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MARUFUKU KUZALISHA
KARATASI ZA PLASTIKI KWENYE
MFUNIKO WA CHUPA ZA MAJI

BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI WA
MAZINGIRA (NEMC)

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) lilianzishwa kwa Sheria ya Taifa
ya Usimamizi wa Mazingira Na. 19 ya mwaka
1983 kama chombo cha kuishauri serikali juu
ya masuala ya utunzaji endelevu wa Mazingira,
Baraza lilianza kazi rasmi mwaka 1986. Sheria
Na. 19 ya mwaka 1983 ilifutwa mwaka 2004
na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya
mwaka 2004 (Sura 191) ambayo ilianzisha Baraza
kwa mara nyingine.

Tangu kuanzishwa kwake, Baraza limekuwa
likisimamia na kutoa ushauri kwa Serikali kuhusu
suala zima la hifachi ya Mazingira na maendeleo

endelevu nchini. Kwa mujibuwa kifungucha 17 cha
Sheria hiyo, madhumuni na sababu za kuanzisha
Baraza hili ni kuratibu utekelezaji wa sera na Sheria
ya Mazingira katika nyanja kuu nne:- Kutekeleza
shughuli za uzingatiaji na usimamizi (enforcement
and compliance) wa Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira; Kusimamia mchakato wa Tathmini ya
Atharl kwa Mazingira (TAM) (Kuratibu, kufanya
mapitio ya ripoti za TAM kutoka kwa wenye miradi
na kufuatilia utekelezaji wake); Kuwezesha ushiriki
wa umma katika Kkufanya uamuzi unachusu
mazingira na kusimamia kwa ujumla na kuratibu
masuala yote yanayohusu Mazingira kwa mujibu
wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na Sheria
nyingine zozote zllizoandikwa.
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MARUFUKU KUZALISHA
KARATASI ZA PLASTIKI
KWENYE VIFUNIKO WA
CHUPA VYA MAJI

Mhe. Jafo

Mujthu za Sheria va

Mazingira ya maaka

2004. Serikali imepiga
marufuku plastiki laini
katika vifuniko vva
chupa za vinvaaji cyole
vinavyozalishea nchini
na sinazoingizea nchini,
hivvo baada ya miezi sila
kuanzia tarehe 11 Oktoba
2021 hatutegemei kuona
karatasi hizo sinawckwa
kaenve chupa va vinveeaji
chochole.”

alisema Mhe. Jafo

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais Muungano na Mazingira Mhe.
Selemani Jafo, amepiga marufuku
uzalishaji na matumizi ya karatasi ya
plastiki kwenye vifuniko vya chupa
za maji na vinywaji vingine kwani
vinachangia ongezeko kubwa la
uchafuzi wa mazingira katika Nchi
yetu.

Aliyasema hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari
katika ofisi za Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) zilizopo Mikocheni jijini Dar
es Salaam. Alisema kumekuwa na
uzalishaji wa vikaratasi laini vya plastiki
kwenye vifuniko vya maji ambavyo
haviwezi kurejelezeka na kusababisha
kusambaa hovyo kwenye mazingira.

Aidha alieleza kuwa Serikali inaendelea
kusitisha baadhi ya matumizi ya
bidhaa za plastiki ambazo zinaendelea
kutumika Nchini pasipo kurejelezeka.
Mhe. Jafo alisema kuwa vikaratasi

Wazin wa

Nehi Offsi ya
Makamu wa
Rais Muungano
na Mazingira
Mhe. Selemani
Jafo akiongea
na vyombo vya
habari kuhusu
katazo la
karatasi lain! za
plastiki kwenye
chupa za maji
kwenye Offsi za
NEMC Mzkzo
Makw Jijind Dar
&5 Salaam.

hivyo vinavyowekwa kwenye vifuniko
vya chupa bado vinaathari kubwa
katika mazingira hasa katika maeneo
ya mazalia ya samaki ambapo samaki
na viumbe wengine ni hatari kwa
maisha yao. Vilevile vikaratasi hivyo

vinazagaa hovyo katika  mifereji
ya maji na kwenye fukwe kitendo
ambacho ni hatari sana kwa viumbe
na uhifadhi wa mazingira kwa ujumla.

Pia Waziri ametoa katazo la uzalisha
ji na uingizaji wa mirija ya aina ya
plastiki. “Tunatakiwa kutumia mirija
mbadala ambayo inarejelezeka. Mirija
mingi inayotumika hivi sasa nchini
hairejelezeki na inasababisha uchafuzi
mkubwa wa mazingira hivyo aliwataka
wafanyabiashara na wajasiriamali
kutumia mirija ambayo inarejelezeka ili
kulinda mazingira yetu.”

“Kutokana na changamato hizo
tunatoa maelekezo kwamba wenye
hoteli, migahawa, baa, maduka
mbalimbali  yanayouza  vinywaji
kutotumia mirija ya plastiki ambayo
hairejelezeki. Tumetoa muda wa
miezi sita kuacha matumizi ya mirija
ya plastiki isiyorejelezeka hivyo
alielekeza Mkurugenzi wa Mazingira
Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira na Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC wasimamie utekelezaji
wa maagizo haya kama utaratibu
unavyoelekeza” Amesema Mhe. Jafo
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NEMC ILIANDAA WARSHA
YA MAFUNZO KWA
MAAFISA WATENDAJI WA
KATA NA MITAA MKOA WA
DARES SALAAM

Mhandisi Dit. Samuel Gwamaka Miurugenzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifaghi na Usimamizf wa

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) liliandaa Warsha
va mafunzo kwa Maafisa watendaji wa
Kata na Mitaa Manispaa zote za Mkoa
wa Dar es Salaam, iliyofanyika Chuo
kikuu cha Dar es salaam katika Ukumbi
wa Mikutano wa Maktaba mpya.

Warsha hiyo ilifunguliwa na Katibu
Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam Mhe.
Hassan Abas Rugwa ambaye alisema
kuwa ni jambo jema kwa Baraza kuamua
kutoa elimu kwa Maafisa Watendaji wa
Kata na Mitaa kwani wao ndioc wahusika
wakuu katika jamii zetu.

“Natoa shukrani zangu za pekee kwa
NEMC kwa gjili ya kuandaa warsha ya
kutujengea uwezo sisi na watendaji wetu
kama wadau muhimu katika utekelezaji
wa kusimamia mazingira, kwani suala la
mazingira ni suala mtambuka ambalo
linahitaji ushirikiano wa pamoja baina
ya wadau mbalimbali katika kuyalinda
Mazingira yetu kwa faida ya vizazi vya
sasa na vijavyo” Alisema Mhe. Hassan
Rugwa

Aliendelea kusema kuwa tutambue
mazingira tunayotumia hivi sasa ndio
Mazingira yaliyotengenezwa na kulindwa
na kizazi kilichopita hivyo kunahaja ya
kuyalinda na kutengeneza mazingira
kwa faida ya kizazi cha sasa na kijacho.
Alisema kuwa jamii yetu inakumbwa na
changamoto mbalimbali za kimazingira
kutokana na mabadiliko ya Tabianchi
pamoja na ukuaji wa maendeleo ya Nchi
yetu hasa katika mambo ya mendeleo
hivyo tunatakiwa kuweka nguvu ya
ziada ili tuyalinde mazingira yetu.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) Mhandisi Dkt.
Samuel Gwamaka alisema kuwa nia

Mazingira (NEMC) akifoa mafunzo ya Shena ya Mazingira ya mwaka 2004 kwa Maafisa Watendaji wa
Kata na Mitaa kwenye Ukumbi wa Makiaba Mpya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,

kubwa ya warsha hiyo ni kwaajili ya kutoa
elimu ya Mazingira na kupanua uelewa
kwani kero kubwa zinazotoka kwa jamii
yetu ni kutokana na kutoelewa Sheria ya
Mazingira na Kanuni mbalimbali zinazo
ratibu utendaji.

“Katika kutafuta msingi wa kuweza
kutatua changamoto na malalamiko
yanayoletwa na wananchi NEMC
ndio tukaona elimu kwa viongozi na
watendaji wa Kata na Mtaa itakuwa
suluhisho kubwa ilituweze kuweka
ustawi wa Mazingira katika maeneo
vetu. Pia lengo letu ni kuwakumbusha
majukumu yenu kisheria na kiutendaji
pamoja na kuweka mahusiano ya karibu
na Baraza katika kutatua changamoto
za kimazingira katika jamii yetu” Alisema
Dkt. Gwamaka

Dkt. Gwamaka alimaliza kwa kusema
kuwa mwisho wa warsha hiyo kila mtu
atatambua majukumu yake katika

Sehemu ya Maafisa watendaji wa Mtaa na Kata
pamoja na watumishi wa NEMC wakifuatilia mafunzo
va Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 yalitolewa
NEMChwa kushirikiana na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam.

kusimamia Sheria ya Mazingira ya 2004,
Kanuni na miongozo ili kuwafanyia
watanzania kazi ambayo wametutuma
tuwatumikie kwa weledi na waweze
kuishi maisha yao katika mazingira
yaliyo safi na salama.

