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Q  UTANGULIZI

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA
USIMAMIZI WA MAZINGIRA (NEMC)
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa
Sheria ya Taifa ya Usimamizi wa Mazingira
Na. 19 ya mwaka 1983 kama chombo
cha kuishauri serikali juu ya masuala ya
utunzaji endelevu wa Mazingira. Baraza
lilianza kazi rasmi mwaka 1986. Sheria Na.
19 ya mwaka 1983 ilifutwa mwaka 2004
na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.
20 ya mwaka 2004 (Sura 191) ambayo

ilianzisha Baraza kwa mara nyingine.

Tangu  kuanzishwa kwake, Baraza
limekuwa likisimamia na kutoa ushauri kwa
Serikali kuhusu suala zima la hifadhi ya
mazingira na maendeleo endelevu nchini.
Kwa muijibu wa kifungu cha 17 cha Sheria
hiyo, madhumuni na sababu za kuanzisha
Baraza hili ni kuratibu utekelezaji wa Sera
na Sheria ya Mazingira katika nyanja kuu
nne ikiwa ni pamoja na:-

1. Kutekeleza shughuli za uzingatiaji
na utekelezaj  (enforcement and
compliance) wa Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira;

2. Kusimamia mchakato wa Tathmini ya
Athari kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu,
kufanya mapitio ya ripoti za TAM
kutoka kwa wenye miradi na kufuatilia
utekelezaji wake);

3. Kufanya tafiti za mazingira;

4. Kuwezesha ushiriki wa umma katika
kufanya uamuzi unaohusu mazingira
na kusimamia kwa ujumla na kuratibu
masuala yote yanayohusu Mazingira
kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi
wa Mazingira na Sheria nyingine zozote
zilizoandikwa.

BODI YA UHARIRI:

Mwenyekiti: Mhariri Mkuu:
Dkt. Menan Jangu  Irene John

Wachangiaiji:

Monica Sapanjo  Rashda Swedi
Dalia Charles Adam Sayi
Rose Mtui Judith Mwakolo

Msanifu Michoro:
Blasius Haule
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MAKAMU WA
RAIS AZINDUA
SERA YA
MAZINGIRA

akamu wa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Philip

Isdor Mpango alikuwa Mgeni
rasmi katika uzinduzi wa Sera ya
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021
ilyozinduliwa tarehe 12 Februari,
2022 Jijini Dodoma.

Akizungumza na waandishi wa
Habari Jijini  Dodoma, Katibu
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais
Bi. Mary Maganga alisema Sera ya
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021
imejumuisha masuala ya mazingira
yaliyokuwemo katika Seraya1997na
masuala mapya.

Masuala mapya katika Sera mpya ya

mwaka 2021 ni pamoja na:

1. Udhibiti wa taka za kielektroniki,

2. Usimamizi na matumizi va
kemikali, na

3. Udhibiti  wa uchafuzi katika
shughuli za utafutaji na uchimbaji
wa mafuta na gesi.

Masuala mengine ni pamoja

. =r

Makamu wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango akikabidhiwa
kitabu cha Muongozo wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 na Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira Mhe. Dkt. Selemani Jafo Uzinguzi huo uliyofanyika jijini Dodoma.

Makamu wa Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango akipanda mti

na Mabadiliko vya tabianchi;
Usimamizi wa matumizi salama ya
bioteknolojia ya kisasa; na Udhibiti
wa viumbe vamizi.

‘Sera ya Taifa ya Mazingira ya
Mwaka 2021 imeongeza Wwigo
wa masuala na changamoto za
mazingira zinazopaswa kufanyiwa
kazi katika kipindi husika, ili kuleta
maendeleo endelevu vilevile Sera
mpya imezingatia changamoto
mpya za kimazingira zinazoendelea
kujitokeza kutokana na mabadiliko
ya mifumo ya kiuchumi, kijamii na
kimazingira yanayoendelea duniani”
Alisisitiza Bi. Mary Maganga.

siku ya uzinduzi wa Sera ya Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 uliyofanyika jijini Dodoma.

Amesema kuwa, Serikali imeamua
kuwa na Wiki ya Uzinduzi wa Sera
itakayoanza tarehe 07-12/02/2022
ambayo itaambatana na shughuli
mbalimbali za hifadhi ya mazingira
ikiwa ni sehemu ya masuala ya
msingi yanayoelekezwa katika Sera
mpya.

Bi. Maganga amezitaja shughuli
zitakazofanyika katika wiki hiyo
kuwa ni Upandaji miti Jijini Dodoma
katika maeneo ya Medeli, lyumbu,
Iseni na maeneo vya Dbarabara
inayoanzia Chimwaga, Chuo Kikuu
cha Dodoma kuelekea barabara
ya Dodoma Dar es Salaam. Aidha,
Kufanya usafi pembezoni mwa
barabara inayoanzia Shule vya
Martin Luther hadi Wajenzi kupitia
Nzuguni, llazo, Ipagala na Area C,
Kutoa elimu kuhusu utenganishaji
wa taka, kufanya Usafi katika soko
la Changombe pamoja na Utoaji wa
Elimu ya Mazingira kwa wananchi
nawadau kupitavyombo vya habari.

Dhumuni la kuwepo kwa shughuli
hizo ni kurejesha hali ya asili ya
mazingira iliyoharibika kutokana
na shughuli za kibinadamu kwa
kuwa na zoezi la upandaji miti,
kuboresha afya ya jamii na utoaji
elimu ya utenganishaji taka kwa
ajili ya udhibiti wa taka ngumu
na kuwezesha urejelezaji wa
taka kwenye bidhaa na huduma
mbalimbali.
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azir wa nchi,  Ofisi
ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira)

Dkt. Seleman Jafo amewataka
wananchi  wanaoishi  pembezoni
mwa hifadhi za misitu kuendelea na
utamaduniwa utunzaji wa mazingira
katika maeneo hayo ili kukabiliana
na kuhimili athari za mabadiliko ya
Tabianchi.

Waziri Jafo ameyasema hayo baada
ya kutembelea Msitu wa Pugu
Kazimzumbwi  ulioko  Wilayani
Kisarawe mkoa wa Pwani, kuona
namnaambavyoWakala wa Huduma
za Misitu Tanzania (TFS) ilivyojidhatiti
kuendeleza msitu huo kama sehemu
ya kuhifadhi mazingira.

Aidha ameelekeza kila halmashauri
ianze programu ya kutumia mvua
zinazoendelea  kunyesha  nchini
kupanda miti ili kuweza kufikia
lengo la miti milioni 276 kwa mwaka
alisisitiza Wakuu wa Mikoa na Wilaya
kusimamia zoezi hilo.
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Waziri wa nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Dkt. Seleman Jafo akizungumza jambo mara
baada ya kutembelea Msitu wa Pugu Kazimzumbwi ulioko wilayani Kisarawe mkoa wa Pwani, kuona namna
ambavyo Wakala wa huduma za Misitu Tanzania (TFS) ilivyojidhatiti kuendeleza msitu huo kama sehemu ya

kuhifadhi mazingira.

Amesema upandaji wa miti kwa
wingi kwenye mazingira ni njia
mojawapo itakayosaidia kukabiliana
na changamoto za hewa ukaa
inayoweza kuhatarisha maisha ya
mwanadamu.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), Mhandisi Dkt. Samuel
Gwamaka amesema kuna umuhimu
wa utunzaji wa mazingira hivyo
watanzania wanatakiwa kuweka
mazingira yao kama vyalivyokuwa
awali  na vilevile watanzania
wakiendelea kupanda miti kwa wingi
basi nchi itakuwa imejawa na misitu
na tutaweza kupunguza athari
kubwa tunazozipata kutokana na
mabadiliko ya tabianchi.

Nae Kamanda wa Kanda ya Mashariki

TFS, Kamishna Msaidizi Caroline
Malundo amesema msitu wa Pugu
Kazimzumbwi ni moja vya hifadhi
ya msitu muhimu uliopo hapo
Wilayani Kisarawe ambao umekuwa
ukichochea Utalii wa ndani kutokana
na mikakati iliyowekwa na Wakala
wa Misitu TFS.

#MazingiraYetuUhaiWetu




KIWANDA CHA GUOYANG CHAPEWA MIEZI SITA
KUKAMILISHA MCHAKATO WA KUPATA GHETI CHA UKAGUZI
WA MAZINGIRA (ENVIRONMENTAL AUDIT CERTIFICATE).

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Mhandisi Dkt. Samuel
Gwamaka (Kushoto) akiongea na msimamizi wa
kiwanda cha Guoyang Biotech Company Mr. Liu Xi
Shuang wakati alipofanya ziara kiwandani hapo.

A
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kurugenzi Mkuu wa Barazala
Taifa la Hifadhi na Usimamizi

wa  Mazingira  (NEMC)
Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka
amemtaka mmiliki wa kiwanda

cha Guoyang Biotech Company Ltd
kilichopo katika Mtaa wa Kiboga,
Kata ya Msongole, Wilayani llala
kuhakikisha ndani ya miezi sita
wawe wamekamilisha mchakato
wa kupata cheti cha ukaguzi wa
mazingira  (Environmental  Audit
Certificate).

Ameyasema hayo alipokuwa katika
ziara ya kukagua masuala yote
yanayohusu utunzaji na uhifadhi
wa mazingira katika kiwanda hicho
ambacho kinalalamikiwa na wakazi
wa eneo hilo kwa kusababisha
harufu kali ambayo imekuwa tishio
kwa wakazi wa eneo hilo.

Kiwanda hicho kinahusika na

Bwawa la kuhifadhia mafuta machafu katika kiwanda hicho.

utengenezaji wa mafuta ya dizeli ya
viwandani (Industrial Diesel) lakini
inasemekana kuwa mafuta hayo
huuzwa kwa wenye vituo vya mafuta
kwa hiyo NEMC  katika ziara hiyo
ilikua ikifuatilia kuhusu malalamiko
hayo.

‘Mafuta  yanayozalishwa  hapa
hayafai kutumika kwenye vituo vya
mafuta kwa sababu yana viasili vingi
visivyofaa ambavyo vikiingia kwenye
mafuta husababisha injini kuwa
na umri mfupi na kuharibika kwa
haraka, nawatahadharisha wenye

vituo wasije kununua mafuta haya”
Dkt. Gwamaka

Naye Kaimu Meneja wa Kanda vya
Mashariki kutoka Ofisi ya Mkemia
Mkuu wa Serikali Bw. Emmanuel
Lewanga alisema  kuwa wako
na NEMC katika ziara hiyo vya
kutembelea kiwanda tajwa na wao
watachukua sampuli ya mafuta ya
dizeliinayozalishwa kiwandani hapo,
na kuipeleka maabara kuifanyia
uchunguzi kujua kemikali ya aina
ganiinachanganywa kwenye mafuta
hayo machafu.
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Utangulizi

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) limeendelea kusimamia
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004 na Kanuni zake ikiwa ni pamoja na Kanuni
ya Ada na Tozo za Mazingira ya 2021. Wadau
mbalimbali wa Mazingira wameelimishwa kuhusu
wajibu wa kuhifadhi na kutunza mazingira ikiwa
ni pamoja na kulipa ada na tozo za mazingira.
Zoezi la uelimishaji limehusisha Ofisi zote za
Baraza ikiwa ni pamoja na Makao Makuu na Ofisi
za Kanda tisa (9).

lkumbukwe kuwa Baraza linajiendesha katika
kusimamia majukumu yake ya Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira kwa kutumia fedha
zitokanazo na Ada na Tozo mbalimbali za
Mazingira. Hii ikiwa ni kwa mujibu wa Sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004. Tozo zitumikazo kwa
sasa zimeainishwa katika Kanuni ya Ada na
Tozo za Mazingira ya mwaka 2021 katika toleo
la Serikali namba 387 lililochapishwa tarehe
14/05/2021.Tozo hizo za Mazingira zinahusisha
shughuli zote zinazoendelea na zinazotarajia
kuanza kama ambavyo Kanuni imeanisha.

Ada na tozo ya mazingira maana yake ni kiwango
cha pesa kinacholipwa au kinachotozwa na
Baraza kwa ajili ya kuwezesha kufanya mapitio
ya Tathmini za athari kwa Mazingira, na vilevile
ufuatiliaji na uhakiki wa mazingira kama
ilivyoainishwa katika Sheria ya mazingira ya
mwaka 2004. Ada hizi hulipwa na (miradi yote
iliyoanishwa kwenye kanuni pamoja watalamu
washauri wa mazingira) kila mwaka wa fedha
wa Serikali. Tozo zimeainisha aina ya miradi na
viwango vyake. Aidha, tozo zingine zinatozwa
kutokana na kutozingatia viwango na kanuni za
mazingira, pamoja na vibali maalumu vitolewavyo
na Baraza.

Baraza limepewa jukumu na mamlaka kisheria
kufuatilia na kuhakiki uzingatiaji wa viwango
vya mazingira kwa miradi yote inayoanzishwa
nchini. Katika kutekeleza jukumu na mamlaka
hayo inategemeana na rasilimali watu na fedha.
Mwanzoni Baraza lilitegemea sana ufadhili kutoka
kwa wadau wa maendeleo na ruzuku kidogo
kutoka Serikalini ili kutekeleza majukumu yake.
Mwaka 2008, Bunge liliridhia kanuni za ada na
tozo za mazingira ilianzishwa ikiainisha miradi
yote inayochafua /kuharibu mazingira kulipa
ada na tozo za mazingira kulingana na aina ya
mradi. Kwa sasa mchakato huu unasimamiwa
na Kanuni ya Tozo za Mazingira ya Mwaka 2021
(Environmental Management (Fees and Charges)
Regulations, 2021)

ADA NA TOZO ZA MAZINGIRA

Matakwa ya Kisheria Kuhusu Ada na Tozo

Viwango vya Tozo vimeainishwa kwa mujibu
wa Sheria ya Mazingira Kifungu Na 230(2) (b)
iliyotengeneza Kanuni ya Ada na Tozo ya mwaka
2021. Hii inahusisha Ada na Tozo za mwaka,
Usajili wa Miradi, Gharama za mapitio ya miradi
na faini (penalty). Aidha, Sehemu ya Sita ya Sheria
ya Mazingira ya mwaka 2004 yenye Kifungu
cha 81 hadi cha 103 inaelekeza kila shughuli
ya maendeleo ifanyiwe Tathmini ya Athari kwa
Mazingira na inatoa ufafanuzi wa hatua za kufuata.
Vilevile Sheria imeainisha jukumu la mwekezaji la
gharama za kulipia kwa ajili ya mapitio ya Taarifa
za Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM).

