ya kuwepo kwa viwanda
na huchochea wananchi kuhamasika kulima ili
kuuza malighafi zao katika viwanda vilivyopo
nchini.

Uchumi wa Nchi pia hutegemea uwepo wa
vivanda kwa kutoa ajira kwa wananchi na
ushuru kwa ajili ya maendeleo ya jamii na Taifa
kwa ujumla. Kwa mfano, kilimo cha pamba
kinachochea viwanda kupata malighafi kwa ajili
ya kutengeneza nguo, inachangia uwepo wa
ajira kwa wananchi wanaojihusisha na kilimo
pamoja na uzalishaji viwandani. Hivyo hatuwezi
kutenganisha viwanda na kilimo.

Viwanda vinachangia uchumi wa nchi kukua na
kukuza uchumi wa mwananchi mmojammoja
na kukidhi mahitaji yao. Licha ya faida nyingi

zitokanazo na kukua kwa viwanda nchini,
ikumbukwe pia kuwa viwanda vina mchango
mkubwa kwenye suala zima la athari za mazingira.

Uharibifu wa mazingira utokanao na shughuli za
viwanda umegawanyika katika makundi kadhaa.
Uharibifu wa mazingira unaweza kuelezewa
kwa kuzingatia aina ya bidhaa zinazozalishwa,
eneo ambapo uzalishaji unafanyika au mifumo
inayotumika ya uzalishaji. Kuna baadhi ya aina za
viwanda ambavyo huzalisha taka sumu ambazo
ni chanzo kikubwa cha uchafuzi na uharibifu
wa mazingira. Tatizo la uchafuzi wa mazingira
hususan kwa wenye viwanda husababishwa
matumizi ya teknolojia duni na zisizo salama
kwa mazingira, uelewa mdogo wa sheria na
wenye viwanda kutokuona umuhimu hifadhi ya
mazingira.

Uzoefu uliobainishwa na Baraza ni kwa viwanda
vingi kuwa na changamoto nyingi za mazingira
hali ambayo husababishwa na wamiliki wa
viwanda kutokuzingatia Sheria ya Mazingira.
Aidha, athari nyingi za kimazingira katika viwanda
hutokana shughuli zenyewe za uzalishaji bidhaa
kutokuzingatia mpango wa usimamizi na ufatiliaji
wa mazingira (Environmental Management and
Monitoring Plan) huandaliwa mapema wakati wa
andiko la TAM (Tathimini ya Athari kwa Mazingira).
Athari zingine zinazoendana na mazingira, ni
athari za kijamii. Hivyo, ili kuweza kufikia lengo la
kufanya uzalishaji ulio thabiti kwa kizazi kilichopo
na kijacho ni muhimu kwa viwanda kuwa na
mifumo thabiti ya uhifadhi wa mazingira.

Kuzingatia utunzaji wa mazingira ni jambo la
msingi ili kuwa na uchumi endelevu wenye
kuzingatia uhifadhi wa mazingira. Mazingira
yakiharibika itakuwa ni vigumu kuwa na uchumi
endelevu. Hivyo, Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) limeendelea

kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na salama
ili kuwezesha wananchi pamoja na wawekezaji
kufanya shughuli zao kwa kuzingatia Sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004 pamoja na Kanuni
zake. Hii ni kulifanya Taifa kuwa na viwanda
endelevu, uchumi imara na mazingira safi na
salama kwa maendeleo ya nchi.

Licha ya kuwepo Sheria ya usimamizi wa
Mazingira, uharibifu wa mazingira unaotokana na
viwanda upo wa aina tofauti. Viwanda husalisha
taka ngumu, majitaka, taka za sumu, na hewa
chafu. Aidha, majitaka yaliyochanganyika na
kemikali kutoka viwandani yanayotiririshwa
kuelekea kwenye mazingira na vyanzo vya maji.
Licha ya Baraza kuchukua hatua stahiki kwa
viwanda visivyo zingatia taratibu za mazingira,
bado kuna baadhi ya wenye viwanda kuendelea
kuchafua mazingira.