Kutaka kulia ni Mkurugenzi wa Sheria Bw. Bermad Kongols, katikati ni Bi. Lilian Lukambuzi Mkurugenzi wa Idara
va Tathminf ya Athari kwa Mazingira wa kwanza kutoka kushoto B, Ndimbumi Joram, Menefa wa Utekelezafl wa
Sheria kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) wakifuatifia mafunzo kwa Maafisa
Watendaji wa Kata na Mitaa kwenye Ukumbi wa Maktaba Mpya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.
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FAHAMU KUHUSU HIFADHI

HAI

Hifadhi Hai ni maeneo maalumu ya
hifadhi yanayotambulika kimataifa
chini ya Programu ya Hifadhi ya
Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu,
Sayansi na Utamaduni (UNESCO)
julikanayo kama Binadamu na
Hifadhi Hai. Maeneo haya yanaweza
kuwa ya nchi kavu (terrestrial) na/au
pwani na bahari (Coastal and Marine)
au yakijumuisha vyote kwa pamoja.
Maeneo haya yakishatambulika na
kuteuliwa na UNESCO, huingizwa
moja kwa moja katika Mtandao
wa Kimataifa/Dunia wa Hifadhi Hai
unaoratibiwa naUNESCO. Kwa kifupi
programu hii ya hifadhi inayohusu
namna binadamu anavyoweza kuishi
kwa amani na kuhifadhi viumbe
wengine hai  (wanyama, ndege,
wadudu na mimea). Dhana hii
inalenga katika kumuweka binadamu
karibu zaidi na rasilimali za mazingira
na kumfanya ajitambue mahusiano
yake na mifumo-ikolojia ili naye
ashiriki kikamlilifu katika hifadhi.

Kwa kawaida muundo wa Hifadhi
Hai uko katika maeneo Makuu au
Kanda matatu ambayo ni Eneo la
ndani au kitovu (Core Zone), Kanda
va Kati (Buffer Zone) na Kanda ya nje
(Transition Zone).

Eneo la ndani au kitovu (Core Zone)
ni eneo la ndani kabisa ambalo ni
kwa ajili ya hifadhi tu (conservation).
Eneo hili linaruhusu shughuli chache
sana za kibinadamu ambazo siyo
haribifu hata kidogo, mfano; utafiti na
ufuatiliaji, ambazo zinalenga katika

kulinda na kuhifadhi bicanuwai na
mifumo ikolojia yake.

Eneo au ukanda wa kati (Buffer
Zone), ni eneo linalozunguka eneo
la ndani au kitovu. Ukanda huu
huruhusu shughuli za kibinadamu
kwa kiasi fulani; mfano utafiti, elimu
ya mazingira, mafunzo, na pia utalii
na mapumziko (recreation).

Ukanda wa nje (Transition Zone), ni
eneo la mashirikiano ambalo ni la
nje kabisa linalozunguka ukanda
wa kati (buffer zone), ambalo huwa
kama kiunganishi cha eneo kubwa
la sehemu husika ambapo Hifadhi
Hai inapatikana. Shughuli nyingi
za kibinadamu zinahamasishwa;

mfano, utafiti (applied research),
utalii, matumizi ya kiasili au
marekebisho  yoyote  (traditional

use or rehabilitation), makazi ya
binadamu na kazi zao (kilimo, uvuvi
n.k) hufanyika humu. Jamii inaweza
kuweka vitega uchumi vyao katika
ukanda huu ili kuinua vipato vyao na
hivyo kuimarisha hali ya maisha na

afya.
Hifadhi Hai zina malengo au kazi kuu
tatu (3) kama ifuatavyo:-

Hifadhi: Kuhamasisha hifadhi ya
bicanuwai na/au mifumo-ikolojia
muhimu (Conservation in situ of
natural and semi-natural ecosystems
and landscapes),

Maendeleo endelevu:

Kuchochea i kuhamasisha
maendeleo ya binadamu kijamii na

uchumi ambayo ni endelevu kiikolojia
na kiutamaduni na taaluma na utafiti:

Kuhamasisha shughuli za utafiti,
ufuatiliaji, —mafunzo, elimu na
kubadilishana taarifa.

Pia zipo hatua za uteuzi wa Hifadhi
Hai ambazo ni utayari, ujazaji wa
fomu ya uteuzi, Kuwasilisha fomu ya
Uteuzi UNESCO kupitia kamati ya
Kitaifa pamoja na kufanya mapitio na
kupitishwa na Kamati ya Kimataifa.

Kwa muktadha huo, mambo

yanayoweza kukwamisha kabisa

uteuzi wa Hifadhi Hai ni kama vile:-

1. Kutokuwa na maeneo ya kanda
kuu tatu valiyoainishwa kulingana
na vigezo vya UNESCO,

2. kutokuwa na ushirikishwaji wa
kutosha hasa katika ngazi za vijiji
na wilaya husika,

3. kuwepo kwa migogoro ya ardhi,

4. kutokuwepo na mipaka rasmi
inayobaini maeneo ya kanda
(zonations),

5. kutokuwepo na Mpango wa
Usimamizi,

6. kukosekana kwa sahihi  za
viongozi kutoka maeneo na sekta
husika pamoja

7. uharibifu wa maeneo mengine ya
kati na/au nje.

Kuna faida nyingi zitokanazo na kuwa

na Hifadhi Hai kama zifuatavyo:-

i) Kufahamika au  kujitangaza

Inaendelea Uk. 06 >>>

Sehemu ya wanyama katika mbuga za hifadhi
ya Ngorongoro
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FAHAMU KUHUSU HIFADHI HAI

Kimataifa;

i) Ushiriki kwenye mtandao wa
dunia wa binadamu na Hifadhi
Hai katika kubadilishana taarifa,
uzoefu na ujuzi;

iii) Hifadhi Hai kutumika kama
maeneo darasa kwa kufanya
mafunzo na majaribio, na maeneo
va kukusanya taarifa mbalimbali
kuhusiana na hifadhi ya bioanuwai
na maendeleo endelevu;

iv) Kutumika kama mpango wa
matumizi bora ya ardhi

Aidha, Tanzania ni mojawapo kati
ya nchi 131 duniani zinazotekeleza
dhana hii ya Hifadhi Hai (the
Biosphere  Reserve  Concept),
ambapo zipo jumla ya Hifadhi Hai
727. Dhana ya Hifadhi Hai kwa
Tanzania ilipokelewa kwa mara ya
kwanza mwaka 1981 na kuanzishwa
Hifadhi Hai mbili ambazo ni Ziwa
Manyara and Serengeti-Ngorongoro.
Baadaye, Hifadhi Hai ya Usambara
Mashariki ilizaliwa mwaka 2000 na
kisha Hifadhi Hai ya Ghuba ya Jozani
Chwaka - Zanzibar mwaka 2016 na
Gombe Masito Ugalla 2018 na hivyo
kufanya jumla ya Hifadhi Hai tano (5).

Katika ngazi ya Taifa, programu
ya Binadamu na Hifadhi Hai
inasimamiwa na Baraza la Taifa la

Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kwa kushirikiana na Kamati
va Taifa ya Binadamu na Hifadhi Hai
(MAB National Committee) ambayo
ina wajumbe kutoka Wizara na Sekta
mbalimbali zinazohusika kwa karibu
zaidi na masuala ya hifadhi.

Kamati hii kwa Kkushirikiana na
Mratibu wa Hifadhi Hai (MAB Focal
Point)—=NEMC huratibu na kusimamia
shughuli zote za Hifadhi Hai nchini.
Mkurugenzi Mkuu wa NEMC ndiye
Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa
ya Binadamu na Hifadhi Hai nchini.
Kamati ya Hifadhi Hai hukutana mara
mbili kwa mwaka kwa ajili ya kuratibu
shughuli za programu. Pia, Tume ya
Taifa ya UNESCO nchini ndio daraja
kati ya Kamati ya Taifa na UNESCO
Makao Makuu uliyoko Paris, nchini
Ufaransa.

Vilevile, Baraza limeendelea
kuiwezesha Kamati ya Kitaifa ya
Hifadhi Hai kufanya mikutano ya
mwaka ili kujadili changamoto na
mafanikio na kupanga mikakati ya
kutatua changamoto hizo.