Kwa mara ya kwanza Kanuni ya Tozo ilianzishwa
mwaka 2008 na ilianza kutumika mwaka wa
fedha wa 2012/2013. Baraza linafahamisha
kuwa Kanuni za Tozo zimefanyiwa marejeo mara
kadhaa tangu Kanuni za tozo kuundwa mwaka
2008. Kanuni hizo zilifanyiwa mabadiliko mwaka
2016 na Mwaka 2018, Mwaka 2019 na Mwaka
2021 ikiwa ni katika mustakabali wa kutekeleza
Mwongozo wa Serikali wa kuboresha Mazingira
ya Uwekezaji nchini (Blue Print on Regulatory
Reform to Improve Business Environment in
Tanzania). Hata hivyo, Kanuni za Ada na Tozo za
mwaka 2019 ziliboreshwa kufuatia mabadiliko
yaliyofanyika kwenye Kanuni za Taka Hatarishi
za Mwaka 2021. Viwango vilivyoainishwa kwenye
Kanuni za Ada na Tozo zilitakiwa kuwiana na
shughuli zinazofanyika kwenye usimamizi wa
taka hatarishi ikiwa ni pamoja na ukusanyaji,
usafirishaji na utunzaji.

Gharama za Tathimini ya Athari kwa
Mazingira (TAM)

Baraza kwa nyakati tofauti limelazimu kutoa
ufafanuzi juu ya aina mbalimbali za tozo kwani
wadau wamekuwa wakishindwa kutenganisha
gharama za mapitio zinazolipwa NEMC na zile za
ufanyaji TAM na uandaaji wa andiko zinazitakiwa
kulipwa kwa mtaalam elekezi. Gharama za
TAM ziko kwenye makundi makuu mawili: 1)
Gharama za moja kwa moja za mradi na 2)
Gharama za mapitio ya mradi (ada za NEMC kama
Zilivyoainishwa kwenye Kanuni).

Gharama za mradi zinategemea mambo kadhaa
ikijumuisha: 1) Eneo ambapo mradi upo (makazi
ya watu, kwenye hifadhi, kwenye mkondo
au chanzo cha maji; 2) Ukubwa na shughuli
mbalimbali zinazohusu mradi; 3) Changamoto
za kimazingira na kijamii zinazoweza kujitokeza
kutokana na uanzishaji wa mradi; 4) Aina ya mradi
(mgodi, kiwanda cha utengenezaji wa kemikali na
5) Taswira ya mradi kwa mamlaka husika na jamii

Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC

inayozunguka eneo la mradi kwa ujumla

Gharama za moja kwa moja za TAM kwa
wataalamu elekezi ni zile gharama za mchakato
mzima wa uandaaji wa andiko la TAM ambazo
hulipwa moja kwa moja kwa mtaalamu elekezi.
Gharama hizi zinajumuisha mambo kadhaa
kulingana na mchakato ulivyo. Mara nyingi
gharama hizi hujumuisha gharama za utaalamu
wa ufanyaji tathmini, uchukuaji na upimaji wa
sampuli na uandaaji wa andiko na pia gharama za
usafiri na malazi ukusanyaji wa taarifa mbalimbali.
Gharama za TAM ni suala la makubaliano baina ya
mteja na mtaalam wa TAM.

Muda wa Ulipaji Ada na Tozo za Mazingira

Tozo za Mazingira za Mwaka hutakiwa kulipwa
katika kipindi cha kuanzia tarehe 1/7 hadi Tarehe
31/12 ya kila mwaka wa fedha kwa mujibu wa
Sheria. Aidha ucheleweshaji wa ulipaji wa Tozo
baada ya tarehe 31/12, zitalipwa na penati ya
5% kwa kila mwezi ambao umepitishwa. Kuhusu
malipo ya mapitio ya Tathmini za Athari za
Mazingira na Ukaguzi, Baraza litatoa Hati ya Madai
(Invoice) na Kumbukumbu Namba ya Malipo
(Control Number) inayoonesha kiwango cha
gharama za mapitio ya tathmini kinachotakiwa
kulipwa kutokana na Kanuni ya ada na Tozo ya
Mwaka 2021. Kiasi hicho kinatakiwa kilipwe kabla
au wakati wa uwasilishaji wa Taarifa ya Tathmini
ya Athari ya Mazingira au Taarifa ya Ukaguzi wa
Mazingira. Gharama hizo zinatofautiana kulingana
na mradi husika.

Vilevile wamiliki wa miradi wanatakiwa kutoa
taarifa Baraza pale ambapo miradi yao itakuwa
imefikia ukomo wa utekelezaji ili Baraza
liweze Kkujiridhisha kama wametekeleza Sheria
ya mazingira kama vile kulipa Ada na Tozo
mbalimbali pamoja na kuhakikisha, matakwa ya
kurekebisha hali ya mazingira yamezingatiwa
katika uhitimishaji wa utekelezaji wa miradi.

Huduma kutoka katika Ofisi za Kanda

Katika kuhakikisha huduma kwa jamii
zimesogezwa, Baraza limeanzisha ofisi za kanda.

Inaendelea Uk. 08 >>>
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MSINGI BORA WA UTUNZAJI
WA MAZINGIRA UANZIE NGAZI
YA WATOTO - DKT. JAFO

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mhe.
Seleman Jafo akipanda mti wakati wa uzinduzi wa kampeni ya soma na mti
iliyofanyika katika shule ya msingi Sinza Jjjini Dar es Salaam.

Dkt. Selemani Jafo amewaelekeza wakuu wa Mikoa, Wilaya na maafisa

mazingira wote kuendelea kusimamia ajenda ya usafi wa mazingira na
kusisitiza kuwa kila mwanafunzi apande mti mmoja kwani ndio msingi bora wa
utunzaji wa mazingira.

Aliyasema hayo alipokuwa anazindua rasmi kampeni ya upandaji miti katika
shule ya msingi Sinza iliyopo Wilaya ya Ubungo, Mkoani Dar es Salaam.
Aliendelea kusema kuwa maelekezo ya Rais mama Samia Suluhu Hassan ya
upandaji miti, utunzaji wa mazingira na ufanyaji wa usafi lazima yafanyike kwa
nguvu zote kwani Rais amepata heshima kubwa duniani hasa ya kimazingira
kama Serengeti, Ngorongoro nk. Ambayo wengine hawana lakini pia nchi
imeweka Kielelezo kutengeneza miradi ambayo inajali mazingira kwa ajili ya
kupambana na mabadiliko ya tabianchi.

“Watanzania wenzangu tujali sana ajenda ya mazingira na tupambane na
mabadiliko ya tabianchi, natumia fursa hii kuwaomba Watanzania na walimu
wote twendeni tukapande miti. Tukipandakiza ajenda hii kwa watoto watakuwa
na ajenda ya kutunza mazingira katika maisha yao yote. Tuna Halmashauri
184 na maelekezo ya Serikali ni lazima kila Halmashauri ipande miti mil.
1.5, wataalamu wa misitu kutoka TFS wanasema asilimia 62 huwa inastawi
na lengo hilo likitimia tutaifanya Nchi yetu iwe ya kijani na Tanzania itakuwa
salama.” - alisema Dkt. Jafo.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Ubungo Bw. Herry James alisema kuwa
Wilaya ya Ubungo inatekeleza kwa viwango maelekezo ya Serikali lakini pia
inajali na kuheshimu mahitaji na maslahi ya wananchi wote ili kuwahudumia
kwa uzuri na usalama ni lazima mazingira yao yawe safi wakati wote.

“Sisi kama wana Ubungo tumepokea kampeni ya upandaji miti kwa mikono
miwili. Na swala la utunzaji wa mazingira kwa kupanda miti tutarithisha kuanzia
kwa watoto shule, mtoto huyu ambae yupo darasa la kwanza akikabidhiwa mti
wake chini ya kampeni hii maana yake atamwagilia kwa kuutunza kwa miaka
saba, siku anahitimu anapatiwa cheti cha kuhitimu na atakuwa anatukabidhi
miti wetu alioutunza kwa miaka saba. Program ikisimamiwa vizuri tunao uhakika
wa kuwa na miti ya kutosha na iliyotunzwa vizuri.”- alisema Bw. Herry.

Naye meneja wa Kanda ya Kaskazini Mashariki kutoka NEMC Bw. Arnold
Mapinduzi amesema kama NEMC wameshiriki katika uzinduzi wa kampeni
ya upandaji miti ambao umeandaliwa na mabalozi wa mazingira lakini kama
NEMC watakuwa wanakagua na kuhakikisha miti inakuwa na inaishi. Lakini
kubwa ni kuwekeza kwa watoto kunakuwa na uhakika zaidi wa uendelevu kwa
familia na jamii kwa ujumla.

Balozi wa Mazingira Bw. Peter Niboye amesema kama mabalozi wamejipanga
kufanya kampeni hii ya upandaji miti nchi nzima na wapo tayari kupokea
maelekezo na litakuwa ni zoezi endelevu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe.

NEMGC IMETOA SIKU TATU
KWA DEREVA WA GARI
LILILOMWAGA KEMIKALI
MIKUMI

araza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
B(NEI\/IC) lilitoa muda wa siku tatu kwa dereva wa

gari lililomwaga Kemikali aina ya Sulphur katika
eneo la Msimba Tarafa ya Mikumi Wilaya ya Kilosa Mkoani
Morogoro, kujisalimisha mara moja katika ofisi za NEMC
zilizopo Morogoro mijini kwani kemikali hizo zimeanza
kuleta madhara kwa wananchi waliokaribu na eneo hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Ndg. Jamal Baruti alitoa
siku hizo baada ya kufika na kujionea namna wananchi wa
eneo hilo walivyoathiriwa na kadhia hiyo.

NEMCilifikia hatua hiyo baada ya kupata taarifa ya kutokea
kwa tukio hilo, huku wananchi wakianza kupata madhara
ikiwemo kuumwa macho, vichwa pamoja na kuwashwa
kwa ngozi.

Ndg. Baruti alisema NEMC imesikitishwa na kitendo cha
dereva wa gari hilo aliyekuwa akitokea Dar es Salaam
kuelekea nchi ya jirani ya Kongo kumwaga kemikali na
kutokomea kusikojulikana huku ikiwa bado haijafahamika
chanzo cha kuwepo kwa Sulphur hiyo kama niajaliama laa.

Katika hatua nyingine NEMC inamfuatilia ili kumchukulia
hatua dereva kwa kutokufuata Sheria ya Mazingira, kwani
kitendo alichokifanya ni uharibifu wa mazingira huku
wahanga wakubwa wakiwa ni wananchi wanaoishi jirani
na eneo hilo kwani Kemikali hiyo ina madhara makubwa
kwa binadamu na mazingira kwa ujumia.

Sambamba na hayo NEMC ilitoa rai kwa madereva
wanaoendesha magari ya mizigo hususani wanaobeba
kemikali kufuata Kanuni na miongozo ya ufungaji wa
mizigo pamoja na kutumia vifungashio vinavyokidhivigezo.

Kwa upande wao wananchiambao ni mashuhuda wa tukio
walisema gari hilo lilidondosha kemikali hizo usiku wa
Januari mosi 2022 na kusababisha madhara kwa wananchi
ikiwemo kuumwa na vichwa, macho na kifua hali ambayo
ilileta sintofahamu kwa wakazi hao kwa kuhofia afya zao
na kutokujua nini cha kufanya.

Aidha walisema ukosefu wa elimu ndio chanzo cha
kuathiriwa na kemikali hizo huku wakiiomba Serikali
kuwasaidia kupata matibabu ya haraka kunusuru afya zao.

Jamal Baruti
Kaimu Mkurugenzi
- NEMC
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ADA NA TOZO ZA MAZINGIRA...

Hatua hii ni mahsusi kurahisisha utendaji kazi wa
Baraza hususani masuala ya Tathimini za Athari
za Mazingira, Ukaguzi pamoja na utoaji elimu.
Aidha, Ofisi za Kanda zimekuwa na mchango
mkubwa katika jitihada zinazofanywa na Baraza

za ukusanyaji Ada na Tozo za mazingira. Hadi
sasa Baraza lina jumla ya Ofisi za Kanda tisa (9)
ambazo zinatoa huduma za mazingira kwa jamii.

Ofisi hizo za kanda ni kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali hapa chini:

Na. MAKAO MAKUU ANUANI
1 | Ofisi Kuu ya Baraza, Kiwanja Na. 28-30, Mtaa wa Regent
Dar es Salaam S.L.P 63154, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2774852/4889, Nukushi +255 22 2774901
Barua pepe: dg.nemc.or.tz, Tovuti: www.nemc.or.tz
Na. OFISI YA KANDA ANUANI
1 | Ofisi ya Kanda ya Ziwa ipo | PSSSF Front Wing, Ghorofa ya Sita,

Mkoa wa Mwanza, Kanda
hii hushughulikia mikoa
ya Mwanza, Simiyu, Mara,

Kitalu Na. 17/1, 17/2 & 18, Barabara ya Kenyatta,
S.L.P 11045. Mwanza

Shinyanga na Geita,
2 | Ofisi ya Kanda ya Kaskazini | Makongoro - Goliondoi Njiapanda, Ngorongoro Round About,
ipo katika Mkoa wa Arusha. | Kitalu Na. 055019/1 & 055019/6, Jengo la Kituo cha Utalii

Kanda hii inajumuisha mikoa
ya Arusha, Manyara na
Kilimanjaro,

Ngorongoro, Ghorofa ya Sita, S.L.P. 1041, Arusha
Simu: +255738064966,
Barua pepe: nemcarusha@nemc.or.tz

Ofisi ya Kanda za Juu Kusini
ipo katika mkoa wa Mbeya.
Kanda hii hushugulikia mikoa
ya Mbeya, Iringa, Njombe na
Songwe.