Baraza limeendelea kufanya kaguzi kwenye
viwanda ili kuhakikisha uzalishaji wa bidhaa
katika viwanda hivyo unafanyika pasipo kuathiri
mazingira. Changamoto za uchafuzi wa mazingira
Zipo nyingi na Baraza limeendelea kupokea
malalamiko mengi kutoka kwa wananchi juu
ya wamiliki wa viwanda kuwa na tabia ya
kutiririsha maji taka kwenye mazingira pasipo
kuwa wameyatibu Aidha, suala hili imekuwa ni
kero kubwa kwa wananchi wanaoishi maeneo
yanayozunguka kutokana na athari kiafya
kutokana umwagaji ovyo wa majitaka hayo.
Licha ya jitihada nyingi zinazofanywa na Serikali
za udhibiti wa uharibifu wa mazingira kwa
kutoza faini na kusitisha shughuli zinazofanywa
na viwanda, bado haijasaidia kupunguza tatizo
husika.
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IFAHAMU SIKU YA MAZINGIRA N
DUNIANI TAREHE 5 JUNI KILA -

MWAKA

arehe 5 Juni ya kila mwaka
TWatanzania tunaungana  na

mataifa mengine ulimwenguni
kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani.
Maadhimisho ya Siku ya Mazingira
Duniani vyaliidhinishwa na Baraza la
Umoja wa Mataifa la mwaka 1972,
wakati wa mkutano wa kwanza wa
Umoja wa Mataifa uliohusu Mazingira
huko Stockholm, nchini Sweden.

Aidha, azimio la kuunda Shirika la
Umoja wa Mataifa la kushughulikia
Mazingira Duniani, yaani United Nations
Environment ~ Programme  (UNEP)
lilipitishwa siku hiyo. Tangu wakati huo,
nchi mbalimbali duniani  zimekuwa
zikiadhimisha  Siku ya  Mazingira
Duniani kila mwaka tarehe 5 Juni. Aidha,

Jumuia ya Umoja wa Mataifa hutoa
ujumbe ujumbe maalumu unotakiwa
kuzingatiwa kila mwaka.

Tanzania pia imekuwa mstari wa
mbele katika kuhakikisha mazingira
yanasimamiwa, yanahifadhiwa na
kulindwa kwa manufaa ya kizazi cha
sasa na kijacho. Kwa kipindi chote
tangu kuundwa kwake, Baraza la Taifa
la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC)  limeendelea  kusimamia
kikamilifu hifadhi za mazingira hap
nchini.  Jitihada zinazofanywa na
Baraza ni pamoja na kuhakikisha
linakuwa mstari wa mbele katika
kuhakikisha mazingira ni salama na
kuwa afya ya jamii inalindwa. Katika
utekelezaji wa majukumu yake, Baraza
limebaini kuwepo kwa mwamko hafifu
kwa wananchi katika suala zima la
uhifadhi na usimamizi wa mazingira.
Aidha, hali inayojitokeza ni  kwa
wananchi walio wengi kusibiri hadi
ifikapo kipindi cha maadhimisho ya
Siku ya Mazingira duniani ndio watoke
kujumuika na wengine kufanya usafi au
shughuli zozote za uhifadhi na utunzaji
wa mazingira tofauti na siku nyingine za
kawaida.

Tunaamini kuwa suala la kutunza na
kuhifadhi mazingira ni la kila mmoja

wetu na Mazingira hayatunzwi siku
moja. Nilazima kuwepo na mwendelezo
wa kila siku ilimazingira yaendelee kuwa
salama afya ya jamii na kwa maendeleo
endelevu. Hivyo watanzania wote
hatuna budi kuwa na utamaduni wa
kuhifadhi na kutunza mazingira pasipo
kushurutishwa kwa kuwa mazingira ni
uhai na tunategemea kupata kila kitu
kutoka kwenye Mazingira yetu.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa Majaliwa
(katikati) akikata utepe wakati wa
akizindua Mpango Kabambe wa
Uhifadhi wa Mazingira katika kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Mazingira

ambapo alikuwa mgeni rasmi. Na wa
kwanza kulia ni Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira Dkt. Selemani Jafo.

Madhumuni ya Maadhimisho ya Siku ya
Mazingira Duniani ni kuhamasisha jamii
dunianikote kuelewa masuala yahusuyo
mazingira na pia kuhamasisha watu na
jamii mbalimbali duniani kuwa mstari
wa mbele katika kuchukua hatua
kuhifadhi na kulinda mazingira. Aidha,
tunatumia siku hii kutoa fursa kwa
jamii kufahamu kwamba wana wajibu

wa kudhibiti uharibifu wa mazingira
i kuzuia madhara na mabadiliko hasi
kwa jamii na kufanya mazingira kuwa
salama na safi katika maisha yetu na
vizazi vyetu vya sasa na vijavyo.