Vilevile nchi iko kwenye mchakato
wa kuteua eneo pendekezwa la
Rufiji - Mafia - Kibiti - Kilwa kuingia
kwenye mtandao wa dunia wa
Hifadhi Hai na tayari mikutano na
wadau ngazi ya Vijiji, Kata, Wilaya
na Mkoa vimefanyika. Mada hii pia
imewasilishwa kwenye kikao cha
kamati ya ushauri cha Mkoa wa
Pwani na tuko kwenye maandalizi
kuwasilisha Mkoa wa Lindi.

Bi. Rose 8. Mtui, Mratibu wa Hifadhi Hai akiwasilisha mada kwenye mkutano wa Kamati ya Ushauri
Mkoa wa Pwani kuhusu Hifadhi Hal pendekezwa ya Rufiji-Mafia-Kibiti-Kilwa.

Kelele ni

sauti zilizozidi kiwango
kilichoruhusiwa na chenye kusababisha
madhara kwa afya ya binadamu,
wanyama na mazingira. Uchafuzi
wa Mazingira wa kelele unatokana
na uachiliagji kelele zisizozuilika au
kudhibitiwa pale zinapozalishwa na
kusababisha athari za kiafya kwa jamii.

Katika nchi yetu kuongezeka kwa kelele
zinazozidi  viwango  vilivyoainishwa
husababishwa na kukua kwa shughuli za
kiuchumi na kijamii, ikiwemo matumizi
mabaya ya teknolojia na maendeleo
ya watu. Kwa siku za hivi karibuni,
kelele zimeongezeka kwenye makazi
ya watu na maeneo mbalimbali ya kazi.
Kuishi katika mazingira haya, kunaweza
kusababisha matatizo ya kiafya na ya
kiusalama kwa jamii ikiwemo kupoteza
uwezo wa kusikia, matatizo ya uzaz,
kupunguza umakini katika kujifunza, ajali
na kupungua uwezo wa kusikilizana.

Ni  ukweli usiopingika kuwa kelele
zinasababishwa na shughuli mbalimbali
za viwanda, mipango isiyo endelevu ya
miji kama kumbi za starehe na burudani,
nyumba za ibada kuwa karibu na makazi
ya watu, shughuli za kijamii kama
harusi, sherehe, matamasha yakiwa
yameambatana na matumizi ya vipaza
sauti vyenye sauti ya juu.

Aidha siku za hivi karibuni kumekuwa na
ongezeko kubwa la kelele na mitetemo
katika maeneo yanayozunguka jamii
zinazotokana na shughuli mbalimbali za
kijamii na kiuchumikama vile mifumo
ya usafirishaji wa magari, ndege, treni,
shughuli za ujenzi zenye matumizi ya
mitambo na matumizi ya vifaa wvya
nyumbani kama majenereta, vyombo vya
muziki n.k. Kuongezeka kwa matumizi
ya vipaza sauti vya kisasa vinavyotumika
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katka kumbi za starehe, nyumba za
ibada na maeneo ya wazi kumechangia
kuongezeka kwa kelele zilizozidi viwango
vinavyoruhusiwa.

Hata hivyo, tafiti mbalimbali duniani na
hapa nchini zimefanyika na zinaonyesha
kwa sasa kuwa kelele na mitetemo ni
changamoto kubwa inayoathiri afya za
wananchi ikiwemo kuathirika kwa akili
na kusababisha wasiwasi, msongo wa
mawazo, hofu, kichefuchefu, maumivu
ya kichwa, ubishi, mabadilko vya
hisia kwenye tendo la ndoa (sexual
impotence), kupungua kwa ufanisi katika
utendaji wa kazi, matatizo ya kupoteza
kumbukumbu, kukosa usingizi ambapo
hali hii husababisha kuwa na shinikizo
la damu, mapigo ya moyo yasiyo ya
kawaida kutokea (haraka au polepole).

Pamoja na hayo, hapa nchini kuna tafiti
zinaendelea, na Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
wameanza |jitihada hizo katika kanda
mbalimbali, Mfano NEMC Kanda ya
Kaskazini wamefanya tafitindogo kuhusu
kelele na mitetemo katika mkoa wa
Arusha. Tafiti hii imeonyesha kuwa kelele
na mitetemo imekuwa changamoto
kubwa katika jamii. Wananchi wengi
wameonyesha kuathirika moja kwa moja
na athari za kelele na mitetemo. Katika
tafiti hii, maeneo yaliyo ongoza kwa

UKUAJI WA UCHUMI NA
CHANGAMOTO ZAKE
KWENYE MAZINGIRA

kusababisha kelele chafuzi ni maeneo

ya starehe kwa 33% na viwanda 24%.

Aidha changamoto za Usimamizi na

Udhibiti wa Kelele na mitetemo ni kama

ifuatavyo;

a) Kukosekana kwa uratibu wa pamoja
wa kisekta katika kushughulikia
masuala ya uchafuzi wa mazingira
unaosababishwa na kelele.

b) Shughuli zenye vyanzo vya kelele zipo
kwenye makazi ya watu na taasisi za
Serikali. Maeneo hayo yamesajiliwa
na yanaendesha shughuli zake
kihalali. Ugumu wa utekelezaji wa
sheria ungjidhihirisha wazi kwa kuwa
Ardhi na Mipangomiji wameruhusu
aina ya shughuli zenye kelele kuwa
karibu na makazi. Aidha siyo wote
wenye uwezo wa kuweka vidhibiti
kelele (Sound proof walls).

¢) Ujenzi holela na ukiukwaji wa
masharti yanayotolewa kwenye vibali
vya shughuli husika, mfano kutclewa
kwa vibali katika maeneo yasiyo rasmi
(permits).

d) Kuwa na uelewa mdogo juu vya
matakwa ya Kisheria na athari
za kelele kwa wananchi, jumuiya
mbalimbali za kijamii na sehemu za
kazi.

g) Kukosekana kwa uwajibikaji
wa pamoja katika kufuatilia na
kufanya kaguzi za mara kwa mara
katika kuhakikisha udhibiti  wa
kelele na mitetemo kama Kanuni
Zinavyoainisha.

Vile vile, katika mapitio haya yote Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira limepokea malalamiko kadhaa
kuhusu uchafuzi wa kelele na mitetemo
kutoka kwa wananchi. Hivyo Baraza
likaamua kuandaa warsha mbalimbali

kwa ajili ya utogji wa elimu kuhusu
kelele na mitetemo ili kulinda na kuokoa
mazingira na afya ya vizazi vilivyopo na
vijavyo yaliyofanyika Kijitonyama jijini
Dar es salaam mwishoni mwa mwezi
Septemba mwaka 2021.
Aidha, katika kutafuta ufumbuzi wa
tatizo hili, Baraza kwa kushirikiana na
Wizara mbalimbali wamekubaliana kuwa
kelele na mitetemo ni janga linalokuwa
kwa kasi katika jamii yetu. Pamoja na
kuwepo Sheria mbalimbali za kisekta,
pia wameandaa Mwongozo wa Udhibiti
wa Uchafuzi wa Mazingira utokanao
na kelele na mitetemo. Mwongozo
huo umeainisha wajibu wa kila mdau
katika kudhibiti kelele na mitetemo. Pia
umebainisha na kupendekeza mifumo
itakayosaidia kupunguza kero zitokanazo
na kelele na mitetemo ikiwa imewalenga
wamiliki wa kumbi za starehe na
burudani, wamiliki wa viwanda, wizara
na Taasisi, mamlaka za Serikali za mitaa
na jamii kivjumla.
Kwakuwa elimu juu ya kukuza uelewa
wa uchafuzi wa kelele na mitetemo,
athari za kiafya na kijamii imetolewa na
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira kwenye warsha kikamilifu,
hivyo basi kila mtu ana wajibu wa;
1. Kuwa kiongozi kwa mwingine juu ya
kuzuia kelele kwa mujibu wa Sheria
na Kanuni zake.

2. Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa
kushirkiana na Wizara ya Ardhi
na Mipango miji kufanya kazi kwa
karibu sana na jamii ili kusaidia jamii
kutambua sehemu sahihi zilizotengwa
kwa gjili ya matumizi mbalimbali ya
ardhi kama vile shule, makazi, viwanja
vya mikutano, maeneo ya kuzikia
pamoja na maeneo ya nyumba za
ibada.
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KATAZO LA MIFUKO NA
VIFUNGASHIO VYA PLASTIKI

VISIVYOKIDHI VIGEZO KISHERIA

Inafahamika kuwa mnamo tarehe
1 Juni, 2019, Serikali ilianza
utekelezaji wa Kanuni ya Usimamizi
wa Mazingira ya kupiga marufuku
matumizi ya mifuko ya plastiki.
Kwa mujibu wa Kanuni yva 5 ya
Kanuni za kupiga Marufuku Mifuko
va Plastiki za mwaka 2019 ni
marufuku  kutengeneza, kuuza,
kusafirisha ndani na nje ya nchi,
kusambaza na kutumia mifuko ya
plastiki kwa ajili ya kubebea bidhaa
za aina yoyote. Aidha, kanuni hizo
zilitamka kuwa tarehe 31 Juni 2019
ndic mwisho wa kutumia mifuko
ya plastiki. Hadi sasa, muitikio wa
utekelezaji wa Sheria na Kanuni
hiyo ni mzuri nchini kote na watu
wamejikita kuzalisha na kutumia
mifuko mbadala ya aina mbalimbali
iliyoelekezwa kwa ajili ya kubebea
bidhaa.