Karume Avenue, S.L.P. Box 6215 Mbeya, Simu:
+2552502469 | Simu ya Mkononi : 0752215635
Barua pepe: nemcmbeya@nemc.or.tz

Ofisi ya Kanda ya Kati ipo
katika mkoa wa Dodoma
na hushughulikia mikoa ya
Dodoma, Tabora na Singida,

Ghorofa ya Sita, Kambarage Tower,
S.L.P 2724, Dodoma

Simu: +255262963859/860

Barua pepe: nemcdodoma@nemc.or.tz

Ofisi ya Kanda ya Kusini
ipo mkoani Mtwara na
hushughulikia mikoa ya
Mtwara, Ruvuma na Lindi,

Eneo la Ligula, Barabara ya TANU, Ghorofa ya Kwanza,
S.L.P 1259, Mtwara

Simu: +255232334683.

Barua pepe: nemcmtwara@nemc.or.tz

Ofisi ya Kanda ya Magharibi
ipo Mkoani Kigoma na
inafanya kazi katika mikoa
ya Kigoma, Katavi, Rukwa na
Kagera.

Jengo la NSSF Mafao, Ghrofa ya Kwanza,
Kitalu Na. 100 Block I, Mtaa wa Mnarani.
S.L.P 974 Kigoma Ujij,

Barua pepe: nemckigoma@nemc.or.tz

Ofisi ya Kanda ya Mashariki
(Kusini) ipo Mkoani Dar

es Salaam na inasimamia
maeneo ya Temeke, llala,
Mkuranga, Kigamboni, Mafia,
Kisarawe and Kibiti

Kiwanja Na. 28-30,

Mtaa wa Regent

S.L.P 63154, Dar es Salaam, Tanzania

Simu; +255 22 2774852/4889

Nukushi +255 22 2774901

Barua pepe: dg.nemc.or.tz, Tovuti: www.nemc.or.tz

Ofisi ya Kanda ya Mashariki
(Kaskazini) ipo mkoani Dar
es Salaam na inasimamia
maeneo ya Kinondoni,
Ubungo, Bagamoyo,
Chalinze,, Kibaha and Tanga

Kiwanja Na. 28-30, Mtaa wa Regent
S.L.P 63154, Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255 22 2774852/4889
Nukushi +255 22 2774901

Barua pepe: dg.nemc.or.tz

Tovuti: www.nemc.or.tz

Ofisi ya Kanda ya Morogoro
Rufij

Jengo la NHC - 2D Complex, Orofa ya Pili

Barabara ya Old DSM, P.0. Box 67106 Morogoro

Simu: +255 22 2774852/4889, Nukushi +255 22 2774901
Barua pepe: dg.nemc.or.tz, Tovuti: www.nemc.or.tz

Hitimisho

Kulipia tozo ni takwa mojawapo la Kisheria
katika uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria.
Hivyo, Baraza limeendelea kutoa elimu kwa njia
ya radio, televisheni, magazeti na kwenye tovuti
yake kuwakumbusha wawekezaji kukamilisha
michakato ya EIA na EA na kuwakumbusha
wawekezaji kuhakikisha wanakidhi matakwa ya
Kisheria ikiwa ni pamoja na kusajili miradi mipya
kwa ajili ya TAM na miradi iliyokuwepo kwa ajili
ya Tathmini ya Ukaguzi wa Mazingira. Hii pia
ikiambatana na ulipaji wa Tozo husika. Aidha,
Baraza limeboresha Kanzidata ya wadaiwa na
wadau wanaopaswa gharama za mapitio ya TAM
na Tayari NEMC imejiunga na Mfumo wa malipo.
Serikalini GEPG na hii inasadia katika kutambua
wenye miradi ambao wanakuwa hawajalipia Tozo
husika.

Baraza linasisitiza kuwa lengo kuu la Tozo za
mazingira ni kusaidia watumiaji wa mazingira
kuona thamani halisi ya mazingira anayoyatumia
na faida anayoipata kutoka kwenye mazingira.
Ada na Tozo za mazingira ni dhamana ambayo
mchafuzi au mharibifu wa mazingira anatakiwa
alipie gharama za uchafuzi katika mazingira
(Polluter Pay Principle) inayomtaka Kkulipia
anayechafua mazingira ili pesa inayopatikana
iweze kusaidia wengine ambao hawachafui
mazingira. Vilevile fedha inayopatikana kwenye
Tozo inasaidia Baraza kutekeleza majukumu yake
ikiwa ni pamoja kusimamia mazingira vizuri ili
yaweze kudumu na kuwa salama kwa kizazi cha
sasa na kijacho.

'
M KWELI, MWEKEZAN
ANAPDFANYA TATHMINI YA
ATHART KWA MATINGIRA
HIJANMBG LA FAIDA KWAKE
SASA NIMEELEWA, MU JAMAI EEAA KA
KLINEE NI VYEMA INALINENA MAZINGERA YETU
KW KILA MWEKEZAN N KUTUFAKYA TUBAK]
FOLLJLLA, LIMLIHINL WA BALAMA
HUFANYA TATHMIN

[ Jarida la Mazingira

Januari - Machi, 2022

#MazingiraYetuUhaiWetu



UMUHIMU WA TATHMINI YA ATHARI KWA MAZINGIRA
(TAM) NA UANDAAJI WA MPANGO WA USIMAMIZI

NA UTUNZAJI WA MAZINGIRA PALE MGODI
UNAPOANZISHWA NA UNAPOFUNGWA . - DKT. GWAMAKA

kurugenzi  Mkuu  wa
I\/l BarazalaTaifa laHifadhina

Usimamizi wa Mazingira
Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka
aliyasema hayo alipofanya ziara
kwenye mradi wa mgodi tarajiwa
wa Nyanzaga uliopo Kata ya
lgalula Wilaya vya Sengerema
Mkoa wa Mwanza unaomilikiwa
na Kampuni ya SOTTA MINING
CORPORATION.

‘Mgodi unapoanzishwa ni lazima
ufanyiwe Tathmini ya Athari ya
Mazingira (TAM) na mpango
wa usimamizi na utunzaji wa
mazingira kabla  kuanzishwa
na mpango wa ufungaji pale
unapofungwailikulindamazingira
yetu. alisema Dkt. Gwamaka.

Dkt. Gwamaka alisema kuwa
migodi iliyoanzishwa kabla vya
Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004 inachangamoto  nyingi
ikiwa ni pamoja na migogoro
ya kimazingira kati yake na
jamii, pamoja na Serikali kuingia
gharama kubwa ya kurekebisha
mazingira  valiyoharibika  na
kuchafuliwa.

“Hasara nyingine ya kutokuweka

mpango mkakati wa namna
ya ufungaji wa migodi pindi
unapofungwa ni pamoja na

kuacha mazingira katika hatari
kwa afya ya jamii na viumbe
wengine hai” alisema  Dkt.
Gwamaka.

Ni mkakatiwa Baraza kuhakikisha
historia  mbaya va utunzaji
wa mazingira kwa migodi
iliyoanzishwa kabla ya Sheria
ya Mazingira ya mwaka 2004
hayatajitokeza  tena  kwenye
migodi itakayoanzishwa kwenye
awamu hii ya Sita ya Mhe. Rais
Samia Suluhu Hassan.

Naye Mkurugenzi wa Uzingatiaji
na Utekelezaji wa Sheria kutoka
NEMC, Mhandisi Redempta
Samwel amepongeza  hatua
zinazochukuliwa na mradi wa

Watumishi kutoka NEMC wakiwa kwenye picha ya pamoja na wafanyakazi wa mgodi tarajiwa wa Nyanzaga
uliopo Wilayani Sengerema Mkoa wa Mwanza unaomilikiwa na Kampuni ya Sotta Mining Corporation
walipofanya ziara katika mgodi huo kukagua utekelezaji wa Sheria ya mazingira.

uchimbaji wa madini ya dhahabu
wa Nyanzaga katika kuhakikisha
mazingira yanatunzwa kuanzia
hatua ya awali kabla ya shughuli
za uchimbaji kuanza.

Pia, Mhandisi Redemptaaliongeza
kwa kusema kuwa Baraza lina
wajibu na mamlaka ya Kisheria
ya kufuatilia utekelezaji wa
mpango mkakati ili kuepusha
athari za kimazingira zinazoweza
kujitokeza.

“Ni muhimu kufanya
Tathmini ya Athari kwa
Magzingira (TAM) na
kuandaa mpango wa
usimamizi na utunzaji
wa mazingira pale
mgodi unapoanzishwa

na unapofungwa.” - bkt.
Gwamaka.

Wakati huo huo Meneja wa Kanda
ya Ziwa Viktoria NEMC Ndg. Jerome
Kayombo amesema mgodi tarajiwa
wa Nyanzaga utakuwa ni wa mfano

kwa migodi mingine kwasababu
umeanza ushirikikno mapema na
wataalamu wa mazingira kuanzia
hatua za mwanzo kabisa, hii itasaidia
kuweka mipango mikakati ya kuzuia
uharibifu wa mazingira.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira Mhandisi Dkt.
Samuel Gwamaka aliyasema hayo
alipofanya ziara kwenye mradi
wa mgodi tarajiwa wa Nyanzaga
uliopo Kata vya Igalula Wilaya ya
Sengerema, Mkoa wa Mwanza
unaomilikiwa na Kampuni vya
SOTTA MINING CORPORATION.

Wakati huo huo Meneja wa
Kanda ya Ziwa Viktoria NEMC
Jerome Kayombo amesema mgodi
tarajiwa wa Nyanzaga utakuwa
ni wa mfano kwa migodi mingine
kwasababu umeanza ushirikiano
na sisi wataalamu wa mazingira
kuanzia hatua za mwanzo kabisa,
hii itasaidia kuweka mipango
mikakati ya kuzuia uharibifu wa
mazingira.
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UHARIBIFU VYANZO VYA MAJI NA ATHARI ZAKE

UTANGULIZI

Nchi yetu imejaliwa kuwa na vyanzo vya maji vya
aina mbalimbali ikiwa ni pamoja na mito, maziwa,
ardhi oevu na maji ya chini ya ardhi. Vyanzo vya
maji ni rasilimali muhimu inayochangia maendeleo
ya nchi, kwani tunapata maji kwa ajili ya matumizi
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuzalisha nishati ya
umeme, maji kwa ajili ya matumizi ya nyumbani na
shughuli mbalimbali za maendeleo nchini. Kutunza
vyanzo vya maji ni kujiwekea mazingira mazuri ya
kulinda afya ya jamii, kujenga uchumi endelevu wa
nchi kwa ujumia.

UHARIBIFU WA VYANZO VYA MAJI NA ATHARI
ZAKE

Licha ya kuwepo kwa Sheria za Usimamizi wa
vyanzo vya maji (bahari, maziwa, mito, mabwawa, na
chemichemi) kumekuwepo na uharibifu mkubwa wa
vyanzo vya maji kutokana na kuwepo kwa shughuli
za binadamu zinazofanyika pasipo kuzingatia Sheria
zinazosimamia mazingira na rasilimali maji. Shughuli
hizo ni pamoja na ukataji wa miti kwa ajili ya kujipatia
kuni, mkaa au mahitaji ya ujenzi, mifugo, uchimbaji
mchanga na madini, na ujenzi usiozingatia taratibu
taratibu za mipango miji, kilimo kisicho endelevu. Pia
shughuli za uchimbaji mchanga kwenye maeneo ya
mito na uchimbaji madini kwenye vyanzo vya maji,
kilimo na maogesho ya mifugo katika vyanzo hivyo
vimekuwa vikichangia kwa kiasi kikubwa uharibifu
wa vyanzo vya maji hususani kuongeza matope
kwenye vyanzo vya maji. Vilevile uchepushaji wa
maji kutoka katika vyanzo vya maji pasipo Kuzingatia
Sheria na ftaratibu zilizowekwa na Serikali za
uchukuaji maji kwenye vyanzo vya maji (wenye vibali
vya kuchota maji kuchukua maji zaidi ya viwango
vilivyoidhinishwa).

Vilevile, shughuli za binadamu  zinachangia

mabadiliko ya tabianchi (ongezeko la muda mrefu la
joto la wastani la dunia) ambalo hupelekea kubadilika
kwa mfumo mzima wa hali ya hewa. Mabadiliko ya
Tabianchi ni tatizo linalokabili dunia katika karne ya
ishirini na moja na kutokana na athari zake katika
nyanja mbalimbali. Aidha, mabadiliko ya tabia nchi
yameathiri kwa kiasi kikubwa vyanzo vya maji na

kusababisha vyanzo hivyo kukauka na kupunguza
uwezo wake wa kuzalisha maji na kupungua kwa
ubora wa maji. Hali hizo zimeathiri kwa kiasi
kikubwa upatikanaji wa maji kwenye maeneo
mbalimbali nchini. Mfano mwaka 2021 mwishoni
tumeshuhudia upungufu mkubwa wa maji katika
bonde la Mto Wami/Ruvu ambalo ni tegemeo kubwa
la maji yanayohudumia mikoa ya Pwani na Dar es
Salaam. Changamoto hii inatokana na uharibifu
uliokithiri wa mazingira katika bonde la Mto Ruvu.
Uendelevu wa shughuli hizi pasipo kuzingatia Sheria
kutaendelea kuathiri vyanzo cha maji hali ambayo
itapelekea ukosekanaji wa ubora na wingi wa maji.

Athari nyingine zinazojitokeza kutokana na uharibifu
wa vyanzo vya maji ni pamoja na ukosekanaji wa
ubora na wingi wa maji ambayo ni tegemeo kwa
wananchi kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, kilimo
na shughuli nyingine za maendeleo, mlipuko wa
magonjwa kutokana na kutokuwa na majisafi na
salama, kwani yatakosekana au kuwa machache.
Vilevile vyanzo vya maji vinaweza kuchafuliwa na
viuatilifu vinavyotumika katika kilimo kwaajili ya
kuua wadudu. Viuatilifu hivyo huingia kwenye maji
na kusababisha ongezeko la magonjwa mengi
yasiyotibika, kupungua kwa kina cha maji kwenye
mito, kupotea kwa bioanuwai na uchafuzi wa maji.
Hali hii husababisha kuongezeka kwa gharama ya
kuchakata mali ghafi. Aidha maji yaliyochafuliwa
huhitaji kiwango kikubwa cha madawa ya kutibu na
kusafisha maji kutokana na uchafuzi wa mazingira
katika vyanzo vya maji.