Jamii inapaswa kufahamu ya kuwa
Siku ya Mazingira Duniani ni jukwaa la
Kimataifa la kuchochea msukumo na
mabadiliko chanya na kutoa msukumo
kwa jamii kutafakari upya kuhusu
jinsi - inavyoweza kutumia rasilimali
dunia  zinazoweza kuisha. Vilevile
kuhamasisha mashirika ya biashara
kubuni mifumo isiyochafua mazingira;
wakulima na wazalishaji kuzalisha
kwa njia endelevu; Serikali ziwekeze
katika uboreshaji wa mazingira; walimu
kushawishi wanafunzi kuchukua hatua
za hifadhi ya mazingira, na vijana
weledi na maarifa kwenye masuala ya
mazingira. .

Hivyo, kila mmoja wetu duniani kote
atambue ya kuwa jukumu la kuhifadhi
na kutunza mazingira ni letu sote,
tutaweza kuyaokoa mazingira kutoka
kwenye hatari ya kuharibika na kupotea
kwa viumbe ambao wanategemea
mazingira na mifumo ikolojia. Kwa
ujumla Dunia ni Moja Tu, Tunza
Mazingira.
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MAKALA:

Upandaji miti unamaanisha kupanda
miti katika maeneo ambayo mwanzoni
hayakuwa na miti au ambapo miti ilikatwa.
Aidha, upandaji miti hufanywa kuboresha
hali ya mazingira katika eneo husika.
Vilevile, shughuli za upandaji ni uingizwaji
wa misitu au misitu iliyopotea. Shughuli
hii ni kubwa na muhimu inayohitaji kujua
hali ya hewa, aina ya udongo wa eneo
litakalopandwa miti ikiambatana na
upatikana wa maji katika eneo hilo. Ni
muhimu pia kuelewa mahitaji ya kibaiolojia
ya aina ya miti (specie) itakayopandwa.
Miti inastawi vizuri iwapo imepandwa
katika eneo ambalo mazingira yanalingana
na mahitaji ya aina ya miti husika. Kwa
hivyo ni vyema wakati wa kuchagua miti
ya kupanda Kkuoanisha aina ya miti na
mazingira yanayofaa hii ikiwa ni pamoja
na sifa za udongo na kiwango cha unyevu.
Aidha zoezi hili litakuwa timilifu iwapo
taasisi zinazojihusisha na tafiti za misitu
(Tanzania Forestry Research Institute
- TAFORI) zitakuwa zimeshirikishwa
kikamilifu kwenye zoezi husika

Miti inayotakiwa kupandwa hapa nchini ni
ya aina nyingi, ikiwepo ya asili na ya kigeni.
Nchi ya Tanzania ni kubwa yenye maeneo
yanayotofautiana katika aina, rutuba na
kina cha udongo, kiasi cha nyongo (base)
au tindikali (acid) katika udongo, hali
ya hewa (kiasi cha mvua na nyuzi joto),
mwinuko kutoka usawa wa bahari, umbali
kutoka ufukwe wa bahari, mteremko au
tambarare n.k. Kwa mantiki hiyo, kuna
haja ya kuangalia mwongozo Katika
zoezi la kuoanisha aina ya miti na mahali

UMUHIMU WA UPANDAJI MITI
KWENYE UHIFADHI WA MAZINGIRA

panapofaa kuipanda. Aidha, madhumuni
ya kupanda miti sharti yajulikane kabla
ya kupanda, kuchagua aina ya miti ya
kupanda. Umbali kati ya mti na mti
itatagemea matumizi yanayokusudiwa
wakati miti itakapovunwa. Madhumuni
yanaweza yakawa ni kupata nishati (kuni,
mkaa au vyote), mbao, nguzo, kivuli,
mapambo, matunda, dawa, kurutubisha
ardhi, kuzuia mmomonyoko wa udongo
n.k.