~— Jifinti Dar es Salaam.
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Katika kipindi cha Juni 2019 - Julai
2020, Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) lilifanya kazi kubwa ya
utekelezaji wa katazo la mifuko
va plastiki ikiwemo ukaguzi katika
mikoa yote. Kutokana na katazo
hilo watu wengi walisalimisha
mifuko ya plastiki katika ofisi za
Kata na vituo vilivyorasimishwa
kukusanya mifuko hiyo. Baada ya
mifuko hiyo kusalimishwa NEMC
ilipokea maombi kutoka kampuni
mbalimbali kwa ajili ya kurejeleza
shehena ya mifuko hiyo ya plastiki.

Wakati wa zoezi la katazo la
mifuko ya Plastiki Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) lilichukua hatua mbalimbali
katika utekelezaji wake ikiwemo

kutoa elimu kwa wananchi,

Mburugenzi Miuu wa NEMC Muhandisi Dkt. Samue!
Gwamaka akizungumza na wadau wa uzalishajl

wa mifuko mbadala kalika mkutano wa kufadili
changamoto za ubora wa mifuko mbadala ya Non-
woven fkilichofanyika Millennium Tower, Kijitonyama

.
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wafanyabiashara na wazalishaji
wa mifuko hiyo. Aidha, kwa
wale waliokaidi kutekeleza agizo
walichukuliwa hatua za Kisheria.

Pamoja na katazo hilo, bado
changamoto mbalimbali zilijitokeza
ikiwemo uingizwaji wa mifuko
mbadala vya plastiki isiyokidhi
viwango kwa njia za magendo na
uzalishaji na kusambaa sokoni.
Changamoto nyingine iliyojitokeza
ni uzalishaji wa mifuko ya plastiki
aina ya (tubings) ambayo hutumiwa
kama vifungashio na kusambazwa
kwa wingi kwenye soko kwa
madai kuwa vifungashio hivyo
vimeruhusiwa kutumika kama
vibebeo na hivyo kurudisha nyuma
juhudi za utekelezaji wa katazo.
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NEMC YASHIRIKI MAONESHO YA
KWANZA YA UTALII YA NCHI ZA
AFRIKA MASHARIKI

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
lilishiriki katika Maonesho ya kwanza
ya Utalii ya Nchi za Afrika Mashariki
yaliyozinduliwa siku ya Jumamosi
ya tarehe 9/10/2021 na Katibu Mkuu
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dkt.
Peter Mathuki. Kilele cha maonesho
hayo ilikuwa tarehe 16/10/2021.
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania illenga kuyatumia
katika kutangaza vivutio vyetu vya
utalii, bidhaa na huduma mbalimbali
tunazozitoa katika sekta ya utalii.

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
lilitumia fursa ya maonesho haya
kutoa elimu ya uhifadhi wa mazingira
ikiwemo suala zima la umuhimu wa
wawekezaji kufanya Tathmini ya

Athari kwa Mazingira (TAM) kabla
ya kuanzisha miradi katika sekta ya
utalii.

Pia, Baraza limepokea changamoto
za kimazingira kutoka maeneo
mbalimbali nchini hususani katika
masuala ya uhifadhi wa mazingira
nyeti kilkolojia, usimamizi wa taka
ngumu na kelele chafuzi.

Katika maonyesho haya ya kwanza
ya utalii ya Nchi za Afrika Mashariki,
takribani makampuni na mashirika/
taasisi 155 yameshiriki. Pia vwombo
vya habari mbalimbali kutoka ndani
na nje ya nchi vimeshiriki.

Maonesho hayo valitoa fursa
kwa wadau mbalimbali katika
sekta ya utali na sekta nyingine
wezeshi kukutana, kufahamiana

Miumishi wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (Kushoto) akiwa anatoa maelezo

kwa mgeni alistembelea banda la NEMC katika
Maonesho ya kwanza ya Utali ya Nchi za Afrika
Mashanriki, Jifijini Arusha.

na kubadilishana uzoefu katika
uendeshaji na ukuzaji wa sekta ya
utalii katika nchi zetu za Jumuiya ya
Afrika Mashariki.

Baraza linapenda kutoa pongezi
kwa waandaaji wa maonesho haya
kwani yana tija na mchango mkubwa
katika kukuza sekta ya utalii nchini.
Pia maonesho haya yanatoa fursa
va kupeana elimu juu ya uhifadhii
endelevu wa vivutio vyetu vya utalii
pamoja na mazingira kwa ujumla.

© f W @nemctanzania
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FAHAMU SHERIA ZA USIMAMIZI WA

TAKA HATARISHI NCHINIF;:-f --

Taka hatarishi ni taka zozote
ambazo ni ngumu na zipo katika
mfumo wa kimiminika, gesi na tope
(sludge) ambazo kwasababu ya
athari zake kikemikali, kimazingira
na katika ustawi wa viumbe hai na
zina athari za kimazingira na kiafya
kwa binadamu. Taka hatarishi
ni taka zenye tabia zifuatazo:
kulipuka, kuwaka moto, ni sumu,
zina uwezo wa kuambukiza na
uwezo wa kubabua n.k.

Taka hatarishi zipo za aina nyingi
zikivemo madawa vya Kkilimo,

hospitali, mifugo, kemikali za
majumbani na viwandani, vifaa
viivyochakaa  migodini,  betri

chakavu, mafuta machafu, taka za
kielekitroniki, taka za mionzi, taka
za chuma, matairi chakavu pamoja
na taka zote kama zilizoainishwa
katika Kanuni ya 12 ya Kanuni za
Usimamizi wa Mazingira za Udhibiti
na Usimamizi wa Taka Hatarishi,
2021 na Kanuni ya 13 ya Kanuni za
Udhibiti na Usimamizi wa Taka za
Kielekitroniki za mwaka 2021.

Aidha taka hatarishi zina fursa
ya kibiashara kwa ndani na nje
va nchi kutokana na uwezo wake
wa kurejelezwa hivyo kusaidia
kupunguza athari ya taka hizi katika
Mazingira, afya na maisha. Pia
kusaidia wananchi kupata kipato
kupitia ukusanyaji, usafirishaji na
uuzaji.

Vyuma chakavu ni mojawapo ya
takahatarishinavikokatikamakundi
mengi kama ilivyoainishwa katika
jedwali la tatu kwenye Kanuni za
Usimamizi wa Mazingira za Udhibiti
na Usimamizi wa Taka Hatarishi,
2021. Uingizaji wa chuma chakavu
unasimamiwa na Mkataba wa
Bamako kuhusu Uzuiaji wa Uingizaji
wa taka hatarishi Barani Afrika
wa mwaka 1991 ambao Tanzania
ni mwanachama. Mkataba huo
umedhibitiuingizajiwatakahatarishi
barani Afrika kutoka Nchi ambazo
sio mwanachama wa mkataba huu.
Waziri anayehusika na Mazingira
baada ya kufanya mashauriano
na Wizara zingine zinazohusika na

kwa masilahi ya umma wa Tanzania
anaweza kuruhusu kuingiza taka
hizo ndani ya nchi ya Tanzania.
Kwa muktadha huo vyuma
chakavu vinavyoruhusiwa nchini ni
vile vinavyotokea ndani ya bara la
Afrika na ni Nchi mwanachama wa
mkataba wa Bamako (1991).