JITIHADA ZINAZOTAKIWA KUKABILIANA NA
ATHARI KWENYE VYANZO VYA MAJI

Suala la utunzaji wa vyanzo vya maji ni la kila
mwanajamii, hii ni kuhakikisha kila mmoja
anakuwa balozi mzuri wa kuona namna ya
kuvilinda na kuvitunza vyanzo vya maji. Hiwyo ni
muhimu kila mmoja wetu kushirikiana kikamilifu
katika kuhakikisha maeneo ya vyanzo vya maji
hayachafuliwi na hayaharibiwi. Katika kutekeleza
adhma hiyo, ni muhimu kwa kila taasisi na kila
mmoja kuzingatia Sheria ya Mazingira ya mwaka
2004 na Kanuni zake hasa zinazoelekeza kuhusu

uhifadhi wa vyanzo vya maji. Lengo ni kuhakikisha
vyanzo vya maji vinakuwa endelevu.

Aidha taasisi husika zinatakiwva kuendelea kutoa
elimu ya utunzaji wa vyanzo vya maji na kufanya
ukaguzi wa mara kwa mara kwenye maeneo
ya vyanzo vya maji. Kuepuka kufanya shughuli
mbalimbali za kibinadamu kwenye vyanzo vya maji.
Vilevile kutumia mbinu mbadala na endelevu za
madhubuti ya kutunza vyanzo vya kwenye maeneo
yao kama kushirikiana na Wizara ya Mifugo
kuhakikisha wafugaji wanajengewa mabirika na
mabwawa ya kunyweshea mifugo kwani maji
katika kipindi cha kiangazi yanakuwa machache ili
wasiingie katika mito kunywesha mifugo yao. Pia

li kuhakikisha ulinzi madhubuti wa vyanzo vya
maji, kamati za ulinzi na usalama katika mikoa
na wilaya zishiriki kikamilifu kwa kushirikiana na
ofisi za mabonde ya maji katika kulinda vyanzo
vya maji. Hii itahusisha vyombo vya dola kufanya
operesheni za kushtukiza mara kwa mara kwani hii
itasaidia kupunguza ama kuondokana na uchafuzi
wa mazingira unaofanywa na watu kwenye vyanzo
vya maji.

Baraza kama chombo cha kusimamia uhifadhi
wa mazingira, limeshuhudia na kuona uharibifu
na uchafuzi wa mazingira ukiendelea sehemu
mbalimbali  nchini na  kusababisha athari
mbalimbali kutokea. Vilevile Baraza limeendelea
kujionea mabadiliko ya matumizi ya ardhi kwenye
maeneo mbalimbali yakifanyika, ukuaji wa miji na
uanzishwaji wa miradi ukifanyika pasipo kufanya
Tathmini ya Athari kwa Mazingira (Environmental
Impact Assessment). Vilevile, mipango mingi
inaanzishwa pasipo kupitia mchakato muhimu
wa Tathimini za Kimkakati ya Mazingira (Strategic
Environmental Assessment) kwenye mipango hiyo
kama ilivyoainishwa kwenye Kifungu Na. 104 cha
Sheria ya Mazingira.

Kwa kuzingatia umuhimu wa vyanzo vya maji na
faida zake, Baraza linasisitiza kuhakikisha shughuli
Zote zinazoanzishwa kwenye maeneo hayo ziwe
Zimezingatia matakwa ya Sheria ya Mazingira
ikiwa ni pamoja na kufanya Tathmini ya Athari kwa
Mazingira kwa miradi inayoanzishwa, na vilevile
kuhakikisha kuwa mipango ya maendeleo katika
halmashauri iwe imefanyiwa Tathmini ya Kimkakati
ya Mazingira na pia kuona jinsi gani Sheria ya Mita
60 inazingatiwa kwenye vyanzo vya maji kama
ilivyoainishwa kwenye Kifungu Na. 57 cha Sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004,

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC
Mhandisi Dkt. Samuel
Gwamaka akielezea namna ya
uhifadhi na utunzaji wa vyanzo
vya maji.
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TUSHIRIKIANE KWA KARIBU KATIKA KUKABILIANA
NA CHANGAMOTO ZA KIIMZIHBIRA- MHE. KHAMIS

aibu Waziri Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira)
Mhe. Khamis Hamza Khamis
alitembelea ofisi ya Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) na  kuahidi  kuendelea
kushirikiana kwa karibu na Baraza
ili kuweza kutatua changamoto za
kimazingira zinazowakabili wananchi.

Akizungumza mara baada vya
kutembelea Ofisi za Makao Makuu
ya NEMC Jijini Dar es Salaam,
Mhe. Khamis amesema ameweza
kufika NEMC kuona ni namna gani
wanaweza kushirikiana katika
jambo la usimamizi na ufanyaji wa
tathmini ya kuona athari zinazoweza
kusababishwa na  shughuli za
kibinadamu kwenye mazingira.

"Kikubwa tumekuja kujifunza na kuona
changamoto na kuzichukua na kuweza
kuzisemea na kuzitafutia suluhisho na
kuhakikisha wananchi wanaishi bila
kuathirika na athari za mazingira. Kuna
kazi kubwa ya kufanya ya kuhakikisha
elimu inafika kwa wananchi ili kudhibiti
uharibifu-Mhe. Khamis.

Aidha Naibu Waziri alisema katika
utoaji wa elimu ya mazingira kuna
maeneo muhimu kama kwenye
uchimbaji wa madini, elimu inatakiwa
kuelekezwa zaidi ili kudhiti uharibifu
wa mazingira.

“Taaluma inahitajika kwa wananchi
zikiwemo shughuli za uchimbaji wa

Meneja Mawasiliano na Mahusiano kwa Umma - NEMC Bi. Irene John akielezea
Jjambo kwa Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira Mhe.
Khamis Hamza Khamis (Hayupo Pichani) alipowasili Ofisi za NEMC Mikocheni

Jijini Dar es Salaam.

TR
g

Mtumishi wa NEMC Bi. Florida Kavuli akimpa ua la ukaribisho Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira Mhe. Khamis Hamza Khamis baada ya kuwasili ofisi za NEMC zilizopo Mikocheni Jijini Dar es

Salaam.

madini, shughuli za kwenye masoko na
hata katika shughuli za kwenye misitu
kwa sababu huko kinachofanyika watu
bado hawana taaluma hii ya utunzaji
wa mazingira. Aidha bado kuna
harakati za uharibifu wa mazingira
zinaendelea”. Alisema Mhe. Khamis.

Naye Naibu Katibu Mkuu Bw. Edward
Nyamanga amelipongeza Baraza
kwa namna linavyoweza kukabiliana
na changamoto nyingi zilizopo na

zinazoibuka kutokana na mabadiliko
ya tabianchi.

“Nashukuru tumekutana na Baraza,
nimeweza kuzifahamu changamoto
zinazowakabili na kuona kwa kiasi
kikubwa  linavyoweza  kukabiliana
na changamoto hizo, changamoto
huwa zipo lakini kuna changamoto
zinazoibuka nyingine kutokana na
mabadiliko ya tabianchi’-Alisema Bw.
Nyamanga.

Watumishi wa NEMC wakisalimiana na Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais
Muungano na Mazingira Mhe. Khamis Hamza Khamis baada ya kuwasili katika ofisi
za NEMC Mikocheni Jjjini Dar es Salaam.
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MRADI WA UHIMILI WA MABADILIKO
YA TABIANCHI - PWANI ZA ZANZIBAR

WAZINDULIWA

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa kwanza wa Rais Zanzibar Dkt. Omar D. Shajak na Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Mhandisi Dkt. Samuel
Gwamaka wakiwa katika picha ya pamoja na washiriki wa Warsha ya uzinduzi wa Mradi wa
Kuimarisha uhimili wa mabadiliko ya Tabianchi kwa jamii ya Pwani za Zanzibar.

i =

arshayamafunzoyaMradi
wa Kuimarisha uhimili wa
mabadiliko ya Tabianchi

kwa Jamii ya Pwani za Zanzibar
ilifanyika wakati wa uzinduzi wa
mradi. Warsha hiyo imefanyika
katika ukumbi wa ASSP Maruhubi
Mjini Zanzibar.

Warsha hiyo ilifunguliwa na Katibu
Mkuu wa Ofisi ya Makamu wa
kwanza wa Rais Zanzibar Dkt.
Omar D. Shajak na kuhudhuliwa
na Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Dkt. Gwamaka.
Wengine walioshiriki katika warsha
hiyo ni  watumishi kutoka Ofisi
ya Makamu wa Kwanza wa Rais
Zanzibar, Watumishi wa NEMC na
Viongozi kutoka Taasisi mbalimbali
za Serikali.

Dkt. Omar Shajak alisema kuwa
mabadiliko ya Tabianchi ni janga
la Kidunia hivyo, hatuna budi
kukabiliana nayo. Alisema juhudi
mbalimbali zimechukuliwa i
kupambana na mabadiliko hayo
ikiwemo kuwepo kwa Sera, Sheria

(Adaptation Fund) ambao
ulizinduliwa rasmi kwa ajili ya
kuanza utekelezaji wake, pia

alilishukuru Shirika la Maendeleo
la Umoja wa Mataifa UNDP kwani
wao ndio chimbuko la kupatikana
kwa andiko la mradi huu.

Kwa Upande wake Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira NEMC
Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka
aliipongeza Zanzibar kupata fedha
kwa ajili ya mradi wa kuimarisha
uhimili wa mabadiliko ya Tabianchi
kwa jamii ya Pwani za Zanzibar
kupitia Mfuko wa Adaptation Fund.

“Kuwa wa kwanza ni jambo
linaloleta wajibu wa kuonesha
mfano  katika  utekelezaji i
wanufaika watakaofuata waweze
kujifunza. Siyo hivo tu Dbali
utekelezaji wenye ufanisi utavutia
hata wafadhili wengine kuweka
fedha zaidi kwenye mfuko kwa ajili
ya kuendeleza kazi zilizoanzishwa
na mradi huu sambamba na
kulipatia Taifa letu sifa nzuri katika
Jumuiva ya Kimataifa” alisisitiza

WAZIRI JAFO AAGIZA
KILA MWANAFUNZI
KUPANDA MTI NA
KUUTUNZA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Dkt. Selemani Jafo ameelekeza kila mwanafunzi
apande mti, kuusimamia na kuutunza hatua itakayosaidia
kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi.

Tanga wakati wa ziara ya kikazi ya kukagua na kuhamasisha
shughuli mbalimbali za hifadhi na utunzaji wa mazingira.

Alisema kuwa upungufu wa miti umekuwa chanzo cha
kiwango cha mvua kupungua na joto kuongezeka kwa kasi hali
inayosababisha ukame Kupelekea kufa na kupotea kwa baadhi
ya viumbe.

Kwa mantiki hiyo alisema kuwa kuna umuhimu wa kuwajengea
utamaduni wa kupanda miti watoto wa shule ili kuwa na kizazi
chenye kujali na kupenda mazingira.

“Pamoja na maelekezo ya Serikali ya kupanda miti milioni
moja na nusu kwa kila halmashauri ambayo lengo ni miti
milioni 276 kwa halmashauri zote 139 lakini kila mwanafunzi
kuanzia chekechekea, msingi, sekondari akipanda mti mmoja
na kuusimamia kwa mwaka mzima ndio utakuwa mkombozi
wetu kukabiliana na changamoto hizi za kimazingira,” alisema
Mhe. Jafo.

Aidha, Waziri Jafo aliwaelekeza viongozi wa mikoa na wilaya
kusimamia kikamilifu zoezi la usafi wa mazingira na kusema
kuwa ni aibu kwa majiji makubwa kuwa machafu.

Alisisitiza kuwa maelekezo yaliyotolewa na viongozi wa kitaifa
kuhusu usafi wa mazingira yatekelezwe na usafi katika siku za
Jumamosi uwe ni utamaduni na uendelee kushika kasi.

Alitembelea pia dampo la kisasa la Jiji la Tanga ambapo
alionesha kuridhishwa na namna wanavyoshughulikia taka
ngumu na kuwapongeza viongozi wanaosimamia dampo hilo.

Hivyo, Waziri Jafo aliwataka viongozi wa Halmashauri nyingine
ambazo zimenufaika na miradi ya ujenzi wa madampo ya
kisasa kuhakikisha wanayasimamia ipasavyo.

Katika hatua nyingine Waziri Jafo alifanya ziara katka eneo
la Chongoleani ambako kunakotarajiwa kujengwa bandari ya
kupokelea mafuta ili kujiridhisha uzingatiaji wa maelekezo ya
Cheti cha Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM).

Aliwataka wataalamu kutoka Wizara ya Nishati na watalaamu
kutoka Mamlaka ya Bandari kuhakikisha masharti ya cheti cha
Tathmini ya Athari kwa Mazingira (TAM) yanazingatiwa ili mradi
huo uwe endelevu na rafiki kwa mazingira.

Waziri wa Nchi
Ofisi ya Makamu
wa Rais Muungano
na Mazingira Mhe.

na mifumovyaKitaasisiya usimamizi  Dkt. Gwamaka” Dkt. Selemani

wa mabadiliko ya Tabianchi. Dkt. Gwamaka alimaliza kwa Jafo akipanda mti
. . . . ) akihamasisha jamii

Katika uzinduzi huo Dkt. Shajak kusema kuwa NEMC wataendelea juuyautunzaj,!na

aliishukuru na kuipongeza NEMC kutoa ushirikiano na msaada uhifahi wa Mazingira

kwa juhudi kubwa inazozichukua wowote utakaohitajika  kusudi ili kukabiliana na

katika kupatikana kwa fedha za mradi huu uweze kutekelezeka mabadilio ya

mradi kupitia Mfuko wa Uhimili na kukamilika kwa wakati na '

wa mabadiliko ya Tabianchi mafanikio.
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MAKALA:

ATHARI ZA UCHAFUZI WA MAZINGIRA
ZITOKANAZO NA KELELE

Kelele ni sauti zlizozidi kiwango kilichoruhusiwa
na chenye kusababisha madhara kwa afya ya
binadamu, wanyama na mazingira. Uchafuzi wa
mazingira unatokana na kelele zisizozuilika au
kudhibitiwa pale zinapozalishwa na kusababisha
athari za kiafya kwa jamii. Kelele zinasababishwa
na shughuli mbalimbali za viwanda, mipango
isiyo endelevu ya miji kama kumbi za starehe na
burudani, nyumba za ibada kuwa karibu na makazi
ya watu, shughuli za kijamii kama harusi, sherehe,
matamasha yakiwa yameambatana na matumizi ya
vipaza sauti vyenye sauti za juu.