Mbinu za upandaji miti ni tofauti na
hutofautiana kulingana na aina mahususi
za upandaji wa miti na mabhitaji ya spishi
zitakazopandwa. Aidha, kwa ujumla, ni
muhimu kujifunza hali ya hewa, aina ya
udongo na upatikanaji wa maji katika eneo
husika. Shimo la kupanda miche ya miti liwe
na upana na urefu unaokubalika kutokana
na sifa za aina yam mmea/mti husika.
Wakati wa upandaji, udongo unatakiwa
kushindiliwa vizuri ili kuwezesha mizizi
kushikamana vizuri na udongo. Vilevile,
ili miche mingi iliyopandwa iweze kupona
na kustawi vyema, inabidi kuzingatia
yafutayo:

1. Kuoanisha aina ya miti na mahali pa
kupanda

2. Kutayarisha au Kkutifua ardhi vizuri ili
kusaidia mizizi kupenya kwa urahisi na
kunyonya virutubisho;

3. Kudhibiti magugu;

4. Kuchimba mashimo yenye kina na
upana unaostahili;

5. Kuacha nafasi inayostahili kati ya mti na

mti; na

6. Kuweka mbolea pale inapostahili.

Miti ina matumizi mengi na baadhi ya
matumizi ya miti ni kama vile: mbao,
nguzo, chakula cha binadamu na
mifugo, kuni, mkaa, madawa, hifadhi ya
vyanzo vya maji, kurutubisha na kuzuia
mmomonyoko wa udongo, kuboresha hali
ya hewa, mapambo, n.k. Mbali na kuwa
na faida nyingi ikiwemo kulinda vyanzo
vya maji, kuvuta mvua, kuwa makazi ya
viumbe hai mbalimbali, kutoa nishati ya
kuni na mkaa na kutoa mbao, miti pia
husaidia kufyonza na kuhifadhi hewa ukaa
inayozalishwa na binadamu kutokana na
shughuli mbalimbali. Ambapo madhara
yanayotokana na hewa ukaa ni pamoja na
kuharibu blanketi la ozoni na kusababisha
miale mikali ya jua kuufikia uso wa dunia,
hali inayosababisha ongezeko la joto na
maradhi ya saratani ya ngozi.

Kutokana na hayo, kumekuwepo na
kampeni mbalimbali zilishorikisha na
viongozi mbalimbali wa Kkitaifa zikiwa
na lengo kuu la kufanya mazingira kuwa
safi na salama kwa binadamu. Kampeni
kama (1) Tanzania ya Kijani inawezekana-
iliyokuwa na lengo la Kkujenga upya
nchi ya kijani na kupunguza atahri
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya
hewa. (2) Pendezesha Tanzania- iliyokuwa
na lengo la kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi. (3) Kata mti panda mti- iliyokuwa
na lengo la kuzuia ukataji wa miti hovyo
kwenye misitu ya hifadhi. (4) Soma na mti-
ambayo inamtaka kila mwanafunzi nchini
Tanzania apande mti na kuutunza mpaka
pale atakapokuwa anahitimu masomo
yake. Kampeni zote hizi na nyinginezo zina
madhumuni ya kupanda na mabadiliko
ya tabianchi yenye madhara mengi kwa
binadamu na viumbe hai.

Mpango huu wa upandaji miti umelenga
kuongeza jitihada za kuhifadhi mazingira
pamoja na kudhibiti hewa ya ukaa na
hivyo kupunguza ongezeko la joto duniani
na athari za mabadiliko ya tabianchi. Hivyo
basi, tupande miti kwani maisha yetu
yanategemea sana miti sababu Miti ni
Uhai. Tunatakiwa kupanda miti na kuitunza
ili ituletee faida, Tanzania ni moja Tu, Tunza
Mazingira.
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MAKALA:

MADHARA YA MAFUTA NA MAFUTA

MACHAFU KATIKA MAZINGIRA

Mafuta au mafuta machafu ni kemikali
inayojumuisha vitu vya Haidrojeni na Kaboni
ikiwa ni pamoja na bidhaa za petrol, mafuta
ya wanyama, mafuta ya mboga na mengine.
Kwa ujumla mafuta machafu yana madhara
katika afya na mazingira kwani yanapoingia
katika mazingira haswa kwenye vyanzo vya
maji, hubadilisha Ikolojia ya eneo kwa kuathiri
mlolongo wa chakula ambao viumbe wa majini
hutegemea, kupunguza oksijeni kwenye maji
japo ukubwa wa madhara hutegemea sifa ya
mafuta yenyewe. Mafuta machafu yanaweza
kuwa na viashiria vya sumu ndani yake ambayo
yana uwezo wa kuuwa moja kwa moja viumbe
na mimea katika mazingira.

