



**NATIONAL ENVIRONMENT MANAGEMENT COUNCIL (NEMC)
BARAZA LA TAIFA LA HIFADHI NA USIMAMIZI WA MAZINGIRA**

**TAARIFA KWA UMMA
UTEUZI WA KAMATI MAALUMU YA KUISHAURI SERIKALI KUHUSU UVUNAJI
ENDELEU WA RASILIMALI YA MCHANGA NCHINI**

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) Mheshimiwa January Y. Makamba (Mb.), ameteua kamati maalum yenye wataalam 14 itakayofanya kazi ya kuishauri Serikali kuhusu namna bora na endelevu ya kuchimba mchanga katika mito na maeneo mengine nchini kote bila kuharibu mazingira wala kukiuka sheria zilizopo.

Uamuzi wa Waziri Makamba kuteua kamati hiyo umekuja baada ya kufanya ziara kukagua maeneo mbalimbali yanayochimbwa mchanga hususani katika baadhi ya mito iliyoko katika Mikoa ya Dar es Salaam na Pwani na kubaini changamoto za uchimbaji holela wa mchanga- unaopelekea uharibifu mkubwa wa mazingira na kingo za mito; kusababisha athari kwa jamii na kuikosesha Serikali mapato kufuatia mchanga huo kuuzwa kiholela.

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, kifungu cha 13 (1-3) inampa mamlaka Waziri mwenye dhamana ya Kusimamia Mazingira nchini, kuteua Kamati ya wataalam kutathmini kwa kina suala kama hilo linalohusu uharibifu wa mazingira na kuishauri Serikali namna bora ya kuvuna Rasilimali ya Mchanga na kwa utaratibu ulio endelevu.

Wajumbe 14 walioteuliwa wa kamati hiyo wanatoka katika Ofisi na Taasisi mbalimbali za serikali ikiwemo Ofisi ya Makamu wa Rais, Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Wizara ya Madini, Kamisheni ya Madini, Wizara ya Maji (Bonde la maji la Wami na Ruvu- *Wami/Ruvu Basin Water Board (WRBWB)*, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam na mkoa wa Pwani, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam -Chuo cha Uhandisi na Teknolojia -COET) na Chuo cha Sayansi na Mali Asili.

Mwenyekiti aliyeteuliwa kuongoza kamati hiyo ni Mhandisi Benjamin J. Mchwampaka kutoka Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira(NEMC) na orodha kamili ya majina ya wataalam ambao ni wajumbe wa kamati hiyo, fani zao na Taasisi/ofisi wanazotoka ni kama ifuatavyo:-

Sno.	JINA	TAASISI/ MWAJIRI
1.	Benjamin J. Mchwampaka- (Mhandisi Migodi)	Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) (Mwenyekiti wa Kamati)
2.	Angela Kileo (Mwanasheria)	Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC)-Mjumbe
3.	Redempta Samwel (Mhandisi wa Mazingira)	Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) -Mjumbe
4.	Onesphory Kamukuru - (Mhandisi Mazingira)	Ofisi ya Makamu wa Rais-Mjumbe
5.	Mshuda W. Kisasila (Mhaidrojiologia)	Wizara ya Maji -Wami/Ruvu Basin Water Board (WRBWB) -Mjumbe
6.	Mariam Esanju (Mhaidrolojia)	Wizara ya Maji -Wami/Ruvu Basin Water Board (WRBWB) -Mjumbe

Sno.	JINA	TAASISI/ MWAJIRI
7.	Dr. Churchil M. Mujuni (<i>Msimamizi wa Mazingira</i>)	Ofisi ya Mkuu wa Mkoa – Dar es Salaam- Mjumbe
8.	Gratius Haule (<i>Mhandisi wa Maji</i>)	Ofisi ya Mkuu wa Mkoa – Dar es Salaam- Mjumbe
9.	Cecil Siafu (<i>Mhandisi Mazingira</i>)	Ofisi ya Mkuu wa Mkoa – Pwani- Mjumbe
10.	Cleoplace Gregory (<i>Msimamizi Mipango ya Mazingira</i>)	Ofisi ya Mkuu wa Mkoa – Pwani- Mjumbe
11.	Godfery Nyamurunda (<i>Mchumi</i>)	Wizara ya Madini - Mjumbe
12.	Ally Maganga (<i>Mhandisi Migodi</i>)	Wizara ya Madini- Mjumbe
13.	Dr. Daniel Mussa Budeba (<i>Mhadhiri-Chemical and Mining Engeneering Department</i>)	Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (<i>Chuo cha Uhandisi na Teknolojia -COET</i>) - Mjumbe
14.	Dr. Emmanuel Kazimoto (<i>Mhadhiri -Geology department</i>)	Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (<i>Chuo cha Sayansi na Mali Asili-Mjumbe</i>)

Hadidu za Rejea za kazi hii ni kama ifuatavyo:-

1. Kubaini na kuchambua madhara ya kimazingira na kijamii (*Environmental and Social Impacts*) ya uchimbaji mchanga kwa mfumo unaoendelea sasa katika maneo ya mito kwenye mkoa wa Dar es Salaam na Pwani;
2. Kutathmini mahitaji halisi ya mchanga (kwa mita za ujazo-M³) kwa mwaka katika Jiji la Dar es Salaam, mkoa wa Pwani na maeneo jirani na kuainisha kiasi cha mahitaji ya mchanga kwa miaka 10 ijayo na vilevile miaka 20 ijayo;
3. Mbali na machimbo ya mchanga kwenye mito, kubainishaa maeneo mengine yanayofaa kwa uchimbaji wa mchanga badala tu ya mito inayochimbwa sasa, ikiainishwa na mahitaji ya mchanga kwa miaka 10 ijayo na vilevile miaka 20 ijayo;
4. Kufanya mapitio ya Sheria na miongozo mbalimbali inayosimamia mazingira ya mito ikiwemo uchimbaji wa mchanga katika mito ili kubaini mapungufu na kutoa mapendekezo ya maboresho;
5. Kubainisha na kupendekeza njia au mfumo bora wa uchimbaji wa mchanga kwenye mito, utafiti wa kiteknolojia ukizingatiwa ili kuondoa athari mbaya za uchimbaji wa mchanga katika mazingira ya mito, ikiwa ni pamoja na uchimbaji holela katika maeneo hayo (Mfano-maeneo ya mito yagawanywe kwa wakandarasi kwa makataba ambao watapewadhamana ya kutunza mazingira na kurudisha gharama zao kwenye mauzo ya mchanga, na kadhalika) na ;
6. Kushauri hatua au utaratibu unaofaa kuchukuliwa kuhakikisha maeneo ya mito yaliyoathirika na uchimbaji holela yanasafishwa kwa utaratibu endelevu usioathiri kingo za mito hiyo na Mazingira.

Muda wa kamati iliyoteuliwa kufanya kazi hii ni mwezi mmoja (siku 30) ambapo taarifa ya kina kuhusu agizo hili itawasilishwa Serikalini.

Taarifa hii imetolewa na:

**MKURUGENZI MKUU ,
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC**

Na kusmbazw na:

**Kitengo cha Uhusiano na Mawasilianokwa Umma,
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
Plot No. 28, 29 &30-35 Regent Street, P.O. Box 63154, Dar es Salaam.**

Simu: +255 22 2774889, Direct line: +255 22 2774852 Mobile: 0713 608930/ 0692108566

Fax: +255 22 2774901, Email: dg@nemc.or.tz