Athari za uchafuzi wa mazingira zitokanazo na
kelele zimezidi kukua kwa kasi zaidi na kusababisha
madhara kadha wa kadha hususan katika siku
za hivi karibuni. Kuna athari mbalimbali za kelele
ikiwa ni pamoja na kuathiri uwezo wa kawaida
wa Kuzungumza. kupunguza uwezo wa usikivu,
kusababisha ulemavu kama uziwi, mabadiliko
ya tabia na upungufu wa uwezo wa kuzaa
unaosababishwa na msongo wa mawazo. Vilevile,
kelele huathiri uwezo wa Kkujifunza na kutunza
kumbukumbu, husababisha utoro, na hupelekea
ongezeko katika matumizi ya madawa ya kujitibu

Aidha kelele kwa namna nyingine husababisha
udhia, hofu, kichefuchefu, uchovu, huzuni, kutokuwa
na uhakika, kutokujiamini, kutokuelewana, uwezo
mdogo wa kufanya kazi, usumbufu wa usingizi
ambapo hali hii husababisha kuwa na shinikizo la
damu, mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida hutokea
(haraka au polepole), na kupunguza uwezo wa
kufanya kazi. Vilevile kelele za papo hapo au muda
mrefu na kwa kiwango cha juu hushtua neva na
homoni hivyo kupelekea shinikizo la damu shubiri.
Athari nyingine ni pamoja na maumivu ya kichwa,
ubishi, mabadiliko ya hisia kwenye tendo la ndoa,
kuongezeka kwa migogoro ya kijamii, ugonjwa wa
“hysteria”, na ugonjwa wa “psychosis”, Kupungua
ufanisi katka utendaji wa kazi kwa kuongezeka
makosa, kupungua kwa motisha, kushindwa
kukabiliana na kutatua matatizo.

Kelele huathiri viumbe wa nchi kavu na majini.
Athari za kelele kwa mazingira na viumbe vyake ni
pamoja na:- kuvunja mfumo wa kuzaa kwa viumbe
(interference of reproduction); ndege kuhamisha
makazi yao au wanyama kutoka kwenye maeneo
yao waliyozoea kuishi na kuzuia kuzaliana kwao;
Aidha Wanyama na ndege hupata wasiwasi na
hofu na hivyo kuathiri tabia zao za upataji chakula,
ukuaji na kuzaliana na wengine kufa; kusababisha
kutoweka kwa viumbe (can be a path to extinction on
the endangered species); uvuvi haramu na kutumia
vifaa vya milipuko huzalisha mitetemo ambayo pia
inaweza kuuwa samaki kwa wingi na kuharibu
mazalia ya samaki. Pia kelele zinaweza kuathiri na
kuvuruga usafiri wa majini (navigation);

Sehemu ya vyombo vya kupigia mziki vinavyochangia kelele katika
mazingira.

Kutokana na athari nyingi zitokanazo na Kelele,
Baraza la Taifa na Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) limefanya kaguzi za mazingira
katika maeneo mbalimbali na kuainisha changamoto
zinazopelekea kuwepo kwa uchafuzi wa mazingira
unaosababishwa na kelele. Aidha, malalamiko mengi
yamekuwepo Kutoka sehemu za mijini ambako kuna
ongezeko la watu likiambatana na uhaba wa makazi
na ujenzi holela. Malalamiko ya kelele kutoka mijini
ni kutokana na shughuli za binadamu za: - nyumba
7a Starehe; biashara kama maduka, migahawa,
wachoma nyama na chips, warekodi miziki;
nyumba za ibada; viwanda; mikutano; maonyesho;
matamasha; promosheni na burudani; matumizi
ya vyombo vingine vinavyosababisha kelele kama
pikipiki na magari.

Aidha, tatizo la kelele limeendelea kukua kutokana
na Sheria za mipango miji na matumizi bora ya ardhi
kutokuzingatiwa. Chanzo kikuu cha tatizo la kelele
ni ukiukwaji wa Sheria ya Mipango Miji ya Mwaka,
2007 na kusababisha malalamiko mengi.

Hali hii hupelekea kuwepo kwa shughuli zenye
kelele karibu au ndani ya makazi ya watu. Aidha
kwenye maeneo mengine mabadiliko ya matumizi
ya ardhi yamefanyika pasipo kuzingatia utaratibu wa
kushirikisha jamii husika, kuruhusu mabadiliko ya
matumizi ya ardhi kwa kipande cha ardhi kilichopo
katikati ya makazi. Vilevile, miradi mingine yenye
viashiria vya kelele imekuwa ikianzishwa pasipo
kuzingatia matakwa ya Sheria za mazingira kama
vile kufanya tathimini ya athari za mazingira. Hali hizi
zimesababisha shughuli zenye kelele kuwa kwenye
makazi ya watu, shule, na hospitali na hivyo kuleta
malalamiko mengi.

Vilevile katika ufuatiliaji wa malalamiko ya wananchi
kuhusu kelele, Baraza limebaini changamoto
kadhaa ikiwa ni pamoja na 1) Kuwepo kwa vibali
vya shughuli za kumbi za starehe vinavyotolewa

pasipo kuzingatia masharti ya eneo husika; 2) takwa
la fomu kupitia kata husika kutokuzingatiwa na
fomu kupitishwa kwenye kata tofauti na kumbi hizo
Zilipo; 3) kiwango kidogo cha uelewa wa masuala ya
mazingira kwa jamii; 4) kukosekana kwa mipango
ya usimamizi wa mazingira katika halmashauri na
sekta; na 5) ushirikiano mdogo wa wadau katika
shughuli za hifadhi ya mazingira.

Kwa kutambua adha na madhara ya kelele, Serikali
imeandaa Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali.
Kelele na Mitetemo nchini ina dhibitiwa na Kanuni
za Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira
(Udnibiti wa Kelele na Mitetemo) za Mwaka,2015
na kutangazwa kwenye Tangazo la Serikali(GN)
Namba 32 la tarehe 30 Januari,2015. Kanuni hizi
zilitanguliwa na Kanuni za Usimamizi wa Viwango
vya Ubora vya Mazingira (Udhibiti wa Kelele na
Mitetemo) za Mwaka, 2013 na zilitangazwa kwenye
Tangazo la Serikali (GN) Namba 204 la tarehe
28 Juni, 2013. Kanuni zote mbili zilitungwa kwa
mujibu wa kifungu namba 230 (2) (s) cha Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ya Mwaka, 2004,

Katika kudhibiti uchafuzi wa mazingira unaotokana
na kelele na mitetemo Kanuni ya 11 ya Kanuni za
Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemo) za Mwaka, 2015
imeweka wazi kuhusu wajibu wa mitu yeyote
anayezalisha kelele na mitetemo kwa kutumia njia
yoyote iwezekanayo kudhibiti kelele anayozalisha na
kuhakikisha hazizidi kiwango kilichoainishwa katika
jedwali la kwanza la Kanuni hizi.

Pamoja na makatazo hayo lakini pia Kanuni
imeruhusu kiwango cha kelele na mitetemo kwenye
mazingira kama ilivyoainishwa kwenye jedwali
la kwanza la Kanuni za Usimamizi wa Viwango
wa Ubora vya Mazingira (Udhibiti wa Kelele na
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ATHARI ZA UCHAFUZI WA...

Mitetemo) za Mwaka, 2015 kwa kuzingatia Muda
katika shughuli za kibinadamu kwenye Makazi ya
watu,viwanda au karakana, shule/vyuo, maeneo ya
kuabudia,maeneo ya ujenzi,mazingira ya kawaida,
matangazo kwa kutumia vipaza sauti, sehemu
Za kumbi za starehe, kelele za vyombo vya usafiri
pamoja na Migodi na Machimbo.

Vilevile suala la udhibitiwa kelele limepewa umuhimu
wake na limewekwa na kuelekezwa kwenye Sheria
ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009 kifungu cha 53
(W) ambacho kinataja “Udhibiti wa Kelele” kama
kero (nuisance) kadnalika sambamba na kifungu 53
vifungu 54 - 60 vinatoa nguvu kwa mamlaka (LGA),
Mganga Mkuu Mkoa, Mganga Mkuu wa Wilaya na
Afya ya Mazingira ambao ni maafisa walioidhinishwa
(Authorized officers) kuingia na kukagua jengo
lolote, kuondosha chukizo/kero, au hatari, kutoa ilani
au maelekezo, kufunga biashara au huduma iliyo
kero kwa jamii. Kinyume cha kutotekeleza vifungu
vilivyotajwa wahusika hushitakiwa Mahakamani.

Baraza limendelea kuchukua hatua mbalimbali ikiwa
ni pamoja na utoaji elimu kwa wadau kuhusu 1)
Athari zitokanazo na uchafuzi wa kelele, 2) Kanuni
za Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira
(Udhibiti wa Kelele na Mitetemo) za Mwaka, 2015, na
3) Adhabu zilizoainishwa katika Kanuni za Usimamizi
wa Viwango vya Ubora vya Mazingira (Udhibiti wa
Kelele na Mitetemo) za Mwaka, 2015.

Jithada nyingine zinazofanywa na Baraza ni
pamoja na kufanya kaguzi katika maeneo kadhaa
ikijumuisha baa na kumbi za starehe; nyumba za
ibada; viwanda; saluni; warekodi miziki; matamasha;
promosheni na burudani mbalimbali. Kaguzi hizo
huambatana na upimaji wa viwango vya kelele
ambapo vililinganishwa na viwango vinavyoruhusiwa
ambavyo vimebainishwa kwenye Kanuni za
Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira
(Udnibiti wa Kelele na Mitetemo) za mwaka, 2015.

Aidha, kaguzi hizo zilibainisha kuwa wadau wengi
uelewa wao ni mdogo na hivyo kuwaelimisha,
kuwapa maonyo na kuwaelekeza hatua za kuchukua
ikiwa ni pamoja na kupunguza kelele. Hatua
zinazochukuliwa kwa wale wasiozingatia Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni
za Usimamizi wa Viwango vya Ubora vya Mazingira
(Udnibiti wa Kelele na Mitetemo) za mwaka, 2015
ni pamoja na:- maonyo; Amri ya kizuizi kwenye
shughuli zenye madhara makubwa kwa mazingira;
na Amri ya kutimiza masharti ya mazingira.

Hivyo basi kila mtu au Taasisi zinaaswa kufanya
shughuli zake kwa kuzingatia Sheria na Miongozo
ya nchi, pia mawasiliano baina ya taasisi ni muhimu
sana ikiwa ni pamoja na kushirikiana kwa pamoja
kuhifadhi na kulinda mazingira kwa ustawi wa
maisha ya jamii, kukuza uelewa kwa jamii kwenye
masuala ya mazingira na mwisho kuna umuhimu
wa kuzilengea uwezo taasisi au watu binafsi ili
kuhakikisha usimamizi madhubuti wa masuala ya
mazingira unafanyika.

WAZIRI JAFO AZINDUA BODI YA NEMC
JIJINI DODOMA, ATOA MAAGIZ0

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Mhe. Dkt. Selemani Jafo akimkabidhi
kitendea kazi Mwenyekiti wa Bodi ya Nane ya Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamzi wa Mazingira (NEMC), Prof.
Esnati Chaggu mara baada ya kuizindua bodi hiyo leo Februari 4,2022 jijini Dodoma.

aziri - wa  Nchi  Ofisi
ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira)

Dkt. Selemani Jafo ameiagiza Bodi
ya Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) ,
kupitia muundo na majukumu ya
Baraza hilo ili kuangalia utekelezaji
wake.

Aidha aliagiza kuhakikisha mfumo
wa vibali vya taka hatarishi
unatengenezwa ndanivya siku 45.

Maagizo hayo aliyatoa Februari 4,
Bodi ya Nane ya Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
na kuikabidhi vitendea kazi ili
kutekeleza majukumu vyake va
kiutendaji.

Dkt. Jafo alisema kuwa Dbodi
ya NEMC ni chombo muhimu
kinachoishauri  Serikali  katika

masuala muhimu vya Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira.

‘Namtaka Mwenyekiti wa Bodi hii
kuhakikisha anasimamia suala la
mfumonandaniyasiku4smchakato
wa mfumo huo uwe umekamilika’
alisema DKk. Jafo

Waziri Jafo aliitaka Bodi hiyo,
kusimamia utekelezaji wa Sera ya
Mazingira ya Mwaka 2021, Sheria,
Kanuni na Miongozo mbalimbali ya
Serikali.

Aliaagiza kuupitia upya muundo na
majukumu ya Baraza ili kuimarisha
utendaji  wake na  kutatua
changamoto zilizopo katika suala
zima la uhifadhi na usimamizi
wa mazingira na kutoa ushauri
ipasavyo.

“Kama mnavyofahamu Sera Mpya
ya Mazingira ya mwaka 2021
inategemea kuzinduliwa Februari
12, mwaka 2022 na sera hii inatoa
miongozo ya kisera katika kutatua
changamoto mpya za mazingira
zinazoikabili nchiyetu, alisema

Aidha aliwataka kusimamia mapato
namatumiziyafedhanakulisimamia
vema Baraza kwa niaba ya Ofisi
ya Makamu wa Rais ili miongozo
inayotolewa na Ofisi itekelezwe kwa
weledi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu,
Ofisi ya Makamu wa Rais Bi.
Mary Maganga amempongeza
Mwenyekiti  Prof. Esnat Chaggu
na wajumbe wa Bodi hiyo kwa
kuchaguliwa kuongoza Taasisi hiyo
yenye jukumu kubwa la kusimamia
masuala ya mazingira Nchini.