Kwa Mtanzania wa kawaida mafuta
kumwagika ni pamoja na matukio ya kuvuja
au kupasuka kwa matanki ya kuhifadhi mafuta
na pia mabomba ya kusafirisha mafuta. Halii hii
inapojitokeza husababisha majanga makubwa
ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa mazingira,
athari kwa afya ya jamii na hata kupelekea
vifo kwa binadamu na viumbe wengine.
Hata kwenye maeneo ya ya jamii zetu huwa
tunaona mafuta au mafuta machafu yakiwa
yamemwagika katika ardhi au yakielea katika
mikondo ya maji. Hali hii pia hujitokeza kwenye
gereji na maeneo ya kuoshea magari ambapo
mafuta humwagwa bila utaratibu.

Ni  muhimu kukumbuka kuwa mafuta
yakimwagika ardhini hatima yake ni kwenye
mikondo ya maji na kuingia katika maziwa,
mito, na ardhi oevu ambapo husababisha
madhara kwa afya za jamii, viumbe na
mazingira kwa ujumla. Mafuta au mafuta
machafu yanapomwagika katika mazingira
na kufikia vyanzo vya maji yanaweza kudhuru
viumbe wanaoishi na kutegemea maji hayo.

Mazingira yenye maji yameundwa katika
mahusiamo na mwingiliano wa viumbe hai
vikiwemo wanyama na mimea ya majini na
kimoja kikiathirika kinaathiri na kingine. Hivyo,

tunajukumu la kulinda maeneo haya yasifikiwe
na kuharibiwa kwa sababu yanaweza
kuhatarisha ikolojia ya eneo husika.

Zifuatazo ni sehemu ambazo huathirika zaidi
na madhara ya mafuta au mafuta machafu;

1. Miamba ya matumbawe ambayo hupatikana
baharini katika kina kifupi ambayo ni
muhimu kwa viumbe wa majini wakiwemo
samaki na wanyama wengine. Miamba
huwa ni vivutio na burudani kwa watalii
hasa wapiga mbizi. Miamba ya matumbawe
na viumbe vya majini vinavyoishi ndani na
karibu na maeneo ya pwani viko hatarini
zaidi kutokana na kukosa oksijeni na
kuathirika na dutu zenye sumu ndani ya
mafuta.

2. Mchanga kwa kawaida huwa una uhalisi
wa Kujisafisha wenyewe ingawa mafuta
yanaweza kuchafua viumbe na mlolongo wa
chakula kwa viumbe katika mchanga.

3. Maeneo ya fukwe za maziwa au bahari
ambayo kwa kawaida hayana mawimbi
makubwa mafuta husambaa haraka na
yanaweza kubaki juu ya fukwe kwa miaka
na kuathiri mifumo ikolojia ya eneo husika.

4. Maeneo ya ziwa na bahari yenye mawimbi
kidogo, kwa kawaida huwa na utajiri wa
bioanuai itokanayo na jamii za mimea,
wanyama na ndege. Mafuta vyakifikia
maeneo hayo hutuama juu ya maji na
baadae kuzama kama tope na kukaa chini
ya maji. Mafuta hayo yaweza kubaki juu
ya fukwe au chini ya maji kwa miaka na
kuathari ikolojia ya eneo hilo.

5. Mazao ya baharini kama mabwawa chumvi,
mwani n.k ambayo hupatikana katika pwani
huweza kuathirika na mafuta na kupelekea
kuharibu ubora wake kwenye mlolongo wa
chakula.

6. Misitu ya mikoko ni makazi ya viumbe
mbalimbali na kuwa ni chujio la maji. Mikoko

ina mizizi mirefu, ambayo hushikilia vizuri
juu ya usawa wa maji na kusaidia kushikilia
ardhi dhidi ya mwomonyoko wa fukwe.
Mizizi hii ikizingirwa na mafuta huweza
kusababisha mikoko kufa na mfano ni kama
mikoko iliyopo maeneo ya fukwe za bandari
ya kurasini Dar es Salaam.