Aidha, kwa Tanzania Bara Taka
hatarishi zinasimamiwa na
kudhibitiwa na Kifungu cha 133 -
139 cha Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya mwaka 2004 kama
ilivyofanyiwa marejec na (Sheria
Na. 3 ya mwaka 2016) ikisomwa
pamoja na Kanuni za Usimamizi wa
Mazingira za Udhibiti na Usimamizi
wa Taka Hatarishi za mwaka
2021 na Kanuni za Usimamizi wa
Mazingira za udhibiti ya usimaimizi
wa taka za kielekitroniki za mwaka
2021. Kwa mujibu wa Sheria Waziri
mwenye dhamana ya Mazingira
ndiye mwenye mamlaka ya kutoa
vibali vya kufanya shughuli za
kukusanya, kusafirisha, kuhifadhi,
na kumiliki au kuendesha kituo au
eneo la kurejeleza, kutibu au kutupa
taka hatarishi. Kwa muktadha huo
NEMC inahusika katika:

a) Kupokea na kuchakata maombi
ya vibali vyote vya kuingiza
nchini au kusafirisha nje ya nchi
taka hatarishi kwa mujibu wa
sheria za nchi na mikataba ya
kimataifa;

b) Kufanya kaguzi na uperembaji
kwa wenye vibali, shehena au
sehemu ambazo shughuli za
usimamizi wa Taka Hatarishi
zinafanyika;

c) Kupokea na kuchakata maombi
va vibali vya usimamizi wa Taka
Hatarishi ndani ya nchi ambayo
huanzia katika ngazi ya Ofisi za
Kanda;

d) Kumshauri Waziri kuhusu utogji
wa vibali vya taka hatarishi na
taka za kielekitroniki;

e) Kuwasilisha kwa Mkurugenzi
wa Mazingira Fomu za Ufuatiliaji
(tracking forms); na

f) Kuanzisha na kudumisha rejista
ya taarifa kuhusiana na udhibiti
na Usimamizi wa taka hatarishi

NEMC pia inahusika katika kuratibu
na kuhakikisha Sheria ya Mazingira
na Kanuni za taka hatarishi na taka
za kielekitroniki zinafuatwa. Hata
hivyo, mchakato wa maombi ya
vibali umetofautisha kutokana na
shughuli za taka hatarishi ndani
ya nchi na shughuli zinazohusisha
kuingiza, kupitisha au kusafirisha
taka hatarishi kutoka/ kwenda
nje ya nchi. Kwa shughuli za taka
hatarishi ndani ya nchi, mchakato
umegawanyika katika makundi
makubwa mawili.

Kundi la kwanza ni mchakato
wa maombi vya vibali kwa
wafanyabiashara wadogo
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wanaotumia vibanda kama
sehemu ya kuhifadhia kwa muda
na kuajiri vijana wanaopita mitaani
na matoroli wakikusanya taka hadi
tani tano (5) au lita 1000 na vijana
wanaokusanya taka za kielekitroniki
kutoka kwenye makazi, maofisini
na viwandani chini ya tani moja (1).

Kundi la pili ni wafanyabiashara
wakubwa wanaokusanya taka
hatarishi zaidi ya tani tano (5) kwa
lengo la kutumia katika viwanda
vya kurejeleza, kusafirisha kwenda
nje ya nchi na wanaokusanya kwa
ajili ya kuteketeza (incineration).

Kundi la kwanza: mwombaji wa
mara ya kwanza anatakiwa ajaze
fomu ya maombi Na. 1, awe na
leseni ya biashara, namba vya
mlipakodi (TIN number), Barua

ya utambulisho kutoka kwa Afisa
mtendaji Kata au Mtaa anapofanyia
biashara, taarifa ya ukaguzi kutoka
kwa Afisa Mazingira, wasifu wa
kampuni au biashara na alipe ada
ya maombi ya Tshs. 50,000/=.
Mwombaji anayehuisha anatakiwa
kuwasilisha fomu za ufuatiligji na
taarifa ya kitabibu ya wafanyakazi
wanaojihusisha na shughuli za
kukusanya na kusafiisha taka
hatarishi.

Kundi la pili: mwombaji wa mara ya
kwanza wa kibali cha kukusanya,
kusafiisha au kuhifadhi taka
hatarishi anatakiwa ajaze fomu
ya maombi Na. 1 na awe na
leseni ya biashara, cheti cha
incooperation na Memorandum
and Article of Association kama
ni kampuni, namba ya mlipakodi

Sehemu ya vyuma chakawu
ambawyo ni taka hatarishi
vikiwa vimekusanyws.

(TIN number), wasifu wa biashara
au kampuni na alipe ada vya
maombi ya Tshs. 50,000/= kwa
kila kibali anachoomba. Mwombaji
anayehuisha anatakiwa kuwasilisha
fomu za ufuatiliaji (tracking form) na
taarifa ya kitabibu ya wafanyakazi
wanaojihusisha na shughuli za
kukusanya na kusafiisha taka
hatarishi.

* lwapo mwombaji anaomba kibali
cha kusafiisha taka hatarishi
nyaraka zinazoongezeka ni

>>> [natoka Uk. 12
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FAHAMU SHERIA ZA USIMAMIZI ...

maelezo ya mfumo wa usafirishaji
utakao tumika kusafirisha taka
hatarishi.

* |lwapo mwombaji anaomba kibali
cha kuhifadhi taka hatarishi
nyaraka zinazoongezeka ni
cheti cha Tathmini ya athari
ya Mazingira (TAM) au cheti
cha ukaguzi wa Mazingira, na
mpango wa dharura wa eneo la
kuhifadhi.

* |wapo mwombaji anaomba
kibali cha kumiliki au kuendesha
mtambo au eneo la kurejeleza,
kutibu au kutupa taka hatarishi
nyaraka zinazoongezeka ni
cheti cha Tathmini ya athari ya
Mazingira (TAM) au cheti cha
ukaguzi wa Mazingira, nyaraka
za umiliki wa ardhi au kithibitisho
cha kupanga eneo pamoja na
mpango wa matumizi ya ardhi,
mpango wa nishati (energy plan)

-

wa eneo la kutibu au kutupa taka
hatarishi, maelezo ya mtambo
wa kutibu au eneo la kutupa taka
hatarishi, mpango wa dharura,
na vibali husika kutoka mamlaka
zingine.

Kwa shughuli za taka hatarishi
zinazohusisha kuingiza, kupitisha
au kusafirisha taka hatarishi kutoka/
kwenda nje ya Nchi maombi
yanahusisha kupata ridhaa kutoka
Nchi taka hatarishi zinakopelekwa
au zinakotokea.

Kibali kinapotolewa na Mhe. Waziri
mwenye Dhamana ya Mazingira
huja na masharti ya jumla. Masharti
haya vyanatoa mwongozo wa
kufanya biashara hii bila kuathiri
mazingira, afya ya binadamu,
pamoja na jamii kwa ujumla. Pia
adhabu hutolewa kwa wanaoikiuka
sheria katika biashara hii na adhabu
hizo ni pamoja na kutozwa faini
isiyopungua shilingi milioni tano
au isiyozidi shilingi billion kumi au
kifungo kisichozidi miaka kumi na
miwili au vyote kwa pamaoja.

Mkurugenzi Miuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) Muhandisi Dkt. Samusl
Gwamaka, wa pill kutoka kusholo, akiwa kwenye moja ya viwanda vya kurefeleza vyuma chakavu

Zipo changamoto ambazo NEMC
hukutana nazo katika usimamizi
wa taka hatarishi hususani vyuma
chakavu ikiwa ni pamoja na wizi
na uharibifu wa miundombinu
unaosababisha athari za kiuchumi,
kijlamii na kimazingira. Pia wizi
wa vifaa vya nyumbani na magari
ambazo huweza kuuzwa kama
vyuma chakavu, Elimu na uelewa
mdogo wa wadau kuhusu udhibiti
na Usimamizi wa taka hatarishi,
wafanyabiashara kutokumalizia au
kutofanya mchakato wa tathmini ya
athari kwa Mazingira au ukaguzi wa
Mazingira katika mageneo yao.

Kutokana na changamoto
hizo Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
linaendelea kutoa elimu kwa
umma juu ya kuzingatia Sheria
ya usimamizi wa Taka hatarishi ili
kulinusuru Taifa katika uchafuzi
wa mazingira kutokana na taka
hizo. Hatua mbalimbali za kisheria
zinaendelea kuchukuliwa kwa wale
wanackaidi Kanuni za uthibiti wa
Taka hatarishi.
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KATAZO LA MIFUKO NA ...

Kufuatia changamoto zilizojitokeza
katika utekelezaji wa Kanuni
husika, Baraza kwa kushirikiana
na TBS waliandaa mkutano wa
wadau kujadili changamoto hizo za
utekelezaji wa Kanuni za marufuku
ya mifuko ya plastiki za 2019.
Ambapo tarehe 20 Februari 2020
kikao cha kujadili changamoto za
ubora wa mifuko mbadala ya (Non-
woven) kilifanyika na kushirikisha
wazalishaji wa mifuko hiyo. Kikao
cha pili kilifanyika tarehe 21 Februari
2020 katika Ofisi za Baraza zilizopo
Mikocheni Jijini Dar es Salaam na
kuongozwa na Mkurugenzi Mkuu
wa Baraza Mhandisi Dkt. Samuel
Gwamaka na kilijadili ubora wa

CHANGAMOTO

Katika utekelezaji wa kanuni
za Kanuni za Kupiga Marufuku
Mifuko ya Plastiki za mwaka
2019, imeonekana kuwa moja
ya changamoto ni kuingizwa
kwa bidhaa zisizokidhi viwango
na zlizopigwa marufuku Kkupita
kwenye mipaka ya Nchi jirani.
Tarehe 09 Machi 2020 Mkurugenzi
Mkuu aliambatana na Meneja
wa Baraza kanda ya Nyanda za
juu Kusini alifanya ziara katika
Kituo cha Forodha cha Tunduma
kilichopo Mkoani Songwe.