Naye, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Prof.
Mhandisi Esnat Chaggu, aliahidi
kufanyia kazi maelekezo ya Waziri
na kuishauri Serikali katika masuala
muhimu ya hifadhina usimamizi wa
mazingira.
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Takataka ni uchafu ambao unatokana na mabaki
ya vitu baada ya kuzalishwa au kutumika ambao
hauwezi kutumika tena bila ya kurejelezwa
kwa matumizi mengine. Taka hizo huzalishwa
majumbani, viwandani na maeneo ya biashara.
Watu wengi huamini na kujenga dhana kuwa
takataka ni uchafu ambao hauwezi kutumika tena
kwa matumizi mengine hali iliyopelekea kuwa na
taka nyingi kushinda uwezo wa miundo mbinu
iliyopo. Aidha, jamii inakumbushwa kuwa kuna
fursa nyingi zitokanazo na taka hizo.

lli kuweza kutambua fursa zitokanazo na takataka
tunatakiwa kutambua aina za takataka ambazo
zinazalishwa katika jamii yetu. Tutambue kuwa
kuna aina tatu za takataka ikiwemo taka ngumu,
taka maji na taka gesi.

Katika kudhibiti taka ngumu Sheria ya Mazingira
ya mwaka 2004 na Kanuni zake imetoa
mamlaka katika Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa nchini kusimamia Sheria hiyo. Pamoja na
Sheria hiyo kuwa wazi na kutoa mamlaka katika
Halmashauri na Serikali za Mitaa kuhusu udhibiti
wa taka ngumu, lakini bado kuna changamoto
nyingi katika usimamizi.

Mkoa wa Dar es Salaam kwa mfano, ni Mkoa wa
kibiashara na ni Mkoa wenye watu wengi kuliko
mikoa mingine yote nchini. Hali ya usafi wa jiji la
Dar es Salaam hususani udhibiti wa taka ngumu
ni tatizo la muda mrefu ambalo lina changamoto
nyingi.

Jamii ya wakazi wa Dar es Salaam miongoni
mwao wamekuwa na tabia ya utupaji wa taka
katika maeneo yasiyo rasmi, tabia hii imechangia
kwa kiasi kikubwa jiji kuwa chafu na kusababisha
madhara mbalimbali kwa afya ya binadamu na
mazingira katika jamii ikiwemo magonjwa kama
vile kipindupindu, kuhara, kutapika, kansa, pamoja
na uharibifu wa vyanzo vya maji na mafuriko.

FURSA ZINAZOTOKANA NA TAKA NGUMU

Kama tunavyojua kuwa Mkoa wa Dar es Salaam
ni Mkoa wa kibiashara ambao una fursa nyingi
ya upatikanaji wa viwanda ndani yake, ni Mkoa
wenye watu wengi kutokana na hili taka nyingi
kutoka majumbani na katika shughuli za kijamii
ikiwemo  kilimo, ofisini, viwandani, masoko,
madukani, taasisi za kiserikali huzalishwa.
Taka hizo nyingi hutupwa kwenye madampo na
nyingine huchomwa kwenye maeneo ya makazi.
Wananchi wanatakiwa watambue kuwa sio kila
kitu kinachotambulika kama takataka kinatakiwa
kiishie kutupwa kwenye madampo, bali taka
hizo zinaweza kutumika na kuwa fursa kubwa
ya kujipatia kipato na kuweza kuendesha maisha
yao.

Taka ngumu huweza kuwa fursa endapo

zZitachambuliwa kuanzia sehemu ya uzalishaji
mpaka mtu wa mwisho anayetumia bidhaa mfano
mabaki ya chakula huweza kutumika kulishia
mifugo kama paka, mbwa na nguruwe. Aidha,
mabaki hayo yanaweza kutumika kuzalisha gesi
na mbolea. Kwa upande mwingine taka za plastiki
kama chupa na ndoo vinaweza kutumika kwa
ajili ya kuwekea maua au kuuza katika viwanda
vinavyoweza Kurejeleza. Taka za chuma chakavu
au nyaya za umeme zlizochakaa zinaweza
kukusanywa pamoja na kuuzwa katika viwanda
husika.

Umuhimu wa kutumia takataka zinazozalishwa
kwa matumizi mengine umezingatiwa kwa
kiasi kikubwa na Baraza la Taifa ka Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC). Hivi karibuni
kwa mfano, Mkurugezi Mkuu NEMC, Mhandisi
Dkt. Samuel Gwamaka alisema kuwa takataka
isiwe kero bali iwe ni mojawapo ya chanzo cha
kujipatia kipato na kuweza kupunguza mzigo
katika madampo yetu. Ameeleza kuwa ili kuweza
kuchangamkia fursa hiyo tunatakiwa kujua taka
ambazo tunazalisha majumbani zinatakiwa
kutenganishwa na sio kuchanganywa. Endapo
zZitachanganywa  zitasababisha  kushindwa
kuchambuliwa na kuweka ugumu wa uteketezaji
katika madampo yetu.

Dkt. Gwamaka alieleza kuwa Sheria ya Mazingira
imewapa mamlaka Halmashauri, Wilaya na
Serikali za Mitaa kusimamia zoezi la ukusanyajj,
uhifadhi na usafirishaji wa taka hizo. Ingawa
NEMC imetajwa kwenye Kanuni lakini wasimamizi
wakuu ni Halmashauri, Manispaa na Serikali za
Mitaa.

Aliendelea kusema kuwa pia Sheria ya Mazingira
imemtambua na kumpa nguvu mkaguzi wa
mazingira ambaye anateuliwa na Waziri mwenye
dhamana ya mazingira. Wakaguzi hao wapo

Sehemu ya Taka ngumu zilizochambuliwa na kuwa
fursa ya kipato

wilaya na mikoa yote kwa ajili ya kusimamia
shughuli za utunzaji wa mazingira.

Dkt. Gwamaka alisema kuwa utupaji wa taka
hovyo katika maeneo mbalimbali mkoani wa Dar
es Salaam umekithiri hivyo kunafanyika jitihada
mbalimbali ya kuhakikisha Maafisa Mazingira wa
Halmashauri na watendaji wa Serikali ya Mitaa
wanapewa elimu ya mazingira ili kupanua uelewa,
kwani kero kubwa zinazotoka kwa jamii yetu ni
kutokana na kutoelewa Sheria ya Mazingira na
Kanuni mbalimbali zinazo ratibu utendaji.

Katka kutafuta msingi wa kuweza kutatua
changamoto na malalamiko yanayoletwa na
wananchi, NEMC iliandaa warsha ya kutoa elimu
kwa viongozi na watendaji wa Kata na Mtaa katika
Mkoa wa Dar es Salaam kwa lengo la kupata
suluhisho ili kuweka ustawi wa mazingira katika
maeneo husika. Pia lengo la warsha hiyo ni
kuwaelekeza majukumu ya kisheria na kiutendaji
pamoja na kuweka mahusiano ya karibu na
Baraza katika kutatua changamoto za kimazingira
katika jamii.

Umuhimu wa elimu kwa jamii ni kutokana na
NEMC kupokea malalamiko mengi kutoka kwa
wananchi juu ya changamoto wanazopata katika
ukusanyaji wa taka kuna baadhi ya maeneo
wanakaa na taka kwa muda mrefu bila ya
kukusanywa na jamii ikifahamu kuwa suala la
ukusanyaji wa taka za majumbani ni la NEMC.
Sheria imetaja NEMC kuwa msimamizi lakini
msimamizi mkuu wa taka hizo ni Halmashauri,
Manispaa na Serikali za Mitaa katika mikoa. Hivyo
kuweza kupunguza changamoto katika ukusanyaji
Mwananchi unatakiwa kuzitenganisha taka hizo
kabla ya kwenda kutupwa kwenye madampo kwa
ajili ya uteketezaji. Tumia fursa za taka kujiongezea
kipato.
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ATHARI ZA MAZINGIRA KATIKA MAENEO YA MIGODI

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka (wa pili kulia), akiwa katika ziara ya kukagua

mazingira katika mgodi wa madini ya dhahabu wa Bulyanhulu Mkoani Geita, akiwa ameambatana na Afisa wa
NEMC kanda ya Ziwa Tanganyika Dkt. Befrina Igulu (wa pili kushoto) na Kaimu Meneja Kanda ya Ziwa Victoria
Bwa. Jerome Kayombo (kulia).

Utangulizi

Binadamu wanapofanya vitendo kadhaa kwenye
mazingira athari za aina mbalimbali huweza kutokea.
Athari hizi zinaweza kuwa mbaya au nzuri ingawa
neno “athari” hufanya iweze kuonekana kuwa ni kitu
hasi. lkiwa hatua tunayochukua kwenye mazingira ni
kitu kinacho toa faida itakuwa chanya. Lakini ikiwa
kinachafua au kuharibu tutasema kuwa athari hiyo
ni hasi.

Sekta ya Madini ni moja kati ya sekta muhimu katika
ukuaji wa uchumi wa nchi na inapewa kipaumbele
katka mpango wa Taifa wa kukuza uchumi wa
viwanda. Kwa mujibu wa Sheria ya Madini ya mwaka
2010 pamoja na marekebisho yake ya mwaka
2017, uchimbaji madini nchini umegawanyika katika
makundi matatu ambayo ni Uchimbaji Mkubwa,
Uchimbaji wa Kati na Uchimbaji Mdogo. Makundi
haya yamegawanywa kwa kuzingatia leseni ya
uchimbaji.

Athari zitokanazo na Uchimbaji na
Uchenjuaji wa Madini

Unharibifu wa mazingira utokanao na shughuli za
uchimbaji wa madini umegawanyika katika makundi
kadhaa. Unaribifu wa mazingira unaweza kuelezewa
kwa kuzingatia aina ya madini yanayochimbwa,
eneo ambapo uchimbaji unafanyika au mifumo ya
uchenjuaji inayotumika.

Shughuli za uchimbaji madini ya dhahabu huzalisha
taka sumu ambazo ni chanzo kikubwa cha uchafuzi
na uharibifu wa mazingira. Tatizo la uchafuzi wa
mazingira hususani kwa wachimbaji wadogo
husababishwa matumizi ya teknolojia duni na zisizo
salama kwa mazingira, uelewa mdogo wa sheria na
wachimbaji hawa kutokuona umuhimu wa hifadhi ya

mazingira.

Wachimbaji wadogo pamoja na wakubwa wa
madini wana athari zinazofanana kwenye mazingira.
Kutokana na kaguzi mbalimbali zilizofanywa na
Baraza athari za kimazingira kwenye maeneo
ya uchimbaji mdogo wa madini ya dhahabu
zinachangiwa na mambo yafuatayo:

a) Kuondoa uoto wa asili kutokana ukataji miti ovyo
kwa ajili ya kupata maeneo ya kufungua migodi
na kuimarisha mashimo ya uchimbaji;

b) Kuacha mashimo bila kuyarekebisha au
kuyafukia mara upatikanaji wa madini
unapopungua;

) Kuzalisha kelele na vumbi kwa wingi kwenye
maeneo ya kusagia mawe ya madini (“locally
made crushers” and “ball mills");

d) Matumizi Kemikali za kuchenjua dhahabu
yasiyozingatia hifadhi ya mazingira

e) Uwezo duni wa kudhibiti maji yamvua yaliyopitia
katika vifusi vilivyo na kemikali (“washouts from
tailings with remnant processing chemicals”);

f) Kushindwa kudhibiti taka ngumu na majitaka
yatokanayo na shughuli za uchimbaji kwenye
maeneo ya Mgodi;

g) Uelewa mdogo kwa wachimbaji wa madini
kuhusu uhifadhi wa mazingira;

h) Kukosekana kwa mifumo madhubuti ya ufungaji
migodi inayomilikiwa na wachimbaji wadogo,

i) uchafuzi wa mazingira na vyanzo vya maji;

j) Asidi kutoka kwenye miamba kutiririka kwenye
maji yaliyo ardhini;

k) Upotezaji wa bioanuwai;
) matumizi makubwa ya maji; na

m) Shughuli za uchimbaji pia zinaweza kuchochea
migogoro na kutishia haki za binadamu ikiwa
ulinzi hautafikiva au kama hautasimamiwa
vyema.

Aidha, athari nyingi za kimazingira katika migodi
hutokana na shughuli zenyewe za uchimbaji wa
madini hasa usiozingatia mpango wa uthibiti
wa mazingira wakati wa uendeshaji migodi na
pia kutokuwepo kwa mpango wa uendeshaji
mgodi (Mine Plan). Ifahamike kuwa mpango wa
usimamizi na ufatiliaji wa mazingira (Environmental
Management and Monitoring Plan) huandaliwa
mapema wakati wa andiko la TAM (Tathimini ya
Athari kwa Mazingira). Athari zingine zinazoendana
na mazingira ni athari za kijamii. Baadhi ya migodi
midogo imebainika kutumikisha watoto walio umri
wa chini ya miaka kumi na nane (18) katika shughuli
za uchimbaji, hivyo kupelekea muitikio mdogo wa
kielimu katika maeneo yenye migodi mingi midogo.

Sheria zinazosimamia masuala ya
mazingira kwenye Shughuli za Madini

Uchimbaji madini Tanzania unaongozwa na Sheria
ya madini ya Mwaka 2010 ikisomwa pamoja na
marekebisho yake ya mwaka 2017 .” Aidha, Sheria
ya Mazingira ya Mwaka 2004 inahusika kwa kuwa
shughuli za uchimbaji madini zinaathiri mazingira,
hasa katika miradi mikubwa ya uchimbaji inayohitaji
kufanyika kwa Tathmini ya Athari kwa Mazingira TAM
kabla ya uchimbaji kuanza.

lli kuweza kuondokana na athari za mazingira
katika migodi, ni lazima sheria husika zizingatiwe
na pia kuhakikisha kuwa kuna mipango madhubuti
itakayowapa wachimbaji wadogo riziki mbadala
au hisa za kiuchumi ili waweze kufanya uchimbaji
wa madini kwa kuzingatia Sheria za uhifadhi wa
mazingira. Katika maeneo ambayo uchimbaji
wa madini ni halali, mbinu halali ni pamoja na
kujadiliana kuhusu kusimamia na kutekeleza
mpango usimamizi na ufuatiliaji wa mazingira
(Environmental Management and Monitoring Plan)
kama ulivyoainishwa kwenye andiko la Tathmini ya
Athari kwa Mazingira.