7. Kumwagika kwa mafuta kunaweza
kuwadhuru ndege na wanyama pale
ambapo yatamfikia moja kwa moja kwenye
mwili, dutu zenye sumu katika mafuta
uharibu vyanzo vya chakula na makazi ya
ndege na kuathiri viota vyenye mayai au
watoto wadogo.

8. Madhara mengine ni pale ambapo mafuta
yanamwangika kidogo kidogo kwa muda
mrefu na kuingia kwenye mifumo ya maji
ambayo hutumika na jamii. Mfano, maji ya
visima huathirika sana na mafuta na huweza
kuchukua miaka zaidi ya kumi kuweza
kutumika tena. Hii inaongeza gharama kwa
jamii kutafuta vyanzo mbadala vya maji.

Pale ambapo kuna shughuli ambayo huwa
inahusu matumizi ya mafuta na kuwa
mafuta hayo pia yanaweza kumwagika,
ni vizuri kuhakikisha kuna tahadhari ya
kutosha ili kupunguza hatari na uwezekano
wa uharibifu kwa watu, mali, na maliasili.
Mafuta yanapomwagika ni muhimu kufanya
uokoaji mapema iwezekanavyo ili kuzuia
utawanyikaji na usambaaji wa mafuta hayo.
Kwa kawaida vifaa vinavyotumika katika
kudhibiti mafuta kusambaa vinauhalisia
wa kujengea vizuizi na sehemu kama
kwenye maji, teknolojia ya kutumia ‘booms’
inatumika ambayo hukusanya mafuta kwa
pamoja. Teknolojia hii urahisisha zoezi la
kukusanya na kuzoa mafuta na kuyatoa
eneo ambalo limeathirika, na kuyahifadhi
yakisubiri mchatako wa usafishaji ili
baadaye yaweze kutumika katika hali ya
usalama.

Picha: Maji ya kwenye ndoo ambayo yameathirika na oil kutoka katika

mitambo ya kuzalisha umeme
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Mazingira Yetu
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Natoa rai kwa Watumishi
wenzangu na Watanzania kwa
ujumla, kushiriki katika Sensa

ya Watu na Makazi tarehe
23 Agosti 2022, ““Sensa kwa
Maendeleo ya Taifa, Jiandae
Kuhesabiwa."

Dkt. Samuel Gwamaka
Mkurugenzi Mkuu - NEMC

UZINDUZI WA UFANDAJI MITI KATIKA MJI WA SERIKALI
MTUMBA-DODOMA
01 JUMI, 2022

ZIARA - SGR

fal 14 Juni, 2022
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Maji ni muhimi ks shambe spote dunian, bila map hakurs hai, Aidka
rubdmis kowa marndelee 4 kinchumi e kijami, Klwango tha

enaji ni
masndelin ya jamdl yoyote kinategemes kusepo ke naj ya kutosha e
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WIKI YA MAADHIMISHO YA SIKU
YA MAZINGIRA 2022 - DODOMA

NEMC yashiriki Warsha ya wadau wa maendebes :
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National Enviranment
Management Council
(NEMC)

3 June 05, 2022

WORLD ENVIRONMENT DAY

Envircnment is no ones property
to destroy, its everyone's
responsibility to protect.

Only one Earth

#0urEnvirommentOurLife!

fol 05Juni, 2022

Bado Siku 1

Kuelekea %
Siku ya Mazingira Duniani

Ni vyema kuweka mfumo maalumu wa
kuzufa kelele (sound proof) katika
nyumba za ibada, kumbi za starehe na
baa il kudhititi kiwango cha sauti
kinachozidi na kupelekea kelele chafu
na mitetemo.”

Bl rene John
MIENE.LA MAWASILIANG NA
LIHUESLAM0 KW UMM - NEMG

MASHINDANGD YA
MAZINGIRA MARATHON
DAR L5 SALAAM
12 JUMl 2022
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SIKU YA MAZINGIRA
DUNIANI

Tuepuke kuishi kwa mazoea kwenye
suala zima la mazingira, uhakikishe
tunatupa taka kwenye sehemu
maalumu zilizotengwa kwa ajili hiyo
ili mazingra yelu yawe safi na
salama, 32

Mhe. Jokcat P o Fe ! 21
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NAADHIMISHO YA WIKI Y&
MATIMGIRA
DODOMA

31 MEN 2023

Siku ya Mazingira Duniani

Kineheioea siku ya marngica duniang,

. Kipindi

SIHU YA MAZINGIRA
DUNIANI
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04 Jani 2023

1.

