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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

 
 
 
 
 
 

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU KANUNI ZA UDHIBITI NA USIMAMIZI 
WA TAKA HATARISHI ZA MWAKA 2019, KANUNI ZA UDHIBITI NA 

USIMAMIZI WA TAKA ZA KIELEKTRONIKI ZA MWAKA 2019 NA 
KANUNI ZA ADA NA TOZO ZA USIMAMIZI WA MAZINGIRA  

ZA MWAKA 2019 
 

Ndugu Wananchi, 
 
Ofisi ya Makamu wa Rais imepewa Mamlaka ya kusimamia na kuratibu 
masuala yote yanayohusu mazingira nchini kwa mujibu wa Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni zake. Aidha, usimamizi 
na udhibiti wa taka zenye madhara umebainishwa kwenye Vifungu vya 133 
-139 vya Sheria hii.  
 
Taka hatarishi au taka zenye madhara ni pamoja na vyuma chakavu, taka 
za kieletroniki, dutu hatarishi, mafuta machafu, taka za hospitali, betri 
zilizotumika na aina ya taka zote zinazotoka migodini. Taka hizi hatarishi 
zinaweza kusababisha athari kwa afya ya binadamu, viumbe hai na 
mazingira. Ili kuzuia na kudhibiti athari zitokanazo na taka zenye madhara, 
mfumo mahsusi unaofanya kazi kwa ufanisi wa kudhibiti taka hizi unapaswa 
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ufuatwe kama ulivyobainishwa kwenye Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
ya mwaka 2004. 
 
Katika kuboresha usimamizi wa Mazingira, Ofisi imefanya Marekebisho ya 
Kanuni mbalimbali pamoja na kutunga Kanuni Mpya. 
 
Mojawapo ya Kanuni zilizofanyiwa mapitio na kufanyiwa marekebisho ni 
Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Taka Hatarishi za mwaka 2009; Kanuni 
za Ada na Tozo za Usimamizi wa Mazingira za Mwaka 2008 na 
marekebisho yake ya mwaka 2016 na 2018, pamoja na Kuandaa Kanuni 
mpya za Udhibiti na Usimamizi wa Taka za Kielektroniki za Mwaka 2019.  
  

1. Kanuni mpya za Usimamizi wa Taka Hatarishi za mwaka 2019 [The 
Environmental Management (Hazardous Waste Control and 
Management) Regulations, 2019]; zimezingatia masharti ya Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira kama ifuatavyo: 

 
i. Kifungu cha 133(1) na (3) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 

ya mwaka 2004, kinampa mamlaka Waziri mwenye dhamana ya 
mazingira kutoa vibali vya kuingiza, kusafirisha nje ya nchi, 
kusafirisha ndani ya nchi au kupitisha taka hatarishi nchini. Hata 
hivyo, Kanuni za mwaka 2009 zilitoa mamlaka hayo kwa Waziri 
na kwa Mkurugenzi wa Mazingira. Katika Kanuni mpya za 
mwaka 2019, mamlaka ya kutoa vibali yamebaki kwa Waziri 
mwenye dhamana ya mazingira tu akishauriwa na 
Mkurugenzi wa Mazingira.  

 
 

ii. Kanuni za mwaka 2009 hazikumtambua Export Controller kama 
mamlaka yake yanavyoelekezwa chini ya Sheria “the Export 
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Control Act” inayosimamiwa na Wizara ya Viwanda na Biashara 
katika usimamizi wa usafirishaji wa bidhaa nje ya nchi. Hali hii 
imezingatiwa katika kanuni za 2019 ambapo Export Controller 
atapewa nakala ya kibali kilichotolewa na Waziri pamoja na 
nyaraka nyingine ili aweze kutoa leseni ya kusafirisha bidhaa nje 
ya nchi kwa mujibu wa The Export Control Act. 

 
iii. Kanuni mpya za mwaka 2019 zimeandaliwa kwa kuzingatia 

Makundi ya aina za Taka Hatarishi kulingana na Mkataba wa 
Basel unaohusu Udhibiti wa Usafirishaji na Utupaji wa Taka 
Hatarishi baina ya Nchi na Nchi ambapo Tanzania ni nchi 
mwanachama wa Mkataba huo. Kwa kuwa mwanachama wa 
Mkataba huu, nchi yetu inashirikiana na nchi wanachama 
wengine kudhibiti taka hatarishi zinazovuka mipaka. 
 