Aidha, ziara ya Mkurugenzi Mkuu
wa NEMC Muhandisi Dkt. Samuel
Gwamaka ilikuwa na lengo la
kukagua hali ya uzingatigji wa
Kanuni za Kupiga Marufuku Mifuko
ya Plastiki za mwaka 2019 katika
maeneo ya mipakani pamoja na
kukagua zoezi la uteketezaji wa
shehena zisizokidhi viwango za
mifuko mbadala aina ya Non-
Woven pamoja na shehena za
mifuko ya plastiki zilizokamatwa.

Dkt. Gwamaka alisema kuwa
changamoto alizobaini wakati wa
ziara yake ni upitishwaji wa mifuko
ya plastiki kwenye njia zisizo rasmi
katika mipaka yetu na Nchi jirani
za Malawi na Zambia ambako

vifungashio aina ya (tubbings)
vinavyokidhi viwango Kisheria.

Kutokana na vikao hivyo viwili
vya wadau kujadili changamoto
za ubora wa mifuko mbadala ya
(Non-woven) na vifungashio aina
ya (tubbings), ilipendekezwa kuwa
pamoja na kuendelea Kkutumika
mifuko ya non-woven kama mifuko
mbadala ufanyike utafiti wa kujua
uwezo wa Nchi kutengeneza mifuko
mbadala kutokana na malighafi za
asili.

Katika utekelezajiwa mapendekezo
ya vikao vya wadau, Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
Mhandisi Dkt. Samuel Gwamaka
aliambatanana Maafisa kutoka Ofisi
ya NEMC Nyanda za Juu Kusini,
alifanya ziara katika kiwanda cha

kutengeneza karatasi cha Mufindi
Paper Mill Ltd - Kilichopo Wilaya
ya Mufindi Mkoa wa Iringa. Lengo
la ziara lilikuwa ni kukagua uwezo
wa kiwanda katika uzalishaji wa
malighafi za kutengenezea mifuko/
vifungashio mbadala vya karatasi.

Aidha kupitia ziara hiyo, ilibainika
kuwa kiwanda hicho kinatengeneza
malighafi za karatasi zenye uwezo
wa zinazozuia maji kupenya na
kuhifadhi ubora wa vyakula kama
nyama, samaki, dagaa, karanga
na mafuta. Vilevile kiwanda hicho
kilitoa mafunzo kwa wajasiliamli
kutoka maeneo mbalimbali juu
ya kutengeneza mifuko mbadala
ya Kkaratasi kupitia Shirika la
kuendeleza viwanda vidogo =SIDO.
Hadi sasa kiwanda kinauza bidhaa
zake kwa wajasiliamali wadogo
kutoka sehemu mbalimbali Nchini.

KATAZO LA MIFUKO YA PLASTIKI

mifuko ya plastiki bado haijapigwa
marufuku. Changamoto nyingine
ni uelewa mdogo wa wananchi
ambapo wafanyabiashara
wasio  waadilifu wamekuwa
wakiwadanganya kuwa vifungashio
vya plastiki vyenye muhuri na
nembo ya TBS vimeruhusiwa kuwa
vibebeo.

Kutokana na changamoto hizo
Baraza linaendelea kutoa elimu

kwa wafanyabiashara na Wananchi
kupitia vyombo mbalimbali vya
habari ili kuifanya jamii kuwa na
uwelewa wa mifuko ipi inaruhusiwa
kutumika na ipi hairuhusiwi. Juhudi
hizi za Serikali katika utoagji elimu
kwa umma ni kuiwezesha jamii
kutii na kutekeleza kanuni husika
bila shuruti. Hata hivyo, hatua
mbalimbali za kisheria zimekuwa
zikichukuliwa kwa wanaokaidi
agizo hilo.

Je unatambua ya kwamba kutengeneza,
kusambaza na kutumia vifungashio
g visivyokidhi viwango ni kosa Kisheria? Tumia
vifungashio vinavyokidhi viwango ili kuepuka
athari za Kimazingira.

MUELIMISHE NA JIRANI YAKO,NUSURU MAZINGIRA YETU
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USAFISHAJI MITO NA UTUNZAJI

WA MAZINGIRA

kurugenzi Mrkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NENC) Mhandisi Dit. Samuel Gwamaka, akitoa elimu juu ya muongozo wa
namna ya usafishajl mito mkoa wa Dar es Salaam.

Mchanga ni malighafi inayotumika
katika shughuli mbalimbali za ujenzi
kama kujengea miundombinu ya
barabara, reli, madaraja, majengo
ya umma na binafsi na miradi
mingine mbalimbali ya ujenzi. Pia
shughuli za usafishaji mchanga
zinatoa fursa ya ajira binafsi kwa
wananchi hasa wasiokua na
ajira rasmi ili kuboresha kipato
na kuweza kumudu gharama za
mabhitaji mbalimbali muhimu.

Usafishaji wa tope, taka ngumu
na mchanga kwenye mito na
mabonde hulazimika kufanyika
ili kuruhusu uwepo wa mitiririko
mzuri wa maji kuelekea baharini
na kuepuka athari za mafuriko.
Aidha, usafishaji wa mito ni njia
mojawapo na muhimu ya kitaalamu
va kuhakikisha kina cha mito husika
kinabakia kama kilivyo ili kuepusha
mafuriko yanayoweza kuathiri mali
za wananchi na makazi yao pamoja
na miundombinu ya barabara na
madaraja. Utaratibu huu ni muhimu
kwa ajili ya kulinda mito.

Shughuli hii pamoja na kuwa na
umuhimu katika kutunza mazingira,
imekua ni changamoto pale
inapofanyika pasipokuzingatia

sherig,taratibu  na  mwongozo
iliyowekwa kwa lengo la kunusuru
Mazingira yetu.

Kwa miaka vya hivi karibuni
kumekuwa na ongezeko kubwa
la uchimbaji holela wa mchanga
kwenye mito na mabonde
katika mkoa wa Dar es Salaam.
Uchimbaji huo holela wa mchanga
umesababisha uharibifu mkubwa
wa mazingira ikiwa ni pamoja
na kingo za mito kuharibiwa na
kupanuka na kusababisha mafuriko
valiyopelekea athari kubwa kwa
mali za wananchi na makazi yao
pamoja na kuathiri miundombinu
ya Taifa kama barabara na
madaraja. Mfano mmojawapo ni
kama inavyotokea mara kwa mara
kwenye eneo la Jangwani kwenye
Barabara ya Morogoro ambapo
mafuriko yamepelekea mawasiliano
kukatika na kuleta athari kubwa
sana kiuchumi. Vilevile nyumba
na makazi meng yamekuwa
yakiharibiwa sehemu nyingi
kwenye bonde la mto Msimbazi
na mito mbalimbali iliyoko kwenye
Jiji l]a Dar es Salaam na Manispaa
za Kinondoni, Ubungo, Temeke na
Kigamboni.

Aidha, kumekuwepo na wimbi
kubwa la wakazi waliojenga
mabondeni kuhitaji mito isafishwe
ili kurudisha maji kwenye mikondo
yakeya asili, il kunusuru makaziyao.
Hata hivyo, hili imepelekeanakuzaa
migogoro mingi baina ya wakazi na
viongozi wanaoishi kwenye pande
mbili za mito na kufifisha juhudi za
kutunza mazingira kwenye maeneo
yao. Migogoro ya aina hii ni mingi
kwenye Mkoa wa Dar es Salaam
na utatuzi wake umekuwa ni
changamoto kubwa kwa Serikali na
Taasisi zinazosimamia mabonde na
mazingira kwa ujumla.

Katika kukabiliana na athari za
uchimbaji holela wa mchanga
katika mito na mabondeni,
Mwezi wa Februari, 2019 Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais - Muungano na Mazingira,
aliunda Kamati ya Wataalam kwa
ajili ya kufanya Tathmini kuhusu
uchimbaji wa mchanga katika mito
na mabondeni na kushauri namna
bora na endelevu ya uchimbaji
huo unavyoweza kufanyika. Baada
ya utafiti kamati ilimshauri Waziri
mwenye Dhamana ya Mazingira
kutoa Mwongozo wa usafishaji
mito kwa mamlaka aliyo nayo
chini ya Kisfungu cha 57(2) cha
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira.
Muongozo huo uliandaliwa na
Mheshimiwa Waziri aliutangaza
rasmi tarehe 06 Machi, 2021.
Mwongozo huu ni kwa ajili ya Mkoa
wa Dar es salaam tu mikoa mingine
itafuata baadae.