Wagziri wa Nchi ORsi ya Makamu wa Rais [OMR], akiwa kwenye
picha ya pamaja na watumishi kutoka NEMC na Ofisi ya Makamu
win Rals Muungano na Mazingira banda ya kulunga warsha kwa

Maafian Mazingira Jiji

f] 05 Jun, 20

Bty Sikw §

Tunawakusnbusha wadiu wa
mazingira kulipia Ada na Tozo za
mazingina i Barara lweze kutoa
hudeimsa zake za kuyahiadhi na
luyasimamia mazingia yate. *

A Charim Wargmn
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Kiadhibstti kelede chaherl al mubdmu ili kalinda afya ya jamii na mifums ya
ekolojia kwa kohakikisha maendeleo endelens ya kizari cha wans na cha
basdas.
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LI MAZINGIRA

" YETU YAWE SAFIMA

[ SALAMA LAZIMA TUZINGATIE

1| ELIMU YA KUHIFADHI NA | TPIA TUSIKATE MITI H

L KUTUNZA MAZINGIRA | wovyo Wa Lazima

o YETU o TUFANYE USAF| WA
TUKITUNZA MAZINGIRA "ro = MAENED YANAYO-

TUNAOKOA UHAI WETU L_TUZUNGUKA |
A WA VIUMBE WENGINE )

Tantania nl moja tu,
Tunza Mazingira

SHUGHULI ZA KIJAMII KAMA VILE UKATAJI MITI
HOVYO NA UCHOMAJI MOTO MI MIONGONI MWA
VICHOCHEO VYA UHARIBIFU WA MAZINGIRA, TUZIEPUKE
ILI KULINDA NA KUDKOA MAISHA YETU NA YA VIUMBE
HAI WENGINE, KUTUNZA MAZINGIRA Ml WAJIBU WETLU.

FURAHA
ILIYOJE, HATA
WATOTO WETU
SASA WANAJUA
UMUHIMU WA

KUPANDA MITLL

KAMPENI YA UPANDAJI
MITI IMEBADILISHA
KABISA KIJIJI CHETU,
HATA UKAME UMETO -5

WEKA =

TMITI M1 UH AL
TUNAITUNZA
ILl NAYO

Mei 30, 20232
MLINZI WA MAZINGIRA 51 SERIKALI PEKEE
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 EUUNLE ATYR ML EUTO SRRTIEN R KUKUHAMASISHA KUHUSU | JAMBO LA MAZINGIRA NI JAMBO
VYOMEO VINAVYOHUSIKA PINDI TUDKAPO UPANDAJI MITI, SI UNAONA | LETU S0TE, NAUNGANA NAWE TWENDE
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%

MAZINGIRA, UHARIEIFU
WA MAZINGIRA NAMMA HII
ILIPASWA KUWACHUKULIA

HAWA WATU HATUA
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KA MAENED YA IBADA WANAPASHA
KUZINGATIA KA HUFUATA MAELEKEZO
YA KIBALI KINACHOTOLEWA KMA
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KELELE CHAFUZI
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KWA VIUMBE VYOTE
DUNIANI IKIWEMO
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WANAOHARIBU MAZINGIRA
KEWA KUKATA MITI HOVYO
WANAHATARISHA UWEPOD
WETU, MAANA BILA MAJI
HAKUNA UHAI

UTARATIBU WA
KUFANYA TATHMIN| EWA
ATHARI YA MAZINGIRA NI MZURI,
UMASAIDIA SANA KUTUNZA
MAZINGIRA YETU
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Kwa mawasiliano zaidi;

Mkurugenzi Mkuu,

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
35 Mtaa wa Regent/Migombani, Kitalu Na. 29/30, S.L.P 63154, Dar es Salaam, Tanzania
Simu; +255 22 277 4852/4889, +255 713 608 930, Nukushi: +255 22 277 4901
Barua pepe: dg@nemc.or.tz, Tovuti: www. nemc.or.tz

Namba ya Bure: 0800110116
f W @nemctanzania

@3 NemcTVTanzania
& www.nemc.or.tz

#MazingiraYetuUhaiWetu