iv. Kanuni za mwaka 2009 hazikuweka bayana masharti ya 
kuzingatiwa na mmiliki wa kibali. Suala hili limezingatiwa katika 
Kanuni mpya za mwaka 2019. Uwepo wa masharti ya mmiliki wa 
kibali kutarahisisha ufuatiliaji wa uzingatiaji wa masharti 
yaliyoainishwa katika kibali cha usimamizi wa taka hatarishi 
pamoja na masuala ya hifadhi na usimamizi wa mazingira kwa 
ujumla wake.  

 
v. Kanuni za mwaka 2009 hazikuweka bayana majukumu ya Baraza 

la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) ya 
kushughulikia maombi ya vibali kama sehemu ya mamlaka yake 
ya kusimamia uzingatiaji na utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi 
wa Mazingira na Kanuni zake. Suala hili limezingatiwa katika 
Kanuni mpya za mwaka 2019 kwa kuzingatia jukumu hilo kwa 
NEMC. Kanuni hizi mpya zitarahisisha utaratibu wa kushughulikia 
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maombi kwa kuzingatia kwamba ofisi za kanda za NEMC zipo 
mikoa saba ambayo ni pamoja na mikoa ya Arusha, Dodoma, 
Mbeya, Mwanza, Dar es salaam, Kigoma na Mtwara. Ofisi 
zitapokea maombi na kuyafanyia kazi na hatimaye kutoa 
mapendekezo kwa Waziri, kupitia Mkurugenzi wa Mazingira kwa 
ajili ya idhini na kutoa kibali. 

 
vi. Kanuni mpya za mwaka 2019, zimeainisha aina ya shughuli za 

usimamizi wa taka hatarishi ambazo zinapaswa kuwa na kibali 
cha Waziri mwenye dhamana ya Mazingira. Shughuli 
zinazopaswa kuombewa kibali ndani ya nchi ziko nne ambazo ni 
kukusanya, kutunza, kusafirisha, na kumiliki au kuendesha 
mtambo wa usimamizi wa taka hatarishi. Aidha, shughuli za 
usafirishaji nje ya nchi, kuingiza au kupitisha nchini taka hatarishi 
zinapaswa kuombewa kibali ambacho pia hutolewa na Waziri 
husika. 

  
vii. Kanuni za mwaka 2019, zimeelekeza kuwa shehena yoyote ya 

taka hatarishi itakayoingizwa au kupitishwa nchini bila kufuata 
masharti ya Kanuni hizi, itachukuliwa kuwa ni usafirishaji 
haramu wa taka hatarishi (illegal traffic) na zinapaswa 
kurejeshwa katika nchi zilikotoka kwa gharama za msafirishaji. 

 
viii. Kanuni za mwaka 2019 zimeweka adhabu kali zaidi ukilinganisha 

na Kanuni za mwaka 2009 kwa makosa ya kutokuwa na kibali cha 
kusimamia taka hatarishi nchini. Adhabu hizo ni faini kuanzia 
milioni tano hadi bilioni kumi au kifungo kisichozidi miaka 
kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 
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2. Ndugu Wananchi, Ofisi ya Makamu wa Rais imefanyia pia 
marekebisho ya Kanuni za Ada na Tozo za Usimamizi wa Mazingira za 
Mwaka 2008. Ambapo kwa upande wa Taka Hatarishi Ada na Tozo 
zimepungua kwa viwango tofauti kulingana na aina ya taka na uzito 
kwa tani, punguzo hilo linaanzia Tsh milioni moja na nusu mpaka 
milioni tano.  

 
3. Aidha, Ofisi ya Makamu wa Rais kwa kushirikiana na wadau 

imeaandaa Kanuni mpya za Udhibiti na Usimamizi wa Taka za 
Kielektroniki za Mwaka 2019. Awali udhibiti na usimamizi wa taka hizi 
ulikuwa chini ya Kanuni za Udhibiti na Usimamizi wa Taka Hatarishi. 
Hatua hii ya kuandaa Kanuni mahsusi za udhibiti wa taka za 
kielekroniki imetokana  na  changamoto ya  kuongezeka kwa taka za 
kielekroniki kwa kasi kubwa ambapo hali hii inachangiwa na ongezeko 
la matumizi ya vifaa vya kielektroniki.  Kutokana na hali hiyo ilionekana 
ni vyema tukaweka mfumo mahsusi wa kusimamia taka za aina hii kwa 
kuwa na Kanuni maalum ambazo tayari nazo zimekwishaanza 
kutumika.  
 