Lengo kuu la kuanzishwa kwa
Mwongozo huu ni  kuelekeza
aina ya mfumo (Framework) wa
usafishaji wa mito kwa kuchimba
mchanga jinsi ambavyo unatakiwa
kufanyika ili mazingira yaendelee
kuwa salama na kuhakikisha
tope na taka ngumu zinazohitaji
kuondolewa unafanyika sambamba
na uchimbaji wa mchanga ambao
unaleta manufaa ya kiuchumi.

Pamoja na muongozo wa usafishaji
mito, kuna kikosi kazi maalumu
(task force team) kilichoundwa
kisheria kwa ajili ya kutoa ushauri
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wa kitaalamu na  kufuatilia
utekelezaji wa Mwongozo huu.
Wajumbe wa Kikosi Kazi ni Katibu
Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam
(Mwenyekiti), Mkurugenzi Mkuu
NEMC (Katibu), Mamilaka za
Mabonde, Tume ya Madini, Vyombo
vya Ulinzi na Usalama, TARURA,
TANROADS, DAWASA, Shirika la
Reli (TRC) na Maafisa Mazingira
wa Manispaa za Kinondoni, llala,
Temeke, Ubungo na Kigamboni.

Wajibu ya kila kila taasisi ndani ya
kamati ni kama ifuatavyo;

Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira NEMC;
Kuratibu zoezi la usafishaji wa
mito kwa kuchimba mchanga
na kuondoa tope na taka ngumu
kwa kushirikiana na Katibu Tawala
wa Mkoa wa Dar es Salaam.
Wasimamizi wakuu wa sheria ya
Utunzaji wa Mazingira na watoaji
wa elimu ya utunzaji wa Mazingira.

Ofisi za Mamlaka za Mabonde;
Kutoa vibali kwa wachimbaji wa
mchanga waliokidhi vigezo kwa
mujibu wa mwongozo. Wasimamizi
wa rasilimali maji.

TANROADS, TARURA, DAWASA
na TRC:; Kutoa wushauri wa
kitaalamu. Wamebeba dhamana ya
ujenzi na uhifadhi wa miundombinu
kama madaraja, barabara, reli na
mifumo ya mabomba ya usambazaji
maji.

Ofisi ya Tume ya Madini, Mkoa wa
Dar es Salaam; Kutoa ushauri wa
kitaalumu. Wasimamizi wa raslimali
mchanga (madini ya ujenzi).

Vyombo vya ulinzi na usalama
chini ya usimamizi wa Mkuu
wa Mkoa na Wakuu wa Wilaya;
Kuhakikisha sheria  inafuatwa
kwenye maeneo husika na kwamba
shughuli za usafishaji wa mito kwa
kuchimba mchanga na utoaji wa
tope na taka ngumu unafanyika
kwa usalama na amani.

Hatua mhimu zinazofuatwa katika
utoaji wa vibali kumjibu wa
mwongozo wa usafishaji mito ni
kama ifuatavyo;

Kuainisha maeneo ya mito na
mabonde ambayo yana uhitaji

zinazowasilishwa na wananchi.
Kwa mkoa wa Dar es salaam jumla
ya mito mitano (Msimbazi, Mbezi,
Tegeta, Nyakasangwa na Mpiji)
imeanishwa kwa ajili ya shughuli ya
kusafisha mchanga na mito hiyo
inaendelea kuasafishwa.

Utoaji wa mikataba ya Usafishaji
mito; vibali vya masharti kwa ajili
ya kusafisha mito kwa kuchimba
mchanga vinatolewa kwa watu
wanaokidhi vigezo. Kampuni 31
zilishapitishwa na kupewa kibali
kwa ajili ya kuendelea na uvunaji
mchanga. Mpaka sasa kampuni 22
ndio zinaendelea na uchimbaji na
nyingine zimemaliza muda. Pia kuna
jumla ya vikundi 44 vya machepe
vilivyopitishwa na kupewa kibali na
vinaendelea na uchimbaji.

Ufuatiliaji na Tathmini ya
Usafishaji wa Mito; kwa ajili ya
kupima utekelezaji wa mikataba
kwa mujibu wa makubaliano ili
kuhakikisha Sheria ya utunzaji
wa Mazingira na Mwongozo wa
usafishaji mito  unatelekelezwa
ipasavyo pasipo kuathiri
Mazingira, mpaka sasa maeneo
mengi yaliyoanishwa kusafishwa

yamesafishwa na yanaendelea
kusafishwa, Mfano: Kazi vya
kunyoosha mto Nyakasangwa

(kwenye OX BOW lake) inakaribia
kumalizika.

Pamoja na kuwepo kwa

changamoto za mara kawa mara
katika utekelezaji wa mwongozo,
kikosi kazi kimehakikisha kuwepo
kwa mafanikio ya moja kwa moja
yanayotokana

mwongozo

uanzishwaiji
usafishaji

na

wa wd

- - = el e

mito kama ifuatavyo; kubaini
wanaokwepa kulipa tozo za
Serikali na kuwachukulia hatua

stahiki, kutoa elimu kwa makundi
mbalimbali na  kuwatembelea
mara kwa mara ili kutatua kero
na changamoto zinazojitokeza,
kufanya kaguzi za mara kwa mara
kudhibiti uharibifu wa Mazingira
na upotevu wa mapato ya Serikali,
kuongeza wigo wa usimamizi na
kupunguza athari za uharibifu
wa Mazingira, kuwepo jukwaa
la pamoja kati ya kikosi kazi na
vikundi vya machepe imerahisisha
mawasiliano, kuongezeka kwa
uwazi na uwajibikaji katika maombi
na utoaji wa vibali vya usafishaji
wa mito na hivyo kupunguza
mianya ya Rushwa, kuongezeka
kwa uwajibikaji wa Kitaasisi katika
zoezi zima la usafishaji mito, mfano
TANROADS na TARURA inawajibika
kutoa miongozo na kusimamia
madaraja wakati wa zoezi pale
eneo husika linapokuwa karibu na
miundombinu, Mfano, Mto Mpiji,
utatuzi wa migogoro mbalimbali
inayojitokeza katika shughuli ya
usafishaji, migogoro kati ya kampuni
na vikundi, kampuni na kampuni,
vikundi’kampuni na jamii,Utoaji wa
elimu kwa wakandarasi, vikundi na
jamii kwa ujumla juu ya umuhimu
wa zoezi la kusafisha mito, Sheria,
Kanuni, Taratibu na Mwongozo
wa usafishaji, kutoa elimu na
maelekezo kwa vikundi holela juu
ya umuhimu wa Kkurasimishwa ili
kuepuka uharibifu wa mazingira
na kuongezeka kwa makusanyo
yatokanayo na usafishaji wa mito;

—tr —

wa kusafishwa; kwa kufanya Kusafisha mito ni lazima kufanyike kwa umakini |
ufuatiliaji wa maeneo husika ya na utaalamu, kinyume na hapo husababisha athari = |
mito  (Physical visits) na tafiti kubwa za kimazingira. =
m n ngamot -
7 EBreG YSIYe Clangamolo; S ZINGATIA MUONGOZO WA USAFISHAJI MITQ. =
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kiukwaji wa matakwa
Mazingira ndio sabab
Mazingira na

FUATA SHERIA KUOKOA
KUEPUKA

Je unatambua ya kwamba kutengeneza,
kusambaza na kutumia vifungashio
visivyokidhi viwango ni kosa Kisheria? Tumia
vifungashio vinavyokidhi viwango ili kuepuka
athari za Kimazingira.

