
USAJILI NA UTENDAJI WA WATAALAM ELEKEZI WA MAZINGIRA 

 

1.   MFUMO WA USAJILI NA MAOMBI YA CHETI CHA UTENDAJI KWA 

WATAALAMU ELEKEZI MTANDAONI 

Mfumo huu unawezesha Washauri Elekezi wa Mazingira kuona na kufanyia kazi 

miradi waliyohusishwa kupitia akaunti zao badala ya akaunti za wawekezaji au wenye 

miradi.  Hata hivyo, Mshauri Elekezi hataweza kufuta au kuhuisha taarifa bali ataweza 

kutekeleza yafuatayo: 

i. Kuangalia miradi aliyokabidhiwa 

ii. Kuweka nyaraka mbalimbali baada ya kuidhinishwa na mwenye mradi 

 

1.1  Malengo ya mfumo wa mtandaoni wa usajili wa Washauri Elekezi 

  

i. Kuongeza ufanisi 

ii. Kupata taarifa sahihi za Washauri Elekezi 

iii. Utunzaji bora wa taarifa 

iv. Kutenganisha majukumu ya mwekezaji na Mshauri Elekezi   

v. Ufanisi katika kukusanya mapato 

 

1.2  Hatua za usajili kwa Washauri Elekezi wa Mazingira binafsi na kampuni   

Hatua ya kwanza: Fungua akaunti kupitia tovuti ya Baraza la Hifadhin a Usimamizi wa 

Mazingira kipengele cha ‘EIA online system’ au moja kwa moja kupitia 

https://eia.nemc.or.tz/ 

Bofya kipengele kinachosoma ‘Expert’ 

• Endapo una akaunti, ingiza jina la akaunti yako na nywila ‘signin’ 

• Endapo ni mtumiaji wa mara ya kwanza, jisajili ‘signup’. Kampuni za Washauri 

Elekezi zinapaswa kufungua akaunti ya kampuni sio za watu binafsi.   

• Baada ya kusajili, utapokea ujumbe kupitia barua pepe uliyotumia katika usajili 

ambapo unatakiwa kubofya kiungo ‘link’ kwenye ujumbe huo ili kuamsha akaunti 

yako. 

Hatua ya pili: Baada ya kuamsha akaunti yako mfumo utakuruhusu kuingia na kufanya 

maombi ya usajili    

Hatua ya tatu: Jaza taarifa zako binafsi  

Hatua ya nne: Chagua kipengele kinachosoma ‘Registration of individual au Firm of 

Experts’ 

https://eia.nemc.or.tz/


Hatua ya tano: Endelea na usajili kwa kujaza maeneo yote ya fomu ya maombi ya usajili 

na kuweka nyaraka husika kwa mujibu wa Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Usajili 

na Utendaji wa Washauri Elekezi za Mwaka 2021  

 

Kumbuka: Kampuni za Washauri Elekezi zinapaswa kutengeneza ushirikiano 

(partnership) wa Wataalamu Elekezi angalau wawili wenye cheti cha Utendaji ambao 

wataanishwa na kujulikana kama ‘Lead Experts’.  Wataalumu hao watapokea ujumbe 

unaotaka kukubali au kukataa umoja huo. 

Hatua ya sita: Baada ya kukamilisha taarifa zote na kulipa ada, maombi yanaweza 

kuwasilishwa 

i. Kusudio la mfumo wa usajili kupitia mtandao 

• Kupunguza malalamiko kutoka kwa wawekezaji dhidi ya Washauri Elekezi  

• Kuwapunguzia kazi wafanyakazi wa Baraza 

• Kuongeza uwajibikaji 

• Kupata taarifa sahihi za Washauri Elekezi  

 

1.3 Hatua za maombi ya cheti cha utendaji kwa Washauri Elekezi binafsi na 

Kampuni  

Hatua ya kwanza: Ingia katika akaunti yako 

Hatua ya pili: Chagua ‘Categorization of individual au Firm of Experts’ 

Hatua ya tatu:  Jaza maelezo katika fomu na kuweka nyaraka husika kwa mujibu wa 

Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Usajili na Utendaji wa Washauri Elekezi za Mwaka 

2021 

Angalizo: Kampuni za Washauri Elekezi wenye vyeti visivyo vya mfumo, yaani, ‘manual’ 

wanapaswa kuhuisha taarifa zao za kampuni kwa kuingia kwenye ‘registration’ na 

kuomba ushirikiano (partnership) kabla ya kuendelea na maombi ya cheti cha utendaji.  

Uhuishaji huo utaruhusu kampuni kuanisha Washauri Elekezi angalua wawili 

watakojulikana kama ‘Lead Experts’ kwa utaratibu uliyoainishwa hapo chini: 

• Fungua kipengele cha ‘Registrations’ kwa kubofya ‘View’ 

• Katika taarifa za usajili, tafuta kipengele kilochoandikwa ‘Firm’ halafu bofya. 

• Tafuta kipengele cha ‘Add Expert’ halafu bofya. 

• Dirisha ‘window’ lingine linatofunguka kwa ajili ya kuingiza taarifa za Washauri 

Elekezi ‘Lead Experts’ na ‘normal’ 



• Jaza taarifa husika za kila Mshauri Elekezi halafu hifadhi ‘save’ au ‘Add’ 

kukamilisha mchakato. 

Angalizo: Hakikisha unachagua angalau ‘Lead Expert’ wawili kwa ajili ya kampuni  

Hatua ya nne: Baada ya kukamilisha taarifa zote na kulipia, maombi yako yanaweza 

kuwasilishwa 

2. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 

i. Kwa mujibu wa kifungu cha 82 na 230h cha Sheria (Sura 191) kikisomwa kwa 

pamoja na kanuni ya (14A ya GN.No.474/2018) pindi mradi utakapokuwa 

umesajiliwa na hakuna hatua zozote zitakazoendelea kwa upande wa 

mwekezaji kwa kipindi cha miaka miwili, mradi huo utaondolewa kwenye usajili 

na mhusika atatakiwa kusajili upya 

ii. Maombi ya usajili na cheti cha Utendaji kwa Washauri Elekezi wa Mazingira 

utafanyika kwa kuzingatia Kanuni za Usimamizi wa Mazingira za Usajili na 

Utendaji wa Washauri Elekezi za Mwaka 2021 pamoja na marekebisho ya 

mwaka 2022 

iii. Ikiwa unahitaji msaada wa kiufundi au maelezo zaidi Andika kwa 

eiasupport@nemc.or.tz  

 

3. ORODHA YA WATAALAM ELEKEZI WA MAZINGIRA 

Orodha ya Wataalamu binafsi na kampuni Elekezi za Mazingira zinazostahili kuandaa 
taarifa za Tathmini ya Athari kwa Mazingira  na Ukaguzi wa Mazingira (TAM/UM) 
inaweza kupatikana au kupakuliwa kupitia kiungo kifuatacho: 
[https://mma.nemc.or.tz/pms/eligible-expert?q=] 
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