Ikumbukwe pia kampuni zinazojishughulisha na biashara ya taka za 
kielektroniki zitatakiwa kuwa na kibali kinachotolewa na Waziri mwenye 
dhamana ya Mazingira. Vile vile, kwa mujibu wa Kanuni za Ada na 
Tozo za Usimamizi wa Mazingira za Mwaka 2019, kampuni hizo 
zitatakiwa kulipa Ada na Tozo kati ya shilingi milioni moja na nusu hadi 
shilingi milioni tano. 
 

4. Ndugu wananchi, nitoe rai kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia 
Halmashauri zote nchini zifuatilie watu binafsi, Kampuni na Viwanda 
kuhakikisha kuwa Sheria na Kanuni za Udhibiti wa taka hatarishi 
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zinazingatiwa ipasavyo hali ambayo itachangia katika udhibiti wa 
uchafuzi wa mazingira. 

 
Ndugu wananchi, 
 
Napenda kusisitiza kuwa, hatua hii iliyochukuliwa na Ofisi ya Makamu wa 
Rais ya kufanya marekebisho katika Kanuni hizi na kuweka mfumo bora wa 
kisheria wa kusimamia taka hatarishi inalenga sio tu kuhakikisha kuwa 
mazingira yanalindwa na kusimamiwa bali pia miundombinu ya nchi 
inalindwa ipasavyo. Kama tunavyofahamu, mojawapo ya taka hatarishi ni 
chuma chakavu, kuna baadhi ya wafanyabiashara na watu ambao sio 
waaminifu wanafanya biashara hii bila kuwa na vibali husika, lakini pia wapo 
ambao wana vibali lakini hawafuati masharti yaliyowekwa chini ya vibali 
hivyo. Moja ya sharti muhimu ni kwamba kila mwenye kibali cha chuma 
chakavu anapaswa kutoa taarifa ya chanzo cha chuma chakavu hicho na 
mahali anapokipeleka. Na hiyo inafanyika kwa kujaza ‘tracking form’   
namba 3, kutokufanya hivyo ni kosa kubwa chini ya Kanuni hizi. 
Adhabu kwa makosa kama haya ni kama nilivyotamka hapo awali ambayo 
ni faini kuanzia Shilingi milioni tano hadi bilioni kumi au kifungo 
kisichozidi miaka kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 
 
Aidha, wapo baadhi ya watu ambao wamekuwa kwa makusudi wakihujumu 
miundombinu ya umma na watu binafsi na kwenda kuuza kama chuma 
chakavu. Wapo pia wengine ambao wanakwepa kulipa kodi stahiki kwa 
Serikali. Niwatake kuacha udanganyifu huo kwa kuwa sasa tumeweka 
mfumo wa kiutawala, kisheria na kikanuni ambao sio rahisi kufanya 
udanganyifu huo tena bila kugundulika. Ofisi ya Makamu wa Rais kwa 
kushirikiana na Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) tumejipanga kusimamia Kanuni hizi ipasavyo.  
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Niombe pia Mamlaka nyingine vikiwemo Vyombo vya Ulinzi na Usalama, 
Mamlaka ya Mapato, Mamlaka ya Bandari na wadau wote tushirikiane 
kuhakikisha kuwa sheria zetu zinasimamiwa ipasavyo.  
 
 
Mwisho, 
Natoa rai kwa wananchi na wafanya biashara wanaojihusisha na biashara 
ya taka hatarishi hususan chuma chakavu hapa nchini kuzingatia mambo ya 
msingi yaliyoanishwa katika kanuni hizi mpya. Kanuni hizi zinapatikana 
katika Tovuti ya Ofisi ya Makamu wa Rais ambayo ni www.vpo.go.tz na ile 
ya NEMC ambayo ni www.nemc.or.tz 
 
Asanteni kwa kunisikiliza. 

 
Imetolewa na: 
 
 

 
George B. Simbachawene (Mb.) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS  
 (MUUNGANO NA MAZINGIRA) 

 
23 DESEMBA, 2019   
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