Vilevile Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) linasimamia utunzaji na
uhifadhi wa mazingira katika meneo ya migodi kwa
kuhakikisha ahadi ya kukuza na kupitisha utendaji
bora wa Kanuni za maadili juu ya usimamizi wa
topesumu (tailings) na mpango endelevu wa jinsi ya
kufunga mgodi (mining closure plans), kuhakikisha
migodi inajitolea katika kuimarishwa kwa uwazi na
kushiriki habari na hasa kushiriki taarifa kuhusu
utendaji wao wa mazingira na mifumo na jamii
zilizoathirka, kuhakikisha kuwa matumizi bora ya
mifumo ya malalamiko ya jamii (Greviance Redress
mechanisms) ipo na inafanya kazi,

Kuhakikisha ahadi ya kutii Kanuni ya mchafuzi
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ATHARI ZA MAZINGIRA KATIKA ...

hulipa (Polluters Pay Principle), inayofungamana
na kurekebisha uharibifu wa mazingira unaotokana
na hitilafu kwa kulipia gharama zinazohusiana na
shughuli, Kuhakikisha kuwa ahadi kutoka kwa
waendeshaji wa sekta ya uchimbaji madini wa
kiwango cha kati na kikubwa kupitisha programu za
ufanisi wa nishati (kama vile vitengo vya kurejesha
joto taka, mafunzo ya wafanyakazi, ukaguzi wa
mara kwa mara wa matengenezo, vifaa vya ufanisi
wa nishati nk.) pamoja na kuhakikisha usimamizi
salama wa kemikali (hasa sayanaidi ambazo
hutumika kurejesha na kuchakata miamba yenye
madini (ores).

Katika suala hilo kwa ujumla Baraza limekuwa
likikutana na changamoto kubwa hasa kwa
wachimbaji wadogo wanaomiliki leseni ndogo za
uchimbaji (PML) kutofanya zoezi la Tathmini ya
Athari kwa Mazingira (TAM) na hata wanaofanya
TAM hawafuati utaratibu wa kitaalam wa usimamizi
wa mazingira wakati wa uchimbaji wa madini
ulioelekezwa katika andiko hilo la TAM ya mgodi
husika. Migodi Mingi midogo haijaajiri wataalam
wa mazingira ambao wanawajibu wakusimamia
utekelezaji wa mpango wa usimamizi wa mazingira
katika kipindi chote cha maisha ya mgodi (Life of
Mine-LoM).

Kwa upande wa migodi ya kati na ile mikubwa
changamoto nyingi za kimazingira zinatokana na
kutokuzingatia usanifu mzuri wa mgodi hasa katika
miondombinu ya kuhifadhi taka hatarishi zitokanazo
na uchenjuaji wa madini na shughuli nzima za
kiuchimbaji mfano ni usanifu mbovu wa mabwawa
ya kuhifadhi tope (Tallings Storage Facility)
yanayotoka katika mitambo ya uchenjuaji wa madini
(Processing Plant) hiwo kupelekea uchafuzi wa
udongo na vyanzo ya maji.

Changamoto nyingine ni utelekezwaji wa migodi
midogo pasi nakufanyiwa Environmental Restoration/
rehabiltation. Wachimbaji wengi wasio rasmi
(Artisanal Miners) pamoja na wachimbaji wadogo
pindi migodi yao inapofikia ukomo wa uzalishaji
ikiwa ina maana madini yaliyokuwa yamekusudiwa
yamekwisha, huitelekeza migodi ikiwa na uharibifu
mkubwa wa kimazingira. Yote haya hutokea sababu
hawakuwa na mpango madhubuti wa kusimamia
mazingira wakati wa uchimbaji wa madini.

Jitihada zinazofanywa na Baraza
Kaguzi mbalimbali kuangalia kiwango uzingatiaji

Mkurugenzi Mkuu

wa Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC)
Mhandisi Dkt. Samuel
Gwamaka, akikagua
mitambo ya utafiti chini
ya mgodi wa takribani
kilomita 1.5 kutoka
usawa wa ardhi katika
mgodi wa Bulyanhulu
Mkoani Geita.

Sheria na pia uchafuzi na uharibifu wa mazingira
zimefanywa kwenye migodi nk. Kaguzi hizi
zimefanyika kujua ni kwa kiasi gani miradi hiyo
inavyozingatia  Sheria, Kanuni na  Miongozo
mbalimbali ya mazingira. Taasisi zilizokaguliwa
zimepewa maelekezo ili kuzingatia Sheria na
kuboresha hali za kimazingira.

Baraza pia linapokea malalamiko kuhusu uchafuzi
wa mazingira katika shughuli za uchimbaji madini
na kuyashughulikia kwa kutumia njia mbalimbali.
Baraza linapopokea malalamiko linatuma maofisa
kwenda eneo husika kutathmini kiwango cha
uharibifu kilichofanyika ili kuweza kuchukua hatua
stahiki kutatua tatizo hilo.

Baraza limefanya jithada za kuelimisha wananchi
kuhusu usimamizi na uhifadhi wa mazingira.
Wananchi  wanaovunja  Sheria  za  Mazingira
huelimishwa kwanza na pale inapotokea hali hiyo
kujirudia tena, Baraza linachukua hatua za Kisheria
ikiwa ni pamoja na kuwatoza faini mbalimbali.
Mtuhumiwa kashindwa kulipa faini, hatua zaidi za
Kisheria zinachukuliwa dhidi yake.

Kuhimiza shughuli zinazoanzishwa kwa sasa
Zizingatie tathmini ya athari za kimazingira
Environmental Impact Assessment (EIA), na wale
ambao shughuli zao zlianza kabla Sheria ya

mazingira haijaundwa wafanye tathmini ya uhakiki
wa athari ya mazingira Environmental Audit (EA).
Utoaji elimu na mafunzo kwa ajili ya maofisa kutoka
idara mbali mbali za Serikali katika suala zima la
ukaguzi wa mazingira na uzingatiaji na utekelezaji
wa Sheria ya mazingira.

Kuhamasisha viongozi, wafanyakazi,
wafanyabiashara na wananchi kuisoma na
kuzingatia Sheria ya Usimamizi wa Mazingira (EMA
2004), Miongozo na Kanuni za Mazingira. Pia
Baraza limesisitiza kwa Halmashauri kuunda Sheria
ndogondogo za mazingira “Bylaws” za Halmashauri
ambazo zinakidhi masuala yaliyopo katika maeneo
husika.

Kusisitiza wenye migodi kuwa na mifumo madhubuti
ya kushughulikia taka ngumu na kusafisha majitaka
kabla hayajaruhusiwa kurudi kwenye mazingira.

Kuandaa mikutano ya mara kwa mara kuwashirikisha
wadau katika shughuli mbalimbali ili kuelimishana
kuhusu masuala ya kimazingira na Sheria ya
mazingira.

Baraza kwa kushirikiana na taasisi husika liliandaa
andiko la mradi (“Project Proposal) wenye lengo
la kupunguza Athari za Kimazingira na Kiafya kwa
Wachimbaji Wadogo wa dhahabu. Andiko, hilo la
mradi wenye thamani ya US$ 7.33 Mil. liliidhinishwa
na kupatiwa fedha. Tayari mradi huo umeanza
kutekelezwa

Baraza limetoa mafunzo kwa Wakaguzi wa
Mazingira  (Environmental  Inspectors)  Kkutokea
katika taasisi mbalimbali za Serikali ikiwa ni pamoja
na Halmashauri za miji na Wilaya, Wizara ya Maji,
Mkaguzi Mkuu wa Serikali, Hifadhi ya Ngorongoro,
Wizara ya Afya, na Maafisa kutoka Baraza. Wakaguzi
hawa wana jukumu la kusimamia uzingatiaji na
utekelezaji wa Sheria ya Mazingira ikiwa ni pamoja
na shughuli za uchimbaji mdogo wa madini.

Baraza limeendelea kutoa mafunzo na kufuatilia
utendaji wa washauri elekezi (EIA/EA Experts)
pamoja na Kampuni za ushauri (EIA/EA Consultancy
Firms), ambao wana jukumu la kutoa elimu na
miongozo ya kitaalamu kwa wawekezaji kwenye
shughuli mbalimbali zikiwemo na madini.

=
L N

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC akizungumza na wafanyakazi wa mgodi wa dhahabu wa Buzwagi uliopo Wilaya ya
Kahama Mkoa wa Shinyanga baada ya kuwasili katika mgodi huo.
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CHANGAMOTO YA MAGUGU MAJI ZIWA

BABATI KUTATULIWA

Ziwa Babati lipo katika mji wa Babati Mkoa
wa Manyara, ni miongoni mwa bonde la ufa
la Afrika Mashariki. Ziwa lina ukubwa wa
kilomita za mraba 18, maji yake ni baridi na
yanakusanywa kutoka kwenye chemchem za
chini ya ardhi na vilima vilivyolizunguka ziwa
hilo. Katika upande wa Kaskazini Mashariki
mwa ziwa Babati kuna mlima Kwaraa na msitu
wa Ufyomi,

Hivi karibuni kumekuwa na changamoto ya
magugu maji yaliyoota kwa wingi kwenye
maeneo ya ziwa yenye kina kifupi cha maji na
kusambaa kwa haraka sana mpaka kwenye
kina kirefu. Hali hii ilisadikiwa kuathiri kiwango
na ubora wa maji na kuathiri mazingira na
maisha ya viumbe waishio majini. Pia shughuli
za kiuchumi na kijamii zinazofanywa Kupitia
zZiwa hilo kama vile uvuvi na usafirishaji
wa majini. Sambamba na hilo ziwa Babati
linakabiliwa na changamoto ya uharibifu wa
mifumo ya kiikolojia kutokana na matumizi
yasiyokua endelevu ya rasilimali zinazopatikana
katika ziwa hilo.

Kutokana na changamoto hizo, Halmashauri
ilitoa taarifa katika Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) ili waweze
kuwasaidia kuondoa magugu hayo na kuwapa
ushauri wa kitaalamu wa namna wanavyoweza
kupunguza au kuyaondoa kabisa magugu maji
hayo pamoja na kudhibiti uharibifu wa ikolojia
ya ziwa hilo.

NEMC iliandaa timu ya watalaamu kwa
kushirikiana na wataalamu kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Sekretarieti ya mkoa na
Halmashauri ya Mji wa Babati kwa ajili ya

Picha ikionesha magugu maji (Maranda) katika ziwa Babati

kufanya utafiti katika ziwa Babati ili kubaini
chanzo cha magugu maji kuota na kusambaa
kwa kasi, athari ya magugu katika ikolojia
ya ziwa na jamii inayozunguka. Katika hili
wataalamu walijikita kuainisha na kutathmini
athari hasi zinazosababishwa na shughuli za
binadamu.

Katika kufanya tafiti, wataalamu hao walijikita
kuangalia shughuli mbalimbali zinazofanywa
na hinadamu zinazochangia kuongezeka kwa
magugu maji, waliangalia jinsi magugu maji
yalivyoota kuzunguka ziwa na ndani ya ziwa na
walifanya majadiliano na jamii inayozunguka
ziwa ili kuona shughuli zinazoendelea na
kuathiri ustawi wa ziwa pamoja na kubuni
mbinu za kitaalamu zinazoweza kuzingatiwa ili
kudhibiti uharibifu wa ziwa.

Kupitia utafiti huo waliweza kubaini mambo
yafuatayo:

Shughuli  za  kibinadamu kama  kilimo
zinachangia kuharibu ustawi wa ziwa kutokana
na kutokufuata Sheria ya mita sitini (60) kutoka
chanzo chamaji, shughuli za ufugaji zinachangia
uchafuzi wa maji kutokana na unyweshaji
wa mifugo moja kwa moja na kulisha mifugo
kwenye ziwa na kusababisha tope na mazingira
rafiki kwa magugu maji kustawi, uvuvi haramu
unachangia kuchafua maji, kuathiri viumbe
wa majini na uchumi. lakini pia kuongezeka
kwa magugu maji, kukata miti kwenye hifadhi
iliyokaribu na ziwa kwa ajili ya kuchomea tofali,
shughuli za kutengeneza tofali na ufugaji nyuki,
kuoga, kufua na kuosha vyombo ndani ya ziwa.

Eneo kubwa la ziwa limetawaliwa na magugu
maji, kuanzia kwenye fukwe na kusambaa

AN

mpaka kina cha mita 3. Ingawa kuna magugu
yanaonekana kuendelea kusambaa mpaka
kina cha ziwa cha chini zaidi.

Mabadiliko ya matumizi ya ardhi kutokana na
ongezeko la watu na mifugo ambapo watu
wanalazimika kutafuta maeneo kwa ajili ya
kilimo na machungio. Kwa wastani maeneo
ya kiimo na makazi yameongezeka kwa
asilimia 3.1%, na makazi 4.9% kati ya mwaka
2000 na 2001. Na maeneo ya machungio
yamepungua kwa asilimia 5.3%. Shughuli zote
hizi zinachangia kwa kiasi kikubwa ongezeko
la tope na mazingira rafiki kwa magugu maji
Kukua na kusambaa kwa kasi.

Aidha katika utafiti huo wataalamu waliweza
kutambua athari zinazosababishwa na magugu
maji katika ziwa Babati ambazo ni magugu
maji kutanda na kufunika sehemu kubwa ya
maji na kufanya ukubwa wa ziwa kupungua,
shida ya upatikanaji wa samaki, kutoa mianya
ya uvuvi haramu, yanapunguza ubora wa maji
kwani yakioza yanachangia kutengeneza tope
na kupunguza kina cha maji na shughuli za
usafirishaji wa majini, na pia ni maficho ya
watengenezaji wa pombe haramu.

Hata hivyo kuna jitihada mbalimbali za wazi
zinazofanywa na Halmashauri ya Babati ili
kuhakikisha ziwa linalindwa na kutunzwa
Pamoja na rasilimali zake. Jitihada hizo ni
kuhakikisha wavuvi wote wana vibali na leseni
Za uvuvi, kutoa elimu kwa jamii inayolizunguka
zZiwa kuhusu athari zinazoweza kusababishwa
na shughuli za kibinadamu na kuwepo kwa
hifadhi misitu na milima kuzunguka eneo hilo.