MUELIMISHE NA JIRANI YAKO,NUSURU MAZINGIRA YETU

hakikisha unapanda miti zaidi ya mmaja ili
kuhifadhi na kutunza mazingira

TUNZA MAZINGIRA ILI YAKUTUNZE

¥ . F 4 T ol 4L Zebakl lnapolngm kwnnyﬂ \ryanzn vya maji
viumbe hai na mito. Epuka ujenzi na kilimo kwenyef inageuka na kuwa (Methyl Mercury) ambayo

ardhi oevu ili kuhifadhi mazingira na kuzuia ukame 1 e ndiyo sumu kali ya zebaki inayoathiri
samaki na viumbe wengine wa majini

EPUKA UVAMIZI WA MAENEO OEVU ILI o wanapokula sumu hiyo
KUHIFADHI MAZINGIRA. OKOA MAISHA TUNZA MAZINGIRA

Jengs nyumba ya Ibada, baa au nyumba ya : . eyl iliiras ’ 5 ' i a katlka kulengeneza vifungashis
starehe yenye miumeo wa Kuzuia sauti g i y A 3 unene asiopumn akroni 30 k
isltake nje (sound proof) kuzula kelele na kwenye mifunike ya chupa 1a ml]l - o~ ja, 20 N i mIslians,
mitetemo kwa majirani A vinywaji huchangia uchafuzi wa mazingira
U KIZAZI HIKi W O ATHARI ZA UZIWI - na kuhatarisha maisha ya viumbe hai

TUNZA MAZINGIRA OKOR MAISHA YETU
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ya Sheria ya utunzaji wa
kubwa ya uharibifu wa ; i o % 3 e S
Rasilimali zake. . '- maji husababisha athari kwa mazingira ikiwemo

kukauka kwa vyanzo vya maji.

AZINGIRA; GHARAMA NA
SUMBUFU. TUNZA VYANZO VYA MAJI KWA FAIDA YETU SOTE

it

"B Kila mmoja wetu anao wajibu wa kuhakikisha [ it ulinde vyanzo vya maji kwa umakini kowani kufany & watu NEMC imeborash
& ukwe za bahari na maziwa zinakua safi kuhifadhi . e hivyo ni kutunza na kuhifadhi mazingira. E:j::?'luk::lltl: :I-:l'u;-o
rasilimali ya viumbe hai walioko kwenye maji " |
SAFISHA FUKWE IL] KUHIFADHI VIUMBE

WALIOKD KWENYE MAJI MAJI NI UHAI TUTUNZE VYANZO VYAKE

—— e YA - R 4
Vyuma chakavu ni sehemu ya taka Ni wajibu wa kila mtu kuhakikisha
hatarishi kisheria, lakini ni fursa ya -~ . - ; analinda mazingira ili kuepusha
kiuchumi kama malighafi viwandani. ! — 5 mafuriko na uharibifu wa miundombinu

visipohifadhiwa na kusafirishwa vyema » " 'ikiwemo barabara, madaraja na makazi
ni hatari kwa afya na Mazingira ya watu

ZINGATIA SHERIA NA KANUNI YA TAKA HATARISHI ' ZINGATIA MUONGOZO WA USAFISHADI MITO

s
arharl za Tebaki kwa bi

i ‘ B8 e o w '
: Kutunza historls ya ururi na uasilin wa rasilimall yanayolulikana kama Minam -

dhahabu ni lazima Isakafiwe Il kuzula it iy L] g Ik I: pamcja na kuharlbika kwa miume wa fa 5 “.-
Zebaki gie kwenye Mazingira zilizepe katika mandhati inayokuzunguka mimba kuhariblks, uoni haflfu, Kupoteza usingizi na '

TUMIA ZE (WA UAHCALIFU ni hazina ya baadaye kuz watote wenye mtindie wa ubsnge
ILI KULINDA MAZINGIRA TUYATUNZE MAZINGIRA YETU KWANI M GiRA e
SAFINA YA KIJANI Nl HEMBD YA USTAARABU
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Mazingira Yetu

TUNAPASWA

LAKINT WANAOCHIMBA
. MCHANGA KIHOLELA A8
- wanrokarIeA

—

ARDHI YENYE RUTUBA NI
NYENZO MUHIMU YA MAENDELEO,
TUNAPOHARIBU MAZINGIRA
MATOKEQ YAKE HUWA MABAYA
HATA KATIKA KILIMO

Je ulikuwa unajua
kwamba binadamu
anaweza kuathirika

e na Zebaki kwa
" kupitia ngozi yake?

KUCHUKUA HATUA
AU MNAONAJE?

| NI KWELL, MAANA HUSABABISHA
MMOMONYOKO WA UDONGO
| NA MWISHOWE NI UHARIBIFU
WA MAKAZI

NI KWELL, HIVYO
NI MUHIMU JAMII NZIMA
KUUNGANA KULINDA
MAZINGIRA YETUI

Ndie, tena cha zaidi pia
huathirika kwa Kuvuta hewa
yenye sumu ya Zebaki au kula
vyakula vilivyoathiriwa na
Zebaki kama vile samaki, ndie
maana ni muhimu mtu kutumia

vifaa kinga anapotumia Zebaki

o1 S

ZA KIBINATAMU
KARIBU NA VUANZO

WAKAT SIST TUNAFURAHTA |

MALSHA YA CULA NA KUNYWA
INAFASWA VIUMBE HAI
WENGINE NAD WAKAFURAHIA
MAISHA

ke
Zebeki ni hete
na Mazingira yetu
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~Baba,
~/ tunaposema
i Mazingira safi ndio

Uhai wetu maana /
yake ni nini?

SHI

HAT UPASWI KUCHEKEA
UHARTBIFU Wi NAMNA
KIT, MAANA PIA HATA SERIKALI
HUPATA HASARA KUGHARAMIA
MIUNDOMBINY!

NI KWELI, MAANA HATA HANYHA
HUTESEKA KWASABABU SISI BINADAMU
TUMAHARIBU MAZINGIRA, TUNAPASWA

| KULINDA MAZINGIRA ILI KILA KIUMBE

KIFURAHIE MAISHA,

| — HGAEANGOTF.

maana sehemu zote za
kuosha na kukamatisha
dhahabu ni lazima
zisakafiwe ili kuzuia
Zebaki isiingie
kwenye Mazingira

Ni hataril Ndio }

kwa ofye




Mwanangu, Mazingira ndio kila kitu kwetu. T B |
Tukiyaharibu hewa Safi haitokuwepo, mito itakauka <" Taka ngumu @ p
mvua hazitonyesha kwa wakati hali itakayopelekea
ukame na ukosekanaji wa chakula. Hivyo ni wajibu

Taka ngumu haswa zinazooza
: . uzalisha hewa ukaa na kuchangia
I/ zing mchango wowote | mabadilike ya tabianchi, ni muhimu

ili :' zinapozalishwa zitenganishwe na
wa kila mmoja kutunza na kuhifadhi Mazingira. knienye rl}ul:-ad_ihko \_.ru/ ‘ 3 i
= N o TObiﬂﬂChl? 7

zitumike kwa matumizi mbadala
kama vile kutengeneza mboji nk.

o

HIZO NI ATHARI ZA
TIMEKWENDA MABADILIKO YA TABTANCHI, ; :
SHAMBANT KEWE | ILI KUKABILIAMA NA HALI ATHARI NYINGI | KUPANDA MITI |
KUNAKATISHA HIYO JAMII NZIMA INAPASWA A IKIWEMO UCHAFUZI . KWA WINGI |
TAMAA, MAZAO KUCHUKUA HATUA ZA KULIMNDA F | WA ANGA NA MADHARA A\ ILI KUOKOA f.—-’
YAMENYAUKA MAZINGIRA YETUI | S8 3 % 4 h cocbaRLANT A \ ‘_I:iHAI WET_‘._-"
SANA ] | — "

MIMEA HUSAIDIA
KUPUNGUZA HEWA UKAA
AMBAYO HUSABABISHA

TUNAPASWA

— T, \
/NDIO MAANA™ ‘

11?;!h
Oy
NGARAMGO TR
0754283001
— Sumu ya Zebaki huongezeka e —r = A _
ﬁfu-n najm makali pindi inapoliwa na wadudu Watu wanakata miti a—
{ kama Zebaki ina wadoege wa majini hadi inapeliwa na kuharibu vyanzo vya { NIy Jamii inapaswa
' madhere namma na samaki wakubwa na hatimaye || maji, sasa tunapata | hatari kuungana ili
\\ hit samaki hae kuliwa na binadamu shida hata kupeta maji l\“"“l kukomesha vitendal
2 na kusababisha madhara . ya kutumia f;"_' vya kuharibu
makubwa kiafya Mazingiral

L % | Taka ngumu haswa zinazooza
|~ Taka ngumu “U" huzalisha hewa ukaa na kuchangia
[ Zina mchangu wowote | mabadilike ya tabianchi, ni muhimu

kwenye mabadiliko ya .JI| zinapozalishwa zitenganishwe na
. tabianchi? /| zitumike kwa matumizi mbadala

. - kama vile kutengeneza mboji nk.

 Mito, Maziwa
‘na Bahari ni miongoni '
mwa vivutio vikubwa §

B2 Ni kweli, hivyo
21 | wananchi tunapeswa
4 | kutunza vyanze vya maji

 kwa ustowi wa Mazingira)
" yetuno uchumi A

.q 4 wehl

“. wya utalii hepa
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