Pamoja na jithada hizo, timu ya wataalamu
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walipendekeza hatua mbalimbali ambazo
zinaweza kutumika ili  kudhibiti - magugu
maji. Hatua hizo ni kama ifuatavyo; kudhibiti
mmonyoko wa udongo kwa kupanda miti,
kuweka mipaka, kulima kilimo cha matuta,
kudhibiti virutubisho vinavyopelekea ustawi wa
magugu maji, kutoa elimu na kuanzisha Sheria
ndogondogo. Hatua hizi zitahusisha utoaji wa
elimu ya mazingira, kupitia mara kwa mara
mpango wa matumizi bora ya ardhi, kufunga
ziwa kipindi cha mzaano na kutekeleza Sera ya
mazingira na uvuvi.

Jitihada za Baraza za kuongoa Mfumo wa
Ikolojia ya Ziwa Babati

Katika jitihada za kuboresha mazingira mifumo
ya Ziwa Babati, Baraza lilishirikiana na wadau
kuandika andiko na kuwasilisha kwa wadau
wa maendeleo (Adaptation Fund) kwa ajili ya
maombi ya fedha. Aidha, Baraza limeendelea

Kusubiria maamuzi ya Adaptation Fund kuhusu
uidhinishaji wa fedha. Mradi huo ni kuongoa
ziwa Babati ili kuongeza uhimili wa mabadiliko
ya tabianchi wilayani Babati (Restoration of
Lake Babati for Enhanced Climate Change
Adaptation in Babati District). Aidha, lengo kuu
la mradi ni kuongoa mfumo ikolojia wa ziwa
Babati ulioharibiwa na kujenga uwezo kwa
jamii inayolizunguka ziwa kupambana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.

Shughuli za mradi zitahusisha yafuatayo:

1. Kuhamasisha njia  za  kudhibiti
mmomonyoko wa udongo maeneo ya juu
ya dakio la ziwa (upstream of the lake
catchment );

2. Kuondoa magugu maji na tope ndani ya
Ziwa;
3. Kuweka mipaka ya ziwa na uzio ili

Picha ikionesha shughuli mbalimbali za kibinadamu
zinazoathiri ikiolojia ya ziwa Babati

kuongeza uhifadhi wa ziwa na kupunguza
mwingiliano wa binadamu na viboko ;

4, Kuwezesha shughuli za kujipatia kipato kwa
wananchi wanaozunguka ziwa, ambazo ni
rafiki kwa mazingira na himilivu kwa athari
za mabadiliko ya tabianchi; na

5. Kujenga uwezo wa kitaasisi kwa
Halmashauri ya Wilaya Babati na jamii
inayozunguka ziwa, katika kutekeleza
mikakati ya kuongoa ziwa, kuhimili
mabadiliko ya tabianchi na kusambaza
taarifa za matokeo ya mradi.

f ¥ @nemctanzania
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Mkurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Dkt. Samuel Gwamaka
wa pili kutoka kulia akipokea maelezo kutoka kwa mmoja wa viongozi wa Mkoa wa Katavi alipotembelea Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Katavi kupata taarifa kuhusu uhifadhi na utunzaji wa mazingira katika Mkoa huo.

kuishi katika mazingira salama.
TUTUNZE NA KUHIFADHI
MAENEO OEVU ILI KUTUNZA
IKOLOJIA.

f ¥ @nemctanzania

Watumishi kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa mgodi wa Katavi
Mining Co. Ltd mara baada ya kutembelea mgodi huo kukagua uhifadhi
na utunzaji wa mazingira katika mgodi huo.

Namba ya Bure: 0800110116 1 21
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Baadhi ya taka hatarishi hulipu-
ka na kusababisha moto.
Nyingine ni kemikali au sumu

%= zinazoweza kujeruhi au kuua.

Utupaji hovyo wa taka hizi husa-
babisha madhara makubwa kwa
afya na uhai wa binadamu na

. mazingira kwa ujumla. Chukua

tahadhari kwa kutozishika au
kukaa karibu nazo kuepuka
madhara yake.”

KRULI YR MAZINGIRA YETD

L4

Tlhl EBatarishi zina fursa ya
kiblashara mdani ma nje ya
nchl kutokana na uwezo
wake wa kursjerazeka, Pia
husaidia kupunguza atharl
ya taka hizi katika mazingi-
ra, afys na malshs ya
bimadame sambamba na
kulunza mazingira.Hivye
tumia fursa hil kwa kaziuza
na kujlongezes kipate.,

KAULI YA MAZINGIRA YETU

i{ﬁ!neu oevu ni lazima yatunzwe na
i3 kulindwa kwa ukaribu ili kuhakikisha
yanakuwa endelevu, Katika kutekeleza
. azma hiye Tanzania imeweka mikakati
o mbalimbali ili kuhakikisha maeneo
hayo yanatunzwa na kulindwa
kikamilifu.

éé

Mfumo wa ikolojia uliopo katika
Hifadhi ya milima ya Livingstone
una mchango mkubwa katika
kupunguza hewa ukaa. Hivyo
kuchoma moto na kukata miti
ovyo  katika milima hiyo ni
sababu inayochangia uzalishaji
wa hewa ukaa.?.;

KADLI YA MAZINEIRA YETU

KAWL YA MAZINGIRA YETU

id

wweps wi hiledhi katiks millma
ya lvingstene hupelekea kuwa na
hall ya hewa safi katlka wilays ya
Kyela na maenad yanayszunguka,
pia milima hiye imachangia kuvuta
mvea 23 hutesha ukilinganisha na
matnen mengine ambayo
inauhaba wa misitu, hivye
tenapoharibu bifadhi yu misitu
katika milima ya Livingstens
husabablsha wpoteve wa Bewa
mEui na myua kulumlh.} 7

TUMTA MATIECIRA KL VENVEWRT VARUTUNTE

 tadti wnebalnl kuwa mifekn pu asili
. ambays sipo plistii matumis yake nl
W eadelove B lsswens buteniks man
o ayingl mi keleapiwa  wrefereafl
[ irecyeling] fambo ambale baliwernkoni
ol Eitika mifiho yu plastikl Bivye temls
mifuks mbadaly @ wwize lutwnza
mazingied., »
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T Mifake ya plastikl nl mifuko

ambayo halozi ma ai hatari kwa
viumbe hal sa mezingirs kwa
ujumly, hivge tumia mifeke
rafiki kwa mazimgira kama wils
mifeko ya karatash, vikapa s
mifeks ya vitambaa,,
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~ taka hatarishi ni taka zinazotakana
na madawa ya kilimo, hospitali na
mifugo yaliyoisha muda wake, taka za
kemikali za majumbani na viwandani,
vifaa chakavu,taka za migodini, betri
chakavu, mafuta machafu, taka za
kielekitroniki, taka za mionzi, vyuma
chakavu, matairi chakavu. Fuata tara-
tibu za Kisheria (omba vibali) katika
kukusanya, kusafirisha, kuhifadhi na
kuteketeza.

Kutokana na madhara makubwa ya mifuke
ya plastiki ni vema wafanyablashara
kuacha kozalisha, kusambaza, kuuza na k-
tumia mifuko ya plastiki badala yake
waanze huuza mifuko ya karatas! na vikapu
wya asili kwa ajili ya kutunza mazingira. . ,

Witialu, yu inbivibd o Sl X d Miambs ya matumbawe huathirika
JUSIE as e 8 na shughuli za kibinadamu ikiwemao
wvurd haramu wa ketumis mabemu
S8 ni nyenzo ambazo hazikuballki,
wchimbaji mafuta na gesi baharind,
i uchimbaji mehanga ambao husaba-
bisha kujsa kwa mchamgs ma
wdongn nuk. Hivyo tufamys shughuli
§ retw kwa kufwata Sheria ili kuzuia
g wharibifu wa miamba ya

g matambaw. 5 9

"Milima ya Livingstone i
kichecheo cha upatikanaji wa
maji katika vyanzo vya maji
villvyepo katika maeneo
yarayoizunguka milima hiyo
lkiwemo mto Auaha ma Ziwa
Nyasa.,

inatesgenerad na vienbe wailwas:
mutembawe  “coral  pelyps”.
Yimmbe hawa wasalshi pamoja ma
mmea [slgag] ma Bwiengenera
g chaluly kwl belumia  mwasga
yaani “photeryrihasis”. Mamba v
matumbawe inajengwa na madini
¥4 kalsiamu kebeneti ([CaC0g kama
uchu [end preduct) wiskanse ma
viumbe hawa ambapo miamba hif
hulinda mili yao. Epuka uwei

FARANY RUBARY DA VR P R vt oMEAS haramu kubifadhi matumbrwe.

KAULI YA MAZINGIRA YETU | KAULI YA MAZINGIRA YETU |

*Maeneo oevu yana bioanuwai adimu
sana hapa duniani ambazo aghalabu
hupatikana maeneo hayo tu.

Ni vyanzo vikuu vya maji katika
. maeneo mengi duniani yanayotumika
kuzalisha umeme, kunyweshea
mifugo, kilimo cha umwagiliaji na
matumizi ya nyumbani.

«Maeneo oevu yanatumika kwa
shughuli za kimila na kiutalii. .

Ardhi oevu husaidia kuchuja
maji yanayokusanyika wakati wa
mvua nyingi na kudhibiti
mafurike, lakini pia husaidia
kuchuja uchafu na sumu kwenye
maji. Epuka kufanya shughuli za
kibinadamu katika maeneo oevu
ili kuendelea kulinda ikolojia ya
maeneo hayo.

TRMBUA BNUHIMD WA MAERED DEVY YATUNZE MAENEQ DEVU

e ! 1A YT Gy XAULI YA MAZINGIRA VETU

. majiby wh kitaae o mifoke ma

Nefaks lni‘l'nn!nﬂqr"'u;tlﬂ E".Hu“‘llliﬂllﬂlr‘hl BETE.

wilesgiibie wre plodihl, smajill wa
rvenl na wibal oss aji g kuingina
mdunl 1 wchi, husafiriha nje ya nohl,
kpaafinks e lomm mifwke y plagtikd
lidima vimieqe sinmnyokealiks
Elsheriy mlqiﬁm_
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vidvyokidhl viwango Wigherla vima
athasi bwa afys ya binadams, wingami
na mazingien kwa ojumla. N
lningiza, kuzalisha, kusambaza, kuwza
na kutumia miiwho s vifungashio
wislvyakidhi viwange vilivpowehm
Kitbarin 44

Taszanla ilisand mkataba wa Klmatails
wa Rantar [Ramsar Convention] muima
tarahe 03 Febnaaei 1971 katika mji wa
Eamaar nckisi Iran. Lenge ol kuangens
amakini ksika ulinzi wa maenea bapa
aa behakBiisha yamikews eadelevu.
Eivye ni wajibe  wa kils mwasanchi
beangisa ma Serfkali kwpallads na
bupilunes maraes a¥vU. ¢
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WANAOHARIBU TUNAWEZA
MAZINGIRA WANATUTESA, [J KUHARBU MAZNGIRA NINA FURAHA KUTUMIA MIFUKO
WANAHARIBU VYANZO TUTUNZE KUONA SERIKALI YA ASILI KAMA VILE
VYA MAJI MATOKEO YAKE | BONU AMBAPO WAKATI MA KULINDA IMEZUIA MATUMIZI MIFUKO YA KARATASI
MAJL YANAPATIKANA :ﬁﬁ;ﬁ::{:ﬁ YA MIFUKD YA NA YIKAPU
KWA TABU! WACHUKULIWE PLASTIKI
PIA MIFUKO YA

HATUA STAHIKN

WAFAMNYA-
BIASHARA
WAUZE MIFUKD
MBADALA MA
" AWA.QEHE KUUZA

% MIFUKO YA
PLASTIKI

PLASTIKI HAIFAIL,
INAGCHAFUA

FEBRUARI 04, 2022

KWA WATU WANAQINGIZA
MIFUGO KATIKA VYANZO VYA

A TULINDE
7| MAZINGIRA
\ 72| YETU ILI NAYO

YATULINDE

‘ - P N
7 TUMEJUA MAKOSA b
YETU, TUNATUBU |

PIA MASHAMBANI ]

MAZAD YAMESTAWI i ' KWA KUPANDA MITI
SANA NA UKAME DHAMBI YA KUKATA = UPYA < | TUTAHAKIKISHA
UMEKWISHA! WENGINE MITI HOVYO KATIKA 7l — = HITI?E&I‘("&TN:

WAIGE MFANO WA ENEO HILI TULIIFANYA /
KlJ1Jl CHETU 5151 WENYEWE i

HUFUATA
USHAURI WA
WaTaALAMU
wWa MAZINGIRA

HUMETUSAIDIA,
KiJiJI CHETU
KIHAPENDEZ A

TUMEACHA
KUKATA MITI
HOVYO MHA
KUHARIBU
VYANZO VYA 4

HI KWELI,
MAZINGIRA MAZURI

UTARATIBU WA
KUFANYA TATHMIN| EWA
ATHARI YA MAZINGIRA NI MZURI,
UMASAIDIA SANA KUTUNZA
MAZINGIRA YETU

INGATIA TUNAINTAD! NDIO CHANZO CHA
KILIMO CHETU KITULETEE
TIJA LAKINI LAZIMA TULINDE :&:‘:;:E’E;ﬁ“‘::ﬂ':g HIMEFURAHI KUDNA
MAZINGIRA YETU IKINEMD MRADI TULIOEMDA KUONEA THSS!
KUTOKULIMA SEHEMU ARALLEA BEESIL 1 s
2 20 VYA N TUKIYAHARIBU HATA | KAZI TAYARI WAMEFANYA #
A YTANZO VYA MAJI SIS1 HATUTAKUWA TATHMIN| YA ATHARI
" SALAMALI .

JANEO HILI
= LISIPUUZWE, MAAMA BILA
KUFANYA TATHMINI YA
ATHARI KWA MAZINGIRA
| NI HATARI KA JAMI |
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